ROME : Total War - Barbarian Invasion

Thảo luận trong 'Thảo luận chung' bắt đầu bởi TuDragon76, 30/9/05.

1. pip8184

pip8184 C O N T R A

đánh đêm chỉ có mọi có thôi :), sau khi bị đánh đêm một lần thì sẽ học đc đánh đêm. Chuyện nhỏ như con thỏ :P

Ấy mà các bác nói thế, em dọa, chứ em chưa chém, vào các box khác nó chém thẳng cẳng. Nhưng hôm nào em nóng đầu là em chém thật :P. Ở đây đang mùa hè, đầu dễ nóng lắm XD.

Mà chơi BI, chỉ có chơi bọn East Empire là còn có cơ thắng, chứ West Empire, ký sẵn án tử hình đi... ngoài ra thì, chơi mọi vui hơn :P

2. quovadis

quovadis Youtube Master Race

_Uhm, Lịch sử của thời đó thì đọc lâu quá, nhớ mang máng thôi . Tóm lại là thời đấy Roman Empire rộng lớn quá đến nỗi cai trị ko xuể, người ta đành chia làm 2 Empire,Roman Western với thủ đô cũ là Rome,Roman Eastern với thủ đô mới là Constantinop để dễ cai trị, RW theo Cơ đốc, RE theo Chính thống . Lúc đầu thì cũng ổn, sau RE bị bọn mọi cướp mất vùng gì đấy mà RE dùng để huấn luyện kỵ binh Cataprhact, từ đó đi xuống, dưới thời Attila the Huns thì bị người Huns đánh bao vây Constantinop bao nhiêu lần .

3. TuDragon76

TuDragon76 Samus Aran the Bounty Hunter

Tui đang bị 1 đám Huns với Samatians xuống quậy tưng bừng khói lửa ! #>:) Cái đám mọi này nó mộ quân đâu mà đông thế nhỉ ? Kéo 1 lũ 6 cánh mỗi thằng mà cánh nào cũng 15 unit trở lên ! Trong khi tui cố lắm cũng chỉ có 3 cánh :D mỗi cánh 20 unit, mà đánh thì bị tụi nó bè hội đồng chịu không nổi phải xây trại cố thủ ! Chí nguy, chí nguy ! :whew:

4. pip8184

pip8184 C O N T R A

Nó gọi là horde bác ạ, nó start đã có 8 đạo đông đông thế rồi, nó mò xuống đất của bác thì phải chịu thôi. Bọn này phải dập chết kỵ binh trước, rồi những thứ khác tính sau...

5. acherhorse

acherhorse Youtube Master Race

Cho em hỏi có dĩa RTW này chưa vậy mấy huynh
    Hay phải tải trên mạng về
    Em chơi cái đầu tiên thấy hay wa
    ko bít bản này ra sao
    Có ai hướng dẫn toàn tập RTW ko
    mò trong đống rác kia oải quá đi
    Thằng Ativision có ra bản mới chưa vậy
    hãng này hình như ít làm game thì phải

6. TuDragon76

Trời ạ ! Diễn đàn thảo luận của người ta mà ông kêu là đống rác =)) Ông cần hỏi gì ? Anh em biết sẽ trả lời.

7. supernoob13

supernoob13 T.E.T.Я.I.S

cho hỏi bản này có thực sự hấp dẫn hơn bản đầu nhiều lần ko , xin nói rõ hộ em , chơi cái shogun rồi rome đến chán rồi :| hy vọng có cải tiến thì em sẽ mua lại f1+f2 vì đĩa bản đầu cho lên đầu tàu rồi :D nhìn chung wa thì các bác đều có nhận xét rằng game đợt này khó hơn , quân rome cùi bắp hơn , quân barbarian mạnh hơn => chơi thử thách tăng cao , dễ làm nản lòng các bạn mới làm quen thể loại này

nhân nói về cốt truyện , noob có xem 1 lần trên tivi về vấn đề này :D trong trò chơi thì đây là thời kì suy tàn của La mã , người La mã chỉ lo đến vui chơi , trai gái => tinh thần quân lính bị giảm ; tỉ lệ sinh đẻ cùa người La mã cũng thấp do bị nhiễm độc chì từ những thứ họ đựng nước như cốc , li ,... và ngâm mình trong hồ nước nóng (cái này chỉ ở nam) và thai nhi sinh ra cũng dễ chết yểu=> lính giàm
    trong khi đó lũ mọi mà họ khinh thường đã trở nên thông minh hơn và kết quả là đế chế La mã bị sụp đổ nhưng chỉ là RW còn RE tồn tại đc thêm 1 thời gian nữa rồi cũng bị diệt vong ( bác mod đây chỉ là phóng tác theo tình hình trong game mà em đoán thôi , có gì bác xóa , đừng gov em mà tội :D )

8. TuDragon76

Tui chả có rành mấy về vấn đề lịch sử cổ đại (và cũng không quan tâm tìm hiểu ! :D ) nhưng nói về game thì bản BI này có 1 loạt thay đổi khá khó chịu với những người đã quen với cách chơi RTW : đó là các quân đoàn Horde của bọn mọi đẻ ra rất lẹ (chế độ very hard, chế độ khác không biết #>:) ), đi 1 lần cả đoàn cả lũ (khiếp hơn cả tụi Brutii ở bản đầu), đặc biệt diệt xong Horde này Horde khác kéo xuống ! Mà lính nó tuyển không cần lương nuôi nên tụi nó tuyển lao động đường phố lao động đường phố ! Còn lính mình thì... ::( Trước mắt là thế.

9. quovadis

_Đang reload RTW để hầu chuyện bác Tú , BI thì load cực nhanh 150kBps , RTW thì ko ai seed nữa, mỗi 8kBps ::( . Mà bác nào xóa mất cái sign của tôi rồi ? Chơi kì thế ? pip ah?

tớ ko sờ mó vào sig của thiên hạ, hỏi mấy ông xờ mod xem, chứ dứt khoát ko phải tớ

10. supernoob13

supernoob13 T.E.T.Я.I.S

nếu thế thì ngoài thay đổi chi tiết map ( ko rõ lắm , em nhớ đọc đc ở các trang trước) trong hình ảnh , thì độ khó khi chơi rome là kinh khủng :D nếu thế thì quay qua làm mọi đi ;)) làm mọi cũng thú vị lắm =)) nói thế thôi , với mấy anh pro thì khoái chơi thử thách hơn chứ nhể ;)) càng khó lại càng khoái :))

Mọi khó chơi hơn cả Empire

11. quovadis

_Hà hà, đã load về đầy đủ và chơi trận đầu tiên hôm qua, lâu quá ko chơi nên hot key và cảm giác đã mất sạch . Nhưng dù sao vẫn còn chút kinh nghiệm nên ko đến nỗi . Theo lời bác knight thì các đạo lính Huns dù ko chiếm được thành cũng tự động giải thể khi đi vào vùng khác phải ko nhỉ ? Hôm qua tôi phát hiện là hình như các lính chỉ giải thể vào mùa xuân (hợp lý) vậy để chiếm 1 vùng thì ta chỉ có 3 turn để xử lý : tiến vào vùng đó mùa xuân, chiếm thành vào mùa đông cùng năm, chứ để đến mùa xuân năm sau thì hết lính ==> khó chịu đây . Mà nếu lính Huns ko cần upkeep thì vì sao tiền tôi vẫn âm nhỉ ? Có cái vô lý : BI là thời đại sau của RTW mà sao đường xá xập xệ, ko có gì ? Tôi nhớ thời RTW tôi xây đường lát đá bậc 3 cho cả Europe cơ mà :p , hay bọn mọi lật đá lên đem về xây nhà ?
    _Đang có 1 số tư liệu về lịch sử thời kỳ này, đưa lên đây có lạc đề ko ?

12. TuDragon76

- Cái này phải để Đại Ma Đầu pip8184 cho ý kiến chứ tui thì thấy hợp lý thôi, chẳng có gì lạc đề cả !
    - Tui thì lại thấy khác ! :-/ Lính mọi chỉ giải thể khi chiếm được thành, bọn nó sẽ thành dân của thành đó :> Còn vụ mùa xuân hay mùa đông thật tình không để ý lắm !
    - Trả lương cho tướng chứ sao nữa ! Và mới vô ông đã có vài đạo mecenary trong Horde còn gì ! Không trả lương cho tụi nó thì hậu quả khó lường lắm nghen ! #>:)
    =))

13. quovadis

_Sorry vì thông tin sai lạc trên . Tôi đã test lại lần 2 thì thấy ko hẳn vậy, bọn Huns này giải tán ko có trật tự kỹ cương gì cả, nói chung khi bác chiếm được 1 town thì sẽ có 1 số đội hình như sau biến mất, hết sức tình cờ và bất ngờ, dù đạo quân đấy có tướng hay ko có, đang ngồi chơi hay đang vây thành nhưng thường là các đạo gần cái town bác chiếm .
    _Bản mới này ko có chế độ tăng lính các đạo nhỉ ? Tôi để cấu hình 1024 rồi mà kỵ Huns chỉ có 66, bộ binh khoảng 120, mà kỵ charge cũng ko mạnh như RTW, nó cứ đi từ từ đến rồi đánh 5-5 , ko phá tan được đội hình bộ binh .
    _Có ai nghiên cứu về vụ tôn giáo chưa ? Mình đánh thành nào thì cải đạo bọn nó theo 1 kiểu hay cứ để nguyên đấy ? Tôi đánh 1 thành Rome theo Chrits, giết sạch dân thì bọn nó happy vãi lúa, lỡ tay cải đạo bọn nó theo Pagasnism thì nó nổi loạn .
    PS : Tốc độ post bài hơi chậm nhể ? Cứ thế này thì bao giờ lên được 100p ?

14. pip8184

pip8184 C O N T R A

đánh Huns ko đc chiếm thành, cứ đốt phá rồi tiến thôi...

Đánh một vài đạo khác như Franks thì chiếm thành đc, chiếm 3 thành thì giải tán horde, thành đầu tiên giải tán 1/3 quân, thành thứ 2 giải tán 1/2 còn lại, thành cuối giải tán nốt, chỉ còn đám merc với quân chủ lực (ko có hình bánh xe trên cờ) là active.

Chiếm thành là bắt đầu trả tiền luôn... cho nên nếu ko định úp sọt thật nhanh 3 thành trong cùng 1 turn, thì đừng chiếm thành vội.

Tôn giáo thì chịu khó nghiên cứu một tí đi, khác tôn giáo là nó nổi loạn suốt đấy, cứ tích cực chém giết rồi mới cải đạo, dân số ít cải nhanh hơn.

15. quovadis

_Uh, tôi cũng biết thế, đánh đi đánh lại mấy cái ở Nga trên kia, kiếm được xêm xêm khoảng 20k thì hết dân mà moi tiền, phải kéo cả bầy xuống đánh Constantinop, nhìn cái thành ngon quá, đốt phá thì giàu, mà ko chiếm thì uổng, lính đánh ở đâu mà bổ sung, thường đánh được town đầu tiên thì ko đc giết dân, liệu chiếm được cái thành đông như kiến thế kia mà chỉ còn lại 2 đội lính thì lấy gì mà giữ an ninh ?
    _Chiêu up sọt tôi cũng định dùng, cho 2 đội vây Constantinop với cái thành Halicarnassus (bản RTW) gần đấy, định chiếm xong cái kia thì xử luôn, ai ngờ chiếm xong Cons thì đạo bên kia cũng giải thể còn 2 đội lính, bị bọn Rebel trong thành phản công ra, chết quá nửa .

16. hoanghaclau000

hoanghaclau000 Youtube Master Race

Bạn nào có file crack của RW-BI không, mình nghe các bạn giới thiệu thấy bản expansion hay wa' nên mua về, chạy ổ đĩa chậm vãi. Cheers nha.

1 sẹo, đọc lại kỷ luật box đi. Sẹo này ko gỡ, đừng xin mất thời gian

17. TuDragon76

Chết chết ! :o Edit lại ngay nếu không sẽ ăn 1 sẹo từ Đại Ma Đầu pip8184 đấy ! =)) Crack thì lên www.gamecopyworld.com mà kiếm, vô thiên lủng ! Không thì www.megagames.com cũng có...

18. quovadis

_Hỏi câu này hơi ngớ ngẩn nhưng làm sao up lên 1.6 được ? Tôi đã up v1.3 vào BI trong phần option thì thấy ghi là v1.4, khi up 1.6 thì nó ghi patch này dùng để up 1.3 lên 1.5 & vì mình chưa có 1.3 nên nó ko cho up . Ai gặp tình trạng này rồi ?
    _Câu ngớ ngẩn thứ 2, làm sao để đánh trong đêm tối được ? Tôi hoàn thành campain Huns, đánh gần 300 trận mà chẳng thấy đánh đêm gì cả ?

19. TuDragon76

Sao lạ vậy ? :o Tui tải về chạy patch ngon ơ có bị gì đâu ? Mí lại 1.3 là mặc định của RTW sau khi ông cài BI vào, sau khi ông chạy patch 1.6 của BI thì nó sẽ tự động nâng RTW lên 1.5 (BI thì lên 1.6) và ông sẽ không sử dụng được Fix Image cũ của RTW ! #>:)

ai biểu ko xài đc :D, chỉ việc di kiếm cái SD4 hider là xong :-"

20. acherhorse

acherhorse Youtube Master Race

ặc ặc cài BI rồi chơi lai cái RTTW cũ nó khó hơn nhiều rebel bây giờ khôn wa
    tụi faction cũng vậy ko bò như hồi đó chơi khổ quá
    Sao cái BI nhiều thành phố bị mất tiêu vậy ko có nhiều như hồi xưa nữa chắc chiến tranh nhiều quá
    có ai chỉ tui chỉnh để chơi tất cả faction trong BI ko