Quan niệm đi nước ngoài - Việt kiểu của dân ta

Thảo luận trong 'Tâm sự' bắt đầu bởi Gervie, 9/7/09.

1. roman_martin

roman_martin The Warrior of Light Lão Làng GVN

Nói thật,cừ tàng tàng ở VN éo bao giờ yêu được 1 đứa con gái xinh,ngoan mà nhà cửa điều kiện .Chỉ có thể yêu 1 con xấu mà nhà điều kiện hoặc may ra thì xinh mà nhà nghèo !!!
    Cho nên éo giàu thì tốt nhất gắng mà giàu,không thì gắng mà trở thàng VK. MK,không có tiền nói chó nghe !!!

2. darkknight09

darkknight09 T.E.T.Я.I.S

Đời còn lắm kẻ cầu toàn thế, há trách sao trời cứ thích trêu người !?

Đen: nói ra có chút ý chí
    Đỏ: pó tay !
    Hồng: Đời nó vốn mất dạy thế !

3. FFSeriesvn

FFSeriesvn Mr & Ms Pac-Man

Đọc vào ai cũng biết là lỗi của ai, bro phân tích chi vậy :D, còn phân tích thiếu, phiến diện một mặt nữa chứ :|, khi nào phân tích đủ 2 mặt thì gọi tui ra tranh luận, vậy nhé, cái kiểu bảo thủ thì nói chuyện mệt lắm.

Ngay câu hỏi của tui, tui hỏi 2 lần mà bro còn chưa trả lời, ko biết có có nhận ra ko, mệt quá ko nhắc lại nữa :|.

4. roman_martin

Tớ chẳng phải tự nhiên mà nói mấy cái câu như thế................
    Tớ cao 1m83,nặng 70kg,học Đại học cũng được ở VN,nói chung tớ cảm thấy tự hào về những gì mình đang có........thế mà bố mẹ con ny ép nó yêu 1 thằng VK 1m67 nặng 65kg sang nước ngoài bán phở !!! Căn bản nhà tớ chẳng lấy gì làm khá giả cho lắm,vì thế các bạn cố mà bứt lên đi........tớ tức sôi maú mắt mà éo dám chửi thẳng vào mồm 2 ô bà già ny là vô học đâu.Toàn mua bực vào người thôi,mấy cái hạng này ko còn gì để nói..................

Mà nhà nghèo cố gắng học thì thành quả đấy còn mất nhiều công gấp tỷ bọn nhà giàu.......

1vd : 1 anh làm nông dân ở quê với 1 thằng con nhà giàu ở Hà Nội.........Thi đại học bằng điểm thì ai giỏi hơn ??? Thử để a nông dân có điều kiện học thêm,rồi ăn uống tẩm bổ như thằng con nhà giàu xem................

5. Introduction

Introduction The Warrior of Light

Tui nói chuyện bảo thủ? Bạn cũng đi phân tích 1 mặt chứ có phải hai? Bạn cứ cho là tại tụi kia tiêu tiền làm mờ mắt kẻ khác vậy sao bạn lại không đi nghĩ về mặt khác?
    Nếu anh, chị, em, cha, mẹ tui có mờ mắt thì dĩ nhiên nếu tui sáng mắt tui sẽ cố gắng ngăn cản, nhưng nếu ng` ta không nghe thì tui biết nói làm gì hơn?
    Bạn nói chuyện chỉ theo 1 kiểu cái gì cũng đỗ lỗi cho 1 bên. Thí dụ như tui, năm mấy trăm ngàn tui đổi xe mỗi tháng mỗi năm, ai nhìn nói tui nhiều tiền xài phí, ai thèm thì nhảy vào làm quen, đòi làm vợ tui. Không lẽ đó cũng là lỗi tui? Ng` làm có tiền ng` ta có quyền hưởng, kẻ không ra tiền thì tiết kiệm đó là luật tự nhiên. Chẳng lẽ thằng nghèo lại đi ghét thằng giàu vì nó nhiều tiền hơn mình.
    Bạn không cần thiết phải giở cái giọng "bảo thủ" ra mà nói chuyện với ng` khác vì bạn chưa hiểu được "Bảo thủ" là nghĩa gì.

6. darkknight09

darkknight09 T.E.T.Я.I.S

Thứ nhất xin lỗi vì chọc cậu
    Thứ hai, thế thì trách bố mẹ người yêu cậu, nghe sao giống Mã Thúy Sinh ngã giá mua Kiều :|
    Thôi số phận con người ko ai giống ai, chúc cậu may mắn vậy !

7. Pocollo84

Pocollo84 Super Namek

Mình thì lại hoàn toàn đồng ý với Intro
    Tiền do người ta làm ra, như mình đã nói lao động là vinh quang.Người ta làm ra người ta có tiền tiêu xài.Như mình sang kia kiếm được RMB gấp 2,7 lần tiền Việt thôi về VN mình cũng phải tiêu cho ra trò :>.
    Trách là trách học thức, trách dân trí và sự tỉnh táo của nhiều con người trước đồng tiền mà thôi.Còn chuyện họ có tiền họ tiêu là việc của họ.Nếu có ngừoi thân, bạn bè của mình bước đầu hoa mắt trước cái đó thì nhiệm vụ làm người thân , làm bạn của mình là giải thích và khuyên bảo họ đừng vì cái đó mà mờ mắt.Nếu mình có đủ lí lẽ và hiểu biết để nhận ra con người thật của những VK kiểu đó thì mình nghĩ mình cũng đủ trình độ và uy tín để khuyên bảo bạn bè , người thân.
    Thay vì chửi và trách người khác làm hại ( nếu có ) thì hãy cố tìm cách đừng mắc sai lầm.

Vẫn giữ quan điểm, lao động là vinh quang.Họ kiếm được tiền thì họ được tiêu.Mà thật ra thì chưa chắc các cậu đã biết người ta làm nghề gì đâu..ko khéo giờ cứ thấy Việt kiều về là gán cái mác Nail cho người ta rồi chửi thì cũng oan lắm.Âu cũng là 1 trường hợp với không tới thì chửi.

8. FFSeriesvn

Ngay post này cũng đã thấy phân tích phiến diện, 2 với chả mặt, bảo với chả thủ :|.

Đọc cho kỹ, tui đã phân tích rõ ràng 2 mặt, nếu ko nhận ra dc tui xin nhắc lại, phân tích lại:

Vầy nhé, xin lỗi anh em VK trước, tui chỉ phân tích mấy thằng VK kiểu này thôi:
    1) về VN nổ (trong khi mình ko dc mức đó nhưng nổ gấp trăm lần mức đó), mấy chị em bị mê hoặc bởi tụi nó, lỗi của chị em, ok chưa? (mà cài lỗi này ai nhìn vào chẳng thấy, bro phân tích làm gì qua nhiều topic thế :D). Mà nếu thằng nào cũng chỉ như vậy thì tui chả quan tâm làm gì, vì việc nó làm chả ảnh hưởng đến ai.
    2) ko những nổ mà còn tác động, ảnh hưởng trực tiếp tới chị em, hầu hết những thằng thích nổ là thích tán gái rồi, mà về VN để nổ để làm gì?, nổ để tán gái chứ nổ để làm gì :|. Mấy chị em xiêu lòng ngay.

Tổng hợp lại ai cũng có lỗi, nhưng xin thưa, lỗi mấy chị em là lỗi-do-ko-biết. (như cái kiểu lấy chồng hàn quốc , đài loan, ai cũng cảm thấy thương hại chứ ko căm ghét mấy chị em). Còn một số chị em biết rõ nhưng có âm mưu khác thì ko đáng để mà quan tâm trong topic này.

Còn lỗi do mấy thằng VK dạng đó gọi là lừa tình, lỗi này là lỗi-biết-mà-cố-làm.
    Mấy thằng này dĩ nhiên bị căm ghét, ai thương hại nó???

So sánh hai cái lỗi thì lỗi nào đáng bị lên án, đáng bị trừng bị.?
    Cả 2 vấn đề tui đã nêu trong bài post của tui rồi, ko nhận ra có thể đọc lại nhiều lần, vậy nhé.

9. roman_martin

Bây giờ đâu chẳng thế.......... cứ nghĩ yêu thằng nghèo về sau lấy tiền nhà ra cho nó ý mà.Cứ yêu thằng giàu cho lành........

Tớ Bu*i` cần...........nghĩ mà lộn cả ruột.Xung quanh còn đầy cái trớ trêu hơn mà vẫn phải chịu đấy.......bà chị họ tớ bị nhà ny cấm chỉ vì bố mẹ bỏ nhau !!!:-":-"

10. Introduction

Introduction The Warrior of Light

Thật tức cười cho lời nói của bạn . Bài đầu tiên bạn post trong topic chỉ có vỏn vẹn
    Tui có thấy chỗ nào bạn đòi phân tích? Nhảy vào là chửi tụi VK vì tụi nó tiêu tiền. Khi ng` ta post lại thì cứ bảo nhìn vào bài viết rồi suy nghĩ.
    Đã từ đầu tới cuối trong này ai cũng nói là những kẻ "nổ" chẳng ai ưa, nhưng bạn có nghĩ biết bao nhiêu ng` bị . Báo chí đăng tùm lum tùm la về cách lừa gạt của những ng` nước ngoài từ Trung Quốc, Đài Loan, Nam Hàn, Singapore về việc lấy chồng nhưng có ai nghĩ tới? Tụi VK còn có lương tâm hơn các đám nước ngoài khác, nhưng ngay từ đầu ng` trong nước đã có cái ý định là ra nước ngoài sẽ đỡ khổ hơn ở VN. Cho dù bạn nói thế nào đi nữa thì họ cũng chỉ nghĩ có nhiêu đó. Vậy thử hỏi cái lỗi đó là do thằng kia? hay ngay chính từ đầu bản thân của bạn đã nghĩ như thế rồi?
    Sở Khanh nước nào cũng có, ngay tại VN sợ đám sở khanh còn nhiều hơn đám VK về nước mà nổ. Tui cũng quan điểm đó, nếu ng` biết khuyên can mà không nghe thì bị dính câu thì đó là lỗi của ng` không chịu nghe chứ không phải là kẻ thả câu.

11. Pocollo84

Pocollo84 Super Namek

Nhiều khi đồng tiền làm lóa mắt
    Còn vì 1 vài chú vác tiền về đe chị em mà làm nhiều anh ức chế ...rồi từ đó quy ra "bọn VK" ,"mấy thằng VK" rồi cho rằng nó đều làm Nail và về nhà nổ thì đấy là vơ đũa cả nắm

12. FFSeriesvn

Đoạn bôi đậm ở trên: Ngay cái quote bên trên đã bao hàm 2 ý tui vừa phân tích bên trên rồi, bro đọc ko hiểu hả??? có lẽ vì vậy nên tui phải ghi rõ ra ở bài post kề đây nhất thôi.

Đoạn bôi đậm bên dưới: cái phân tích này nghe thật nực cười, chị em muốn sung sướng hơn, nhưng bị mắc lừa thì đáng thương hay đáng bị trừng trị?, còn thằng rắp tâm đi lừa thì đáng thương hay đáng bị trừng trị?
    Bao nhiêu đó mà ko nhận ra thì tui ko buồn mà tranh luận với bro nữa đâu, chán thật.

Còn nổ để lừa gái thì bản chất thằng nào ở nước nào thì chả như nhau, đưa vào làm gì :|.

13. IamClone

IamClone Donkey Kong

nhìn theo cách này vậy, chị em cưới với tư tưởng lợi dụng, vụ lợi, không vì tình yêu mà vì tài sản (có thể thật hay giả) của người đàn ông. Thế là đáng thương hay đáng trách ?
    Họ cũng chỉ muốn cưới một người vợ, mưu cầu hạnh phúc cho bản thân, như bao người đàn ông khác. Họ dùng đồng tiền chân chính để mua những "phụ kiện" trang trí bản thân để nổi bật hơn, dễ được phụ nữ để ý đến. Chẳng may họ cưới phải cô vợ không phải vì tình yêu, mà vì cái đống phụ kiện của họ. Cuối cùng cuộc hôn nhân của họ trở thành bất hạnh. Như vậy là đáng thương hay đáng trách ?

Như bác nói, xét cái gì cũng phải xét cả 2 mặt của vấn đề.

14. FFSeriesvn

Đoạn màu đen mình đã trình bày, bro ko cần trình bày lại.

Đoạn dưới thì đúng, nhưng cái gì khi xét cũng phải nói đến số đông, cái gì mà ko có 2 mặt, kiểu trình bày của bro giống như: 1 thằng ăn cướp, cướp tiền về lo cho con của anh ta bị ốm vì anh ta ko còn cách nào khác, dĩ nhiên mọi người sẽ cho là anh ta đáng thương hơn đáng trách, nhưng nói về số đông của những "thằng ăn cướp" thì mọi người sẽ cho là đáng trách hay đáng thương???

Vậy ko biết bro trình bày đoạn dưới để làm gì???

15. Pocollo84

Pocollo84 Super Namek

Cái này là câu trả lời phù hợp nhất cho thắc mắc của bạn FFSeries
    VK được mấy thằng như bạn nói là lừa chị em rồi sang đó bỏ dở ? Chỉ có chị em ham mấy anh VK ( như bài đầu topic nêu ra ) và sang đó thì ai đi đường người nấy mà thôi

16. great_hung

great_hung Mr & Ms Pac-Man

Vk thì có hay hớm j, gần nhà t có anh đi Nhật, do kinh tế suy thoái, đang nằm tị nạn và ngồi chờ ông bà già chạy vạy vay tiền gửi tiền sang để mua vé về nước
    =====>>>>> ra nước ngoài làm culi mà về nước lên mặt này nọ thì chỉ có thể đánh giá bằng 1 chữ duy nhất: KHINH :|

17. FFSeriesvn

Mình đang nói tới mấy anh thích nổ (mà hầu hết nổ là muốn lừa tình chị em rồi, ko lừa tình thì hầu hết về VN để làm gì???), còn các anh em VK khác một số thì tính tình điềm đạm, biết nghĩ, thì cách họ tiêu tiền sao là việc của họ, một số anh thì nổ nhưng ko muốn lừa tình chị em (số này chắc tuyệt chủng rồi nên khỏi phải tranh luận).
    Số người mình đang đề cập ko phải số đông à???

Đọc đoạn bôi đen trên thì mình có một câu hỏi là: theo như Pocollo thì thế nào là "lừa" vậy?

P/s: cũng đừng cho là tui có định kiến với bộ phận VK Mỹ như bro Intro gì đó và cả Pocollo nữa, xin thưa, anh ruột tui có giấy gọi đi Mỹ nhưng ko đi, 2 anh con bác cũng đã định cư bên Mỹ, nhưng cũng tâm sự thật với tui và với mọi người trong gia đình tui về những khó khăn, chứ ko như kiểu bên đó 1 nẻo về đây nói 1 nẻo. Bản thân tui cũng dc 2 anh kêu qua đó học tiếp, 2 anh sẽ lo cho (tui đã ra trường), nhưng tui từ chối vì tui thích tự lo hơn và hiện giờ đã xong bước khó khăn đầu tiên (tuy ko phải nước Mỹ).

18. IamClone

IamClone Donkey Kong

thì mình cũng đang nói tới những Việt Kiều "thích nổ" và muốn cưới vợ Việt mà. Họ có nhu cầu chính đáng là cưới vợ mà, và mục tiêu họ chọn là những cô gái Việt đồng hương. Chuyện họ nổ thì thực ra không liên quan lắm. Mỗi người có một cách tiếp cận, lấy lòng phụ nữ khác nhau: lời lẽ, vẻ đẹp, trí tuệ, quyền lực, vật chất, vv... nổ chỉ là một cách trong số rất nhiều cách. Và không cứ phải là Việt Kiều thì mới có lí do để nổ. Tương tự, có rất nhiều người tự nhận là Việt Kiều để mà nổ dù chưa sống được ngày nào ở nước ngoài.
    Mình cũng rất muốn hỏi bạn câu đó. Bởi nếu tình cảm của họ là thật, họ chỉ nói quá lên về bản thân thì họ chỉ "lừa" người phụ nữ, chứ đâu có "lừa tình". Đàn ông khi nói chuyện với phụ nữ ai cũng nổ ít nhiều để còn gây thiện cảm nữa chứ ! Còn những kẻ đùa giỡn tình cảm với người phụ nữ (chả nhất thiết phải là Việt Kiều hay không) thì đúng là đáng trách thật, nhưng số này lại rơi vào số ít rồi :| .

Tóm lại, theo mình những gã "lừa tình" phụ nữ là đáng khinh và đáng chửi nhất. Họ có là Việt Kiều hay không, có nổ hay không (nổ chính lại là hạ sách nhất, không cưa được mấy em tri thức, nhà giàu, hoặc tâm sinh lí phức tạp :D ) thì đánh giá của xã hội vẫn vậy.

19. mercuries_no

mercuries_no Donkey Kong

Sặc, cần gì mà chửi bới VK thậm tệ thế. Đồng tiền thì ai cũng làm cực khổ hết mà. Nhất là vào thời buổi kinh tế khó khăn thế này, nhìu người mất việc mất nhà như chơi.
    Có VK về VN chơi phung phí cũng là điều đáng chê. Nhưng có mấy ai biết rằng, khi đi qua hải quan VN, ko kẹp vào passport tờ $20 là sẽ bị làm khó làm dễ ko?
    $20 có chi là nhìu so với tiền mĩ, cùng lắm là nai lưng ra làm 2h là có thôi. Nhưng đó cũng là 2h cực khổ của người ta, thế sao ko có ai chê trách mấy ngừoi hải quan đi, ăn luơng nhà nứoc, ko làm gì hết, chỉ có nv của mình là giúp đõ hành khách thôi. Thế mà chỉ có việc đứng đó ăn chặn tiền ngừoi ta. chỉ cần 2ph thôi đã = 2h làm việc rồi, thế hỏi có công bằng hay ko sao mà cứ thik chửi VK ko thế nhỉ =))

20. Pocollo84

Pocollo84 Super Namek

À.Nói cho chuẩn hơn thì là những hành động xấu của 1 bộ phận nhỏ VK về nước như FFSeries nêu ra
    Cậu giống như nhiều người khác, có quan niệm xấu và thành kiến với VK.Nhà tớ cũng có người ở Cali.Mỗi lần họ về đều cố gắng cho cô dì chú bác mỗi người 1 ít $ dù chả ai đòi hỏi.Tớ nhìn cũng thấy họ rất khó khăn chứ chả sung sướng gì...nhưng đó là tấm lòng của họ khi về nước thăm nhà ::).Tớ tôn trọng họ...và thấy vô lý khi cậu cứ đòi người khác phải dùng số đông để chứng minh trong khi cậu lại ko quan tâm đến từ đó lúc tranh luận.