PlayStation 3 có danh sách phát triển game khổng lồ

Thảo luận trong 'Tin tức - Giới thiệu - Thảo luận chung về game' bắt đầu bởi megaman3066, 19/9/05.

1. Lang

Lang Mega Man Lão Làng GVN

game giải trí -> ko sai , nhưng với tôi cũng như tieu chi các gamer khác : it's not a game , just a dream
    và đã đi sai nội dung chủ đề

2. wizard1710'

wizard1710' Guest

Tùy thể loại game mới có storyline. Có loại cũng có cần storyline đâu, như Gunbound đó. Game mà nổi tiếng thành huyền thoại thì có mấy game, còn lại toàn game thị trường làm ra chơi giải trí là chính.

Mấy game shooting như Gunz, CS... là dựa vào skill, nhưng Gunz có thêm một số yếu tố RPG nữa. Tùy game mà nghệ thuật, nhưng RPG nói chung(cả on lẫn ọp) hầu hết đều giải trí thôi.

Vậy RPG online ko phải là điều tất yếu sao bạn.

Nhưng bạn có công nhận là lvl, items có thuộc RPG ko. Và MMORPG là action RPG đó, nó có mọi đặc điểm của Diablo và còn nhiều cải tiến từ game này. Bạn có nói Diablo ko hay ko. Như đã nói thì Diablo ko phải là làm kiểu điện ảnh như FF mà đi gặp trùm là nói nói một hồi mới vô trận chiến mà gặp là chơi nhau luôn. Hơn nữa action RPG có thể bị tấn công bởi nhiều quái vật chứ ko chỉ một lượng quái vật cố định như turn base. Harvest Moon cũng có nhập vai, dù ko thể hiện qua lvl thì cũng thể hiện qua cái khác chứng tỏ quá trình tích lũy của mình hơng những người chơi sau, như người chơi trước thì lúc nào cũng có nhiều thứ hơn người chơi sau. RPG dù on hay off ngồi chơi nhiều hơn là xong game trước thôi.
    Mọi người trong này và cả các báo nữa, đều lầm tưởng game online là MMORPG. Cần phân biệt rõ ràng, MMORPG cũng thuộc game online, nhưng nó khác với các game online khác thì như tôi đã nói rồi, nó là MMO, chứ ko chỉ một từng nhóm nhỏ người trên mạng đấu với nhau. Game online nói chung thì còn các thể loại khác nữa, như RTS, FPS nữa. Và bạn có thấy hầu hết game RTS nào trong phần Multiplayer cũng có phần chơi trên internet đúng ko. FPS cũng tương tự
    Tôi kể ra để làm gì ư? Để minh họa cho các ban hiểu thôi. Vậy RPG online ko được sao. MMORPG làm theo action RPG như Diablo, bạn đâu thể đòi hỏi như turn base được. Cái game Harvest Moon, hỏi thật bạn nó cũng có RPG như bạn nói, nhưng nó có cốt truỵên không? Chắc là không rồi. Vậy mà nó vẫn hay và hấp dẫn người chơi đó thôi. Vậy cốt truyện không phải là cái quyết định tất cả như tôi đã chứng mình cho bạn đó. Cốt truyện thì chỉ cần cốt truyện hấp dẫn người chơi thôi, đơn giản dễ hiểu để giải trí là chính. Bạn thấy phim thị trường cũng thế thôi mà. Nội dung ko cần khó hiểu quá đâu, chỉ cần thấy hay là được rôi.
    Xu hướng game online thì bạn có thể thấy dựa qua số liệu. Chẳng hạn WoW(World of Warcraft), thống kê mới nhất có tới 4 triệu game thủ tham gia(server đóng phí nhé, 15USD/tháng. Trong này ko thống kê server lậu) và số lượng gamer tham gia vẫn không ngừng tăng. MU có 56 triệu lượt người đăng ký chơi và đạt 500.000 CCU-Concurent User, số lượng người chơi trên máy chủ cùng một lúc ở các server có bản quyền thu phí và global server miễn phí để marketing. Đó là còn chưa kể các private server. Đơn giản hơn, bạn nhìn vào VN thử xem. Số lượng người chơi tăng lên rất nhiều sau khi các game trực tuyến du nhập. GB đó, con gái trước giờ ko chơi game còn chơi được, VLTK thu hút rất nhiều tầng lớp trong xã hội. Đó là một vài VD điển hình. Đó là xu thể ở người chơi đó.
    @Kronpas: tôi nói để mọi người hiểu hơn về MMORPG thôi. Bây giờ tôi ko biết gì về MGS mà lên cái topic đó nói lung tung bảo đảm cũng bị giáo huấn ngay. Bác hiểu rồi chứ.

3. NIKITA KABUTO

NIKITA KABUTO Sonic the Hedgehog

_Biết đến action RPG mà chỉ nghĩ đến Diablo, pó chiếu. Xin thưa là Diablo ko phải là đại diện duy nhất của dòng action RPG đâu bác ạh, chỉ là đại diện của dòng game action RPG nhưng lại thiên về tính action nhiều hơn. Còn nói đến cụ tổ của action RPG chính cống thì phải kể đến Baldur`s Gate, cái này bây giờ nói tên ra sợ có người còng hổng biết. Còn turn base RPG thì ko chỉ có FF mà còn có Fallout nữa, tuy nó đã ra từ rất lâu nhưng cho đến nay cái Fable làm giống như nó cũng chỉ được 1 phần ( về tính tự do ) mà độ hay thì cũng ko thể sánh được với Fallout.
    _Với lại chơi action RPG ko chỉ có luyện level và kiếm items mà còn có quest. Điều đó thì tui nghĩ chưa có cái MMORPG nào được như offline.
    _Với lại tui nghĩ chơi với máy cũng có cái thú của nó, khi chơi 1 game nào đó mà mình phát hiện ra máy nó cũng thông minh như người ( AI cao ) thì càng thú vị. VD như có lần thằng em tui nó chơi cái TSonline nó nói với tui là trong game cũng có 1 thằng ( máy điều khiển ) khi mình dẫn nó wa cầu thất bại nó kêu mình là noob, cái này gây ấn tượng với nó vì nó chỉ nghĩ người chơi mới có thể gọi mình như vậy, nhưng nay gặp điều đó thì nó bất ngờ. Tuy ko thể nói là hầu hết, nhưng qua tui và thằng em tui, tui thấy có điểm là chơi với 1 cái máy thông minh thì đôi lúc còn thú vị hơn chơi với người, tại sao ? Nó đem lại sự bất ngờ.

_Còn nữa, topic này nói về game PS3.

4. wizard1710'

wizard1710' Guest

Nốt bài này rồi nghỉ. Tôi biêt Fallout. Nhưng chưa chơi nên lấy FF cho dễ hơn. Biết Fallout là huyện thoại RPG rồi. Còn action RPG thì Diablo phổ biến nên lấy nó ra ví dụ cho dễ hiểu. MMORPG ko có quest thì bác lầm to rồi bác ạ. Action RPG cũng có quest, và MMORPG cũng vậy. Bác chơi Lineage đi, hay là goonzu, hay GW là biết liền. Lvl max của GW có 20 thôi.

5. NIKITA KABUTO

_Đề nghị coi kĩ rồi hẵng post bài, tui ko nói là MMORPG ko có quest mà là quest nó ko được như trong RPG offline, vậy thôi.
    _Với lại khỏi rủ tui chơi online làm gì, chơi off đã còn ko đủ time.

6. pliskin

pliskin Totally Badass!!! Moderator

có 2 điều mà các noob của chúng ta hay bị dính:
    1/ Game nhiều người chơi là game hay (??!!)
    2/ Game có đồ họa đẹp là game hay (!!)
    chú wizard lọt vào cái tốp trên
    Game PS3: giờ nhắm được cái MGS4 thôi, mấy thứ khác ....hông quan tâm hí hí

7. unregisted

unregisted Youtube Master Race

Dân chơi game mỗi người suy nghĩ một kiểu , không có ai như ai cả .Tôi có một hiệu game console và cũng có một vài tổng kết như sau nhé , ai ham thì đọc và kết luận của tôi không đánh vào một ai cả , nếu có đúng tim đen của bạn thì ( ái em sợ rì ) bỏ qua nhé :
    * Mấy người chơi game MMORGP đa phần là suy nghĩ hão huyền trẻ con ( kid ) , luôn mơ tưởng về một sức mạnh của mình mà thực tại không có . Ban đầu là tưởng bở kiếm được tiền do bán đồ , cả lũ nhảy vào ganh đua nhau chơi --> nghiện .Thông thường chơi ham game MMORPG là những người không biết cảm về game .Tui có mấy thằng bạn ham game MMORGP lúc nào cũng muốn bán đồ , kết quả chẳng có ai mua mà vẫn phải cày game , không cày thì thằng khác vượt qua và đồ của nó lại ngon hơn ( đây chính là tâm lý của mấy ông nghiện ) , khi tui rủ chơi PES 5.000 một trái thì chạy mất dép .
    * Những người chơi game shotting online thì lại là những người tỏ ra chuyên nghiệp hơn , tất nhiên game shotting online thì gần như không có mua bán gì . Nếu bạn là người chơi game shotting online thì là những ngừoi thông thường là mạnh mẽ hơn , bạn chơi game Unreal Tournament chưa ? nếu bạn chơi rồi thì chắc hẳn là có cảm giác máu chạy rần rần trong nguời trong mấy màn chơi capture flag hay là bombingrun hình ảnh âm thanh cực đã .
    *Người chơi game offline , console là loại chuyên nghiệp nhất . Tỉ lệ ngừoi chơi console , offline đậu đại học cao hơn hai loại trên kia , tôi là một trong những kiểu thích chơi console và offline , bạn thì sao ?

8. Kronpas1997

Kronpas1997 Baldur's Gate Lão Làng GVN

thế Võ Lâm Truyền Kì thì sao?? Số người chơi của VLTK ở tuổi trung niên không ít đâu, họ còn mơ tưởng trẻ con nữa không?????
    em lạy anh, đâu ra cái lý thuyết chuyên nghiệp nhất là game offline đấy thế =)). Em cũng chỉ chơi ở nhà, chả sờ vào MMORPG bao h, thi thoảng kiếm được cái disk original thì làm quả ol, hay bắn CS:S.. nhưng cũng chả dám vỗ ngực xưng tên là chuyên nghiệp nhất :)).

9. Heardless

Heardless シェンムー Ryo Hazuki Lão Làng GVN

10. wizard1710'

wizard1710' Guest

Thế cái MGS của bác thì ít người chơi sao. Phải đông người chơi, thu về lợi nhuận thì họ mới phát triển tiếp. Chẳng qua nó không đông bằng những game kia thôi. Mà thường thì game đông người chơi thì chắc hẳn nó phải hay người ta mới chơi, qui luật thôi mà. Còn em nói đồ họa đẹp thì hay hồi nào? Hồi trước có người chê game online, cụ thể là MMORPG đồ họa âm thanh ko bằng game offline thì em mới dẫn chứng cho mọi người sáng mắt ra bác ạ.

Ko hay mà nhiều người chơi, mà nó nổi tiếng. Lolz....
    Mario thời xưa cũng đựoc rất nhiều người ưa chuộng và rất phổ biến, bác bảo nó ko hay ko? Giờ thì ko còn ai chơi nhưng mà những ai sinh từ năm 89 trở về trước chắc hẳn ko ai ko biết Mario.

11. lina_angel*

lina_angel* Legend of Zelda

hí bây giờ game oline cũng có nhiều game có hình ảnh và nội dung hay ko hề kém game ofline ở bất kì điểm nào ..tiêu biểu là rohan online kia kìa ..xem cái cấu hình của nó là biết hè hè

12. pliskin

pliskin Totally Badass!!! Moderator

biết ngay thế nào cá cũng cắn câu, thôi, nói lời cuối cho bác ngộ ra nè: game nó hay là do bản thân nó, chứ không phải nhiều người chơi, nhiều người khoái rồi bảo rằng nó hay. Có những game như Tony hawk Pro Skater, SOCOM, Jak 3, VJ ...ở VN ít người chơi, nhưng nó vẫn là game hay từ cách chơi cho đến giá trị. "Phải đông người chơi, thu về lợi nhuận thì họ mới phát triển tiếp." ----> cái này là triết lý vớ vẩn nhất mà bọn EA đang làm tiêu chí, cứ mỗi game kéo ra khỏang 10 bản để kghai thác, xong rồi đâu đó đánh hơi được cái phim nào nóng rồi mua bản quyền phát triển game ---> thua.

13. SAGI

SAGI Mr & Ms Pac-Man

Nói tóm lại..Game MGS nói riếng và S.A nói chung là thể lọai kén ngưòi chơi..còn nó có nổi và lợi nhuận nhiều hay ít thì cứ xem nó đuợc ra phiên bản tiếp hay ko mà thôi?
    CÒn ai mà nói OM là game nhập vai thì bó chiếu....ko có đáng để mà chê bai này nọ đâu..:))
    Huynh Plis: hết choáng gòi hả...:))
    P/S:Thằng Gunz thì về chơi GTA còn suớng hôn :))...thua xa MP về cái gòi là focus ...:))

14. baby_chocolate8

baby_chocolate8 Mario & Luigi

Xin lỗi vì đã góp phần đưa topic đi lạc chủ đề , nhưng xin nêu một ý kiến cuối cùng của mình vậy . Một số bạn , trong đó có wizard1710' nói games là giải trí , ko sai .
    Nhưng MMOG & MMORPG và Games offline thì cái nào có tính giải trí hơn . Để giải trí với 1 games , đơn giản là bạn từ từ thưởng thức hết nào , như xem 1 bộ phim or 1 quyển truyện
    Với mmorpg bạn sẽ phải cạnh tranh , đấu đá , chém giết .
    Thế thì tính giải trí đơn thuần đã ko còn rồi , đúng ko ?
    Bạn xem 1 bộ phim về cuộc sống và sống 1 cuộc sống thì cái nào là giải trí ? Rõ ràng là bộ phim .
    Vậy sau 1 ngày mệt mỏi , bạn ngôi xuống chơi games , để đc thoát khỏi cái thực tại .Muốn làm anh hùng 1 chút chẳng hạn ( chắc ai cũng muốn ^.^ ) , hay muốn cưa 1 cô gái 1 chỉ bằng 1 cái nháy mắt , .....
    Nhưng vơi MMOG bạn phải quay lại với những vấn đề , lời nói mà bạn đã mệt mỏi trong 1 ngày . Vậy cái nào có tính giải trí cao hơn đây
    Hiện nay người ta cố gắng làm trí thông minh của máy cư xử như người , nhưng liệu các bạn có muốn nó biến thành người ko .Riêng tôi thì tôi thích cái máy ngu ngốc hơn ^_^.
    Liệu 1 người trong thế giới MMOG có chấp nhận giảm nửa giá tiền cho bạn khi bạn đồng ý để cô gái đi cùng bạn qua đêm với hắn ko ^_^ ,(cái này tui gặp trong Fallout )

Cuối cùng , thì game offline có tính giải trí hơn MMOG .Bản thân tôi cũng thích MMOG và MMORPG . Nhưng MMOG cũng chỉ là 1 khía cạnh của Games , chứ ko phải nó sẽ thay thế Games , nó như là 1 thể loại của Games .
    Bây giờ MMOG phát triển ồ ạt , tôi nghĩ 1 phần vì từ trước đến giờ MMOG ko pt lắm , đến lúc băng thông rộng và kĩ thuật tốt ,.... thì người ta tranh thủ pt thật nhiều . Nhưng đến 1 lúc thì nó cũng bão hòa và cân bằng trong thế giới games . Chắc chắn trong tương lai ngành công nghiệp games vẫn chú trọng đến tính giải trí của games , đến game offline , chứ ko phải thay máu hoàn toàn sang MMOG như wizard1710' nói đâu .

Nói đên sự phát triển của thế giới Online ,lại nghĩ đến CNTT , nhớ Bill nói về kết nối mọi lúc mọi nơi ,.... , ngôi nhà kết nối mọi thứ .
    Nhưng có thật là mọi thứ càng kết nỗi dễ dàng thì con người càng thoải mái ko .
    Mình thì nghĩ càng pt con người càng gò bó , bị kiểm soat nhiều hơn . Cứ tưởng tượng như mấy film về tương lai , chỉ cần tương lai gần gần như trong film Minority Report đã thấy mất tự do rùi .Ko biết ai xem film đó chưa .
    Hy vọng ko ai nói mình câu bài

15. NIKITA KABUTO

_Mới coi xong đoạn phim về DMC4 mới trên gametrailer, nhìn thằng Dante thấy tởm lợm thiệt chứ. ::(

16. Mike_shinoda

Mike_shinoda Fire in the hole!

+

= *#$(%&#%&#$*%&@#%*&$(%%$ ?????????

chài ơi bọn này nó đang có mốt làm char thuộc hàng siêu xấu ,siêu bỉ hay sao đó ,hết Snake lại đến dante

17. wizard1710'

wizard1710' Guest

Dù thế nào thì các công ty vẫn làm ra với mục đích kinh doanh chứ ko phải từ thiện. Những game như cậu này nói:
    MGS, S.A...nếu nói về lượng người chơi so với MMORPG thì ít hơn nhiều, đó là điều chắc chắn. Nhưng nếu nói riêng về số lượng thì cũng phải kha khá người chơi để thu lợi nhuận về cho công ty. Game hay thì chắc chắn phải nổi tiếng, hay thì mới được mợi người chấp nhận. Mà nổi tiếng thì mới được nhiều người quan tâm, đòi hỏi thì nhà sản xuất mới chịu làm phiên bản kế tiếp chứ. Như FF ko đông bằng MMORPG, nhưng nó ít người chơi ko? Cũng ko phải là ít. Những game bác pliskin nêu ra như MGS, có thể ko phổ biến ở VN nhưng nước ngoài thì khác. Giống như ở VN, nhiều người chơi MMORPG chỉ biết VLTK, đâu biết những game hay khác thuộc thể loại MMORPG khác. Nhiều lúc tôi nói ra họ bảo toàn game nhảm nhí, chơi VLTK là hay rồi, giống như các bác ko hiểu hết mà cứ chê ấy. Bác pliskin nói ko phải là ko có lý. Game hay là do nó hay. Nhưng hay thì hay, nhưng game đó vẫn có thể có nhiều người chơi hoặc có thể có ít người chơi. Nhưng thường thì game hay sẽ có nhiều người chơi, tôi nói là thường chứ ko phải tất cả. Nhiều cái phải chịu tìm hiểu thì mới phát hiện được những game hay khác, như MGS thì phải là người chịu khó tìm hiểu thì mới phát hiện ra game đó thì mới bắt đầu chơi rồi thấy nó hay được. Giống như các tác phẩm văn học nổi tiếng thế giới, những tác phẩm đó đều rất hay và nghệ thuật, đều được nhiều người biết đến.
    Còn cậu AA_SA đừng so sánh Gunz với GTA. Chưa chơi tốt nhất ko nên nói. Nó thuộc hai thể loại khác nhau. Gunz bắn lại dựa nhiều vào skill, mà có nhiều skill rất khó thực hiện thành thục. Còn Onimusha nó là phiêu lưu, nhưng vẫn có tính RPG trong đó.
    Tôi lại nghĩ ngược lại. Cái gì cũng vậy, nếu mà biết sử dụng đúng chừng mực thì nó không biến tướng thành cái xấu. Bản thân MMORPG hiện này có tiêu cực phát sinh từ nó, tôi chấp nhận. Nhưng cái cần là phải có sự quản lý để nó thực sự thành một loại hình giải trí lành mạnh. Ngồi chơi MMORPG chẳng qua cũng như chơi một PC Game thôi (đối với hầu hết MMORPG hiện nay thì chưa có trên console), cũng chỉ là ngồi trước màn hình máy vi tính mà chơi thôi. Ở đây là sự lạm dụng thái quá của nó thôi. Giống như thức ăn nuôi sống bạn, nhưng cũng có thể giết chết bạn dần dần nếu bạn quá lạm dụng nó. Nhưng ở game online, kể cả bạn đang lạm dụng nó bạn vẫn đang giải trí, vì nó cũng là game mà. Mọi game đều là để giải trí. Chỉ có điều bạn quá lạm dụng sự giải trí này thôi.
    Phim cũng có thể loại là nghệ thuật bạn à, ko chỉ giải trí suông đâu. Phim lại là lĩnh vực khác. Nội dung là yếu tố chính quyết định sự thành công của phim. Điển hình như bạn thấy là FF VII:AC đó, cũng là phim thị trường thôi.
    Bạn muốn làm anh hùng, thì thể loại RPG đáp ứng được, cho dù là online hay offline cũng là giúp bạn thành một anh hùng. Những vấn đề mà bạn nói về MMOG, theo mình nó cũng góp phần làm game vui và sôi động hơn thôi, vì bạn chơi với người chứ ko chơi một mình với máy. Bây giờ bạn chơi một môn thể thao, như đá bóng, bóng rổ, bạn chơi một mình và bạn chơi cùng với cộng đồng thì cái nào vui hơn?
    Trong MMORPG, bạn cũng có thể làm các động tác biểu cảm, như trong LA 2, bạn là một nhân vật nữ và người kia là nhân vật nam, 2 người có thể làm động tác ôm hôn nhau mà ko phải tốn lời nói.
    Còn một cái máy có trí thông mình gần như con người, chỉ ko đạt được về mặt cảm xúc thôi, thì tương lai có thể làm được. Vấn đề ở đây là ko phải là chơi với cái máy gần như còn người, mà vấn đề là chơi với người thì lúc nào cũng vui hơn chơi với máy.
    Bạn có thể đọc một bài viết từ diễn đàn tuổi trẻ về vấn đề game online đang nóng hiện nay:
    Cả 2 thể loại game đều là để giải trí, vì nó là game. Có lẽ bạn nói cũng đúng, vì MMOG cũng là một hình thức mới, cùng với sự phát triển của các dịch vụ internet tốc độ cao, nên được nhiều người ưa chuộng. Nhưng ko phải nhất thời đâu, mà lâu dài đó. Về sau tôi nghĩ MMORPG sẽ chiếm ưu thế hơn hẳn về số lượng người ưa chuộng so với các game khác, có chỗ đứng không nhỏ trong các thể loại của game. Bạn cũng hơi lầm lẫn 1 chút. MMORPG cũng là game, nó thay thế game thì nó còn là gì nữa. Nó cũng là một thể loại của game, nhưng là thể loại được ưa chuộng. Cũng có một số game, mà online hay sẽ hay hơn, tựa như cái TV màu sẽ hơn TV trắng đen, hơn hoàn toàn, như RTS, FPS đó.

Tôi nghĩ các bác cũng nên chơi thử các game MMORPG đỉnh của thế giới để biết thêm. Ko cần chơi nhiều đâu, thử thôi. Bác nào ko thích cày thì mua Guild Wars về, có 50USD thôi, chơi miễn phí khỏi đóng phí tháng. Các bác ko nên chê bai dựa trên chủ quan của mình mà chưa từng thử xem trò đó nó ra sao.

18. Lang

Lang Mega Man Lão Làng GVN

khà khà , lại on và off tiếp :)) topic này đã thay đổi rồi =))
    Mie , đi đến đâu thì cũng vác cái MMORPG vào nhìn nóng mặt , đừng có đung đau cung pang cai MMORPG dc ko , ko phai cũng thích tối ngày nhìn vào toàn cái triết nhảm MMORPG của bác đâu ( in đậm , khà khà ) -> Anyway , MMORPG SUCK :))

19. wizard1710'

wizard1710' Guest

Tôi phân tích thế thôi. Nếu ko thích thì thôi, cũng đâu ép. Nhưng có nhiều người chê bai phản bác quá, nói cho họ hiẻu. Tôi nói thật chứ cái gì mà đúng thì tôi tiếp thu, có nói gì đâu, còn sai thì nói lên ý kiến cuảm mình, cái gì biết thì nói, nói đến đầu thì nói, ko biết thì ngồi yên xem người khác nói chuyện thôi. Nhiều người ko hiểu mà cứ mở miệng ra là chê, họ đâu có nhận xét khách quan. Đây cùng là một thể loại game cơ mà. Nó cũng có quyền được thảo luận trong cái box này, vì ở đây có nhiều ý kiến khác nhau từ những người chưa chơi MMORPG cũng như những người ko thích. Mặc dù ko đúng topic cho lắm.

20. baby_chocolate8

baby_chocolate8 Mario & Luigi

Tranh luận kiểu này ko biết đến bao giờ mới kết thúc , hay làm cái poll đi .
    to wizard1710' : lúc đầu ý bạn nói MMOG có tính giải trí "đơn thuần" hơn Games offline
    Và chơi games chỉ là giải trí , nên những giá trị của games offline ko quan trọng cho lắm nên MMOG sẽ vượt trội games offline
    Mình đã phân tích cái nào có tính giải trí hơn .
    Cuối cùng bạn lại chơi nước đôi

Mình vẫn nói film có nghệ thuật , cái gì chả có , games cũng có .
    Nhưng vấn đề mình nói có liên quan gì đến nghệ thuật đâu nhỉ ?
    Chỉ vd cho bạn thấy tính giải trí của Games thôi .Hay bạn ko hiểu mình nói gì ???

Bạn có chắc là MMOG đáp ứng đc đầy đủ giá trị giả trí như Games offline ?
    Bạn nói tính cộng đồng , tất nhiên , vì thế mới gọi là MMOG chứ ko phải Games .
    Nhưng đó chỉ là 1 khía cạnh ,như 1 thể loại Games như FPS và TPS hay RTS ,TBS
    ...... Nó ko có thay thế đc những giá trị của Games offline

Nói chung là bạn chỉ khư khư nêu đc cái tính MM thôi , liệu có đủ sức thuyết phục khi mà Games offline có quá trình pt lâu dài , mang đủ cả giải trí , nghệ thuật , nhân văn . lãng mạn , anh hùng ,.......
    ??????????????

P/S Mình ko ghét MMOG và MMORPG , mình cũng thích chơi MMORPG và MMORPG cũng có nhiều nét riêng của MMORPG , vd mình đang chơi EVE ( chơi thử thì biết )
    Nhưng nó cũng chỉ như bao thể loại games khác thôi . Có thể nó nổi trội hơn 1 chút hay nhiều . Nhưng là trong các thể loại . Chứ ko phải là nó thay thế hoàn toàn . Vì bản thân nó , hiện nay và tương lai gần , chưa thể đáp ứng yêu cầu của Games ,vì thế nó cũng chỉ là 1 phần của Games mà thôi . Bạn đừng quá đề cao nó , vậy thôi .
    Mình hoàn toàn ko có ý chê bai nó .
    Thế nhé , ko tranh luận về vấn đề này nữa .Tức là mình ko nói nữa . Bạn có gì thì PM cho mình , chứ đừng post vào đây nữa