Pet Toàn Thư - Cẩm nang chuyên dụng về các loại Trân thú trong TLBB.

Thảo luận trong 'Thiên Long Bát Bộ' bắt đầu bởi ThanhQuynh, 26/3/08.

1. pedzuidze

pedzuidze Youtube Master Race

con mèo nhanh nhẹn mình đang xài có điểm gần 40 khi lv1 đó bạn ^^. Chắc tại thấy cao quá nên bạn mình ko hoàn đồng tiếp nữa mặc dù là TV nhưng TC mới có 1k6 hà ^^. Do thấy mấy bạn hay bảo rằng cộng điểm sai khi tăng vô thân pháp, thể lực v.v... nên mình hong rõ mấy bạn căn cứ vô điểm nào ^^ vì các điểm phân phối khác nhau ^^, học hỏi thêm đó mà ::)

còn skill Cao Liên Kích chắc mình nhìn nhầm qua skill khác hay sao rồi, vì canh kiếm mấy con trên kênh TG để bấm xem tác dụng của nó, nên chắc có lẽ nhìn nhầm :'>

Ép CLK vào thì khả năng đè MK ko cao á ::(, mình tưởng nó là skill đánh đồng dạng với MK nên khả năng đè sẽ rất cao, còn 2 skill kia CPC, CPK là buff mà. Mình cũng chỉ tập tành về pet dạo gần đây thôi, nên nhiều chỗ chưa rõ lắm. Dù sao cũng rất cám ơn các bạn đã giúp đỡ nhiệt tình :x.

2. Mrlon3ly

Mrlon3ly Mr & Ms Pac-Man

Xin thưa việc con mèo của bạn có chỉ số lên đến 40 là việc hiếm, còn thú nhanh nhẹn tất nhiên là cộng hết vào nội lực, việc so sánh các chỉ số là việc có thể nhận định ra việc cộng điểm của chu nhân, sự chênh lệch giữa các chỉ số mình nghĩ ko lớn lắm, nếu có chỉ số nào cao đột biến thì rất có khả năng chỉ số đó đc cộng.
    Con mèo của bạn TV 1k6 thì thiết nghĩ bạn để thế dùng luôn đi, ko nên ép thêm j nữa cho nó tốn, hiệu quả cũng chẳng hơn j, nói cách khác là dùng train tạm :D
    - nếu bạn nghĩ rằng MK và CLK là skill đồng dạng ( skill đánh) nên có khả năng CLK đè MK thay vì đè skill buf pet là CPK, CPC thì mình ko còn j để nói :D
    NGhe khẩu khí của bạn mình nghĩ bạn đang nghĩ mình nói nhảm, chỉ đc cái " nhiệt tình";;) nên minh ko giám có ý kiến j thêm.
    Thân!

3. ĐV25

ĐV25 TLong Đệ Tam Thiện Nhân

Rõ khổ, em cứ nghĩ đi đâu thế:D

Đừng nghĩ sâu xa quá làm gì chi nó khổ. Ko phải bạn ấy nghĩ vậy đâu, mình tin thế. Dù sao cũng là anh em cùng box cả mà:cool:

Ep skill từ đầu mình đã nói là hên xui, mặc dù cũng theo 1 số nguyên tắc cơ bản. Ko phải khi không mà 1 con pet có cả 4 skill buft thú là cao linh đông, phap hồn, cpk và cpc, or có cả 4 skill đánh:cool:. Quan trọng là cách ép như thế nào và bạn có bao nhiêu knb ko hay thôi.

Bạn nghĩ clk là skill đánh nó có xác suất đè mk cao ko phải là ko có lý - tùy mỗi người có 1 cách suy nghĩ mà:D

Thật sự thì chiêu mãnh kích là skill mà khi mọi người ép pet đều tránh nó là skill nền. Các skill nền tốt thường là buft chủ, pháp hồn;;) và nên ép cho nó mất cái mãnh kích đi đã.

Con pét của bạn lúc này ép thật sự là 99% là hên xui:cool: Và mình vẫn cứ quan niệm cũ, không thử sao biết...:devil:

4. ThanhQuynh

ThanhQuynh TLong Đệ Nhất Thiện Nhân

Các skill có cùng tính chất thường rất thích đè nhau.

Mãnh kích thường đè thống kích hay hàn băng chú hoặc liên kích.

Mãnh kích có tỷ lệ đè vật ngã, hư nhuộc, đả nộ tương đối khá.

Mãnh kích rất ít khi đè các skill tự buff như: Pháp hồn, Băng tinh....

Các skill có cùng tính năng và tính chất như: Pháp Hồn - Man lực, Giảo hoạt - phanh mạng .... đè nhau tới 99%

5. pedzuidze

mình đọc đi đọc lại bài post của mình, chẳng thấy có chỗ nào mình cho là bạn nói nhảm cả. Và những điều mình hỏi thật sự mình muốn hỏi, chẳng phải nói khích nói bác gì cả. Và lời cảm ơn của mình là chân thành, còn nếu làm bạn nghĩ vậy thì cho mình xin lỗi, mình cũng chẳng biết nói gì hơn. Còn ý kiến của mình về việc nghĩ MK và CLK là skill đồng dạng thì đó là 1 lời tranh luận, tại sao bạn lại nói như vậy chứ. Cảm ơn bạn 1 lần nữa từ lời gợi ý của bạn mà mình có thể hiểu cách nhìn điểm pet

@ĐV25: cám ơn bạn hiểu và thông cảm :x

@ThanhQuynh: ở đây đang nói về skill LK hoặc CLK khả năng đè MK có cao ko ThanhQuynh à, vậy ThanhQuynh có ý kiến gì về việc này ko? Cho chút kinh nghiệm đi ::), mình có ý nghĩ này là từ bài viết của ThanhQuynh khi trả lời cho mình cách ép các skill sd sao cho ít tốn kém đó ^^

6. ThanhQuynh

ThanhQuynh TLong Đệ Nhất Thiện Nhân

Như đã nói ở bài phía trên: Các skill cùng tính chất rất dễ đè nhau (tỷ lệ đè rất cao). MK sẽ rất dễ đè LK hay Thống Kích hoặc Hàn Băng Chú các loại.

Trong trường hợp 1 con Pet có: Thống Kích - Cường Thân - Pháp Hồn - Vật Ngã thì tỷ lệ MK đè vào Thống Kích là cao nhất tiếp theo là Vật Ngã sau đó là pháp hồn cuối cùng là Cường Thân.

Về ép skill pet thì minh vẫn tuân thủ 1 nguyên tắc chính: ép số lượng skill Pet xong rồi mới tính tới đường build cho pet. Tức là phải ép cho đủ 5 skill rồi mới ép các skill phù hợp cho pet.

Về ép Pet Dũng Mãnh: Cường Thân - Mãnh Kích - Man Lực - Thuấn Ảnh. Sau đó là Vật Ngã và Mãnh Kích cho tới khi nào thu dc kết quả: Cường Thân - Vật Ngã - Mãnh Kích - Man Lực. Nếu muốn thêm Liên Kích thì phải lập lại giai đoạn trên và rất tốn kém.

Pet Nhanh nhẹn với nền như trên thì phải ép dc: Cường Thân - Man Lực - Băng Tinh - Mãnh Kích. Sau đó tuần tự là Phản Kích hay Phản Chấn.

Pet trung thực giống với Nhanh Nhẹn về nền nhưng khác skill ép thêm vào. TT nên lấy là: Nội Lực - Thế Sát - Vật ngã - Hư Nhược nhưng cẩn thận đây là 1 con Pet cực kỳ hao tiền

Cẩn Thận skill nền giống Nhanh Nhen và Trung Thực. Skill chính cho Pet là: Hư Nhược - Đả Nộ - Phá Triền - Linh Động.

Nhát Gan thì lấy lền của Dũng Mãnh, skill nên ép sau là: Hàn Băng - Thống Kích - Pháp Hồn - Hư Nhược.

7. Mrlon3ly

Mrlon3ly Mr & Ms Pac-Man

Có lẽ dạo này tâm tính ko đc tốt nên nhìn cái j cũng đen tối. Nên hơi có thái độ mong mọi ng thông cảm.
    - Đồng ý hoàn toàn với anh ĐV là ko có j là hoàn hảo, ko thử sao biết.
    - Việc CLK và MK cùng là skill đánh. Nhưng thực sự mình vẫn có cảm giác mập mờ về việc này, tất nhiên đã test rất nhiều. Tỷ lệ CLK đè MK là có nhưng ko chắc đc đâu.
    - Mình là một ng ko giàu có j, nên việc chơi pet là một việc mình luôn cân nhắc hiệu quả của nó trước tiên. Và mình tuân theo trình tự : tư chất - độ phát triển- skill pet- ngộ tính. Việc đầu tư quá nhiều tiền vào một con pet tc 1k6 mặc dù là trác việt liệu có đáng ko? Còn CLK thì ko hề rẻ chút nào::(
    Còn về ép skill pet, minh luôn tuân theo nguyên tắc là có 5 nền trong đó ngoài AOE ra còn lại là 3 skill buf chủ và skill buf pet rồi mình mới ép tiếp. Chỉ tốn thêm 10-20v nhưng sau này dễ ép các skill mình thích.
    Luôn chủ động xác định sẽ ép những skill j trước khi ép để tránh tình trạng phải khắc phục sau này ::)
    Thân!

8. quanquanchimo

quanquanchimo TLong Đệ Nhị Thiện Nhân

các cậu có thể hiểu skill đồng dạng là : cũng thể thức xuất ( đơn đả ) , cùng dạng tính cách.

ví dụ : liên kích - mãnh kích , phá triền - hư nhược ......

vụ skill nền thì cá nhân tôi không quan trọng lắm , như nào cũng đc :| , 4 buff chủ hay 3 buff chủ , cũng thế :x

quan trọng nhất là quá trình + giai đoạn ép skill chính ntn :;)

Và đánh giá 1 chú pet thì cá nhân tớ ưu tiên là : tăng trưởng --> skill ---> ngộ tính ---> tư chất

9. ĐV25

ĐV25 TLong Đệ Tam Thiện Nhân

Với mình skill đồng dạng là cùng tính cách;;). Cho 1 loại nhát gan hay dũng mãnh gì đó:cool:

1 đống người nhảy vào ý kiến rồi:D. Xem ra mọi việc đã ổn;;)

10. pedzuidze

hic, mấy hôm nay bệnh quá, ko vô diễn đàn cũng chẳng rớ vô game đuợc ::(

thanx mọi nguời rất nhiều vì đã cho ý kiến :x:x

như Mrlon3ly nói, đúng là CLK rất đắt tiền nhưng mình vẫn muốn ép, do đó nên lên hỏi ý kiến mọi nguời truớc nè, ăn chắc mặc bền chứ có giàu có chi đâu :p. Và mình đầu tư cho nó chẳng qua đây là con pet đầu tiên do mình ép skill nền, ép ngộ tính, ép skill sd, chỉ có hoàn đồng là nhờ ông xã thui :p. Nói buồn cuời, đây cũng là con pet nhanh nhẹn đầu đời và bắt đầu sự nghiệp solo đó :D, mới tập tành vài hôm à, do là pet bảo bảo nên định coi ss ra con nào đuợc đuợc thì mới ép skill cho nó, ai dè sau 4 lần ss ra 1 bầy toàn 1k5 ko à trời, chỉ đuợc nhất 1 con 1k7 Nhát Gan ::(. Do đó lên 90 nó mới bắt đầu thực hiện chức năng của 1 con pet nhanh nhẹn ;;)

Sẵn đây cảm ơn quanquan, nhờ làm theo cách của bạn mà mình ép nó lên đuợc ngộ tính 7 đó, cũng chia cấp ngộ tính, ép đúng giờ, chỉ có khác là mình ép mỗi ngày, và dùng thú truởng thành để ép:x, riêng con mèo vợ của nó thì lúc ép từ 7 lên 8 phải dùng căn cốt đan cao cấp, vì đã xịt 1 lần :p

còn giờ thì phải duỡng bệnh đã, chưa dám vô game do mami cứ canh miếc :D

11. AmDuongNhatDoc

AmDuongNhatDoc Dragon Quest

em có con chồn đời 2 nhanh nhẹn 5skill theo thứ tự
    Trùng sinh,man lực,trung tâm,băng tinh,mãnh kích
    giờ mún ép chiu gì Buff chủ hay cao phản kích ko bít tỷ lệ đè băng tinh có cao hok:-/

12. Mrlon3ly

Mrlon3ly Mr & Ms Pac-Man

Nên ép buff chủ và man lực cho đè Băng tinh trước, ngoài 2 cái này những cái khác rất khó đè băng tinh. Ko nên tiếc TT vì pet train nên TT ko có tác dụng nhiều đâu. mà bạn chỉ định ép CPK thui hay còn định ép j nữa? Nếu như chỉ có ý định ép CPK vào thì cứ để thế ép cũng đc
    Thân!

13. AmDuongNhatDoc

hok hỉu lắm tui có man lực rùi mà::(
    còn nếu CPK dô thì nó dè skill gì:-/

14. quanquanchimo

quanquanchimo TLong Đệ Nhị Thiện Nhân

có nghĩa là muốn mất băng tinh nên ép các skill buf chủ , lỡ may đè mất man lực thì ép thêm man lực
    ===> ép buf chủ + man lực để đè băng tinh

còn nếu ép CPK vào thì lựac chọn hàng đầu khi đè là Man Lực , Trung Tâm

15. chickenegg

chickenegg Youtube Master Race

hiện tại em có 1 con nn và cẩn thận skill đẹp giờ em lại máu muốn 1 pé ng BTTD-HBC-TK-LK-PH các anh chị chĩ giúp em ep theo thứ tư nào để đỡ tốn xiền:D em cám ơn.( em xai TK-LK vì giờ em cày tiền chưa đủ để sắm cao;;))

16. AmDuongNhatDoc

có con hổ nhanh nhẹn
    Thị huyết , mãnh kích , CPK
    giờ hok bít ép thêm skill gì ( Tui MG)
    lỡ đè lên CPK là toi cơm::(

17. Lão Hoàng

Lão Hoàng C O N T R A

Cho mình hỏi cái, mình có con "Ngốc Ngốc Ngưu" này không biết phải ép skill thế nào để train solo tốt, mong các bác giúp đỡ. Em của phái TD :D

18. tomkat

tomkat Donkey Kong

Con này theo mình chỉ để làm kiểng thôi bạn ơi. Train solo lvl thấp thì cứ Anh Vũ mà tiến, dễ ss ra tc cao, ra nhanh nhẹn cũng nhiều.
    Skill thì để train ko thì chỉ cần Pháp Hồn + CPK là đủ, ko cần CPC, thích thì thêm 1 cái buff chủ, hoặc Gầm Thét :-"

19. pem

pem Mr & Ms Pac-Man

:o:o Bác tomkat lại bày trò hù lính mới kìa . Mấy con cấp thấp đó thì ép CPK với pháp hồn cho pet nội và man lực cho pet ngoại là đúng rồi chỉ để train tạm qua thời kì thơ ấu thôi;;) chứ lên 8 9x rồi cố kiếm lấy con nào tc cao rồi lúc đó đầu tư 1 thể. CÒn việc ép Gầm Thét vào con đó thì đúng là ...:-"

20. ZizkZazk

ZizkZazk Donkey Kong

Mấy bạn cho mình hỏi vài câu nghe.
    1. Một con pet co CPC+CPK khi bị quái đánh nó có PK hay PC lại cùng một lúc kô .
    2. Mình muốn ép 1 con pet co CPK+CPC+CNT+PH thì thứ tự ép như thế nào vậy.
    3. Mình chơi TT cấp 75 mình muốn ép 1 con train solo giống như ở trên thì nên mua con pet nào. Thank you