PS1 - PS2 | Hỏi đáp | Ver 1.0

Thảo luận trong 'Sony' bắt đầu bởi Leon Kenshin, 11/2/09.

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.
  1. Cqshinn

Cqshinn The Warrior of Light Lão Làng GVN

ko hiểu máy PS2 slim thg` bạn tớ bị nguyên nhân gì( chg rõ là mắt đọc,mod chip hay gò nữa)......ai biết thì giải đáp giúp tớ cái( ....

lúc đầu máy vẫn đọc đĩa tốt nhưng mấy ngày sau thì cứ giât giât rồi sau đó nhét mấy cái disk khác vô thì ko đọc đươc mặc dù là reset hay rút dây nguồn ra rồi nhưng vẫn thế( có cái vô được đến màn hình playstaion 2 xong rồi đen luôn,còn có cái hiện ra màn hình brow sau đó tớ thử vô trong sau đó đậy lắp lại thì nó hiện ra dòng could not be read.)....:(
    ban đầu bạn tớ tưởng là mắt đoc hư đem đi sửa chơi đc chưa đầy 1 tháng là lại bị lại cái lỗi đó...
    a` quên mất là cái lỗi đó rất lạ là có 2 cái disk thằng bạn tớ mới chơi khi sửa mắt thì lại chơi đc còn lại tất cả các disk khác ko thể vô chơi đc(thử ở máy khác vẫn chơi đc)

2. Kira_Shinigami

Kira_Shinigami The Pride of Hiigara Lão Làng GVN

ý kiến của tớ thôi mà :)) vì tớ đã đc dùng 7x & 9x ..khi chơi game lâu thì thấy 9x ít nóng hơn là 7x ....tùy bạn thôi

3. Cqshinn

Cqshinn The Warrior of Light Lão Làng GVN

ah hôm nay thằng bạn tớ thử lại thì phát hiện thêm nữa là giờ máy chỉ đọc ngon đc game disk CD( còn DVD thì cứ đến đoạn để mắt nó quét thì cứ chạy cạch..cạch hay xẹt cực nhỏ)>..:|

4. hiepsihattao

hiepsihattao Mega Man

thế ps2 9x có lưu ý gì khi dùng ko vậy?? /sao bài post bị xóa nhỉ

5. Teddy SinAra

Teddy SinAra Moderator Moderator Lão Làng GVN

tớ thấy có cọng dây chuyển từ AV sang VGA thì tớ nối cái PS2 với cái monitor chơi đc hông mấy cậu

6. Chicken Reborn

Chicken Reborn Legend of Zelda

Hình như không được đâu vì output video của PS2 nó chỉ dành cho TV thôi hay sao ấy. Mà sao phải chơi = VGA cho khổ, kiếm con LCD 32"++ là có thể chơi ngon lành, nhà ông anh họ mình có con LCD 42" đá pes cứ gọi là sướng :D

7. hoangthienthanh

hoangthienthanh Legend of Zelda

Cho mình hỏi chút ,mình có 1 cái ps2 máy to hồi trước mang từ bến japan về điện 110v nên fải xài cái cục đổi nguôn to đùng rất bất tiện .mình muốn thay bằng cái ổ cắm đổi nguòn mà ở chợ giời hay bán ý có đc không? cắm có ảnh hưởng gì không? mà cái vụ burn đĩa ps2 thì làm như thế nào mà nên dung loại đĩa DVD gì để burn?

8. ngaykhongem206

ngaykhongem206 Gambler's TBG 2008

chơi ps2 mà xài lcd 32' thì cũng gọi là sang rồi đấy :D

9. mrson123

mrson123 Donkey Kong

PS2 hiện tượng cho đĩa vào đọc 1 lúc sau bỏ đĩa ra thì đĩa bị xứoc hình vòng tròn ktra thì thấy sợi dây cáp mắt có vết mòn chắc là do sợi dây cáp nó cào vào :( liệu có cách nào khắc phục ko các bác :)

10. Indra

Indra Legend of Zelda Lão Làng GVN

Tui đã thử cắm ps2 zô con LCD, chơi thử bằng GOW nhưng nhìn thảm quá ::( ,chắc tại LCD chỉ là HD.

11. mrson123

mrson123 Donkey Kong

Ps2 chơi trên LCD thì bạn phải dùng dây compunent thì hình ảnh nó mới đẹp hơn 1 chút bạn ah :)

12. hiepsihattao

hiepsihattao Mega Man

cho hỏi,mới mua ps2 nên ko rõ,game ps2 hình như có 2 hệ pal với ntsc hả????nếu mua game thì bảo mua game hệ pal hay ntsc hay thế nào?? 2 hệ này có gì khác nhau??

13. Musea

Musea Youtube Master Race

Mình đã tìm kiếm cả diễn đàn nhưng không thấy có topic nào có hướng dẫn cụ thể cách thức để làm cho một máy PS2 xách tay hoặc nguyên bản chơi được các game copy (giảm chi phí cho anh em nhà nghèo chúng ta).

Mặc dù có mục hỏi đáp nhưng tớ xin phép được lập topic này để hỏi các cao thủ PS2 vì vấn đề này khó viết ngắn gọn.

Trước hết, mình là người mới được cho PS2 và đã cố gắng tìm hiểu trên mạng xem có cách nào chơi được các game copy (ko có bản quyền) trên máy này không. Sau khi tìm kiếm thì mình tổng kết các cách để chơi như sau:

Cách 1: Modchip cho PS2.
    Với cách này, chúng ta phải mở máy ra, hàn câu dây từ chip của PS2 nối với 1 con chip khác. Tại sao phải modchip? Vì PS2 kiểm tra mã nước (country code) trên các đĩa game PS2 DVD/CD. Nếu mã này không trùng với mã của máy PS2 mà chúng ta có, máy sẽ không cho game khởi động.
    Câu hỏi của mình đặt ra ở đây là con chíp gắn thêm vào hình như có nhiều loại đúng không? Có phải là có chip cho phép chơi game, có chíp lại không xem được DVD... Cái này mình tìm trên mạng thấy có người nói thế chứ không biết thực hư ra sao? Lại có người bảo là có chip xịn, chip rởm... Vậy có ai có thể cho biết là nếu mình gắn chip vào mình có thể xem phim DVD cũng như là chơi game copy hay không? Và thế nào là chip xịn, chip rởm?

Cách 2: Dùng đĩa mồi
    Cách này thấy bác ở Hotgame quảng cáo trên cái title của mình nhưng chưa biết là cách này chạy như thế nào? Đặc điểm của cách này ra sao và nó có an toàn hơn cách 1 không? Ai đó cho biết với.

Cách 3: Dùng modchip loại gắn vào cổng USB
    Cách này mình thấy trên mạng bảo là có loại modchip gắn thẳng vào cổng USB trên máy mà không cần hàn lên mạch. Cách này có vẻ đỡ nguy hiểm hơn. Tuy nhiên, liệu là nhà mình đã có ai bán cái loại này chưa các bác?

Cách 4: Burn lại đĩa PS2
    Với cách này, mình cần một số phần mềm như CDRWIN, Gameshark 2, FireBurner và đặc biệt là các bản Patch cho game PS2 mà một số nơi trên mạng viết là PS2 Patcher. Có một bài hướng dẫn với tựa đề "How to play Games On PS2 Without a ModChip".
    Theo mình hiểu, đĩa PS2 sẽ được sửa đổi và burn lại thành một đĩa mới để có thể đánh lừa máy PS2 giống kiểu crack game. Liệu có đúng không? Và nếu đúng thì tại sao các cửa hàng bán đĩa game lại không làm theo cách này nhỉ?

Trên đây là 4 cách để làm máy PS2 chơi được các game copy.

Các bạn có kinh nghiệm có thể chỉ cho mình biết là ở VN mình có thể làm theo cách nào? Cách nào rẻ nhất và an toàn nhất?

14. vampire230

vampire230 Donkey Kong

cầm máy ra cửa hàng rồi nói họ Mod chip dùm cho bạn à ,kô nhiu tiền đâu ,tìm hiểu kĩ làm cái gì

15. Tormented one

Tormented one Youtube Master Race

Máy ps2 của mình khi chơi mấy game thường thì như NFS, fatal frame, onimusha v.v...thì hok sao. Nhưng khi chơi mấy game như RE 4, Kilzone thì tứoi 1 màn nào đó tự nhiên bị đứng. Hình như là tại chơi game nặng wá nên hok dc fải hok? Có cách nào sửa hok?

16. sorrowdragon

sorrowdragon Legend of Zelda

Các game cho PS2 đều được thiết kế phù hợp với phần cứng của máy rồi mà. Có thể do đĩa của bạn xước hoặc mắt đọc yếu.
    Máy của mình chỉ bị đứng khi chơi Yakuza 2, load hơi lâu một chút nhưng vào trong rồi thì chạy ngon. :D

17. Tormented one

Tormented one Youtube Master Race

Mắt đcọ hồi trc' mình cũng đem ra Mimi thay rồi mà. Cái Yakuza 2 thì chơi dc có đĩa 1. Đĩa 2 bỏ vào, chọn độ phân giải xong là đứng lun

18. nextxbox

nextxbox Youtube Master Race

Nếu chơi game PS2 bằng disc verbatim thì có làm mắt đọc lâu hư hơn ko? Mình tính mua ps2 nhưng sợ vài năm sau ko còn mắt đọc để thay.

19. ngockhanh0990

ngockhanh0990 Mega Man

Tính xa vậy.. vài năm sau chắc ko ai chơi ps2 nữa, mà chắc cả bạn cũng vậy:P Gì cũng phải nâng cấp chứ;)) Cũng như ps1 bây giờ..
    Mình chơi ps2 nhưng chơi đĩa thiệt nên ko biết^^, tại máy mình ko có gắn modchip... sưu tập cũng gần 30 games rùi:|

20. Hakbit

Hakbit You Must Construct Additional Pylons Lão Làng GVN

Sao hôm nay tớ burn thử cái dĩa Ps2 xài Alchohol 120% chọn Playstation 2 burn (để 6x) mà lúc nhét vào ko đọc dc nhỉ :( .(Ra hàng mua cái đĩa 15k chơi ngon lành -.-)

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.