Questions and answers for Final Fantasy VIII ( Refresh ngày 23-05-04)

Thảo luận trong 'FFVIII' bắt đầu bởi Gervie, 3/2/04.

1. saiboc

saiboc Mr & Ms Pac-Man

cabuncle làm cho chúng ta không bị zính phép thuật của tụi nó nhưng đừng bơm máu cho mình nếu không thì bị ngược lại đó

2. TIDUS2

TIDUS2 Youtube Master Race

à tui chơi tới đĩa 2 rùi . HIện giời đang cần thua cho ông tướng ở DELINGCITY lá ifrit nhưng đáng hoài mà o ra được lá ifrit để thua cho ổng .thế laguna ở đâu ?

3. leon_kennedy

leon_kennedy Donkey Kong

Tên của chức năng đó thì tui không nhớ, nhưng công dụng của nó là "dội lại" một số phép khi phe ta hoặc đối phương cast lên nhân vật đang được chức năng đó bảo vệ (chỉ có tác dụng trong một thời gian nhất định).

Chức năng này là con dao hai lưỡi đấy, nếu bạn đảm bảo đối phương chỉ chơi phép thì nó rất tốt vì bạn không bị gì cả vì toàn bộ phép thuật khi cast lên bạn sẽ bị dội lại chính bên tấn công và bên đó sẽ chịu tác hại của phép đó. Còn nếu đối phương có các đòn tấn công "vật lý" (đánh, cắn...) thì sẽ rất bất lợi cho bạn vì khi bạn cast cure, cura, curaga và các phép khác thì nó sẽ "bay thẳng" qua bên đối phương và kết quả là bên đó tăng máu còn bạn bị mất một lượt đi. Hãy thật cẩn thận khi sử dụng nó.

Lưu ý: Công dụng này không phải có tác dụng đối với tất cả các phép. Nếu bạn có abiliti auto... (tên của công dụng này) thì khi gắn vào bạn sẽ luôn ở trạng thái đó cho dù có bị chết --> phép life và full life sẽ không cứu được bạn, chỉ còn cách sử dụng item thui (phải trang bị Abiliti Item)

Ngoài STR BONUS và MAG BONUS còn có SPR BONUS, SPD BONUS, HP BONUS nữa, nhưng cụ thể của GF nào thì tui không nhớ, bạn cũng có thể sử dụng Item để cho GF học được mấy cái này đấy (xem lại bài viết các loại Item ấy)

Bạn không thể bỏ luật này khi ở một khu vực mà luật ấy đã bắt buộc có, nhưng nếu muốn bỏ đi khi ở khu vực ko có luật Random thì bạn có thể đi tìm anh chàng mặc áo nâu ngồi ở ngoài bến cảng (gần chỗ cô gái có con chó) ở Balamb và đánh bài với anh ta thì tất cả các luật bài sẽ biến mất, chỉ còn lại các luật ăn bài mà thui (như All, One, Direct...).

Do không bỏ được luật này nên nếu bạn đã quen với chiến thuật "Lấy thịt đè người" mà tui đã nghe ai đó nói thì sẽ thất bại thê thảm.

Mẹo nhỏ: Bạn nên dùng Card Mod để biến các lá bài yếu thành Item hết thì khi đánh bài bạn sẽ có toàn là bài mạnh mà thui.

4. nogo

nogo Mr & Ms Pac-Man

GF Carbuncle niệm phép reflect lên party của mình, khả năng "con dao hai lưỡi" đó là auto-reflect, tui khuyên đừng bao giờ gắn hay xài mấy cái đó, lợ chẳng bao nhiêu(chỉ đỡ được phép yếu) lại còn hài mình(ko bơm hp được)

5. TIDUS2

GF ODIN tui 0 muốn bắt chỉ muốn lấy card và darw phép thôi nhưng sao tui đánh được 2 lần rồi nó biến luôn 0 cho đánh lại lần ba . vậy là sao , nó theo tui luôn hả ? bác nào biết cách kiếm tiền siêu lẹ chỉ tui với !

6. vuminhtan_84

vuminhtan_84 Liu Kang, Champion of Earthrealm

-ủa,mà SPD bonus của con nào dzợ,iem mới nghe thấy lần đầu đó,mà wên mất chức năng của con Carbuncle ^^
    -Cái này thì không biết vì tui chỉ đánh mỗi lần thui
    -Thì đổi đồ ra mà mua nhé,chịu khó lật lại mấy trang trước đi

7. Arcia Rinslet

Arcia Rinslet T.E.T.Я.I.S

-muốn kiếm tiền nhanh thì đánh con Mesmize lấy 7 cái Mesmize Blade (Steal+Hoá nó thành card)rồi đổi ra Mega Potion bán đi có cả một đống tiền
    -nếu lười đánh thì buôn tiền cách này có nhiều người nói rồi k0 cần nói lại nữa

8. The 7th of July

The 7th of July Mayor of SimCity

He, thế thì chịu khó đến Balamb mà đổi luật rồi hẵng ra chiến, còn nếu như không đổi được luật ở đó thì đành chịu thôi, bài mạnh thì sợ đếch giề.... :cool:
    He, còn Lugana là thằng nào hay là cái gì thì tui đếch bít... hehe

9. TIDUS2

sorry nha tui sửa lại rùi đó . #-o ;;-) ;;-) ;;-) ;;-) ;;-) ;;-) ;;-)

10. TIDUS2

sao lúc tui darw magic của gf í , chỉ có thằng Squall darw được còn 2 đứa kia darw 0 được , nó ghi
    Darw failed
    thế là sao :-/

11. leon_kennedy

leon_kennedy Donkey Kong

Darw failed là tại vì chỉ số Mag của bạn quá thấp, và còn tùy vào nhân vật nào hút nữa (Con Quistis Draw ít lém). Vì vậy, bạn chỉ có thể tăng chỉ số Mag để cho Draw được nhiều thui (bằng cách xài Mag Up hoặc thông thường nhất là gắn Magic vào chỉ số Mag, bạn phải có Abiliti Mag Bonus thì mới gắn phép vào được)

Bạn chọn Auto ở Menu rồi chọn Mag là nó sẽ tự động chọn Magic tốt nhất để cho chỉ số Mag lên cao thui. THử đi, bạn sẽ thích ngay mà ^_^

12. vuminhtan_84

tất nhiên là chỉ số magic tăng thì nên tăng lv hơn chứ.Cứ để tăng lv rùi draw là được mà,tăng chỉ số magic làm gì

13. syvil

syvil Liu Kang, Champion of Earthrealm

draw........ cái này vui phết, trong FFVIII chỉ có hai lần mình cho cả 3 đứa cùng dùng là lúc Draw Tripple và lúc Draw Ultima :)) còn đâu khả năng này rõ là vô dụng :)

14. TIDUS2

khi vô rừng tui đã làm cho con gà mẹ xuống rồi nhưng tui o biết cách đào kho báu . bác nào biết chỉ tui với

15. vuminhtan_84

cái đào kho báu ah`,thía thì cứ tìm chỗ nào mà có phản ứng mạnh như của gà mà đào,không biết có nhơ đúng không nữa

16. snowlion

snowlion T.E.T.Я.I.S

Đúng đó.Không sai chút nào đâu.Bác xem chỗ nào mà cái vạch đỏ chạy lên cao nhất thì đào là trúng ngay mà.

17. The 7th of July

The 7th of July Mayor of SimCity

Ừ... lôi hết được gà con gà mẹ rồi mà còn mỗi cái kho báu cũng không xơi được hả???
    À, nhưng tui nhớ là có 1,2 khu rừng gì đấy chỗ đào khó bỏ cha.. cứ đứng lệch lệch xíu thôi là không thể đào được! Thậm chí có chỗ mình đứng đúng rồi... nhưng phải dịch dịch ra một chút thì con gà mẹ nó mới chịu mổ cơ!!!
    Đoạn đấy phải kiên nhấn lắm tui mới đào được đó! >:-D<

18. TIDUS2

cuối đĩa 2 máy có cho ta đặt tên cho con lion GRIEVER ( cái mặt nó như cái mặt dây chuyền của SQUALL í ) có phải nó là GF dạng giống như odin lúc buồn thì giúp lúc 0 buồn khỏi giúp phải o :-/
    khi đánh với bà trùm ADEA tui đã xài chiêu của GF Carbuncle nó lên người rồi mà khi bả xài magic mình vẫn lảnh đủ là sao vậy o lẽ chiêu đó 0 có tác dụng khi đấu trùm sao ? :-/
    khi có được GF TONBERRY king nó cho ta khả năng ((LV UP)),,(LV DOWN)) có CHỨC năng gì thế ? TRong bài Hướng dẫn của RUBY có nói là darw magic FULL-LIFE của nó mà sao tui darw nó 0 có magic đó ? :-/
    mong các bác quan tâm giúp đỡ

19. high summoner

high summoner Fire in the hole!

to tidus2:seo u hổng bít kí rì hít zdậy??cái mà bạn đặt tên cuối đia 2 chỉ là 1 cái mặt dây chuyền ko hơn ko kém,chẳng có con GF nèo đâu.
    còn phép của carbuncle có tác dụng chứ,nhưng chỉ chống được 1 số phép thui.
    tonbery:lv up:tăng lv cho monter,làm nó cho đồ xịn hơn(đương nhiên nó cũng mạnh hơn),nhiều EXP hơn.còn vụ u ko darw được full life thì tại lv của u yếu we'=>nó cũng yếu theo=>làm gì có mà darw

20. syvil

syvil Liu Kang, Champion of Earthrealm

hehe, Griever là Most Powerful GF, nó là GF của Ultimecia chứ mình không xài được (quanh cái này có một lũ điên suốt ngày lảm nhảm về việc Rinoa là Ultimecia). Đại khaí nó là GF trong huyền thoại với chiêu Shockwave Pulsar. Sẽ đánh nó lúc đánh Ultimecia.
    EDEA chứ không phải ADEA, và phép của Carbuncle là Reiflect, chỉ chống được mấy phép trẻ con thôi.
    LVUp và LVDown là để tăng hay giảm LV của quái vật, vì LV của quái vật tăng theo Lv của Squall nên đôi khi người ta dùng khả năng này để phục vụ cho việc draw phép thuật hoặc để đánh dễ hơn.
    Không có Full life là vì có thể bạn chưa đạt đến Lv đủ cao để phép đó xuất hiện trong bảng Draw.
    Tiện nói luôn, hôm nọ nói chuyện với CTT và Sala thấy các lão ấy nói rằng những lỗi thường gặp như không đâm vào Galbadia Garden ở cuối đĩa hai hay không đâm vào được Tear Point cuối đĩa 3 là do đĩa cài bị lỗi, bạn nào gặp phải thì copy lại file save rồi dùng một đĩa cài khác cài lại hoàn toàn ^_^. CTT còn bảo nếu cho Squall chết ngay từ đầu, không đánh một trận nào thì có thể mở được Cherry Shop ở Esthar, cái này tôi thấy khó tin quá, bạn nào có thời gian chơi lại từ đầu thử xem ;) và hắn có nói đến thanh Gunblade Phoenix ???? cái này tôi cũng chưa nghe bao giờ nên nếu bạn nào biết thì nói hộ với ^_^