RTK11 PUK - Tổng hợp 1 số cách đánh nhanh cho từng màn

Thảo luận trong 'RTK và others' bắt đầu bởi onggia2106, 22/11/10.

1. nguoigoo

nguoigoo Youtube Master Race

NBH năm 194, lúc chiếm xong Cối Kê thì OngGia có đến 12 tướng, mình thì cũng thời gian ấy nhưng thu phục được 4 tướng thôi, không đủ tướng xây và trị an, chuyển quân về Ngô Quận liền để def Lưu Bị đánh, không biết sao onggia thu phục được nhiều tướng quá, mình toàn bị từ chối thôi

quanchumzw thích bài này.
  2. quanchumzw

quanchumzw Dragon Quest

À , cái thứ nhất là bạn phong quân sư đã , rồi phải hoc cách thủ bến , NBH có lợi là bạn liên minh sẵn với Lưu Do , ko nên bỏ ally Lưu Do để Lưu Do hứng Tôn Sách giúp mình , còn mình từ từ phát triển kinh tế , màn này Ngô Quận tớ search ra Gia Cát Cẩn , Lăng Tháo , 1 nguòi nữa mà quên tên mất rồi , cả 3 chiêu đc trong 3 tháng , cách thủ bến thì mình cho xây cái nhà tạo thuyền bự ( mình gọi vậy ) rồi cho thằng Hạ Tề ra chặn ở đầu bến để quân Lưu ko đánh đc , rồi dùng Hứa Cống cầm cung ra bắn , Ngô Quận thì tập trung xây dựng , cách chiêu 12 tướng của OngGia thì tớ ko rõ , có cái là tớ thường tập trung chiêu mộ Hoa Hâm phong làm quân sư , chuyển toàn bộ tướng có Pol Chal kha khá qua bên đó ( chiu Hoa Hâm xong thêm 2 thằng là Hứa Cống với Ngu Phiên nữa nhé ) , search Gia Cát Cẩn , khuyên bạn , khi search đc Gia Cát Cẩn sẽ có 2 quyền lựa chọn đồng ý hay ko đồng ý , chọn ko đồng ý rồi vào lại góc chiêu mộ chiêu lại sẽ đc Gia Cát Cẩn , cầm Gia Cát Cẩn qua chiêu các tướng có còn ở Cối Kê , mình đánh lâu hơn , nếu đc thì bạn áp dụng nhé , khuyên bạn save/load map này nhìu vào , khi nào đánh xong Tôn luôn rồi hay giảm số save/load , mình đánh hơi chậm , còn cách của Onggia thì mình vẫn chưa làm đc , chỉ gợi ý cách đánh cho bạn thôi nhé ^^

nguoigoo thích bài này.
  3. nguoigoo

Bạn chơi có bị mấy thằng Sơn Trại Barit gì đó đánh không? Mình bị đánh liên tục, vừa diệt 1 tên lượt sau lại ra 1 tên, phá sơn trại thì qua 2 lượt lại ra tiếp, không phá thì qua 4 5 lượt nó ra liên tục luôn, có lần nó ra 8 đạo, mỗi đạo 8000 quân, híc, không đủ tướng phát triển lại phải đối phó với đám này làm nản ghê. mình chỉ chiêu được 3 tên Hoa Hâm, Vương Lãng, Hứa Cống, lát sau thì được thêm Ngu Phiên, Hạ Tề thì không thu được, Phan Chương, Chu Hoàng đều search được nhưng k thu được. Lưu Bị đích thân đem 110k quân qua đánh luôn, mình thủ được chỉ có cách duel với nó. Để mình thử cách bạn nói. Mình đánh chiềm Cối Kê, Kiến Nghiệp thời gian như Onggia nhưng k phát triển kinh tế và số lượng quân như Onggia được, nên vừa phát triển vừa def Tôn liên tục đến năm 202 vẫn chưa ra khổi Kiến Nghiệp được

4. quanchumzw

quanchumzw Dragon Quest

Về phần đó thì phụ thuộc vào tốc độ đánh của bạn nữa bạn à , khuyên bạn ko nên chiếm Kiến Nghiệp khi chưa xây dựng xong Ngô Quận và Cối Kê ( chiêu hết tất cả tướng ) , đánh theo cách của onggia bạn phải tính toán thật kĩ càng và chi li mới đc , 1 turn của Onggia thì 1 lượng chất xám bạn à , tính toán kĩ mới làm đc , ngoài ra chỉ cần bạn canh trị an trên 85 mỗi turn là đc , cứ 3 tháng là qua 1 mùa , mỗi mùa tuy vào tướng giữ mà trị an giảm , trị an giảm từ 1 - 5 và đôi khi ko giảm ( tướng Pol + chal cao ) , trị an thấp hơn 80 thì bọn giặc đó lòi đầu ra ngay tại thằng NBH nói Pol Chal cực thấp , nên canh kĩ số Jin để vừa trị an vừa xây dựng , canh số AP hợp lí và tính đc turn sau có bao nhiu AP và sẽ sử dụng vào cái gì , bạn mới đánh đc như Onggia , khuyên bạn , đánh từ căn bản đi , cứ đánh chậm mà chắc , chứ the Onggia thế thì cả đời bạn cũng chẳng đánh đc như vậy , Onggia đánh nhiều hơn bạn nhiều lắm , bạn còn thiếu kinh nghiệm , nên tạp đánh nhiều hơn

nguoigoo thích bài này.
  5. nguoigoo

Mình đang đánh từ từ như bạn nói đây, bạn cho mình hỏi tí, sao cái Tower nó không bắn được nữa, khi chọn "xuát quân" thì cái khung bên phải cái FireOx nó =0. Làm sao để cái Tower nó bắn được vậy bạn, mình có 8 cái mà k dùng được

6. quanchumzw

quanchumzw Dragon Quest

Bắn đc là sao bạn , ý bạn là phun lửa đúng ko ? Bạn nói mình ko rõ lắm , nên mình giải thik tạm là bạn phải nâng cấp qua 1 lần , trong mục xây trang cuối ấy , dùng TP nâng cấp bất kì 1 cái nào thì cái Tower sẽ đc nâng cấp , mình ko rõ vì RTK 11 có 2 loại , bạn dùng tên chính xác hơn để mình giải thik nhé

7. sau8cethuan

sau8cethuan Mr & Ms Pac-Man

trước em có bản rtk 11 và patch nam việt có 3 nước việt nam, nhưng hôm bữa ghost máy xong tự nhiên file của bản patch đó lại bị lỗi, mỗi nhà việt nam chỉ còn có 4 tướng, nên hôm nay em xin mấy bác nào còn bản mod của patch đó thì cho em xin về chơi với, tại em tìm hoài mà không thấy

8. quanchumzw

quanchumzw Dragon Quest

Nè bạn , link : http://forum.gamevn.com/threads/rtk11-puk-nam-viet-ver2-0-released-jan-chi.624893/

9. riven2014

riven2014 You Must Construct Additional Pylons

Chơi lâu rồi mới phát hiện ra, skill bá đạo nhất trong RTK XI là skil các skill diploma (Giản Ung, Tôn Càn, Gia Cát Cẩn)
    Sở hữu được skill này thì phải nói đánh rất nhanh
    Ví dụ mình chơi Tào Tháo - 194
    Có đc ram thì đem quân qua hốt anh Lưu Bị
    Hốt xong thì Lữ Bố và Viên Thuật đem quân qua
    Mình thu phục Giản Ung thì cho nó cái item sách của Tào Tháo
    Dùng lệnh "Đình chiến" trong phần đối ngoại ấy
    Lữ Bố đem quân ra Trần Lưu rồi lại đem quân về nhà
    Do nó ko đánh mình được nên nó chuyển qua đánh Viên Thiệu
    Đợi nó đánh Viên Thiệu xong, mình diệt không tốn quá nhiều sức

10. quanchumzw

quanchumzw Dragon Quest

Lệnh đình chiến là 1 nghệ thuật , người thực hiện nó đúng thời điểm cũng là 1 nghệ sĩ . Bạn áp dụng khá tốt , nhưng mình hơi khó hiểu , Lữ Bố sau khi đình chiến 100% dẫn binh theo đường thủy đập cả 2 bến tàu của họ Viên , mà Viên Thuật lại kéo qua , làm sao bạn đủ thời gian để đuổi quân của Thuật xong là hốt lun Viên Thiệu vậy ? Mình chơi map này nhìu lần , để ý khi Lữ Bố đánh Viên Thiệu , lần nào cũng binh bại như núi đổ , thảm hơn là bị Viên Thiệu phản công mất thành .

11. riven2014

Mình làm theo cách của onggia đánh Lưu Bị trước, vừa đánh xong Lưu Bị thì Lữ Bố và Viên Thuật kéo quân ra
    Mình chơi màn này nhiều có 2 trường hợp xảy ra
    1. Lữ Bố và Viên Thuật vác quân ra đánh Trần Lưu. Do Lữ Bố gần mình nên quân nó sẽ tới trước, mình dùng Giản Ung "đình chiến" Lữ Bố, thê là nó kéo quân về, trên đường về gặp quân của Viên Thuật, thế là 2 thằng bem nhau. Mình làm ngư ông đắc lợi, plot rồi thu phục được vài em
    2. Lữ Bố đánh Trần Lưu, Viên Thuật đánh Tiểu Bái. Mình đem quân Tiểu Bái bỏ thành tấn công Bắc Hải theo cách của onggia, Viên Thuạt chiếm Tiểu Bái xưng vương. Nó chiếm xong Tiểu Bái thì dùng mưu sĩ qua plot. Do Tiểu Bái gần Trần Lưu, nên plot Thuật rất hiệu quả, (10 ngày), mình thậm chí thu phục cả thành Tiểu Bái luôn
    194, Tào đang ally Thiệu, mình cũng chẳng muốn đánh Thiệu sớm. Đợi Lữ Bố đánh Thiệu thua tan nát thì lúc đó cái lệnh đình chiến gần hết hiệu lực, mình vác quân qua bụp luôn.
    Sau đó chia thành 3 nhóm. Lưu - Quan Trường đánh Viên Thuật và Tôn Sách, anh em Hạ hầu và Tào nhân đánh Lưu Biểu. Lữ Bố bình định Tây Lương

Chỉnh sửa cuối: 18/8/15
  12. riven2014

Mình cũng chia sẻ luôn cái danh sách research skill từ 1 số diễn đàn nước ngoài , nếu ai còn chơi có thể dùng

1. War 1 > Bow B > Spear B > Siege B > Cav B > Lead 1 > Recruit (Unlocked and Researched; Lu Meng's Skill; 5P, btw so it really rocks!) > Pike B > Nav B > Pike A > Nav A > Assist > Undaunt > Hard > Lead 2 (Note: Paveway Unlocked after this, but I didn't research it immediately) > All Unit > Lead 3 (Note: No Skill Unlocked) > War 3 > Paveway > Bow A > Range > Spear A > War Siege (Unlocked; Sun Ce's Skill; 5P as well) > End

Note: Recruit appears in the space between Spear B and Cav B. War Siege appears in the space between Spear A and War 3.

2. Int 1 > Pol 1 > Cha 1 > Oppress > Cha 2 > Cha 3 > Build > Transit > Pol 2 > Ship > Invest > Amiable (Unlocked and Researched; Wu Guotai's Skill) > Pol > END

3. Int 1 > War 1 > Bow B > Spear B > Siege B > Cav B > Range > Siege A > Cav A > Lead 1 > Escape > Pike B > Nav B > War 2 > Bow A > Spear A > Twice > SprPike (Unlocked and Researched; Zhang Fei's Skill) > Navy (Unlocked and Researched; Zhou Tai's Skill) > War 3 > Pike A > END

Note: SprPike appears in the space between Spear A and War 3. Navy appears in the space between Spear B and Cav B.

4. Pol 1 > Build > Transit > Pol 2 > Ship > Invest > Pol 3 > Breed > Tax (Unlocked and Researched; Dong Zhuo's Skill) > [a long train of R&Ds that unlocked nothing]

5. Pol 1 > Build > Transit > Pol 2 > Ship > Invest > Pol 3 > Agri (Unlocked and Researched; Zhang Lu's Skill) > Breed > HiTech > Lead 1 > Int 1 > Cha 1 > Oppress > Cha 2 > Cha 3 > Ambush > Reverse (Unlocked and Researched; Jia Xu's Skill) > Sweep > Int 2 > END

Love this one..
    6. Int 1 > Ambush > Sweep > Int 2 > Pol 1 > Cha 1 > Oppress > Lucid > Cunning (Unlocked and Researched; Lu Xun/Guo Jia's Skill) > All Crit > Best (Unlocked and Researched; Zhuge Liang's Skill) > [a long train of R&Ds that unlocked nothing] > END

7. War 1 > Siege B > Bow B > Spear B > Cav B > Range > Siege A > Caval (Unlocked and Researched; Ma Chao's Skill) > [a long train of R&Ds that unlocked nothing] > END

8. Lead 1 > Undaunt > War 1 > Pike B > Hard > Fast Cav (Unlocked, but NOT researched; Han Sui's Skill) > [a long train of R&Ds that unlocked nothing] > END

9. Lead 1 > Undaunt > Hard > Fast Cav > [a long train of R&Ds that unlocked nothing] > END

10. Int 1 > Ambush > Sweep > Int 2 > Pol 1 > Cha1 > Every (Unlocked and Researched; Pang Tong's Skill) > [a long train of R&Ds that unlocked nothing] > END

The next one was done by 2 rulers on the same scenario
    11. War 1 > Bow B > Spear B > Siege B > Cav B > Recruit (Unlocked and Researched) > [a long train of R&Ds that unlocked nothing for both rulers] > END

The next one's what many of you guys must be dying to look for..
    12. Lead 1 > War 1 > Pike B > Nav B > Pike A > Nav A > Assist > Undaunt > Hard > Lead 2 > All Unit > Lead 3 > Fly Gen (Lu Bu's Skill; not sure if 3P or 5P, but definitely not 1P)

Fly Gen unlocks in the space between All Unit and Lead 3.

kokishimaken and quanchumzw like this.
  13. quanchumzw

quanchumzw Dragon Quest

Cái này ở đâu vậy , tuyệt thật @@

14. riven2014

skill research cũng hên xui nữa, bảng research nó random skill nên nhiều lúc làm theo chẳng đc skill mình muốn
    Như 4 và 5, cùng 1 kiểu research nhưng 2 skill khác nhau. Cái này chính xác luôn, mình chơi lúc được skill Tax, lúc được skill Agri

15. riven2014

Có ai gặp trường hợp này tromh map 194 này chưa
    Mình chơi Tôn gia - 194. Mình tranh thủ bình định Kinh Châu càng sớm càng tốt rồi ks Thọ Xuân với Lưu Bị
    Lúc đó mình có 8 thành Lô Giang - Sài Tang- Trường Sa - Giang Lăng - Giang Hạ - Tương Dương - Thọ Xuân - Tân Dã
    Lúc đó đang có ý định lập đồng minh với Lưu Bị, Dùng Viên Thuật làm rào chắn Tào Tháo, định quay về bình định Giang Đông
    Đùng 1 phát, 3 quận Giang Đông sáp nhập làm một, binh lực mỗi thành tăng thêm 10k, 3 thành gần 100 k quân. Nhìn đến nản
    Sau đó vài turn thì Lưu Bị cũng sáp nhập với Khổng Dung. Quân số cũng tăng lên kinh khủng
    Không biết mọi người có cách nghĩ thực hiện trò "sáp nhập" trong mục đối ngoại này hiệu quả. Vì mình thấy nó đem lại quá nhiều lợi thế

16. quanchumzw

quanchumzw Dragon Quest

Mình đã gặp tình trạng này nhiều lần , đó là do bạn quá mạnh , nên AI phải ra sức nâng cao khả năng để gây khó dễ cho bạn đó mà , RTK có 1 lá bài bí ẩn cuối cùng là đó là trò " sát nhập " này đó , onggia cũng gặp mấy vụ này mãi mà vẫn khắc phục đc . Về việc sát nhập , AI mún làm lúc nào cũng đc , mình thì phải kết hợp hơn trăm yếu tố , nhưng mấy ếu tố chính là : Match , tính cách , 2 phe là đồng minh ( hiển nhiên ) , Friend , lịch sử vv...v..v... Gần như rất khó để sát nhập với 1 phe nào đó của AI . Về 3 qquậ Giang Đông , hạ thành Cối Kê , lợi dugnj 2 cái bến tàu ở Kiến Nghiệp mà úp sọt , Ngô Quận thì dương đông kích tây . Liên minh với Lưu Bị , để Thuật làm lá chắn , mở chiến dịch Tứ Xuyên thống nhất , sau khi thành côgn chiến dịch mở 2 chiến dịch cùng 1 lượt , từ Tân Dã dồn quân bình định Trung Nguyên , từ Tứ Xuyên tiến binh đánh thẳng lên bình định Tây Lương , sau khi xong Trung Nguyên chia ra 3 hướng tấn công mạnh mẽ vào Hà Bắc , chắc sẽ end mau thôi .

17. riven2014

Do mình vừa mới đánh Lưu Biểu và def Thọ Xuân nên quân lực của Lô Giang chỉ khoảng 15k - 20 k.
    Kiến Nghiệp có 3 bến tàu, mà 1 bến ở quá xa, bên kia thì thuộc địa phận Ngô Quận, léng phéng là tụi nó xuất binh ồ ra liền
    Mình đang thử plot xem có thu phục Thái Thủ Kiến Nghiệp ko hoặc là sử dụng đạo quân Thuyền (Chu Thái + Bộ Trắc) ra công Kiến Nghiêp từ sông
    Cái trò plot, mình để ý là dù plot cho trị an của thành xuống cực thấp nhưng vẫn không thu phục được Thái Thú thành đó
    Nhưng mà nếu có 1 đạo quân bên ngoài nhử (quân địch hoặc bandist) thì chỉ cần thái thú đó xuất quân thôi, mình thu phục thành chủ tạm thời là thành thuộc về mình

18. riven2014

À, mà sao mình nghe nói Kỵ binh teach 3 có thể dùng tactics của Cung. Mà sao mình chẳng thấy vậy. Dù đã cho 2 đứa Kỵ S và Cung S chung 1 đội
    Mình nhận thấy khi mà nâng teach Kỵ lên cấp 3 và có 3 đứa kết nghĩa đánh Kỵ giỏi thì rất kinh khủng vì tụi nó hỗ trợ liên tục cho nhau = cung tên không bị bó buộc vị trí như mấy đạo binh kia
    Nên mình đánh Tào thử cố gắng chiêu nạp Mã Siêu nhưng thất bại. Lên diễn đàn nước ngoài thì họ nói Trương Phi cũng có enemy là Tào nhưng vẫn thu phục được thì tại sao Mã Siêu không được. Dùng Hạn Toại thu phục Mã Đằng và 1 thằng họ Mã không có enemy với Tào rồi nhờ mấy đứa này thu phục Mã Siêu, Mã Đại
    File save mình chỉ công thành không bắt tướng nên tụi nó chạy toán loạn hết.:(( Diễn đàn mình có ai dùng Tào thu phục họ Mã không :(

19. quanchumzw

quanchumzw Dragon Quest

Sao bạn ko chơi trò quấy rối nhỉ ? Bạn nhìn xuống dưới , cái chỗ toạ độ ấy , đó là mấu chốt , bạn xem xét toạ độ của thành Kiến Nghiệp coi phạm vi của nó , sau đó cho 3 đạo thuyền 100 lính nhiều lương 1 tí ra sát mép phạm vi , sau đó cứ thoải mái vào , KiếnNghieepj sẽ xuất khoảng 4 - 5 đạo , bạn để nó chạy di thêm 1 turn nữa , rồi quay lại phạm vi thành Lưu Giang ( mình giải thik hơi hó hiểu , nhưng đó là cách mà onggia đánh nhanh thắng nhanh dù quân ít , bạn nhìn toạ độ bản đô bên dưới , rà chuột các ô nó sẽ thay đổi , kế bên toạ độ có để tên thành , làm như trên bạn sẽ rõ , khi làm đc sẽ thấy nó rất hay )

20. quanchumzw

quanchumzw Dragon Quest

Trương Phi là nhờ Lưu Bị chiêu đc 3 anh em Lưu Quan Trương ko có thù với Tào Tháo quá nhiều , mình cầm Lữ Bố đập nát TIểu Bái vẫn nhiều lần chiêu đc bộ 3 này . Về phần Mã Siêu có lẽ là ko thể , dù theo lịch sử hay quan hệ , mọi thứ đều cho thấy Mã Siêu cực kì ghét Tào Tháo , nên mình nghĩ game ko cho Tào Tháo chiêu Mã Siêu là hợp lí , thường khi mình bắt đc mấy thằng nhà họ Mã là chém sạch , chừa lại Mã Đằng à.

riven2014 thích bài này.