Phân Trần Cho Những Bạn Bị Chê Là Noob ( Chết Nhiều )

Thảo luận trong 'League of Legends' bắt đầu bởi hvagamer1989, 5/11/11.

1. BoiLiênLạc

BoiLiênLạc Youtube Master Race

Nhưng mà chỉ noob mới chết nhiều thôi chứ ... =)))

2. gonewiththewind9

gonewiththewind9 Youtube Master Race

^ tanker, support ? và bạn ko bao giờ chết nhiều trong 1 game ?

3. OriginalSin

OriginalSin Mr & Ms Pac-Man

chết nhìu thì là noob? thế mình chết 10 có gọi là chết nhiều ko mà nếu có thì 25/10 có là noob ko? . tốt nhất là ko chửi ng` khác , còn nó chửi mình thì ignore

4. gunblack58

gunblack58 Mr & Ms Pac-Man

lúc trước đánh rank vẫn tốt vậy mà bị lũ team nó feed rồi bang điên làm thua ko có đường rút, elo thấp kè tè, có lần mời một bro người việt vào đánh, thấy rating thấp thế nào out rồi ban nick mình luôn, chán thế

5. nqv_kool

nqv_kool Youtube Master Race

chết nhiều chưa chắc là noob, giết:5 chết:11 :hỗ trợ 24 có phải là noob không:(. chỉ ức chế là toàn gặp mấy ông nóng tính, chết rồi chửi loạn hết cả kênh lên

6. himylove

himylove Space Marine Doomguy Lão Làng GVN

hx, tức quá tức quá. sao fight với bot thì ping 29x còn đánh với người toàn 35x thế này :( fix cáp xong rồi mà :( 61-76 rồi :(

7. xaydaygia

xaydaygia Youtube Master Race

em thì thế này nha
    1 lần em cầm rammus đánh với cái team đầu tiên nó bảo **** viet .... rồi trong trận em ko giết mạng nào chết 13 hổ trợ thi 24 hết ván ra hỏi thằng chửi mình thì chưa kịp nói gì nó bảo xin lỗi rồi kết bạn (đánh với nước ngoài nha)
    1 lần khác em cầm rammus nhưng lần này đánh với team việt nam thăng đồng đội nó chơi vayne ( ng việt) nó lúc đầu out ra tầm 5'. rồi khi vào lao lên trụ đứng đó. đến tâm 10' thì nó bắt đầu đánh và feed thì vô đối gần hết trận em bảo nó đừng feed và đánh cẩn thận nó nói 1 câu khi nào mày giết hơn tau thì nói chuyện ( nó giết 6 chết 15 ) em cầm rammus chết chưa tới 6 giết thì đc 5.
    vậy ai mới noob vậy em hay ng sing kìa hay ng chơi vayne

8. CoThyTho

CoThyTho Elden Lord Moderator

bọn nước ngoài nó mắc cái bệnh gì ấy nhỉ , cứ bảo việt là bảo noob , trong khi chúng nó feed từ đầu đến cuối , mình chả chết mạng nào , xong cuối trận bảo có việt nam nên mới thua =)) hài kinh

9. DkLx

DkLx Mayor of SimCity Lão Làng GVN

^
    Ừ đánh bên SEA nó vậy mà, chơi chung server nên không tránh khỏi chửi nhau :))
    Mềnh Lv1 queue gặp 5 bợn VN bên team địch, bên mềnh có 2 đứa Sing đi bot feed điên cuồng. Mình wukong 6/3/5 chat all "GG" tự nhiên bợn Vn được feed chat all 1 câu "Im mom lai va an hanh de" (không biết là mồm hay mõm nữa - wtf ==")
    Tóm lại làm người Việt chơi ở Việt còn ức chế nữa là chơi game nước ngoài, cho nên cũng thông cảm với tụi nó :)

10. kidkuro145

kidkuro145 Legend of Zelda

^ Thì đại đa số dân việt qua đó toàn feed , mà tính ng` việt thì ai chơi dota thì biết , feed -> nản , nản -> rage quit , hỏi sao bọn nó ko mặc cả :-<

11. Vô Số Đối

Vô Số Đối C O N T R A Lão Làng GVN

dota toàn dân VN đánh garena với nhau còn chửi lên xuống (mình mà chửi thì bọn nó chỉ mang nhục, mình đôi khi nghĩ lại cũng nhục :"> ) nên trách sao ra chơi chung gặp VN chắc gì ko chửi bới!

chỉ kỵ mấy thằng một lằn malay hô "VN dog" thôi...

12. vuivuiday

vuivuiday Donkey Kong GameOver

chết nhiều khác chết ngu nhiều lắm , chết nhiều vì mình là suport chết thay cho carry , chết nhiều vì làm tank mở combat [ chết trong combat mà team thắng là vinh dự của một tank ] .... có lần chơi rank mình 0/12 chơi suport bọn nước mình nó chứi gà , biến , quit đi còn thằng người In hay Sin nó carry nó cười và nó ghi là cố gắng hộ trợ nó ... tụi nó có hiểu chơi suport tiền mua ward , hộ trợ team , mắt thì chăm chăm bản đồ nhỏ để CV hay nháy tụi nó , khó khăn trăm bề mà còn không fram lúc đầu , def yếu dễ chết lại không được ks mạng để thành viên khác ăn ...về sau team mình thắng hỏi không có suport thì đánh sao

13. herious

herious Youtube Master Race

mới chơi thì ai chả chết nhiều , còn chết ngu hay ko thì ăn thua là chơi nhiều hay ít , tóm lại là phải thông cảm hay ko mà thôi , ăn chửi thì ai mà chả ko thích (dù sai hay đúng) , về căn bản chả ai có quyền chửi người khác .Dân mình chơi thích chửi người khác , bắt nguồn từ việc ngày xưa gà thì ăn chửi , giờ khá hơn lại đi chửi người ta => chẳng khá được mấy thằng như vậy.Đi mà học hỏi người nước ngoài , đa số là lịch sự .1 lời khuyên cho các bạn nói chung : Kiểm soát cảm xúc khi chơi Lol:D( mình cũng đang tập)

14. calvincao1111

calvincao1111 Youtube Master Race

Đánh vs máy thì đánh như pro...vô mạng đánh thì như noob :(

15. milano_funny

milano_funny Youtube Master Race

cái vụ chửi nhau này là chuyên bình thường đi đâu cũng gặp hết, ko riêng gì trò này đâu.

16. shadow9

shadow9 C O N T R A

Giờ vào đọc lại phải nói 1 câu này , chết nhiều thì đúng là noob thật !
    1 tý mình giải thích rõ

Mình để ý thấy ở đây nhiều bạn vẫn có suy nghĩ là : tùy role mà chết nhiều hay ít mới là vấn nạn của team. Đây là 1 cái sai lầm lớn lớn lớn cực kỳ lớn của các bạn , mà các bạn vẫn nghĩ nó là đúng.
    -Bạn là tanker , bạn được quyền feed với lý do "Làm tank thì phải chạy lên ăn dmg thay cho đồng đội , chết là điều hiển nhiên" . Điều này sai là do tanker làm nhiệm vụ hút aggro và nhận dmg thay cho team , chứ ko phải chết thay cho team . Cũng như việc bạn mỏng tanh như thằng squishy team mình , hay là bạn có nhiều nhiều máu ( 1k5 trở lên mid game, 2k7 trở lên late game) nhưng lại ko có nhiều mr ar lại tưởng rằng mình đã là tanker khũng , cách đánh thì cứ lao vào trước tiên như 1 tanker thực thụ , ăn mọi loại dmg , mọi loại burst vào đầu mà chịu chẳng đc bao lâu => Lao đầu vào chết trong vài giây và nghĩ rằng mình làm đúng, sau đó blame team ko deal đủ dmg trong khi mình tank .

-Bạn là supporter , chẳng cần farm , chẳng cần giết người , gp/10 đầy mình , chết thì có sao ? 1 supporter thực thụ ko phải lao đầu vào quăng đủ loại CC mình có , shield heal đủ thứ trò rồi chết xem như là đã xong nhiệm vụ , hay là chạy đi cắm đc vài cái ward (nhiều khi chưa kịp cắm) rồi rơi vào bẫy phục kích của đối phương và chết. Điều này mình thấy rất nhiều , và 1 số trường hợp rất thường gặp dưới đây trong game của những "supporter" : Janna shield xong knock rồi lao lên utli ngược về mà 1 là chết trên đường chạy , 2 là đẩy xong chết nhưng đẩy bậy đẩy bạ cho có "đẩy" ; Soraka lao lên Q E rồi chịu 1 ít dmg sau đó heals chính mình , chạy vòng vòng cast Q rồi chết thay vì chỉ đứng sau heal và silence hoặc bơm mana , mất hết cả hiệu quả; 1 taric núp lùm , lao ra stun , break aura , ulti xong heal mình 1 cái rồi chết trong khi position của team chưa đúng , ko kịp vào combat ; Sona E lao lên ulti , rồi bắn cái chord vào 1 thằng nào đó , xong heal đc 1 cái rồi chết vì position của team và timing ko đúng . Đó là những cái mà nhiều người chơi support làm và nghĩ rằng mình đúng => Feed và có thể kéo theo team mate mình chết chung bởi cái sai lầm đấy

-Bạn là 1 carry , bạn cực kỳ yếu đuối , mọi người có nhiệm vụ bảo vệ bạn , bạn chỉ có nhiệm vụ lao vào chém giết hay bắn lủng sọ đối phương sau khi team mình lao vào , nhưng nó vẫn lọt qua và focus mình trước -> chết . Là 1 carry thì ngoài việc vào sau đồng đội ra ( đôi khi là vào trước , nhưng tùy trình độ và team có hiểu ý hay ko ) thì thời điểm vào cũng khá là quan trọng , cùng với việc position của mình có phù hợp với trường hợp đó hay không và nên focus con nào mà vẫn giữ khoảng cách an toàn để chạy thoát đc. Nhiều trường hợp chết mà chẳng kịp làm gì là do chỉ nghĩ nước tiến , không nghĩ nước lùi .

-Bạn là 1 ap squishy , cũng tương tự y như carry ở trên mà thôi . Điều khác là bạn là người ra vào combat nhiều nhất , các gank , push , dragon , back up đều là bạn cả , do đó bạn cần có sự cơ động cao + mắt quan sát bản đồ.Bạn phải đánh theo kiểu hit and run , vào rồi ra , chứ ko cù nhây rồi chết khi nhận ra mình cd hết các chiêu hay là ko còn 1 hột mana.

*Bây giờ mình mới nói đến vì sao chết nhiều thì là noob bất kể bạn là role nào:

-Early game chết -> bounty trên cái đầu bạn còn rất nhiều , 300-> 200g 1 mạng , bạn chết ngay lúc đây ko chỉ bất lợi về EXP mà nó còn giúp đối phương lên đồ early sớm hơn -> Mid game khó khăn.

-Mid game chết -> bounty còn nhiều ở những người chưa feed quá 4 mạng và chưa giết mạng nào hoặc có giết người , địch sẽ có thêm tiền để rush lên món mid game item mà thường là thành phần core item . Nhiều người ở giai đoạn đầu feed,sau đó tới giai đoạn này " thèm khát" kill và thường là đi ks mạng , vô tình làm reset cái bounty trên đầu bạn trở về 300 thay vì 1xx như trước , nhưng bạn vẫn khá yếu đuối và dễ giết -> cho thêm tiền đối phương => Kết thúc game hoặc late game cực khó khăn

-Late game chết : đây là điều tránh càng nhiều càng tốt bởi vì late game tập trung vào vấn đề "thằng nào còn sống , thằng đó còn deal dmg + CC" , teamfight là chủ yếu , nếu chết ở giai đoạn này hồi sinh lâu tạo 1 khoảng thời gian đủ để team địch làm gỏi team bạn 5v4 hoặc ăn thịt con baron , push thẳng cánh 1 lane , thậm chí đập nát nhà .

Chung quy chỉ cần bạn chết là bạn đã tạo nhiều lợi thế cho đối phương rồi, đằng này chết nhiều mà ăn kill 1 phát rồi lại chết 1 đống nữa thì cũng chỉ là noob mà thôi :|
    Đang suy nghĩ ko biết có nên viết thêm những trường hợp dễ thấy lúc mid game và late game không , nhưng có lẽ kinh nghiệm sẽ chỉ các bạn chuẩn hơn lời nói :)

Chỉnh sửa cuối: 10/2/12
  17. glouds

glouds Mayor of SimCity Lão Làng GVN

Đám Carry chết thì không phải bàn cãi rồi, nhưng Tank với Support thì còn tùy.
    Ví dụ 1 ngày đẹp trời bạn đang chăm nom em carry đang legend, gặp ngay team nó đang đòi nợ máu, nếu không té được thì hi sinh để bảo vệ carry cũng không phải là việc gì xấu, vì mạng mình rẻ hơn đến 500G. Nhưng việc này lặp đi lặp lại thì nên xem xét lại là em carry này có tưởng mình té vô thùng nước cam hay không. Ngoại trừ trường hợp đó ra thì support không nên chết tí nào.

Còn trong combat thì công tác của tank chết nhiều hay ít đúng là phải phụ thuộc vào team, tank thường mở hàng nên team lỗi nhịp thì tank die vô ích, cái đó lỗi tank vô sớm hay team vô trễ chỉ là tương đối. Còn đòi hỏi tank phải sống thì hơi bị khó, vì tank càng nhận ít dam đồng nghĩa với đồng đội ăn hết dam và thua combat. Ví dụ như 1 cú ult hoàn hảo của galio đồng nghĩa với nếm hết đòn của AD carry, DPS trong 2s, lúc đó chỉ cần có tryn + maw thôi là đã thấy thấm đến óc rồi. Vì thế nên 1 trận 10 cái teamfight thì tank cứ xác định 7 lần chết 3 lần lê lết.
    Còn cái màn tank giấy hay không stack resist thì fail từ build fail ra, no comment.

Chết không phải là cái để coi là noob, cái quan trọng là chết thế nào.

Chỉnh sửa cuối: 11/2/12
  18. shadow9

shadow9 C O N T R A

^: Mình ko đơn giản coi chết là noob , mà mình đang nhấn mạnh ở đây chết nhiều là noob và chỉ rõ những điều thường gặp khi 1 người chết ở 1 role nào đó. Việc tanker nhận ít dmg ở đây không phải là ăn ít chiêu hay là bị đánh ít đòn , mà là giáp phải trâu , máu phải nhiều , công việc vẫn là hút toàn bộ aggro của đối phương lên người mình , cái đấy mới đúng là tank , chứ ko phải thể loại ất ơ vớ vẩn chơi role "tank" thì sẽ là "tanker bẩm sinh" :|
    Trường hợp ulti galio ấy thì ulti đã reduce dmg taken rồi , chết càng khó , chưa kể để tryn+kog maw (như trong trường hợp bạn nêu) cần phải có đồ nhiều dps mới to , lúc đó chẵng phải galio cũng đã có đồ rồi sao ? Còn nếu chưa có -> xếp vào trường hợp bạn mỏng tanh như squishy -> feed -> noob :|

Chỉnh sửa cuối: 11/2/12
  19. Level X

Level X Youtube Master Race

vô vàn các trường hợp trong lol, bàn thế này chắc chẳng bao giờ có hồi kết

20. Gotai

Gotai Youtube Master Race

nghĩ sao cầm vlad đi với sivir. mình đang kill thằng gp bên nó. sivir khùng khùng đuổi con heim từ mid còn 1/2 máu chạy vô bui bị 2 cái trụ mini nả đạn nát mặt thế là FB nó bảo mình noob không biết cứu đòng đội mà trong khi đó mid thì cứ đứng hô mia ms; miss mid; mid ms rồi bị heim lên ném cho quả lựu đan chết nó kêu mình noob không biết report bức xuc quit. 30p sau vô lại phe mình vẫn chuă p dc cái gì mà mình vùă mới reconnect là bị chửi bực quá tắt ngang CPu luôn