Pet Toàn Thư - Cẩm nang chuyên dụng về các loại Trân thú trong TLBB.

Thảo luận trong 'Thiên Long Bát Bộ' bắt đầu bởi ThanhQuynh, 26/3/08.

1. AriesMarch83

AriesMarch83 Mr & Ms Pac-Man

Loạn chiến theo ý bạn là 1 bang tụ ở cổng thành 1 bang thì sống chết chui ra ? nếu theo kiểu war Bang,1 Võ Đang top 1 càng là mục tiêu để những người khác dồn dam vào và dùng con pet như của bạn chưa xuất được CLK thì đã bị đánh cho hết mana ( bật lưu tinh ) hoặc tụt hết máu ( buff Tà Phi Thức ). :) bạn test một thời gian dài khi đánh với những người yếu hơn bạn ? ngọc ko có trên người ? hay full ngọc 3 ? nhìn xuất skill khi đánh boss đúng là sướng mắt nhưng đánh thử với full né 4 hay né 5 thì với Chú hay Cao Mãnh Kích trúng được mấy lần ? lôi đài đúng là ít dùng pet nhưng ko phải là ko có khi pvp với người ngọc to hơn mình người ta chấp pet , hoặc đi tỉ võ đi Hoa Sơn,thì với 1 con pet pk ngon cũng hỗ trợ một phần nào đó.Bạn nói đúng đó là sở thích của bạn mình chỉ góp ý vậy thôi chứ ko có ý gì :)
    Cao Phụ Thân hỗ trợ tốt cho Võ Đang chứ.với solo 1 1 CPT có thể thay cho Như Phong Tự Bế ( mất 17 % máu tp 90 1 sll máu với VD ), Cao Phụ Thân đối thủ để chờ cho skill hồi phục.Khi pk party có vài con pet có CPT dùng để khóa một vài nhân vật nào đó trâu bò ngọc to để kill sau cùng dồn dam kill nhân vật khác yếu hơn.Và với acc Võ Đang của tôi tôi dùng pet Tư chất thể lực cao như Hùng miêu 85 hay Long Quy 85 cẩn thận để add Cao Huyết Tế + Cao Phụ Thân để pk

2. ĐV25

ĐV25 TLong Đệ Tam Thiện Nhân

Loạn chiến có nhiều nghĩa lắm, gọn lại là không phải trong lôi đài mà là các trận đổ máu ngoài thành. Theo như mình chơi thì có 1 số cái như sau:

1. Lập pt lên lure đối phương về thành( còn nếu yếu quá thì hậu quả ngược lại chứ sau;))). Cái này thường là các bang hay ks bãi của nhau.

2. Lập pt trc để nghênh chiến với các thằng khác lên lure mình ks bãi;))

3. Đang vu vơ train giữa chừng thì có lệnh War,thế là vác vũ khí cùng anh em lên đường.

4. Lâu lâu trong Thành Thú Sơn cũng hứng chí đánh chơi cho vui.

Còn vài cái nữa thì tùy theo suy nghĩ của các bạn.

Pet phục vụ cho pk cũng có 2, 3 loại, theo mình thì có 2 loại chính là loại dồn dame và loại hỗ trợ hộ chủ. Tùy mục đích và tình hình cụ thể mà xài con gì

Na hỏi mình cách dùng con cẩn thận, và pet cẩn thận thì nên theo con đường dồn dame, biết gì thì mình nói thế thôi, còn có theo hay không là tùy cảm nhận và suy toán của mỗi người, mình không ép. Và mình hoàn toàn ko hướng dẫn Na cách khi có cả đống người ở ngoài mà vác con cẩn thận xông ra (cái này là bạn tự nghĩ rồi tự viết ra...)

Bạn nói mình test trên các acc ngọc yếu mình ko thèm tranh cải, bạn nói cao phụ thân tốt hơn cho Võ Đang với pet dồn dame mình cũng chỉ mĩm cười (ah,tâm pháp 90 mình nhớ ko lầm thì NPTB mất 16% máu, chẵng lẽ già cả quá mình nhớ lộn sao:|). Loạn chiến theo suy nghĩ của bạn chỉ gói gọn như trên mình cũng ko có gì nói thêm.

Mỗi người 1 cách chơi, ko ai dám tự nói mình là am hiểu hết cả về mọi vấn đề, cái gì hướng dẫn với độ chính xác cao và thuộc về bản chất thì mình sẽ ko ghi mấy câu đại loại như "Tự test rồi tự sướng". Nhưng những cái mình đã nói thì ko chỉ dựa vào cảm giác suông.

@Makona: Cao nhục tường với dame to hiện giờ thì chỉ có pet thể lực mới dám đảm đương nổi. Và pet thể lực thì cao nhục tường với cao huyết tế không đi chung được. Nhưng bạn có thể ép cho 1 số con pet dame nhưng có tư chất thể lực cao thể thử trải nghiệm.

Cái cao thức phá để vài bữa rãnh làm 1 bài cho anh em:)

3. AriesMarch83

:) thật ra bạn thấy tôi chẳng mấy khi vào đây post bài chỉ là có chút kinh nghiệm về pet nên vào có chút ý kiến của riêng mình thôi,không hiểu sao đêm đó lại vào đây và góp một chút ý kiến :D.Thật sự nếu tôi gà thì ko dám gáy,những gì post đó là những cảm nhận của tôi khi dùng pet.Hy vọng từ giờ có thể vào đây trao đổi thêm kinh nghiệm với mọi người.Những gì bạn nói cũng ko có gì sai, đó là cảm nhận của mỗi người , sở thích riêng mỗi người ( tp 90 Võ Đang NPTB rút 17 % máu bạn à :D ).

4. ĐV25

Ok, hem có gì . Tranh luận là để tất cả cùng tiến màb-)

Chậc mất 17% máu ở tâm pháp 90 lận à, vậy là do già lẫm cẩm rồib-)

5. AriesMarch83

:)) tôi nhớ 17 % bởi vì hay lên TTS mở bảo sương nên khi đánh BSDT thì hay khóa lại cho pt bem.
    Thức phá với Cao Thức Phá có lẽ nó cùng gần tương tự như phá triền hay Cao Phá Triền.
    với thức phá tôi chưa bao giờ test bởi chỉ lấy thức phá làm bí kíp add nền sau đó add Cao vào.Nhưng hồi trước tôi có con pet lv 4x add Cao Thức Phá có thể thấy được tàng hình của Thiên Sơn cho dù là level hay tp cao vẫn có thể thấy được.Thức phá chắc bị hạn chế hơn.

6. Narey

Narey Donkey Kong

Thanx anh ĐV và Aries đã dành nhiều bài viết về con CT của Na
    Hiện tại con pet như này :

Đã ép Cao tĩnh hóa đè Cao thị huyết vì thực sự thấy tĩnh hóa hiệu quả với Na hơn nhiều trong PK (đi Hoa Sơn) và PMP
    Na ko ép đả nộ thay vào đó là huyền lôi chú thứ nhất vì nó đẹp, và xuất skill liên tục nên nhìn rất thik ..
    Cao phụ thân thì ko muốn, có lẽ vì suy nghĩ chủ quan mình là VD nên ép thấy phí slot, tiếc số % máu mình hi sinh khi dùng Như phong tự bế thì có thể xài tạm lãm tước vĩ... tất nhiên skill nào cũng có ích lợi của nó nhưng tùy trường hợp mà xét ép skill nào có lợi ích lớn hơn cả
    Như phái khác thì đồng ý là phụ thân cũng khá có lợi ví dụ như con TT mà ox Na (phái Thiếu Lâm) xài :

Điều đáng buồn là khi test 2 con trâu này thì phải công nhận CLK nằm ở ô đầu so với ô cuối xuất skill nhanh - chậm rõ rệt, con CT lâu lâu mới thấy CLK 1 lần nên nhiều khi rất muốn phá skill làm lại :|
    (ngồi canh bao nhiêu s nó xuất lại 1 lần mà phát cáu =.=" nói chung là lâu quá nên ko đủ kiên nhẫn ngồi chờ xem là bao lâu nữa ~.~)
    hình như... ít xuất skill nhưng xuất phát nào chết phát đó hay sao ý :D
    Dù sao vẫn còn thắc mắc nhìu về vị trí thứ tự skill và time xuất skil pet #11

PS: NPTB tp của Na là 95 thấy nó vẫn ghi là 16% mà ?
    Tưởng là 100 mới 17% chứ ?

7. ulovebo

ulovebo Donkey Kong

nay sv ss ra kon Hùng Miêu 85 tc 2616 kinh wa #:-s. mà chỉ tiếc có 1 điều ;))

8. Makona

Makona Legend of Zelda

Cảm ơn ĐV nhé, giờ chỉ còn chờ bài về CTP và TP thôi. Để trả công, mình sẽ chia sẻ 1 trường hợp hơi đặc biệt:

Số là ngày trước khi TLBB còn lỗi nhiều, mình ss và ép đc 1 con gấu cả 2 skill cộng sinh và huyết tế. Gấu tư chất ko cao nên cũng ko dám khoe nhưng đối với 1 võ đang dùng thì quá đủ rồi.
    Nhưng sau này chơi lại, ko biết buồn buồn thế nào mà ép thêm CNT vào gấu thì cả 2 skill CS và HT mất, còn lại 1 skill CNT (Mãi sau thiếu mana nên ép lại HT xài tạm và giữ làm kỷ niệm :(()

Bởi vậy cảnh báo cho những người nào còn giữ những con gấu 2 skill thế này, đừng nghe chỉ bậy bạ trên mấy forum trôi nổi hoặc ngay cả bọn "chuyên gia pet" tự phong bên forum gate mà làm hỏng pet mình.

9. AriesMarch83

:| pet dưới "85 cấp có thể mang theo" thì chỉ add được 1 skill AOE , con gấu là "pet 65 Cấp có thể mang theo" chỉ add được 1 kỹ năng chủ nhân thụ động sử dụng nên khi bạn add CNT vào thì cả ht lẫn cs biên mất.Nghe bạn cảnh báo cứ như là đề phòng kẻ gian lừa đảo ý ;))
    Ừ :( Aries nhớ nhầm rồi cảm ơn Na.Na thử xuất con pet train solo ra đi :| nhìn thứ tự nó buff skill cho nó thì có thể thấy con trâu nó xuất skill thế nào :D nó theo thứ tự thôi

10. Makona

Makona Legend of Zelda

Aye, nhưng loại gấu có cả 2 skill cs + ht khá ít, chỉ xuất hiện vào lúc trước khi tlbb còn lỗi nên kinh nghiệm ép loại này ko ai biết cả mà cũng ko ai dám thử nên bây giờ mù mờ. Mình up lên cho ai còn loại pet thế này biết mà mọi người cũng rõ để chỉ hh mình.

Rồi sau đừng dựa vào nguồn vớ vẩn mà ép như mình kẻo mất con pet kiểng thì uổng...

11. ĐV25

@Na: Thứ tự xuất skill pet cho tất cả các skill cùng 1 dạng thì luôn ưu tiên cho skill đầu tiên nhất (theo con của Na là ô thứ 3). Cái này mình đã nói từ trc rồi. Vd đơn giản nếu con pet dũng mãnh có 2 skill đánh là liên kích với mãnh kích thì skill nào nằm trc con pet sẽ xuất skill đó trc. Nên thường các đại gia hay đc khuyên là skill nào muốn pet xuất nhiều nhất thì để nó ở ô đầu tiên vậy đó.

Theo mình thì không nên ép lại vì nó khá tốn kém:| Với con cẩn thận vậy là ổn rồi.

@AriesMarch83: Hè hè, ko phải là mình nhớ lộn nhá. Skill các phái mình nghiên cứu cũng hơi bị kỹ à nhab-)

@Makona: Thank bạn, đang cần cái kiến thức này. Bữa giờ đang tình kiếm con test thử, ai ngờ bạn đã làm vật thế mạng trc rồi:(

Chờ bản patch sau các con pet đều có 2 skill active coi sau vậy:)

12. Kates

Kates C O N T R A

Cho mình hỏi giờ ep thêm cái skill pháp hồn dzo con pet này thì nó sẻ đè skill nào đây ạ =((

13. AriesMarch83

To DV25 : :| đúng là tôi đã nhầm :-??
    :D câu trả lời nó có khả năng đè vào CHN CTK CPT hoặc thuấn ảnh ! chẳng ai dám chắc chắn 100 % add pháp hồn vào để đè vào thuấn ảnh đâu bạn :)

14. (JOYMAX)

(JOYMAX)

Mọi người chỉ giúp Joy sem con pet này lên ep skill gì cho nó lên 7 skill ép mất hơn 1k v rồi mà vẫn chỉ có 6 skill ( con pet này ss ra đã có skill Aoe trước

Tiện thể cho mọi người sem con pet hôm này lúc đi YTO nhìn thấy nhìn rất hay =)):))
    http://i732.photobucket.com/albums/ww322/ghet93/2009_10_22_14_40_57.jpg

15. .::becks::.

.::becks::. C O N T R A

thế nàocuxng đè CTK cho xem :-"
    @joy: đâppj đi đập lại nhiều lần là đc :-"

16. Michael_arc

Michael_arc Mr & Ms Pac-Man

Kinh nghiệm ép max skill cho pet của mình:

• Dùng các loại skill khác Mãnh Kích ép thoải mái, khi nào được 6/7 skill thì dừng

• Khi pet chỉ còn thiếu 1 skill nữa là max thì mới đem Mãnh Kích ép vào, khả năng lên max skill là khá cao

• Trường hợp chưa được thì lại lặp lại, ép skill nào đó cho nó đè lại Mãnh Kích ở các ô trong -> ép Mãnh Kích cuối cùng

Mình ép như thế này và chưa bao giờ mất quá 370 vàng để pet max skill, có thể cũng không phải là một cách hoàn hảo nhưng có lẽ cũng khá hữu dụng, chúc thành công :))

17. mtien

mtien Donkey Kong

mình có một con Hồ điệp BB 85 nhanh nhẹn XS tư chất 2004 (nt 4), mới lv 1 nó đã có sẵn 3 skill, 1 skill active, 2 skill còn lại là pháp hồn và huyết độc chú, mình đã luyện nó lên 30 để chuẩn bị ss. Nghe nói pet lên lv cao mà có cả chiu active thì rất khó ép đựoc 5 skill nền, cái đó đúng không vây? vì mình muốn lây con pet đó làm pet train có CLD, CPK, CPC, pháp hồn mà nghe nói ép skill cho nó rất tốn tiền. ai pro chỉ giùm các skill nền cần thiết để khi ép CLD, CPK, CPC không bị đè nhau và không đè mất pháp hồn với. thanks nhìu.

18. dung.lonely

dung.lonely Mario & Luigi

ép lên 7 skill thì chuyện mất skill này nọ là chuyện bình thường mà
    khi đã có 5 skill tự tác dụng rồi thì mới ép theo dạng chuẩn vậy chứ
    sau đó ép dạng CLD >> PC >> CPC >> PK >> CPK, mình ép kiểu đó chưa xịt bao giờ, còn chuyện đè hay không đè pháp hồn thì hên xui, nhưng theo mình thì ép 5 skill nên gồm 5 skill dạng 4 buf chủ và 1 pháp hồn thì tỷ lệ ko đè pháp hồn sẽ cao hơn rất nhiều
    >> chúc thành công nha:)

19. R0lex

R0lex Mr & Ms Pac-Man

Hồi đó có đọc ỡ đâu về tĩ lệ xác suất đánh skill theo loại pet mà giờ ko nhớ , ai có giúp với :( .

Ví dụ : Skill cũa pet nhát gan thì xác suất pet nhát gan là cao nhất , vậy còn cao nhì , cao thứ ba ?

20. mtien

mtien Donkey Kong

nhát gan - cẩn thận - nhanh nhẹn - trung thực - dũng mãnh, càng gần thì tỷ lệ xuất chiu càng nhìu hơn.