RTK11 PUK - Tổng hợp 1 số cách đánh nhanh cho từng màn

Thảo luận trong 'RTK và others' bắt đầu bởi onggia2106, 22/11/10.

1. phunghungst

phunghungst Legend of Zelda Lão Làng GVN

Cũng như Doccophuong nói rồi: vấn đề là thống nhất"nhanh"hay"chậm"? save/load nhiều hay không không quan trọng bao nhiêu? vì mỗi người mỗi ý thôi! chứ những bạn không save/load cho dù có save/load cũng không nhanh hơn được! Nhưng anh em nên xem cho"kỹ"nha! Nhanh trong thời gian game chưa hẳn là nhanh trên thực tế đâu?
    Anh em nào đánh ít save/load có thể lập một topic riêng về thời gian"thực"khi chơi!

2. onggia2106

onggia2106 Mr & Ms Pac-Man

Vấn đề thứ 1 : Bạn nói sao ấy,chứ mình thấy mình khiển 10 thành,còn nhiêu giao cho máy thì sao có lợi được.Mình quan niệm ngược lại,do máy cai trị kém quá,nên mình tự quản hết.Vậy vấn đề tại sao phải chỉ khiển < 10 thành,đơn giản là bạn gặp vấn đề AP,đúng ko ? Mình đã đề cập rồi,mình giải quyết vấn đề này = workship.Hơn nữa,mình luôn tính toán chi li trong từng hành động.VD hướng này đang xây,tạo lính,luyện quân ... thì hướng kia đang tiến quân giao chiến,và sau khi hướng kia chiếm thành xong,bắt đầu xây thì hướng khác lại xuất quân.Trước khi end turn,mình luôn biết chính xác turn sau sẽ có bao nhiêu AP và sẽ phải dùng nó như thế nào
    Vấn đề thứ 2 : Ko như bạn nghĩ đâu,mình là dân kinh doanh,mỗi ngày mình chỉ có khoảng 1h để chơi game thư giãn thôi,nên ko "rảnh" mà save load quá nhiều đâu.Mà mình thấy việc xuất 100 quân như bạn nói cũng ko khả thi.Vì như vậy,xác suất bị auto choáng là quá cao,lại còn trường hợp bị bắt tướng khi địch tiêu diệt nữa.
    Nói thật,mình chơi save load ko nhiều,nhưng có nhiều khi,mình có thể bỏ ra 5-7 phút chỉ ngồi yên nhìn màn hình,tìm kiếm,chọn lọc ra những kế sách tối ưu nhất
    Mình tham gia diễn đàn chủ yếu là mọi người cùng đưa cách đánh lên,cùng nhau bàn luận,góp ý cho vui,chứ mình ko có ý định ganh đua,so sánh j đâu,các bạn đừng hiểu lầm.
    Nếu các bạn để ý,sẽ thấy nick onggia2106 này có 2 phong cách viết bài,1 phong cách ko biết post hình ( là mình ^o^ ) và 1 phong cách khi post hình,lập topic ( bạn mình ).Mỗi người 1 phong cách thôi,bạn mình rất thẳng tính,có sao nói vậy ^o^.
    Thân ! ^o^.

3. phunghungst

onggia hiểu lầm ý người ta rồi! Bạn ấy nói cũng đúng đấy! Vấn đề không phải là máy cai trị thế nào cả? Vấn đề chính là khi ta đã bình định một khu vực rồi thì có cần thiết phải tự mình điều khiển nữa không cơ chứ? tập trung hết cho mặt trận chính có lẽ là hay hơn thì phải?

4. onggia2106

Ah,sorry mình hiểu rồi ^o^.
    Nhưng mấy thành đó,mình luôn chỉ để đúng 1 thằng Pol 7X,skill Oppress hoặc Quiang,Wuwan,... để buôn lậu + vận chuyển mỗi mùa.
    Như vậy thì cũng ko để máy cai trị làm j ^o^.

5. Megalive

Megalive Mr & Ms Pac-Man

Mình nghĩ tự điều khiển tất cả các thành là tốt nhất, lý do để nâng số AP lên càng cao càng tốt, trừ khi bạn bảo đảm AP đã max 255. Hầu hết các thành phía trong không phải làm gì ngoài việc 1 năm nâng trị an vài lần, vậy tại sao phải tốn AP cho máy để nó...không làm gì?
    Giao thành cho máy chỉ có tác dụng là đỡ mệt cho người chơi thôi, nhưng nếu bạn quản lý có phương pháp, và cần cả sự tỉ mỉ, thì chấp nhận mệt một chút để đạt hiệu quả cao hơn. Cái gì cũng có giá của nó mà, muốn nhanh hơn thì phải chịu mệt thôi :P

6. onggia2106

Mình chưa bao giờ xai đến địa hạt,nên cũng ko chắc lắm,nhưng nghe nói hình như ko tốn AP thì phải.
    Thôi,để rảnh test lại ^o^

7. phunghungst

hihi!! à! bạn có thể up lại cho mình cái save đánh Lữ 194 lúc đánh bại cả TT và LB ko? mình đánh hoài mà vẫn không khả quan! file của virgrie tuy nhanh hơn bạn nhưng thành ra chậm hơn vì không có điều kiện để triển khai quân đánh tiếp!

8. Virgorie

Virgorie Mario & Luigi

Mình tính toán sơ sơ thế này.

Nếu thành ko xây Workship thì:

- 1 thành 1 turn được khoảng 57 AP.
    - 2 thành được 81 AP.
    ...
    - 6 thành được 146 AP.

------------
    Tính ngược lên thì càng tăng số thành, AP càng tăng, nhưng ko phải theo cấp số nhân.

----------------------
    Mỗi thành địa hạt nếu để 3 - 4 tướng, cộng thêm việc đã xây dựng hoàn chỉnh theo ý mình cho nó thì cứ 3 tháng (1 mùa lương) thường mình thu được khoảng 1 vạn quân cộng 1 cơ số vũ khí tương đối (cỡ độ 5k).

Khi để địa hạt, bạn cho chuyển quân thì AP tính cho AP địa hạt đó, ko tính vào AP của địa hạt 1 (địa hạt mình quản lý).

Ko biết bạn chơi thế nào mà mấy địa hạt của bạn ko làm gì, địa hạt của mình thì nó sẽ dùng AP hết mức có thể luôn, tạo lính, train lính, tạo vũ khí...còn AP mà hết tiền thì có thể search, nhiều khi được rất nhiều item.

Nếu mỗi địa hạt số lượng thành là bao nhiêu thì số AP cho mỗi địa hạt cũng tương ứng bấy nhiêu như đầu bài mình nói thôi.

Giờ nếu mình có 2 thành, 2 địa hạt, thì mỗi địa hạt có AP là 57. Tổng là 114. Nhưng nếu 1 địa hạt thì tổng AP là 81.

----------------

Dựa vào đó mà cân đối thôi. Làm sao mỗi turn có đủ AP cho những việc quan trọng, nhưng được lợi AP từ việc chia địa hạt, dành quan tâm cho các vị trí chiến lược.

Ngoài ra, với việc chia địa hạt, tổng AP tất cả các địa hạt tăng lên (tăng nhiều so với việc mình quản tất cả thành), thì các công việc diễn ra nhiều hơn, điểm TP cũng sẽ kiếm được nhiều hơn.

Đó là cái lợi của việc chia địa hạt. ;))

-------------------

Mình thì mình chỉ quản khoảng 7 - 10 thành. Tất nhiên AP 1 turn ko max được, nhưng cũng có những cái lợi riêng. :D

---------- Post added at 02:00 ---------- Previous post was at 01:54 ----------

2 cái gần như nhau thôi bạn ạ. :)

Quan trọng là giai đoạn sau.

Cả 2 đều có 4 thành, lượng quân đều ít, đều phải ém quân, phát triển kinh tế.
    ---------------

File save của mình thì chiến trường thủ sẽ ở Tiểu Bái.

Của onggia thì thủ ở Trần Lưu và Bộc Dương.

----------------

Còn việc đánh Lưu + Tào xong mà đánh tiếp luôn được phe nào nữa thì đúng là siêu pro. :(

Ít nhất cũng phải phát triển 6 tháng đến 1 năm mới đủ cơ đánh Viên Thuật, trong lúc đánh thì tạo quân tiếp chuẩn bị đánh Tôn Sách luôn.

Trong lúc đó thì vẫn thủ Viên Thiệu + Trần Khuê + Khổng Dung.

---------- Post added at 02:11 ---------- Previous post was at 02:00 ----------

Vừa xem lại cái file save của mình. ;))

Có 1 điểm yếu so với phần chơi của onggia là thế này.

Lúc mình chiếm xong 4 thành cũng là lúc tụi Ngô nó chiếm Sài Tang rồi. ;) Nên việc hốt Ngô mất thời gian hơn, việc chiêu mộ đám tướng của nó sẽ khó hơn.

Cái này thuộc về random thôi. :)

Lúc khởi đầu bao giờ Ngô cũng có 2 hướng, 1 là chiếm Sài Tang, 2 là đánh Kiến Nghiệp luôn. :)

9. onggia2106

Thua,mình ko còn giữ cái file save đó.
    Chỉ còn được file vào ngày 1/3/196 thôi.Nó nằm trong yahoomail tuantonymap,pass 123456,thư mục send,phần 194Lubu,có tất cả 4 file save về màn này
    Bạn thông cảm,mình ko biết up file
    Thân !

10. squallphu

squallphu The Warrior of Light

bài bạn viết dài quá, tui đọc ko hết. nhưng thấy chỗ này sai:
    AP nhận được phụ thuộc vào int của quân sư.
    ví dụ: lấy Tôn Sách với Châu Du làm quân sư thì 1 thành nhận đc 57.
    nhưng lấy Lưu Bị với GCL làm quân sư thì 1 thành nhận đc 60.
    2 thành, 3 thành thì tỷ lệ càng giảm. bạn dùng Lưu với GCL sẽ tính ra được công thức (tui quên rồi).
    workship cộng 5 AP là chính xác. tui chưa thử là nếu có nhiều thành có workship thì có cộng dồn hay ko? nhưng theo cảm giác là có.

11. onggia2106

Nhiều workship cộng dồn,cái này thì chắc chắn,mình thường xây khá nhiều ^o^.

12. phunghungst

Mình cũng đang cố gắng đánh lại đây! tình hình là chiếm gần xong khu vực trung nguyên! Còn lại Trường An, Thượng Dung thôi! tình hình là đang thấy khó khăn trong việc nên tấn công Viên Thiệu ko?

13. Virgorie

Virgorie Mario & Luigi

Màn Lã Bố 194 mình đã chơi lại. Có mấy cái tiến bộ thế này.

- Cái file save kia là chơi hồi còn non dại, dùng quân đập thành, nên giờ có mấy thay đổi thế này cho tiết kiệm quân.

- Chỉ cần cho 3 đạo, mỗi đạo 3k quân đánh Tào. Mang theo 800 tiền (hoặc cho 1 thằng last hit 2 đạo ra đập mình, được 900 tiền) xây nhà music. Đốt nổ nhà nó. Lúc sắp nổ cũng là lúc tình hình cái bến như dự tính. :). Cho tụi nó chuyển quân từ bến về thành, chả cần chặn, 1 phát đốt là nổ thành.

- Về phía Lưu Bị, mình thấy có cách tiết kiệm quân rất tốt, nhưng mỗi tội là mất 3 thằng tướng ngon là Lưu Bị, Quan Vũ và Phi.

Dùng Bố duel giết Vũ hoặc Phi trước (ko bắt, giết), để máu còn thật ít để turn sau còn dưới 50 máu. Turn sau thì plot đạo Lưu Bị + đốt lửa ===> tăng khả năng duel. Dùng Bố duel. Giết nốt.

Dùng Điêu Thuyền duel với Giản Ung, bắt sống. Thằng này cần để cho 1 số chiến thuật ngoại giao sau này.

Nếu Bố ko duel được Bị thì còn 1 cách khác, đốt cho Bị giảm máu (war từ 73 xuống 58, dùng Trần Cung duel, giết nốt).

Sau đó thì duel nốt Phi (hoặc trước cũng được, nhưng chú ý là khi phe địch còn 3 tướng thì phải duel bắt Giản Ung trước). Giết nốt.

Phe địch còn đúng 1 tướng là Trần Quần. Cho Điêu Thuyền duel giết nốt, thành địch gần 3 vạn quân nhưng không tướng biến ra thành trắng, các công sự trong thành còn nguyên. :) (thường mình chờ nó xây Barrack và nhà vũ khí xong mới xông vào). Thường đến tháng 12 là xong. :)

-----------------------

Có 1 cái lưu ý là cho Bố cầm giáo, để sử dụng kĩ năng thứ 2, mất 20 sĩ khí, đánh xong thì làm đạo bị đánh bị đơ. Trương Liêu cầm ngựa thôi.

-----------------------

Chiếm xong mấy thành này thì thu phục Giản Ung, cho nghị hòa với Đào Khiêm và Viên Thuật (cùng lắm load lại vài lần là được, mỗi lần load lại thì chuyển con chỏ chuột ra vùng khác của bản đồ, nơi đang có chiến sự là % khác ngay).

Nghị hòa xong thì vác quân đánh (hoặc nếu chưa đủ lực thì quấy phá) Tôn Sách. Chú ý là nếu Tôn Sách vác quân chiếm Sài Tang ngay lúc đầu thì load lại =)) ko thì công cốc. :)) Thay đổi vài thứ là nó vác quân đánh Lưu Do trước. Mình chiếm Lư Giang là hốt trọn tướng nó. ;))

---------- Post added at 23:35 ---------- Previous post was at 23:32 ----------

Viên Thiệu thì đánh không khó, nhưng bạn nên làm thế này cho thời gian rút ngắn.

Bạn căn làm sao cho khi bạn bắt đầu mang quân đánh Thục thì cũng là lúc mang quân đánh Thiệu. Đánh Hà Bắc thì có 3 đường tiến công được, đánh cả 3 cho nhanh (Trần Lưu đánh Nghiệp Thành, Bộc Dương đánh Bình Nguyên, Bắc Hải đánh Tương Bình (hay thành gì ở góc trên cùng ý, nếu ko nhầm thì là thành này, ;)) ). Đánh xong 3 thành thì lại chia 2 3 đường đánh tiếp 3 thành còn lại. 1 năm là bình định xong. Lâu là đánh Vân Nam thôi. :)

---------- Post added at 23:52 ---------- Previous post was at 23:35 ----------

Nhìn chung cách trên mình đưa ra là để thống nhất trong thời gian tương đương với onggia thực hiện.

Còn thực tế mình chơi thì chưa bao giờ đạt được điều kiện như file save của onggia, đó là Tôn Sách ko chiếm Sài Tang trước khi mình đánh Lư Giang.

Bình thường thì khi mới vào trận đã có 2 khả năng xảy ra, hoặc là Tôn đánh Lưu Do luôn, hoặc là chiếm Lư Giang.

Nếu đánh Lưu Do thì đánh độ 6 tháng (bằng khoảng thời gian mình diệt xong Tào và Lưu, đồng thời ổn định tình hình, thu phục tướng các thứ) thì nó cũng sẽ cho 1 2 đạo chiếm Sài Tang. Khi nó chiếm Sài Tang rồi thì diệt Sách khó hơn nhiều. Mất rất nhiều thời gian nữa. :)

14. phunghungst

đánh như onggia quả thực là quá nhanh! mình ko có khả năng chơi như vậy! hi!

15. onggia2106

Ông này sao chơi ... ác quá ^o^.Tàn sát of 3 anh em Lưu,Quan,Trương.Ah,nếu vậy sao bạn ko giữ Trần Quần lại(Pol 96,xây farm hay market 30D),Giản Ung thu phục được thì chắc nó cũng được.
    Mình cũng đồng ý với bạn về việc diệt Tôn ở Sài Tang khó hơn Lư Giang.Do lục lại file save of mình cho bạn phunghungst mới coi lại,ngày 1/3/196 Tôn Sách và Chu Du 2 đạo đang qua chiếm ST,nhưng lúc đó thì Biểu cũng vừa vào địa phận LG + Thái Sử Từ đang chiếm bến tàu LG ===> chiếm bến tàu ST xong là Tôn move tướng về LG luôn.Ở điểm này chắc là do mình may mắn ^o^.
    Nhưng bạn cũng đừng đặt nặng vấn đề quá.
    VD như cũng cũng màn 194 này,khi chơi phe Lưu Bị,mình diệt Tào ở Hứa Đô,còn Tôn ở ... Trường Sa cơ.Mình cố tình ko quấy rối Tào,để nó chiếm Hứa Đô,và thấy diệt Tào sẽ dễ thở hơn.Do đó là lập trình of máy,chiếm thành xong là move dàn tướng khủng về để phát triển,nên mình diệt Trần Lưu khá nhàn,Hứa Đô tướng khủng nhưng chỉ có 10k lính ==> nhàn luôn.Đương nhiên chơi phe Lưu mới làm vầy được,do mình đã ally với Thiệu,chứ chơi Lã Bố là phải diệt Tào ở Trần Lưu.
    Đúng là diệt Tôn ở Sài Tang khó hơn Lư Giang,và khó hơn cả việc diệt Tôn ở Trường Sa luôn(lúc đó đánh LG và ST khá nhàn).Và theo mình khác biệt là ở chỗ thủy chiến và trên bộ thôi.
    Có bạn nào đánh thứ 194 Lưu Bị chưa,theo mình màn này khá dễ,ko xứng đáng 4 sao.Cá nhân mình end game trong 5 năm đúng,mà lại đánh nhàn hơn Lữ Bố nhiều.
    Đầu game thủ tà tà đến đầu năm 195 là có cái Hạ Phì,nói có 2 chữ HP nghe nhẹ vậy chứ thực ra là : dàn tướng ok,My Chúc,50k quân,12 thuyền và đặc biệt là ... 4 tower,4 ram.Ai thích chơi nhanh sẽ hiểu được giá trị of 8 cái này ^o^.Tính sơ sơ,1 cái tạo mất 90D,8 cái = ... 2 năm ^o^.
    Thân ! ^o^.

16. onggia2106

Xin phép mọi người chen ngang chút ^o^.
    Vấn đề này đang được bàn ở box "Ai là quân sư số 1 RTK? ", Nhưng tại thấy ko thích hợp với cái tiêu đề of box đó cho lắm,nên mình đem về đây post tiếp ^o^.
    ----------------------------------------------------------------
    Sáng giờ ngồi máy công ty,nên ko post cho các bạn coi được.
    Tình hình là mình đang đánh thử màn 211 Công Tôn Cung,chế độ hard,ko edit hay add tướng.
    Mới vào thì đúng là ở thế độc tôn,1 mình 1 cõi ^o^,ko có ally với ai cả,quan hệ với Tào là Thân.
    Quá trình chơi of mình lần lượt là các file save 32,31,30,29,28.
    Vừa vào khỏi trị an j cả,xây liền nhà dip,xong cầm toàn bộ tiền qua ally Tào,sẽ có debate với Tuân Úc.
    File 32 là trước,31 là sau debate.Chỗ này mình có save load,debate tới lần thứ 3 mới thắng nó.Tip là nhiều lúc phải cố tình hứng dame of nó,canh sao cho khi nó " nóng" thì mình cũng "nóng" theo,mới có thể tránh được các lá Calm và Paradox of nó (lúc nào nó cũng có trên tay),khi "nóng" thì mình sẽ được đánh 2 hit liên tiếp( đương nhiên là ưu tiên chừa lại các lá S )
    Ally xong thì chuyển lương sang tiền để có tầm 4k jin.
    Rồi chuyển toàn bộ vũ khí,4k jin (còn nhiêu để lại research),11100 lính( tương lai sẽ được thăng tước vị,và cũng ko có time đâu mà sau này mới tạo),320D lương( đừng bị COM lừa gạt nhe,nó báo chỉ tốn có 260D thôi ^o^ ) chuyển thẳng xuống ... Thượng Dung ^o^.
    Sớm muộn thì tại Tương Bình sẽ xuất hiện giặc Wuwan,lượng binh để lại 13k sẽ chịu được 2 đợt giặc.Có giặc giết bớt lính mình cũng tốt,vì nếu ko sẽ hết lương trong khoảng 3-4 năm.
    File save 30 là lúc mình vừa chiếm Thượng Dung xong.Tới đây thì chắc ai cũng biết ý định of mình hết rồi ^o^.Khỏi trị an,tạo nhanh 1 Eng rồi lao lên Hán Trung càng nhanh càng tốt.
    Lần đầu mình chơi màn 211 này nên ko rành về diễn biến đại cuộc.Cứ nghĩ là như màn 207 Lưu Bị ally Tào,từ Thượng Dung ks Hán Trung với Tào,ai ngờ màn này Tào còn ko lo được cho thân mình nữa là(lần lượt mất Tương Dương,Tân Dã,Uyển Thành vào tay Bị).Màn này mình ks Hán Trung với Lưu Chương và Mã Siêu.
    File save 29 là mình vừa chiếm HT xong.Hốt được 7 tướng.
    Cá nhân mình sai lầm khi đánh HT bằng ram,nên mất Dương Nhiệm (war cao nhất of T.Lỗ),theo mình công bằng Tower hay hơn,do HT cũng đâu còn nhiêu lính.
    Kế hoạch mình là đánh mạnh về hướng Thục,xây trại chặn đường cho nó kẹt 5 đạo,cho Mã Trung(duel bắt) cầm 6k tower đi đường mòn đánh vào Tử Đồng giờ chỉ 8k lính,1 tướng.Ai ngờ Com nó cũng khôn lắm,nó move về Tử Đồng 1 rổ tướng,làm Mã Trung thậm thụt trên đường mòn cả năm trời mà vẫn chưa thấy được cái tường thành ra sao cả => chắc sẽ bị phá sản hướng này ^o^.
    Lúc thủ HT mình có dùng Trương Vệ duel bắt được Mạnh Đạt,Trương Ngực,nên tạo 2 cái tower đi ks được Tào 2 cái Thiên Thủy và An Định,giờ đang tự mình diệt Mã tại Vũ Uy (10k lính) (file save 28,đã 4 năm 5 tháng trôi qua )
    Tới giờ mình đã có thêm được Vương Thị,Dương Phụ(cả 2 đều có enemy là ... Mã Siêu ^o^ ),Ngụy Phúng (tại nó mà mình với Tào từ Thân -> Thường).Tương Bình thì để 1 thằng skill Oppress ngồi giữ thành,làm KTQS,mình đang trị an 38 vẫn chưa thấy giặc cỏ,nếu có thì chạy ra chạy vào thôi.
    Kế hoạch là sẽ đánh mạnh về Tây Thục,nơi có 1 rổ tướng đánh Eng. , lại thêm mình có Trương Lỗ,Diêm Phố,Ngụy Phúng ... ==> Đang suy nghĩ đến viễn cảnh 1 hướng tiến công gồm ... 100k đánh Captule Plash dame ^o^
    Mình ko biết post hình + file,nên file save mình để trong yahoomail tuantonymap,pass là 123456,thư mục sent,211 Cong Ton Cung,bạn nào rảnh vào xem,rồi cùng nhau góp ý,bàn luận cho vui.Ai tốt bụng thì up lên giùm mình luôn,mình thanks lắm lắm ^o^.
    Thân ! ^o^.

Chỉnh sửa cuối: 11/3/11
  17. Virgorie

Virgorie Mario & Luigi

Hị, có ý kiến góp ý luôn.

Mấy phần sau ok, giống mình, có phần đầu hơi khác.

Mình có 2 cách đánh phần đầu. :)

Cách 1: cứ thế cho cầm 1k tiền đi liên minh với Tào luôn. Vẫn có chửi nhau với Úc. Mình chơi lại mấy lần, hầu hết đều được, nếu ko được mà ko muốn khởi tạo lại thì load lại, cầm thêm ít tiền nữa là xong.

Ưu: cách này là nhanh. :D hết.

Nhược: intel 68 uýnh Úc 95 mệt bỏ đời. =))

Trị an siêu lởm, Tương Bình giặc cướp làm loạn. :))

-----------------------

Cách 2:

- Vừa vào mình có AP là 29. Cho reseach intel +5.

- Thời gian còn lại cho trị an, chờ khoảng 12 turn thì phải (cái này ko nhớ rõ) thì học cái Intel +5, mất thêm 3 turn nữa. Trong 12 turn chờ thì trị an lên 100. :)

- Học xong cầm hơn 2k qua liên minh Tào. Lúc này Úc với Tháo thường ra trận rồi, chỉ gặp Du (intel 93) hoặc Hoa (92) thôi. Mình lại intel 70, có 4 cái để nghĩ. Chả cần save/load cũng thắng dễ. =))

18. RainyX

RainyX Donkey Kong

hehe. Tình hình là mình đánh kiểu khác. Ngay turn đầu cho CTC cầm hết vàng và 36000 lương 6k ngựa chạy thẳng sang Bác Hải. Xây nhạc đài cách nhà nó 2 ô, lúc đó cũng ko biết xây j (lúc đầu thử xây trống đài mà cũng vô dụng, có lẽ xây trụ hoặc nhạc đài là ổn nhất, về sau thủ đường sông với tào).
    Máy cho 1 tướng cầm 4k kích ra gãi, mình vẫn xây, nó đánh mình 2 turn mình thách duel nó ok (war 17 vs 2x)
    Duel xong máy sẽ cho tiếp 1 đạo ra nữa 1k4 lính, mình dùng CTC duel tiếp còn >50 máu.
    Lúc đó máy sẽ move thêm 1 tướng nữa sang BH, mình load 2 lần khúc này ( 1 lần nó move Phó đồng + 1 lần move quan văn ko nhớ tên). Turn sau thì thêm 8 con nữa ko biết ở đâu kéo sang @@. Mình vẫn chạy vòng vòng gần thành nó, xây công sự chuẩn bị thủ sau này. Mình đợi máy ra để bắt thêm 1 q văn nữa mà trong thành còn 1k2 lính nó ko dám ra. Khi mình xây xong 1 trống + 1 trụ ở hướng HP và bến sang bình nguyên và 2 turn sau thì thành hết lính (xây công sự xong tranh thủ đốt thành). Lúc đó bên Tương Bình cũng bị rumor cho tan nát và BB vác lính sang đánh.
    Ngày 1/6 mình chiếm được BH và hơn thế nữa là bắt sống được em của Thạch Sanh :x.
    11/6 CTC chiêu mộ Cao đường long (tự do), cho nó làm quân sư cũng được nhưng mà hơi ngu :|
    21/6 chia ra chiêu mộ 2 tướng bị bắt là Ngô chất và Vương tu, load lại thử xem đủ Trung thành để hire ko, ko thì cho CTC chạy ra xây cam. Lúc này HP cũng cử 1 đạo 8k lính sang hỏi thăm sức khỏe.
    1/7 cố gắng đừng để đứa nào vươt ngục @@
    Mình mới đánh đến đây thấy phát triển cũng khá ổn, trụ được ở BH đợi thu phục LT rồi đánh xuống HP, TB. Khu 3 thành này hỗ trợ nhau thủ cũng khá cứng.
    Tình hình mặt trận là Tào kéo quân đánh GH và GL bị Lưu chống cự rất quyết liệt, ở TX thì binh Tôn đã đến sát thành. Phía Tây thì đang cự với Mã siêu ở Hàm cốc và đồng quan. Các thành nội địa thì mỗi thành trên 1v lính. Mình up file save ở đây bạn nào rảnh đánh tiếp nhé. Mình ko wen đánh nhanh nên có lẽ thủ phát triển ở cụm 3 thành này rồi mới đánh ra được.

http://www.mediafire.com/?6vnusvv62pnc3wk

19. Virgorie

Virgorie Mario & Luigi

Hik, trong các khu vực thì mình ghét nhất Từ Châu. :(

Thủ khó bỏ xừ. :(

20. onggia2106

Hay,hay,cách nào cũng hay ^o^.
    Đúng là chỉ cần có vấn đề,ắt sẽ có cách giải quyết.
    Game này chơi dần cũng nhàm,may mà có vấn đề nảy sinh để anh em cùng bàn luận cho vui.
    Vậy thì phải cám ơn người đặt vấn đề là bạn Virgorie vậy ^o^.