PC [PC-Indie-Việt hóa 100%] Rimworld - Where tutorial mode will kill you

Thảo luận trong 'Tin tức - Giới thiệu - Thảo luận chung về game' bắt đầu bởi iceteazz, 19/8/16.

1. Halfway

Halfway Mr & Ms Pac-Man Lão Làng GVN

Bác trên bày dại nhé.
    Mình cài mod xong vào chơi thấy ngợp bm mỗi việc xây cái giường không cũng cực làm đủ kiểu còn phải nghiên cứu cái tailor I nữa, dân mình phải ngủ đất 5 ngày trời mới mò ra, chưa kể lo ăn cho các đồng chí cũng đủ sặc.
    Nhưng công nhận quen rồi lại thấy hay hơn bản vanilla.

2. yutaka_hikaru

yutaka_hikaru C O N T R A Lão Làng GVN

Lâu ko chơi nên ko nhớ rõ lắm phải xây trade station hay network gì gì đó và đợi tín hiệu hoặc có người đi qua mới trade dc
    Còn Medical thì phải trồng cây gì gì ý để có nhiện liệu.
    Đào hầm chú ý đào tầm 10X10 rồi xây tường bo hoặc cắm bừa 1 bức tường ở giữa chô đang đào.

3. duy851993

duy851993 Chrono Trigger/Cross ➹ Marksman ➹ Lão Làng GVN

Hóng mãi mà chưa thấy bản 15 nhỉ, rủ mấy đứa chơi cùng mà ko có tutorial nên hơi khó.

4. xitrumvotinh

xitrumvotinh T.E.T.Я.I.S

tui thấy cực khó luôn chứ hơi gì :))
    chơi cả tuần rồi mà cũng chưa hiểu đâu vào đâu

5. iceteazz

iceteazz Liu Kang, Champion of Earthrealm

_ Bác gì ở trên vừa vào đã táng cái hardcore pack thì newbie đỡ sao được =))

_ Cái Rimworld này nó có khá nhiều triết lý khi làm game mà rất nhiều game AAA cũng không có, bản thân lão tác giả cũng từng viết 1 cuốn sách về làm game và xuất bản các kiểu :v Đơn giản như : nhiều mechanics ko có nghĩa là game hay, và game hay thì phải có mechanics của riêng nó. Đó cũng là lý do có rất nhiều mod thêm đủ thứ hay ho vào game, nhưng tổng hợp lại cũng chưa chắc đã khiến game hay hơn, nhiều khi chỉ thêm phức tạp mà ko có cái " hay " mà game cần ở trong đó.

_ Hiện mình có dùng vài mod nhưng những cái gốc đều gắn với vanilla, ko thêm thắt quá nhiều, chủ yếu là thêm utility với quality of life thôi, để giữ nguyên cảm giác khi chơi vanilla với chút cải tiến vừa đủ. Với cả game này nó đang alpha, mỗi lần ra 1 bản mới là saves cũ ko được, mod cũ cũng ko tương thích, nên mình chơi quanh vanilla trước cho dễ chơi dễ tìm hiểu, sau nó ra bản chính thức thì mod overhaul sau.

6. xitrumvotinh

xitrumvotinh T.E.T.Я.I.S

mình chơi qua rất nhiều game hỗ trợ mod kiểu này nên rõ mấy bản mod có cái hay, dở như thế nào nên hiện tại mình vẫn đang chơi bản gốc chưa thêm mod gì cả. mà thấy còn khó + ức chế đây :)) nói chung game phức tạp mà không có tut cơ bản nên thành ra quá khó. mình thì lại thích mò hơn là xem ytb nên thành ra tới nay vẫn mò chưa hết :D

7. iceteazz

_ Trước mình chơi fail gần 40 cái mới được 2 cái thành công " end game " hehe chưa bao giờ sung sướng khi thua mà biết tại sao mình thua như trong game này :))

_ Đây là nguyên mẫu công sự mình học bọn nn, bản thân có cải tiến 1 tẹo, nhưng về cơ bản là vậy.

_ Mình cải tiến là xoay ngang 90 độ, cho dãy nhà bày quân phòng thủ nằm vuông góc với tường thành, vẫn đủ turrent bắn 2 bên, và kéo dài đường vào base hơn, để khi bọn raider vào thì toàn bộ vào trong hành lang, và khi muốn chạy thì mình truy đuổi dễ hơn nhiều ( do quân tập trung ở gần lối ra, chặn đầu hành lang lối vào -> vu hồi )

_ Ngoài ra thêm standing lamp gần lối vào công sự để nếu vào buổi tối thì kẻ địch bị lộ dưới ánh sáng, bắn sẽ dễ trúng hơn, nhưng mình lại ở trong tối nên vẫn có cover. Lưu ý là đặt đèn lùi vào 1 ô so với tường, đặt bao cát chặn, để đèn đỡ bị dính đạn lạc làm hỏng :))

Chỉnh sửa cuối: 23/8/16
  8. iceteazz

_ Còn đây là layout base hợp lý nhất mà mình từng thấy, tất nhiên là sẽ rất khó chọn được chỗ đủ đẹp làm ntn, nhưng về cơ bản là vậy, nó show cách tốt nhất khiến căn cứ vận hành mà càng ít đi lại càng tốt, tức tiết kiệm thời gian vận chuyển qua lại, tăng cao hiệu suất hoạt động, tận dụng tốt tài nguyên nhân lực và cả nhiệt độ. Cái duy nhất thiếu sót, là phòng ăn ở quá xa chỗ ngủ ở bên trái nên nếu mở rộng phòng ngủ to hơn, thì khi ngủ có thể ko được tăng mood từ đồ xịn đặt trong phòng ăn. Mình đang cố cải tiến để khiến phòng ngủ ở xung quanh phòng ăn càng nhiều càng tốt tuy nhiên lại vấp phải vấn đề chỗ nối giữa phòng ăn và kho hàng etc. Nói chung là từ layout cơ bản này có thể mở rộng nhiều thứ ra từ base gốc. Mình chưa rõ base lớn thì layout này còn hiệu quả hay không, nhưng nghe bọn nó nói khoảng 10 người vẫn chạy rất tốt.

_ Lưu ý : phòng bên cạnh phòng cho pet ( animal pen ) có thể để chứa xác bọn ăn cướp, thổ phỉ, và đông lạnh lại để ăn dần hoặc cho pet ăn, tiết kiệm thịt :v

Chỉnh sửa cuối: 23/8/16
  9. s3mk

s3mk The Warrior of Light

Đm chơi qua cái save thứ 4 mới biết trò đông lạnh=))
    Cái này tự mò hay hơn đọc wiki, wiki về sau xem trick thôi.

10. iceteazz

_ Tip : xây phòng kín 1 ô trống ở tường kho lạnh, đặt cooler làm lạnh phòng 1 ô đó, rồi đặt vent thông ra kho lạnh -> chỉ cần 1 cooler cho mọi cỡ kho lạnh :v

11. tropical25

tropical25 Donkey Kong

cái mod hardcore đấy thực ra chẳng khó hơn nhiều như tên gọi của nó, chỉ thêm content cho game thực hơn thôi. giờ newbie tập chơi trò đó vài ngày cũng rành rồi nên bắt đầu chơi mod ấy luôn đỡ tốn thời gian.

12. iceteazz

_ Tuỳ style mỗi người chứ, đâu phải cứ phức tạp hơn là hay hơn, hoặc nhiều người thích hơn :) Có cái mod combat realism ấy, bắn súng cần craft đạn các kiểu rất thực, nhưng ko phải ai cũng thích vì nó tuy " thật " nhưng chưa chắc đã hợp với game ntn.

13. nhucheli

nhucheli Mr & Ms Pac-Man

em nhìn cái báe
    em chưa hình dung ra lắm :)) , khi nào bác bị raid , bác chụp hình cho em coi cách bọn raid nó di chuyển và bị bắn hạ ra sao nhé bác :3

14. iceteazz

_ Mình xong cái map đó rồi, bay khỏi hành tinh, giờ đang chơi map mới perma death :v

_ Còn cái screenshot cũ lúc chưa cải tạo xong, post tạm vậy nhé :

_ Cái tường phía sau turret về sau mình tháo ra để quân đứng phía sau turret có thể bắn tiếp, vậy là 3 mặt, và melee thì đứng ở các phòng cạnh turret luôn để đề phòng khi melee địch nó charge vào thì chém. Mấy đứa melee chạy nhanh nhất thì xếp ở gần cửa, khi nào bọn nó gần thua hoặc có target quan trọng thì đi qua cửa hậu để tấn công. Về sau mình xoay ngang 90 độ, đưa khu bắn súng chính ( trong ảnh là ở dưới ) nằm vuông góc mặt tường, và đưa turret về đoạn dưới -> vẫn 3 mặt nhưng lính súng có thể chạy qua cửa hậu để bắn truy đuổi khi cần.

nhucheli thích bài này.
  15. nhucheli

nhucheli Mr & Ms Pac-Man

thanks bác , em sẽ học hỏi cách xây này <3 , hehe

16. duy851993

duy851993 Chrono Trigger/Cross ➹ Marksman ➹ Lão Làng GVN

Có 1 con char của mình bị mất khả năng đi lại, làm sao để cấy ghép bộ phận cơ thể được nhỉ?

17. iceteazz

_ Tuỳ bản bạn chơi là vanilla hay mod. Nếu là vanilla thì có vài cách : đầu tiên ko tiền thì cấy cái chân gỗ ( peg leg ) vào cho nó là được, bị giảm chỉ có 65% so với chân thật tức là 65 % so với 00% ( so với chân bằng thịt ) hoặc khoảng 83% so với 100% như người bình thường. Về sau có tiền, thì có thể mua cái chân xịn Bionic leg / foot hoặc advance bionic leg / foot từ bọn lái buôn ( cần orbital ) và gắn vào thì thậm chí đi còn nhanh hơn so với người bình thường :3 Chú ý là người gắn chân gỗ phải là bác sĩ tốt nhất vì có tỉ lệ thất bại. Ngoài ra cần dùng thuốc ( medicine các loại ) càng xịn càng tốt, và lúc phẫu thuật, bác sĩ cần ăn ngủ đầy đủ, rồi thì phải có đủ ánh sáng sẽ tăng tỉ lệ thành công etc.

_ Cách phẫu thuật là bấm vào người, chọn health -> add.

18. Halfway

Trò này nó cực chi tiết luôn ấy, mình random ra 1 đứa social cao nhất team để trao đổi buôn bán thì bật ngửa ra ảnh bị câm nên nó bán mắc hơn, làm h toàn soi dân có bị thương tích gì ko, mà thường thường mấy thằng chỉ số cao toàn chấn thương hay sao ấy làm mình random gần 20p mới ra đội hình ưng ý.

Mà trong game này 1 cặp vợ chồng ngủ chung phòng có làm ra thằng nhỏ nào ko, hay cứ phải đợi ng khác vào gia nhập.

19. iceteazz

_ Hiện game chưa làm loại sinh đẻ này, vì đơn giản là hiếm khi bạn chơi nổi tới mức đứa bé trưởng thành :v Mình thậm chí ko nuôi thể loại pet vài ba năm mới lớn, mà thường đẻ ra thì làm thịt luôn, thà mua hoặc tame pet trưởng thành sẵn còn hơn nuôi từ nhỏ, rất tốn kém :(

_ Có thể về sau sẽ có research loại máy tăng tốc độ phát triển con người lên để chỉ vài mùa là lớn, thì may ra lúc đó sinh đẻ mới được add vào. Main game chắc sẽ ko có, mod thì may ra.

_ Chơi perma death ảo quá :(

20. Halfway

Sẵn mình hỏi làm sao tăng khả năng thuyết phục tù nhân gia nhập làng mình? Mình chữa thương cho ăn các kiểu mà toàn tạch chán quá thả đi luôn cho đỡ nặng gánh.