[RTK 11] Thảo luận - hỏi đáp

Thảo luận trong 'RTK và others' bắt đầu bởi xtophertran, 19/3/06.

1. proA.Hoangga

proA.Hoangga Donkey Kong

có patch nào english hóa các skill đặc biệt của các tướng cho bản PK ko các bác ? chơi bản 1.5 của Caoshang chỉ English hóa menu chính các skill ko dùng được tối ưu hết ... , chỉ biết 1 số thằng như Ngụy Diên có skill att 2 lần, Chu Du hỏa công v.v nhưng mà toàn tự mò à ::(

2. xPrinceMinhx

xPrinceMinhx Youtube Master Race

Cho hỏi làm sao để nâng cấp cái Farm với Market lên level cao. Mình xây Farm với Market level 1 muốn nâng cấp lên cao nhưng ko biết làm sao? Mình chơi chế độ Hard thấy mấy thành của Tào Tháo với Tôn Quyền toàn là Farm với Market level 3 còn của mình thì level 1. Bạn nào biết cách chỉ dùm. Cám ơn.

3. xPrinceMinhx

xPrinceMinhx Youtube Master Race

Tôi đọc topic bên kia thấy bạn có bài hướng dẫn khá hay về RTK 11.
    Tôi cũng rất thích game này nhưng đang chơi phiên bản cũ: tất cả đều có tiếng anh chỉ trừ hội thoại là không phải: nên lúc hộp hội thoại hiện lên không hiểu. Bạn có thể send dùm cái link được không? Thanks

4. cuop_hoahong

cuop_hoahong Donkey Kong

mình ở korea muốn chơi trò này nhưng không có đủ . biết bạn có thì mình xin nhé

5. Mui_Ten_Bac

Mui_Ten_Bac Mr & Ms Pac-Man

Mình mới chơi RTK11. Cho mình hỏi nếu chơi theo campaign thì có bị giới hạn thời gian để hoàn thành 1 nhiệm vụ nào đó ko? Nếu có thì xem cụ thể nhiệm vụ ở đâu?
    - Mang quân đi đánh 1 thành của địch (có thể xa hoặc gần) thì nên để lại thành mình bao nhiêu quân? Có sợ khi đang đi bị thằng khác đánh, chạy về ko kịp ko?

- Xây fish market thì tăng tiền x2 chỉ cho market ở bên cạnh hay thế nào?

- Khi nào thì vào phần học skill R&D ability j j đó? Nên học dài trải cả 4 phần war, politic, inteligent... hay học tập trung?

6. trung_007

trung_007 T.E.T.Я.I.S Lão Làng GVN

- Chơi campaign đương nhiên là giới hạn thời gian rồi....bạn phải hoàn thành nhiệm vụ đó trước 1 mốc tg nào đó thì mới ok :p

- Muốn ko phải quay về khi có thằng khác đánh thì tốt hơn nên làm cầu hòa với nó để nó khỏi đánh sau lưng mình thì ok :D
    - Xây fish market ( theo cách gọi của bạn ) thì chỉ x1.5 thôi
    - Câu thứ 4 thì tùy bạn thích

7. Mui_Ten_Bac

Mui_Ten_Bac Mr & Ms Pac-Man

Thanks bạn,
    Cho mình hỏi thêm mấy cái nữa:
    - Mình có ally thì làm thế nào để cùng hẹn nhau đến đánh 1 thằng khác.
    - Cách nào tấn công thành 1 thằng có đông quân hơn mình? Ví dụ nó có 80k, mình có 50k.
    - Làm thế nào bắt đc tướng nó? Mình diệt sạch 1 đám quân của nó nhưng thằng tướng hình như chạy thoát?
    - Mình đánh vỡ thành nó, nhưng quân nó vẫn còn bên ngoài thì vẫn phải đánh nhau với hết chỗ quân ngoài à?
    - Trong menu Foreign thì mấy cái sau đó nghĩa là j?

8. Forever_HN

Forever_HN A ways away

1. Nằm trong mục Foreign, có một lệnh tặng tiền cho thằng ally và xin quân đi đánh giúp mình. Cụ thể thì tớ quên mất rồi :D

2. Cái này tùy thuộc trang bị và tướng chỉ huy, nếu trang bị của quân trong thành chỉ là sword (loại thấp nhất) thì 50k có thể hạ 80k, nếu tướng chỉ huy của ta gồm toàn tướng mạnh, còn bên kia toàn tướng bèo thì có thể thắng.
    Tuy nhiên, cách dễ nhất là trang bị một đội quân khoảng 8-10k mang theo xe công thành (không phải cung lầu nhé), một đội kỵ binh khoảng 10-15k đi càn phía trước, một đội cung thủ khoảng 8k có thằng quan văn biết skill confuse (critical càng tốt), 2 đội bộ binh khoảng 10k mỗi đội (thương hay mâu đều được) đi bảo vệ chiếc xe công thành. Tới thành cứ cho xe ủi sập thành là thắng, quân nó tràn ra thì confuse + kỵ bộ cung thủ cùng xử :)) thường xe chỉ ủi chừng 3 turn là thành nào cũng sập hết =))

3. Cách dễ nhất để bắt tướng là khi công thành mang theo 4 đội quân, cho vây 4 mặt thành, riêng 2 cổng thành bắc nam (cổng có cái ô nằm đối diện ngay cổng) phải có 2 đội quân trấn giữ.

4. Sau khi phá thành thì thường các đội quân địch ngoài thành sẽ rút lui về thành gần đó, tuy nhiên đôi lúc có thằng máu quá nó cho quân đánh luôn thì mình phải diệt :))

5. Bó tay, lâu quá không nhớ =))

9. company113

company113 Youtube Master Race

Mấy cái trong foreign có nghĩa là : (lưu ý là tất cả đều phải mất vàng, càng nhiều vàng thì khả năng thành công càng cao)
    1. Gift : cái này là tặng quà cho 1 ruler nào đó, tặng nhiều sẽ tăng mức độ quan hệ , tặng nhiều vào thì sẽ dễ liên minh hơn
    2. Ally : Liên minh với 1 ruler nào đó
    3. Annul : Hủy bỏ liên minh
    4. Truce : Đình chiến, chọn thằng có skill Dipl thì sẽ dễ dàng hơn
    5. Annex : Dụ thằng ruler nào đó đầu hàng mình
    6. Exchange : Chuộc tù binh về, hoặc trao đổi tù binh
    7. Joint : Mượn thằng liên minh 1 đạo quân đánh 1 mục tiêu nào đó, tối thiểu là 5000 quân
    .
    ___________Auto Merge________________

.
    Muốn bắt tướng giặc thì cách tốt nhất là mang theo 1 thằng có skill Capture , bảo đảm không có thằng tướng giặc nào chạy thoát , trừ thằng có skill Escap

10. 2vn2vn

2vn2vn Mario & Luigi

cứu mình với mấy bạn ! mình cài rtk 11, nhưng up nhầm pacth tiếng việt của RTK 11 puk vào

Mình thay 2 forder msg và scenario

h thì 2 file này mất rùi , ai tốt bụng up lại dùm mình với , up lên mediafire.com nha :P

11. company113

company113 Youtube Master Race

Giờ ai chơi RTK 11 nữa, bạn down nốt bản pk về chơi cho sướng

12. monster_devil

monster_devil Youtube Master Race

Mấy huynh ơi, sao mình xây farm cạnh nhau rồi mà ko sao làm cho nó lên cấp 2 được vậy ? Thấy mấy huynh nói là chỉ cần xây cạnh nhau thôi mà hay là bạn PUK mới có thể join được vậy ?

13. Forever_HN

Forever_HN A ways away

chỉ bản PUK mới có thể nâng cấp nhà ::) chịu khó up lên bản PUK đi để có nhiều cái hay ho hơn ;))

14. No111

No111 T.E.T.Я.I.S

Còn ngày nữa bản RTK 11 EN ra, chẳng biết có gì mới so với bản JP không nữa?

15. 436179825

436179825 Youtube Master Race GameOver

hôm nay là ngày phát hành cái RTK11 ko biết có mua được chưa hả mấy bác.::(

16. PepsiCam

PepsiCam T.E.T.Я.I.S

Anh em cho hỏi gấp với

Các Item trong GAME TQ 11 đó. Mình đánh thắng quá trời, với lại Search được 20 cái ( kiếm , sách , ấn , ngựa....) chỉ có tác dụng tặng cho tuớng tăng điểm trung thành thôi à. Còn tác dụng nào khác không.

Có TOPIC nào dịch tên các thành, tên các tuớng ra tiếng việt không. Nhiều nơi mà không rành sử như mình là chịu.

Có TOPIC thảo luận về việc tăng chỉ số liên quan đến tuổi chưa vậy

17. Legall_1351991

Legall_1351991 Persian Prince

Các item dùng trong trận đánh như cung,ngựa...đều có tác dụng riêng.Trang bị đủ 1 bộ vũ khí+ngựa ra duel dù võ công có thấp hơn cũng có nhiều khả năng quánh thắng,còn quyển sách thì hình như dạy kĩ năng gì đó,cũng chưa rõ.

Còn tên thành thì cũng đơn giản thôi:
    Xiang Ping=Tương Bình
    Bei Ping=Bắc Bình(sau này là Bắc Kinh)
    Ji=Trác Quận
    Jin Yang=Kiến Dương(Không chắc)
    Nan Pi=Nam Bì
    Ping Yuan=Bình Nguyên
    Shang Dang=Thượng Đãng
    He Nei=Hà Nội
    Ye=Nghiệp thành
    Bei Hai=Bắc Hải
    Xiao Pei=Tiểu Bái
    Xia Pi=Hạ Bì
    Pu Yang=Bộc Dương
    Chen Liu=Trần Lưu
    Xu Chang=Hứa Xương
    Wan=Uyển thành
    Ru Nan=Nhữ Nam
    Luo Yang=Lạc Dương
    Chang An=Trường An
    An Ding=An Định
    Tian Shui=Thiên Thủy
    Wu Du=Vũ Đô
    Xi Ping=Tây Bình
    Zi Tong=Tử Đồng
    Cheng Du=Thành Đô
    Jiang Zu=Giang Tô
    Yun Nan=Vân Nam
    Jian Ning=Kiến Ninh
    Yong Chang=Vĩnh Xương
    Jiao Zhi=Giao Chỉ
    Shou Chun=Thọ Xuân
    Xin Ye=Tân Dã
    Xiang Yang=Tương Dương
    Jiang Ling=Giang Lăng
    Jiang Xia=Giang Hạ
    Shang Yong=Thượng Dung
    Yong An=Vĩnh An
    Han Zhong=Hán Trung
    Lin Ling=Linh Linh Lăng
    Gui Yang=Quế Dương
    Chang Sha=Trường Sa
    Wu Ling=Vũ Lăng
    Lu Jiang=Lô Giang
    Jian Ye=Kiến Nghiệp(Nam Kinh)
    Wu=Ngô quận(Thượng Hải)
    Hui Ji=Hội Khê(Có người đọc là Cối Kê)
    Jian An=Kiến An
    Nan Hai=Nam Hải
    Si Shui Guan=Dĩ Thủy Quan
    Hu Lao Guan=Hổ Lao Quan
    Tong Guan=Đông Quan
    Mian Zhu Guan=Miên Trúc Quan
    ***Còn mấy quan nữa ko nhớ tên tiếng Tàu***

Còn về chỉ số liên quan đến tuổi thì hầu hết tướng trẻ -trưởng thành thì chỉ số tăng ->MAX rồi lại giảm khi tướng về già.Chỉ số giảm như thế nào còn phụ thuộc vào giá trị achieve của tướng là long,soon end,late end hay keep.Có tướng giảm rất nhiều khi về già như Ngụy Diên,Phí Vy,...cũng có tướng ko giảm mà còn tăng như Tư Mã Ý,Gia Cát Lượng...

18. thelassamurai

thelassamurai Mr & Ms Pac-Man Lão Làng GVN

cho đệ hỏi mấy đại ka luôn là làm sao thu phục được Khổng MInh vậy, phải chơi màn nào và phải chơi quân nào ? và ở thành nào ? Hay chỉ có lưu bị mới có thể thu dc chú này ? Tại đệ mê Tào Tháo chỉ hận mỗi cái Tào Tháo không có thằng này (có thì chắc thống nhất trước khi chết quá :D ) Cảm ơn đại ka nhiều ha

19. onelow4you

onelow4you Mario & Luigi

năm 200 trở lên vài năm sau có nó rồi , 207 cũng dc nhưng nhanh tay hơn Lưu Bị , tìm ở Xiang Yang, phe nào cũng dc ko nhất thiết phải là Bị nhưng Bị thu Lượng có xác xuất cao hơn , niếu chơi phe Tào Tháo thì miễn luôn ,1 là Lượng ko theo , 2 là Tháo quá mạnh thêm thằng này nữa tắt máy đi ngủ còn hơn, thật sự chơi RTK ko ai chơi Tào Tháo cả , mất ý nghĩa độ khó của nó , Tháo quá mạnh ,bình thường cũng đủ dẹp dc các thế lực kia niếu chuyên tâm đánh trận , tàn tàn cũng đủ thắng.Chúc tìm dc Lượng ở Tương Dương - Xiang Yang mà khó thu hay ko là do chú nhé.

20. WindySpeed

WindySpeed Mr & Ms Pac-Man

Mình có một vấn đề chưa được giải đáp, hôm nay viết ra mong anh em giúp. Đó là vấn đề về các Event trong game, không nhầm thì có tất cả 49 Event. Mình đã tìm trong 4rom rồi mà không thấy ở đâu nhắc đến cả, nếu có ở chỗ nào rồi mình không tìm thấy thì mọi người chỉ giúp nếu không ai biết thì giải thích giùm mình. Mình muốn hỏi ở đây là làm sao để mở được hết các Event này, mỗi Event được mở thì có Unlock được cái gì không? Ý nghĩa của các Event như thế nào? Mình lấy ví dụ Event này chằng hạn (Các bạn xem hình dưới)
    Với cái Event này thì mình hiểu như sau: Event này nói nên sự báo trước hay nói cách khác là một điềm báo trước, từ trước khi Event này xuất hiện mình cứ hiểu là có thằng tướng nào của mình bỏ đi hoặc bị thằng khác đến thu phục. . . Nhưng sau mình để ý khi Event này xuất hiện thì y rằng hôm sau hoặc vài ngày sau co một thằng tướng của mình bị die(cả do chết trận lẫn bị bệnh tật), và lúc này mình nhìn vào Event thì thấy có một cái vệt sáng do một ngôi sao bị rơi. Do vậy Event này sẽ báo hiệu mình sắp mất một thằng tướng nào đó.
    Mọi thắc mắc chỉ có vậy mong anh em giải thích giúp.