RTK11 PUK - Tổng hợp 1 số cách đánh nhanh cho từng màn

Thảo luận trong 'RTK và others' bắt đầu bởi onggia2106, 22/11/10.

1. phunghungst

phunghungst Legend of Zelda Lão Làng GVN

@onggia: mình cũng quên luôn! đúng thật là chơi CTC màn 211 không có skill ẩn(đầu tiên)mình có được!
    vả lại skill cũng chẳng quan trọng ban nhiêu cả! đơn giản vì đánh tới đó rồi thì tướng nhiều rồi mà!

2. onggia2106

onggia2106 Mr & Ms Pac-Man

Nhiều tướng mới cần skill đó chứ ^o^.
    VD như Dương Phụ,T.C.Anh,Vương Thị Int khá nhưng skill khá dỏm,nếu có every xài tạm cũng được vậy.
    Hoặc như kế hoạch of mình,diệt Lưu Chương xong thì quân chủ lực sẽ là tower,khi đó thì nếu có thêm 3 thằng FireCrit ko ngon sao ? ^o^.

3. phunghungst

hihi!! không nên chơi lại vì chẳng lẽ vì tìm một cành hoa mà nhổ cả cánh đồng?

4. Virgorie

Virgorie Mario & Luigi

Chán RTK XI rồi. :))

Giờ chơi FM2011 trong lúc chờ RTK XII. ;))

5. onggia2106

Kekekekek,ý tưởng lớn gặp nhau ^o^.Trước khi bạn đưa ra ý kiến về màn 211 CTC,mình cũng đã cầm Barca đá được nửa mùa rồi
    Mình bắt đầu chơi từ FM2000,chứ game dàn trận thì rtk11 này là game thứ 2 mình chơi,game đầu là Shogun WE,năm 2000 thì phải,cũng hay lắm.
    Mà FM thì chắc đợi patch 11.2 mới chơi,patch này bug nhiều quá.
    To phunghungst : nói cho xả stress thế thôi chứ rảnh đâu mà chơi lại.Tình hình cuối năm bận rộn,ko có time để end game nữa là ... ^o^.

6. Virgorie

Virgorie Mario & Luigi

Shogun total war hả? =))

Mình cũng chơi trò này. ;))

Có patch 11.2 rồi đấy.

Mình thì đang chơi online với 2 thằng bạn nữa. Chơi giải Anh.

7. squallphu

squallphu The Warrior of Light

FM là trò đá banh gì vậy?
    tui thì chỉ chơi winning eleven ( còn gọi là provolution soccer, chơi từ phiên bản SNES =)), nhưng những phiên bản độ stat của cầu thủ thì ko bao giờ chơi (ví dụ wining 11 =)), khi mà C.ronaldo, Ronaldinho stat đỏ cả bản mà chỉ có def là trắng =)) ). giờ đang chuyển qua fifa 2009 tới giờ.

8. phunghungst

TT200.JPG lần đầu tiên end game nhanh hơn doccophuong 1 chút!
    Màn TT 200! thời gian 5 năm 10 tháng!

9. depressboy

depressboy Youtube Master Race

Đánh PC àh,chán nhỉ
    Dù sao cũng thanks

---------- Post added at 00:14 ---------- Previous post was at 00:12 ----------

sr,mod del dùm cmt,em cmt nhầm topic

10. onggia2106

Football Manager ,nếu PES là "động" thì FM là "tĩnh" vậy.RTK 11 cũng sắp nhàm rồi,ko biết khi nào ra 12 nhỉ ? ^o^.

11. phunghungst

Tôn Sách 194! hoàn thành trong 6 năm 1 tháng! Đang rãnh nên cố gắng đánh nhanh các màn chiến dịch! TS194.JPG

12. onggia2106

Ko biết ai có cảm giác như mình ko nhỉ ? ^o^ . Đầu mỗi màn thì rất hứng thú,tìm cách xây dựng cơ nghiệp,vượt qua khó khăn... nhưng khi chiếm 2/3 map,lương tiền,quân tướng dồi dào thì lại chán,ko muốn đánh nữa,lại tìm map khác đánh lại
    Nên giờ có 5,6 mã save toàn đánh 2/3 map như vậy.
    Phải chi có ai lập topic đại khái như " Bước đầu xây dựng cơ nghiệp cho từng màn" để mọi người cùng góp ý,bàn luận nhỉ ^o^.

13. phunghungst

vì chơi không có mục tiêu cụ thể nên như vậy chứ sao nữa! nhưng như đã nói tuy biết là thế nhưng cũng nên end game để biết chính xác thời gian mà mình cần(thời gian trong game) để kết thúc nhanh nhất có thể thôi! thử chơi Mạch Hoạch đi! xem có vượt được doccophuong không? vấn đề này tương đối không đơn giản đâu! vì cơ bản là doccophuong là người đi tiên phong nên thời gian end game lâu hơn những người đi sau!

14. onggia2106

Sao bạn lại nghĩ là mình chơi ko có mục tiêu nhỉ? Chỉ tại mình thích khó khăn,thử thách mới hứng thú,nên khi sự việc trở nên dễ dàng thì mình lại chán,thế thôi ^o^.
    Còn về màn Mạch Hoạch,mình nghĩ cũng ko thể nào khó bằng 194 Nghiêm Bạch Hổ hay 211 Công Tôn CUng được,vì chỉ cần diệt xong Lưu Bị,thu phục tướng là coi như mọi việc đã trở nên dễ dàng rồi.194 NBH mình còn end game trong 7 năm 3 tháng thì chắc màn này ~ 6 năm ^o^.
    Mình thì ko có ý định so sánh với Doccophuong,do như bạn đã nói D. là người đi tiên phong,bản thân mình khi mới chơi cũng toàn dựa theo cách đánh of bạn ấy đó thôi.
    Chỉ đơn giản như mình nói ở trên,khó mới hứng thú,dễ thì mau chán.Cũng có thể tại mình ko kiên trì được như bạn,ko chơi mấy màn 2,3 sao được ^o^.
    Thân !

15. Virgorie

Virgorie Mario & Luigi

Giống mình. =))

Thế nên mình thường chỉ nghĩ cách chơi khởi đầu thế nào. Xong giai đoạn đó nhìn chung màn nào chả giống màn nào.

Nhiều lúc chả muốn đánh địch vì sợ...tụi nó yếu wa. :( ;))

16. onggia2106

FM cày tới đâu rồi Vi. ? Có còn nhiều bug ko? Mình up lên 11.2 rồi,nhưng do cuối năm nên bận quá,chưa đụng vào nữa ^o^.

17. onggia2106

http://s1209.photobucket.com/albums/cc392/onggia2106/

---------- Post added at 15:50 ---------- Previous post was at 15:48 ----------

---------- Post added at 15:51 ---------- Previous post was at 15:50 ----------

---------- Post added at 15:53 ---------- Previous post was at 15:51 ----------

Kekekee,cuối cùng 1 gà IT như mình cũng biết cách post hình ^o^.
    Lần đầu tập post hình,mod đừng ban mình nhe,thx ^o^.

18. squallphu

squallphu The Warrior of Light

tui không chơi đánh nhanh thắng nhanh nên càng về sau càng khoái chí.
    nhưng khi chiếm được thế thượng phong rồi (thực ra chỉ chiếm đc 3 thành của địch trên 3 mặt trận thôi) thì lúc đó chán lắm.
    lần chơi nào tui cũng chọi 1tr6 lính địch đánh tới nó còn 400k lính thì mới chiêm được 3 thành đầu tiên của địch (lưu ý là vừa đánh địch vừa mua lính, ta cũng mua lính. chứ ko phải chỉ là 1tr6 lính mà địch không mua thêm). tốn chắc cũng 15 năm, thêm 20 năm ban đầu tạo thế chia 2 bờ cõi nữa là khoảng 35 năm là chán. =))

sau thơi gian này thì như các bác: chán.

19. Virgorie

Virgorie Mario & Luigi

Lỗi tùm lum lên. =))

Nản bọn SI. :(

----------------------------

Nhìn chung RTK muốn hay hay 1 chút thì nên có phần online, hoặc chí ít cũng là lan. :(

20. onggia2106

Sau đây là 1 số cách " Bước đầu xây dựng cơ nghiệp" of mình,mình post lên để anh em góp ý,bàn luận cho vui,chứ ko có ý so sánh j hết nhe ^o^.
    Đầu tiên là Màn 190 Lưu Bị,độ khó 4 sao
    Thuận lợi : "Liên minh 18 lộ chư hầu"
    Khó khăn: Quá thiếu tướng,mới vào chỉ có 3 ae và Giản Ung
    Át chủ bài : Quan Vũ
    Xuất phát từ việc search + chiêu mộ (S.) Thôi Diệm mà mình đã test và rút ra được : việc S. ko chỉ phụ thuộc vào 2 yếu tố Pol,Char mà còn ảnh hưởng từ nhiều yếu tố khác.Điển hình Bị S. ra T.Diệm phải debate thì Vũ S. ra thẳng,khỏi debate (Pol,Char of Bị đều hơn Vũ).Cá nhân mình thấy Vũ S. tướng còn hay hơn cả Tuân Úc.Chỉ cần trị an 100,Vũ 100% sẽ S. ra thẳng hoặc debate,NEVER KO S. ĐƯỢC.Mà nói về debate thì Vũ Int75,có 4 lá bài,nhưng có TẤT CẢ các loại bài,lại cá tính Bold (cá tính yêu thích of mình khi debate).Cỡ như Quách Gia Int98 mà mình còn thắng dễ dàng => ko có đối thủ ^o^.
    Sau đây là cách đánh of mình:
    Turn 1 : QV S. TDiem,L.Bị + Giản Ung xây workshop,sau này sẽ tạo tower
    Turn 2 : TD xây market,Trị an,chuyển cây Bát Xà Mâu cho Bị
    Turn 3 : Chuyển Quan,Trương,2000 quân kích,lương 14k xuống bến tàu,research,thưởng TD,chuyển Thư Hùng Kiếm cho Vũ
    Giờ chia ra 2 hướng:
    - T.Phi chuyển 990 lính,lương 1850 lần lượt chiếm Thọ Xuân,bến Nhu Tu,K.Nghiệp,N.Quận,C.Kê (vậy mới đua kịp N.Quận với Đ.Khiêm),rồi quay lại bến Nhu Tu chiếm tiếp Lư Giang,Sài Tang.Giữa đường có người thay thì tốt,chuyển gấp T.Phi về mạn Bắc diệt Thiệu.Chỉ chiếm thôi,chứ ko trị an hay S. j hết nhe.
    - Q.Vũ thì cầm 2000 kích,14001 lương,200 tiền tiến thẳng bến Quan Độ:
    .Mục tiêu chính : Dùng chiêu Pull ... kiếm cơm ở chiến trường Hổ Lao Quan - Trần Lưu,duel bắt Lữ Bố (Vũ với 2 items)
    .Mục tiêu phụ : Canh 2 bên đánh nhau,lẻn qua lấy Hứa Đô ^o^.
    Nhưng ko hiểu sao Vũ đến tới nơi thì 2 bên vẫn ... ngồi im hút thuốc,làm mình cũng bối rối ko biết phải làm j.Kekeke,tự nhiên event Dời Đô xảy ra,nên mình bay vào chiếm Hổ Lao,rồi chuyển quân chiếm luôn Hứa Đô (nhanh hơn Tháo 1/2 turn),xong chuyển Vũ về lại HLao.
    Giờ đừng chiếm Lạc Dương mà trụ lại H.Lao,S. ra Lư Thực (lực khá tốt,cho làm quân sư,chỉ tội chết sớm ^o^ ),Sái Diệm,Từ Hoảng,T.M.Lãng.Nếu lúc này quân từ Hàm Cốc chiếm Lạc Dương thì canh đốt lấy lại (độ bền chỉ ~ 100),S. tướng tiếp.Nhưng chỉ làm được 1 lần thôi nhe,do lúc mình chiếm xong thì độ bền đã là ~ 2k
    S. xong thì bỏ L.Dương cho Trác.Qua việc này mới thấy Trác ... chơi sang thiệt ^o^.Đốt thành đã rồi đi lấy lại,188k lính,44k jin,364k lương,12k giáo,12k kích,32k cung,66k ngựa,12 ram,12 tower,8 thuyền ... mà lão coi như ... lá mít ấy ^o^.Đúng là "Chơi ngông như Đổng Công" mà ^o^.
    Giờ chuyển Vũ về Hứa Đô,S. ra Tuân Úc,Chung Do,Quách Gia,Hứa Chử,Lã Phạm,Viêm Hoán ... Chuyển QG làm quân sư
    Lúc này ở Bình Nguyên vừa có tower thì phải NGAY LẬP TỨC cho Bị cầm 10k lên ks Kế Thành.Cá nhân mình cái tội chậm lại 2 turn,chờ thăng tước vị,cầm thêm lính mà lên trễ đúng 2 turn.Giận quá quay lại phá liên minh hốt Nam Bì luôn.Lúc này NB quân chỉ 20k,tướng khủng thì đang ở Kế Thành phát triển,nên mình dễ dàng sử dụng chiến thuật "Giương Đông kích Tây" ^o^.
    Đây là lúc mình vừa lấy xong Nam Bì

---------- Post added at 15:47 ---------- Previous post was at 14:18 ----------

Sau khi dồn quân diệt Thiệu xong thì là thời kì phát triển kinh tế ^o^.Quan Vũ và Tuân Úc thì chia ra các thành S. tướng sẽ có (mình ko nhớ 9 xác lắm):Tưởng Khâm(T.Xuân),Lỗ Túc,Chu Thái(Lư Giang),Đổng Tập,Hạ Tề,Ngu Phiên(Cối Kê),6,7 tướng ở Ngô Quận,K.nghiệp,riêng Sài Tang ko có ai,ko biết màn này Lã Mông xuất hiện ở đâu và khi nào nữa.Do lãnh thổ rộng lớn nên xác suất tướng free chạy vào cũng cao hơn,mình thu phục được khá nhiều.
    Do mình mới chơi màn này lần đầu,nên ko rành về các events cho lắm.Đang ngồi rung đùi phát triển thì event "Sự tan rã of 18 lộ chư hầu" xảy ra.Sứ giả qua bỏ ally mà cứ như là đi đám cưới ấy ^o^.Lần lượt Khổng Dung,Lưu Đại,Khổng Du,C.T.Toản,Đ.Khiêm,Tào Tháo,Tôn Kiên bỏ ally làm mình stress nặng luôn
    Trần Lưu,T.Bái,Bộc Dương,Bắc Hải,Hạ Phì liên tục đổ quân về Thọ Xuân và Bình NGuyên.
    T.Xuân thì mình đuổi Đào Khiêm nhưng lại cố tình bỏ thành lại cho 5k lính of Tôn Càn từ Bắc Hải(sau này mình lấy B.Hải khá nhàn)
    B.Nguyên thì đúng là quá khó thủ,do 2 phía đều bị phá nhà từ dưới nước,nên mình phải triệu hồi gấp Chu Thái,Hạ Tề,Tưởng Khâm,Đổng Tập,Lăng Tháo,Lữ Đại về thủ ròng rã 1 năm trời mới có cơ hội phản công(Đương nhiên cầm kiếm xuống nước)
    Kế Thành thì xây trại chặn đường phòng Trương Dương rồi cho 3 đạo đã kết nghĩa là H.Trung(cung),Từ Hoảng(kích),Hứa Chử(Tower) diệt C.T.Toản
    Hứa Đô thì do Trác,Thuật,Biểu lo đánh nhau suốt nên mình ko lo,Xây 1 nhà plot + để lại 3 tướng là Quách Gia (Int98),Viêm Hoán(Cha81),Lã Phạm là coi như thủ xong Khổng Du(tương lai diệt luôn cũng chỉ bằng cái nhà plot đó),phía Tháo thì có xây 2 cái trại chặn đường,nhưng nếu nó vẫn đánh thì sẽ bỏ thành thôi( tính trước hết rồi ^o^).
    Cũng may là Tháo 100% chỉ đổ quân về ... Lư Giang thôi ^o^.Và mình đã cho 3 tướng học xong skill FireCrit,nên bắt tướng Tào khá nhiều,Bắt chứ ko thèm thu phục,cho dù có thể(VD Vu Cấm,Lý Điển).Move Lưu Bị về Bình Nguyên ngồi hút thuốc chờ ... tiền chuộc.Tổng cộng mình có hơn 15k "tài trợ" từ Tháo(Biện Thị,tào Ngang toàn giá 2k ^o^ ),nhờ vậy mới thủ được cả năm trời rồi phản công lấy B.Dương + Từ Châu
    Kiến Nghiệp xây thành 1 mô hình toàn tiền,có Lỗ Túc,Chung Do,HiCHiTai,Trần Hoành chuyên tạo vũ khí,ngựa,Eng cung cấp cho tất cả chiến trường (trừ mạn Bắc)
    Giờ mình đã đánh được 3 năm 4 tháng,chuẩn bị diệt C.T.Toản,Đào Khiêm,lấy G.Lăng
    Kế hoạch sẽ dồn về GL,chia 3 hướng Bình Tây Thục,diệt Tôn và diệt Biểu,ưu tiên Thục(chắc chắn sẽ lâu nhất),chứ mấy hướng kia đã trở nên dễ dàng rồi.
    Mạn bắc quân diệt CTT xong sẽ chuyển về rồi bình Mạn Bắc
    T.Bái thì đánh Trần Lưu(giờ rất yếu),Lạc Dương,Trường An rồi Tây Lương
    Hứa Đô,Nhữ Nam,Lư Giang thì đánh G.Hạ,T.Dã,U.Thành,T.Dung,H.Trung rồi sẽ tùy tình hình mà quẹo trái hay phải ^o^.
    Mình nghĩ màn này nếu đánh tiếp có thể end game < 6 năm
    Thân ! ^o^.

anhchang_xauxi992 thích bài này.