RTK11 PUK - Tổng hợp 1 số cách đánh nhanh cho từng màn

Thảo luận trong 'RTK và others' bắt đầu bởi onggia2106, 22/11/10.

1. onggia2106

onggia2106 Mr & Ms Pac-Man

Tình hình là mình đang nghiên cứu đánh thử màn 251 Nữ Lưu Chiến.
    Bạn nào thắc mắc thì down file này về chép vào thư mục My Documents\Koei\San11\SaveData sẽ hiện ra màn này.
    http://www.mediafire.com/download.php?c5ezzhoxm0ic6za

Bạn nào có nhã hứng thì đánh thử,cùng bàn luận cho vui trong lúc chờ rtk12 ^o^.
    Mục tiêu là Tốc chiến tốc thắng,chọn phe nào cũng được,miễn sao đưa ra được chiến lược phát triển,hướng tiến công là ok.
    Cá nhân mình thấy màn này độ khó ban đầu (Sao) chỉ mang tính tương đối.Ví dụ phe Trương Xuân Hoa 2 sao thấy cũng chưa chắc dễ đánh hơn phe Bảo Tam Nương 5 sao.

2. CUONG_DSA

CUONG_DSA Youtube Master Race

onggia đánh màn Trương Lỗ chưa :) thử chỉ mình cách đánh trong 5-6 nhé.

Với cả có bạn nào có bản PUK tiếng việt mới nhất cho mình xin nhé mình chơi bản cũ lâu quá rồi không có dịch msg :(

Thx các bạn nhìu

3. onggia2106

Phiên bản thì mình ko rành lắm,ông bạn chép cho nguyên 1 thư mục rồi cứ thế mà chơi thôi,bạn vào mục hỏi đáp hỏi thử.
    Trương Lỗ mà năm nào bạn?

4. onggia2106

Quay trở lại mà 251 Nữ Lưu Chiến ^o^.
    Các màn 251 này có đặc điểm chung là tướng nhiều,lại ko có tuổi,thành nào cũng có trên chục tướng ẩn,nên muốn đánh nhanh,tiết kiệm AP thì phải xây off house.
    Đầu game mình out ra,cho máy tự điều khiển.Sau khoảng 2 năm thì thấy tình hình chính trị of màn này như sau:
    - Chiến trường Đông Ngô: đây có thể được coi là cuộc chiến nội bộ of Từ Thị và Tôn Thị,ko đánh ra,cũng ko ai đánh vào,đánh mãi chắc cũng bất phân thắg bại,phe đi công thỉnh thoảng còn bị phe My Thị phá đám ngay tại bến Khúc A.
    - Chiến trường Tây Lương:vẫn là nội bộ,khó phân thắng bại giữa 3 phe Vương Thị,Châu Thị và Mã Liễu.
    - Mạn Bắc: vẫn vậy,lợi thế hơi nghiêng về phe Sái Diệm,có khả năng phe Công Tôn Độ nổi dậy ở thành trắng Tương Bình
    - Tây Thục : gần như là nội bộ,do phe Bảo Tam Nương có thể mò ra tới Hán Trung,nhưng sẽ bị phe Điêu Thuyền đuổi chạy vào.Có khả năng Lưu Yên nổi dậy ở thành trắng Thành Đô,nhưg cũng bị gọng kiềm tơi bời thôi.
    - Phía Nam : Phe Tôn Thương Hương cũng khó mà diệt được Phàn Thị (có Triệu Vân),đã vậy nếu ko cẩn thận sẽ nguy với phe Tôn Lỗ Ban.Đồng thời phe này cũng sẽ bị Đại Kiều tập hậu.
    - Sái Thị vs Hoàng Nguyệt Anh : vẫn cân bằng,1 bên tướng khủng,1 bên 2 thành giàu.
    - Cuộc chiến Biện Thị vs Trương Xuân Hoa : cái này chắc là Super Classico đầy thù hận đây ^o^.Cả 2 đều tướng khủng,thành Metro (mỗi thành S. ra > 15 tướng).Phe Tào có vẻ nhỉnh hơn,chiếm được thêm Nhữ Nam nhưng khó mà kết liễu được đối phương.
    - Hạ Hầu Lệnh Nữ: thoạt nhìn thấy có vẻ nguy,do phe yếu lại thành Trần Lưu.Nhưng phía Bắc thì ko lo,lại quan hệ Thân với cả Biện Thị lẫn Trương Xuân Hoa,nên sẽ thảnh thơi chiếm thêm Bộc Dương,chắc sẽ giao tranh với phe My Thị.
    - My Thị : Khá nhàn,chưa phải giao tranh với ai cả.Thành Metro Hạ Phì + My Chúc + Trương Mạp => 1 thế lực lớn hùng cứ Từ Châu.
    - Đại Kiều : cũng khá nhàn,chiếm thêm Thọ Xuân,Giang Hạ,tương lai sẽ diệt phe Tôn Lỗ Ban.
    - Điêu Thuyền : Thành giàu,địa thế đẹp nhưng ít tướng,nhưng nếu S. được Đổng Trác,Lý Nho ở Trường An thì rất có tương lai.
    ==> Theo mình màn này muốn end game nhanh thì nên chơi My Thị,Điêu Thuyền hoặc Đại Kiều.

5. onggia2106

Màn này đầu tiên mình chọn chơi My Thị cho nó nhàn.
    Xây Hạ Phì all tiền + My Chúc + Trương Mạp,chiếm các thành trắng Bắc Hải,Tiểu Bái,T.Xuân,B.Dương,S. ra toàn tướng khủng,điển hình như Trương Giác,Trương Bào,Nhạc Tiến,Cao Thuận ...
    Sau gần 1,5 năm thì diệt xong Đại Kiều
    http://www.mediafire.com/download.php?xixyxgey9h8xnbc

Tới đây thì mục tiêu end game 5 năm là rất khả thi
    Nhưng giờ mình mới phát hiện ra 1 phe khác đánh chắc chắn sẽ nhanh hơn,chắc 4 năm là ok

6. 1251992

1251992 The Warrior of Light Lão Làng GVN

hay tiếp bác,đánh thành ở vân nam cũng hay nhưng xây lâu lắm

7. onggia2106

Phe mình nói tới là Hoàng Nguyệt Anh,độ khó 3 sao.
    Bất lợi : Mới vào thành nghèo quân ít; thiếu võ tướng; đ/biệt do H.N.Anh là ruler nên coi như skill bá đạo Siege bị bỏ phí.
    Lợi thế : Có thể nhiều bạn nghĩ át chủ bài là G.C.Lượng,nhưng mình thì nghĩ là cái này nè ^o^

Nhìn cái Tech là xác địh luôn màn này quân chủ lực là Cung và Catapult,khỏi tạo FireOx làm j,cần phá độ bền thì xài Cầu Lửa,dam lần ~ 550,nâng Fire Lv4 có thể lên 750.
    Sau đây là cách đánh of mình:
    Turn 1 : HNA xây off house ,trị an.
    Turn 2 : Xây workship,Thượng chuyển 1k jin chiếm Nhữ Nam (Sau này sẽ chuyển tướng về cài địa hạt,chứ ko có AP xây),Research Pol (đi đến Transit thì dừng,quay lại đi hướng War đến Range và Eng B,khỏi cần research Int luôn)
    Turn 4 : GCL S. Từ Thứ,HNA S. Cung Đô,Chiêm S. G.C.Quân.
    Turn 5 : Lượng S. Lưu Tích,Chiêm S. Chu Thái (quan văn,ko phải con trâu Chu Thái kia),Từ Thứ chuyển chiếm bến Hồ Dương,HNA đổi lương sag tiền,chỉ chừa lại ~ 5k .Cho 2 đạo Cung Đô,Quân cầm 100 quấy rối Hứa Đô (chỉ cần quấy rối đến khoảng tháng 5 là có thể bàn giao lại cho phe Trương Xuân Hương).
    Thượng quay về từ Nhữ Nam thì cầm tiếp 100 quân,100 jin chiếm tiếp Giang Hạ,Giờ thì khoan xấy j cả,chỉ S. tướng,tổng cộng Tân Dã sẽ S. ra 9 tướng.
    Chiếm G.Hạ xong thì move GCL,HNA,Từ Thứ về đây chỉ S. tướng,ko xây j cả.S. xog sẽ bỏ thành lại cho Tôn Lỗ Ban và Đại Kiều trah nhau,ai thắng thì coi như xác định luôn là sẽ bị mình diệt ở đây ^o^.G.Hạ sẽ S. được toàn tướng khủng như Lỗ Túc,Trình Phổ,G.C.Cẩn,Hoàng Cái,Lăng Tháo,Chu Thái (võ tướng) ...
    Tân Dã chỉ để Mãn Sũng (xây 1 mô hình tiền,fish,workshop chuyên tạo Catapult),còn nhiêu chuyển hết xuống bến Hồ Dương.
    Sau đây là cách diệt Tương Dương of mình,chỉ xài 100 lính là đủ.

---------- Post added at 13:41 ---------- Previous post was at 11:53 ----------

Tận dụng triệt để 2 cái Tech là FireLv2 (đốt lửa 3 ô) và WoodOx (tăng transit) mà từ bến Hồ Dương chỉ cần chuyển quân 1 turn là có thể áp sát đốt lửa được Tương Dương.Có 5 ô có thể đốt tới thành.
    Lúc này sẽ có 1 vấn đề như thế này: Tuy rằg trong 1 turn nhưng luôn có phân biệt thứ tự đi trước sau giữa các phe,thứ tự này sẽ thay đổi khi chiếm thành.Ví dụ điển hình như màn 194 chơi Lã Bố,khi diệt Bị xong ta cảm giác Tháo đi 2 turn liên tiếp,thực sự ko phải vậy,đơn giản là turn trước ta đi trước Tháo,chiếm thành Tiểu Bái xong thì thay đổi thứ tự,Tháo đi trước ta.
    Khi đốt thành Tương Dương này cũng vậy,trong cùng 1 turn sẽ có 2 trường hợp :
    - TH1 : Thứ tự ta đi trước Biểu : ta chuyển quân đốt -> Biểu xuất quân bắn diệt -> end turn,tướng ta đã có mặt trong bến Hồ Dương -> ta chuyển quân đốt tiếp ... ==> đây là trường hợp thuận lợi,do mỗi tướng đốt được 1 lần / 1 turn ==> chỉ cần 5 tướng là ok.
    - TH2 : Ta đi sau Biểu : ta chuyển quân đốt -> end turn -> Biểu xuất quân bắn diệt -> end turn,lúc này tướng ta mới quay về tới bến -> ta chuyển quân đốt tiếp ... ==> t.hợp bất lợi,do tướng chỉ đốt được 1 lần / 2 turn ==> phải cần 5-10 tướng.
    Mình rơi vào TH2,nhưng mình có sáng kiến thế này: Mình vẫn phải xài 8 tướng thay phiên nhau đốt,nhưng mỗi tướng chỉ cầm 1 quân 1 lương => đốt thành xong tự chết đói rồi quay về bến ==> Như vậy Biểu sẽ ko xuất bất kỳ đạo quân nào ra cả(xuất ra bắn ai ^o^),và vẫn xây dựng bình thường,cũng ko có ai dập lửa.
    Nhờ vậy mà sau khi đốt xong Tương Dương mình có thể thu được tối đa tài nguyên.

http://www.mediafire.com/download.php?8nnxm07gqm2mx0g

Đẹp nhất là đốt xong thàh cũng vừa S. hết tướng ở G.Hạ,lúc này sẽ chuyển hết tướng G.Hạ về T.Dương(từ G.hạ về Tân Dã cũng phải đi qua T.Dương).Hướng đốt thành phải tranh thủ 1 chút thì mới kịp.
    Cho 1 trong các đạo đốt chiếm tiếp bến Trung Ảo và Thượng Dung,vẫn ko xây j cả ( thiếu AP,sẽ S. ra được Từ Hoảng,Lưu Phong,Mạnh Đạt).
    Xây T.Dương all tiền + Lỗ Túc.

---------- Post added at 14:17 ---------- Previous post was at 13:41 ----------

Giờ thì lợi dụng Tào mải mê chiến nhau với họ Tư Mã là mình tập hậu liền,đội hình 1 giáo,1 kích,2 cung,tận dụng địa hình rừng tiến vào.
    Skill ambush mai phục of Khoái Lương xác suất quá thấp,nhưng bù lại đạo giáo Từ Thứ + Lưu Tích confuse chẳng kém j Quan,Trương,phía sau thì 2 đạo cung S cứ xả dam tới thôi.
    Đây là lúc mình diệt xong Tào

Chỉnh sửa cuối: 10/1/12
  8. XuShi

XuShi Youtube Master Race

He he he thấy bạn Ông Gia chơi màn này hôm trước, mình cũng chơi thử. Bắt đầu chọn ngay phe HNA vì thích ở Tân Dã: chiếm xung quanh nhanh và thấy là ăn được anh Tào thì Tào and Lượng thì đúng là cặp đôi hoàn hảo. Ai ngờ vào thấy tech đã nâng gần hết, xuân quá. Vào lập tức ăn thành trống S tướng có Giả Sung và Lỗ Túc là hot nhất, sau đó ăn phe vợ a Tào, được a Tào và anh Du, đội nhà Hạ Hầu thì bắt tướng và xây workship thu phục từ trước, chỉ xổng mất a Tào Phi và a Tuân Úc, nhg không cần thiết lắm

Chơi RTK XI rồi mới thấy là công nghệ và Int quan trọng hơn là mãnh tướng, tướng cùi cùi cho cầm đồ càng tiện duel

9. onggia2106

Lúc này mình Research TroopUpLv2 đi đường mòn,cho Nhữ Nam quấy rối Trần Lưu,T.Dung quấy rối U.Thành(giam 6k tướng và 2 tướng khủng nhất of phe Điêu Thuyền là Lã Bố và Lý NHo,sau này thuận lợi diệt T.An).Hứa Đô dồn quân tổng lực diệt họ Tư Mã

Rồi tới phe Điêu Thuyền.
    Lúc này thì đã có dàn tướg quá khủng.Hậu phươg thì 4 thành Metro + Lỗ Túc,Đổng Trác,Lý Nho,4 tướng skill Fame,3 Hitech,1 Breed ==> quá đủ rồi,giờ chỉ việc sắp xếp,phâ bổ tướng,hướng tiến công cho hợp lý thôi.Điểm KTQS mình chỉ nâng thêm FireLv4,còn nhiêu đem kết nghĩa,kết hôn hết(15 lần).
    Sau 2 năm

2,5 năm.Có gặp chút khó khăn do tụi COM nó sát nhập loạn cả lên.

3 năm.Mình ko chiếm Thành Đô để giam tướng,như vậy diệt Vân Nam chỉ 3 tướng

Có 1 vấn đề khó hiểu là chả biết tại sao thành nào mình đốt cầu lửa cũng được ~ 750 dam,riêng Kiến Ninh chỉ 150 (GCL đốt).
    Có bạn nào hiểu tại sao ko?Thanks.Hay là bug game ?
    Làm mình canh turn bị sai.Các hướng Mạn Bắc,Từ Châu,Đông Ngô mình đều hoàn thành trong 1 turn,riêng Tây Thục bị chậm mất 5 turn.
    Và đây,end game sau 3 năm 3 tháng

---------- Post added at 15:23 ---------- Previous post was at 15:08 ----------

Ủa?Giả Sung bạn S. được ở đâu.Save mình thì Tư Mã S. trước rồi,có GS sớm đi kèm GCL thì đẹp.

Chỉnh sửa cuối: 10/1/12
  10. XuShi

Ở Tân Dã bạn onggia ah. Lúc chiếm Giang Hạ S ra được anh Vũ, nhg mà k tài nào thu phục được. Giá mà có ly hôn được thì hay nhỉ, ly hôn anh Lượng chị HNA, rồi cho chị HNA lấy anh Hứa Chử đi Ram thành thì nhất, ko cưới hay kết nghĩa đc phí HNA quá đi mất

11. onggia2106

Vậy là mình khác bạn rồi.Quan Vũ mình S. ở Giang Lăng,và cũng ko thu phục được(cho dù dùng toàn friend of Vũ ví dụ Quan Bình,Chu Thương,Từ Hoảng).Nhưng Trương Phi thì mình sau này thu phục được ở Vĩnh An(cho dù Bị vẫn còn sống ở phe khác)
    Còn việc kết hợp HNA và Hứa Chử cũng ko được đâu bạn,do HNA là ruler,luôn phải là tướng chính ==> ko có xài được cái war 96 of HC đâu

Chỉnh sửa cuối: 11/1/12
  12. XuShi

Ôh mình tưởng giống như khi để anh Bị và anh Phi với nhau thì war của đội quân sẽ là war của anh Phi? vd trong màn này thì mình cho a Chử kết nghĩa với anh Hủ và a Thứ (cùng giáo skill S), dù anh Hủ deeds cao hơn cầm đc 6K quân và anh Chử thì chỉ cầm đc 5K quân, nhưng đi 1 đội 6K giáo thì war của cả đội vẫn là 96? Kết hôn ko giống kết nghĩa hả bạn?

13. onggia2106

Sorry,mình đọc ko kỹ ^o^.Uh,kết nghĩa,kết hôn thì ok.

14. dt_tuan

dt_tuan Youtube Master Race

Hình như thu phục là hên xui thôi, chứ ko phải dựa vào mối quan hệ lịch sử thì phải...

15. thehiep2102

thehiep2102 Mr & Ms Pac-Man

ko phai hên xui mà phải theo "luật":
    1. chỉ số match gần gần nhau.
    2. trung thành <=94 (trường hợp search thì ko tính)
    3. trong danh sách friend list.
    4. trường hợp "tự do" thì phải ở trong thành đó >=5 turn.
    5. search đòi debate mà ko debate nó "giận" thì a. bỏ đi hoặc b. ở lại. Ở lại thì áp dụng 4.
    6. có huynh đệ kết nghĩa hoặc chồng vợ đang theo phe khác. có thể thu phục đc nhưng xác suất thấp. xs thấp nhưng hên vẫn có thể xảy ra.
    7. số năm phải đẹp. (tức là theo ls).
    trên đây ko phải lúc nào cũng xảy ra chính xác theo yêu cầu. sai một turn, làm một cái gì đó, xây 1 cái gì đó thì sẽ thay đổi xác suất. XÁC SUẤT là cái quan trọng nhất trong game này. Vd: ko có trống đài, 1 đạo quân địch nhìu quân và tướng mạnh hơn của tôi, tôi đưa 3 đạo nhỏ hơn và tướng yếu hơn ra xin duel, nó ko chịu. Load lại, bấm luyện quân và làm như trên thì nó lại chịu.
    Đây là một số ý kiến cá nhân, chỉ chia sẻ thôi. Ae thấy hợp thì thử ko thì thôi, đừng nói lời cay đắng =))

16. thehiep2102

nhân đây cho mình hỏi onggia tí: lúc duel, onggia có save/load đến lúc thắng thì thôi ko? (trừ những thằng quan trọng mình muốn bắt)

17. onggia2106

Uh,mình cũng có s/l,nhưng cũng chỉ 2-3 lần thôi,thấy khó thì thôi bỏ,tìm cách đánh khác.

18. thehiep2102

Ờ, tại vì bắt nhìu quá, hồi trước ko bik đánh, cứ 2 vs 1, giờ thì cứ đưa 1 vs 1 và cùi hơn nó 1 ít thì đc. Nhưng chắc phải no prisoner quá. Đang tính làm cái topic bàn về debate và duel, ko bik mọi ng còn hứng ko nữa, hâm nóng đợi RTK 12 thôi

19. zukilove1212

zukilove1212 Mario & Luigi

Hjx,bác chơi hay quá. E chơi mãi màn 190 mà chả xong.
    E cho Quan Vũ, chạy thẳng 1 mạch sang chiếm Hứa Đô S. tướng,cùng lúc đó T.Phi chiếm xong Thọ Xuân,e move thằng Hứa Chử vừa S. đc sang để chiếm Lư Giang và Sài Tang, còn TPhi thì K.Nghiệp,N.Quận,Cối Kê.
    Trên B.Nguyên thì e k phát triển tower vì k kịp ks Kế Thành, phải mất 3 turn xây workshop,9 turn tạo,16 turn chạy, trong khi khoảng turn 15 là nó bắt đầu công r,e test 3 4 lần toàn thiếu mất khoảng 2 turn mới đến bên thành đc.
    Lúc này e bắt đầu xây mô hình tiền ở cả Hứa Đô và Bình Nguyên,ally gấp TTháo,ĐKhiêm(2 tên thôi đã khá bộn tiền) vì sau khi event dời đô xảy ra k bao lâu thì chắc chắn LM sẽ tan rã, mình tứ phía đều là địch.
    Sau đó theo bác e move thằng TPhi lên BNguyên cự với Thiệu,sắp chiếm đc Nam Bì r thì giặc cỏ nó nổi lên tại Thọ Xuân @.@,e chả có ma nào thủ thành cả,tên Tháo đang hành quân kế bên tiện tay qua chiếm lun,chả kịp làm gì, thôi thì bỏ Thọ Xuân. Event tan rã LM xảy ra, mấy tên sứ cứ ra vào k yên :)),vừa xong thì Khổng Du nhảy sang đánh Lư Giang, giặc cỏ lại tiếp tục mọc lên ở Kiến Nghiệp, BNguyên công chưa xong Nam Bì thì bị 2 phía vây lên đánh. Hứa Đô thì chỉ lo xây tiền để ally nên giờ chả bík phải làm gì :)), nản quá bỏ game lun. Có lẽ tại đu đưa chơi hard theo mấy bác mà bị hành vậy, thôi e chuyển về normal cho lành....
    Àk, tiện thể cho e hỏi cái này, phong tước vị nó có ảnh hưởng gì tới tướng của mình k ?

20. RainyX

RainyX Donkey Kong

Mới tập chơi hard thì bạn chơi force của lưu bị ấy.
    Xuất quân gồm 3 đạo
    giáo Bị + Vũ
    giáo Phi + int 7x
    Ram Vân + siege S
    1 int 9x để xài phép nếu cần.

đạo Bị Vũ và Phi thì dùng tactic 2 để conf địch cho Ram phá thành, Lưu ý 2 đạo này có thể tập trung đánh 1 đạo địch nhưng ko nên cho đứng gần nhau, khi hết will mới cho đứng gần để lợi dụng cái kết nghĩa, ko gần nhau 3 tháng , khi gặp lại sẽ hồi full will

Phong tước thì cầm nhiều quân hơn, trung thành có thể tăng >100