RTK11 PUK - Tổng hợp 1 số cách đánh nhanh cho từng màn

Thảo luận trong 'RTK và others' bắt đầu bởi onggia2106, 22/11/10.

1. phunghungst

phunghungst Legend of Zelda Lão Làng GVN

bạn đánh màn này vậy là quá hay rồi! nhưng đóng góp chút xíu, khác biệt bạn đôi chút! không cần thiết phải xây nhà trước! theo mình nên xây nhà rèn! còn vân đề ăn ké Kế Thành thì chỉ cần Lưu Bị cầm cung lên cũng ok rồi mà! thủ Bình nguyên thì cũng có chút khó khăn! nhưng không nhất thiết phải đem cả đội quân thủ như thế! chỉ cần cản cho địch không phá nhà bằng hỏa thuyền thôi là cũng quá dễ dàng rồi!
    Mình cũng đánh thử màn này vậy!

2. onggia2106

onggia2106 Mr & Ms Pac-Man

http://www.mediafire.com/file/4af6s43em45d9sq/Save005.s11

---------- Post added at 16:12 ---------- Previous post was at 16:08 ----------

Uh,bạn có lý,tại lúc đó mình sợ cung ks ko lại,nhưng giờ nghĩ lại cung thì nhanh hơn,tiện hơn
    Còn thủ bằng hỏa thuyền thì đúng là sáng kiến hay ^o^

3. onggia2106

Kế đến là màn 194 Viên Thuật.Độ khó 4 sao.
    Ưu điểm: Mới vào quân,lương tiền,vũ khí khá nhiều.
    Khuyết điểm : Ruler Cha quá thấp,tướng ko có ai trung thành cả,và cũng chẳng có tướng khủng
    Át chủ bài : Viên Hoán(Cha83),Viên Thuật.Cá nhân mình thích skill Clever này hơn cả IntAll of Tào Tháo ( Double or nothing ^o^ ),sẽ bơm Int lên 81 (max rồi đó).
    Sau đây là cách đánh of mình.
    Do mới vào ko thiếu lương tiền,nên cũng ko gấp xây,ưu tiên trị an,chiếm thành trắng để có thêm AP,TP,tiền lẻ để thưởng tướng,Search + chiêu mộ tướng ( S. ),thăng tước vị.Sẽ lần lượt chiếm Hứa Đô,Tân Dã,Uyển Thành(S. ra Lâu Khuê(làm quân sư),Cam Ninh,Lý Nghiêm),Sài Tang(S. Lã Mông),Lạc Dương( S. Hàn Huyền,Sái Diệm,Từ Hoảng,Dương Phụ,Vương Tu).Mình chơi màn này được 2 lần,và thấy thế này : Lần đầu đem 15k chiếm Hứa Đô,xây 3 cái trại chặn đường,Tào vẫn đánh từ Trần Lưu ==> chắc ko thủ nổi nên bỏ thành ; Lần này chuyển 50 quân chiếm H.Đô,Lạc Dương,ko xây trại,Tào 100% đổ quân về Thọ Xuân,nơi đã được mình đã giăng Thiên la địa võng ^o^.
    Turn 1 : Chuyển Viên Hoán,Trần Lan,Kiều Dị về Nhữ Nam,TX cho xây Workshop 30D,Chuyển Trần Kỹ 50 quân,300jin(sau này trị an L.Dương) chiếm Hứa Đô,Lạc Dương,Hàn Dận chuyển All vũ khí,2k jin,20k lương về TX
    Turn 2 : Cho Viên Hoán S. Lý Thông,Nhạc Tựu chuyển chiếm Tân Dã(sẽ chiếm 1 lượt với Hứa Đô,hạn chế việc máy đi 2 turn),U.Thành,T.Dung,Research Int,thưởng Lý Thông
    Turn 3 : Chuyển Viên Hoán,Lý Thông về TX,chuyển Viên Diệu,Lưu Huân về bến Nhu Tu,Trị an.
    Turn 4 : Cho Diêm Tượng,Dương Hoằng,Lý Phong tạo tower 70D(sau này sẽ cho L.Phong cầm 7k Tower viện binh lên Tiểu Bái ),Viên Diệu chuyển chiếm Sài Tang(sau này dùng VDieu vẫn S. được Lã Mông),Lưu Huân chuyển hết bến Nhu Tu về TX (tạo điều kiện cho Lưu Do,đ.biệt là Thái Sử Từ lên bờ phá Tôn),xuất bộ 3 tướng Kỹ Linh,Lôi Bạc,Lương Cương cầm 8k kích,3k jin,lao nhanh lên Tiểu Bái(để nó chưa xây kịp nhà lính),giữa đường xây tháp tên tọa độ 137,91 và trống đài 141,85
    Sau đó là đến thời kỳ Thọ Xuân trị an,S. Tưởng Khâm,Lưu Phúc,luyện quân ; N.Nam thì cho 3 tướng trị an,xong thì chuyển qua U.Thành trị an tiếp.Đương nhiên đừng dại dột mà Xưng Đế nhe ^o^. S. ra Tưởng Khâm thì cho quân tiếp viện T.Bái,6k giáo Lý Thông (3 tướng),6k cung T.Khâm,7k tower Lý Phong.Lúc này thì Kỹ Linh đã duel bắt xong Trương,Quan (có save load )
    Lúc này mới bắt đầu xây dựng TX,rồi đến N.nam (chỉ xây tiền,khỏi lương).Chia Lưu Phúc,Viên Hoán ra S. tướng ở U.Thành,N.Nam,L.Dương.Sau này sẽ bỏ U.Thành cho Lý Thôi,T.Dã cho Biểu,T.Dung cho T.Lỗ (như vầy thì mình mới có cơ hội hốt được T.Lỗ,D.Phố,chứ nếu ko chúng nó sẽ bị Lưu CHương or Mã Đằng diệt ở H.Trung)
    Ngày 1/10 là COM bắt đầu xuất binh,Tào và Đ.Khiêm đổ về TXuan,nhưng do kẹt đường nên ĐK sẽ đi vòng qua đất Trần Lưu of Tào ^o^.Tiểu Bái thì mình vừa công vừa di chuyển về mạn tây of thành,tự phá cái trống đài đã xây,tạo điều kiện cho quân đợt 2 of ĐK hành quân nhanh xuống T.Xuân,nơi có cả đống quân Tào đang kẹt lại tại tháp tên với đạo kích (Chu Thương + Lâu Khuê) ==>2 bên đánh nhau tá lả ^o^.Lâu lâu thì mở cửa ra sử dụng Thủy công,xong đóng cửa tiếp.Đừng diệt đạo Lưu Bị để tránh event nhường thành.
    Cứ như thế đến lúc diệt Lưu xong thì Tào cũng đã rất yếu,lúc này chuyển 15k quân ở N.nam lên Hứa Đô,lại có 2 thần tướng Quan,Trương thì việc diệt Tào sẽ khá dễ dàng bằng kế Giương đông kích tây.
    Diệt Tào xong,đợi Thiệu xuất binh thì mới chiếm bến Quan Độ,nó sẽ đổi hướng đánh Bộ Dương tiếp,để mình rảnh tay diệt Đ.Khiêm
    Đây là tình hình of mình sau 2 năm 3 tháng
    http://www.mediafire.com/?e7mbdqruoh67aiq

---------- Post added at 16:11 ---------- Previous post was at 15:45 ----------

Khúc sau này mình xin phép nói lướt qua do lâu rồi nên ko còn giữ file save.
    Giờ thì dồn quân đánh mạnh U.Thành,T.Dã,T.Dung,giao cho Giản Ung nhiệm vụ ally Lý Thôi,rồi đánh T.Dương,G.Lăng,bình Tây Thục(do hướng này luôn là hướng lâu nhất khi chơi đánh nhanh)
    Mạn Bắc thì để thế trận luôn cù nhây nên mình ko diệt Bố,để Thiệu 3 bề thọ địch(1 năm sau khi mình lên diệt Mạn Bắc từ Bắc Hải thì thế trận vẫn vậy,ko thay đổi),có xây trại chặn đường nên Bố cũng chẳng đánh mình.
    Đông Ngô thì đợi Tôn chiếm Ngô Quận,move tướng về phát triển là mình bỏ ally,hốt Kiến Nghiệp,Lư Giang liền
    Hướng Tây thì Mã Đằng - Lý Thôi cứ giằng co như thế cho đến lúc mình bỏ ally hốt hết cả 2.
    Màn này mình end game đúng 6 năm.
    Đây là cách đánh of mình,mong các bạn cùng góp ý,bàn luận cho vui trong lúc đợi RTK 12
    Thân ! ^o^.

4. phunghungst

nếu có giải thưởng cho vấn đề đánh nhanh thì mình xin trao cho onggia vì khả năng đánh rất hợp lý của mình!

---------- Post added at 00:56 ---------- Previous post was at 00:24 ----------

mình có coi bạn đánh màn LB207 theo cách ally TT! bạn nói ở Tấn Dương search ra Viên Thiệu? sao lạ vậy? màn này VT chết mất rồi, còn đâu nữa mà search? một điều nữa! bạn không thể đuổi kịp đội quân đầu tiên mà quân Lưu Chương xuống chiếm Kiến Ninh được! nó xuất phát ngay từ khi mình chiếm Vĩnh An! mình cho GCL hết tốc lực đuổi theo nhưng không thể kịp!

5. onggia2106

Ah,coi lại rồi,mình nhầm,Viên Thượng,mà ko phải search,nó là tướng free,và có enemy là ... Tào Tháo ^o^.
    Việc đua ngựa thì mình có 2 mã save,1 mã cũng như bạn,còn 1 mã thì đạo ngựa of mình qua Giang Châu đứng 4 turn nó mới xuất binh,nên mình chạy theo kịp.Chắc chắn đạo xuất đi phải là Trương Nhiệm,mình nghĩ chắc lúc đó TN đang xây hay tạo ram j chắc.Cũng có thể là do mình may mắn ^o^.

6. anhkha

anhkha Fire in the hole! Lão Làng GVN

có thể cơ bản là bạn chiếm VA sau khi chiếm bến! mình luôn chiếm VA trước! chắc khác biệt nằm ở đó! bạn đánh quả thực quá kinh hoàng! mình cố mấy vẫn không có khả năng như bạn! mình muốn đánh lại từ đầu khi chưa ally Tào nhưng làm theo cách của mình thì ông cố TT ko chịu liên minh! còn theo doccophuong thì nó ra hầu như là xảy ra debate (đã từng kiểm chứng)! cách xây dựng của doccophuong chưa tối ưu!

7. phunghungst

ặc! nhầm nick của ông anh! bài trên là của mình!

8. onggia2106

RTK 11 giờ chắc nhàm rồi.Topic này giờ chỉ còn mình với bạn ^o^,ko có ai bàn luận j cả ^o^.Giờ đành chờ RTK12 thôi,chứ map nào hấp dẫn cũng đã đánh hết rồi ^o^.

9. onggia2106

Kế đến là màn 194 Lưu Bị.Độ khó 4 sao.
    Ưu điểm : Event nhường thành Hạ Phì với cả đống quân tướng,lương tiền,và quan trọng nhất là ... 4 ram,4 tower.Ai thích đánh nhanh sẽ hiểu được giá trị of 8 cái này.Tính sơ sơ 1 cái = 90D ==> 8 cái = ... 2 năm ^o^.
    Khuyết điểm : Mới vào ít tướng,sẽ bị Thuật và Tháo " gọng kềm "
    Cá nhân mình lần trước đã hoàn thành màn này đúng 5 năm,lâu quá nên ko còn giữ file save,giờ đánh lại có vài điểm hoàn chỉnh hơn nữa,nên chắc sẽ hơn lần trước.
    Màn này mình mặc định coi như sẽ được nhường thành nhe(chưa bao giờ mình chơi mà event ko xảy ra cả)
    Vì vậy sau này H.Phì xây all tiền + My Chúc sẽ trở thành trung tâm tạo vũ khí,ngựa,Eng(tạm thời cũng chưa cần lắm do đã có 8 cái) ==>T.Bái mình sẽ xây thành trung tâm tạo lính => xây 1 mô hình tiền,5 ô còn lại xây nhà lính,farm army,army house,acedemy,Dip(tương lai bỏ thay bằng workship).Ko cần xây gấp do số lính 2 thành TB + HP ban đầu cũng khá nhiều rồi.
    Do vậy time đầu mình tập trung cho việc 9 trị.Xây nhà Dip. ,giao cho Giản Ung nhiệm vụ tặng quà + ally Thiệu
    Khi nào Thuật đánh thì cho quân ra xây tháp tên ở tọa độ 141,82,sẽ đổi hướng quân Thuật đi vòng qua đất T.Lưu =>Tào-Thuật chỏang nhau.Nhưng mặc định thì quân Tào chỉ đánh kịp hậu quân of Thuật thôi,nên mình phải canh time cho 1 đạo qua nhử Tào từ trước đó.Chú ý nếu đạo V.thuật có lọt qua được chỗ mình thì phải last hit sao cho ko bắt sống nó nhe,nếu ko nó sẽ mất Ngọc Tỷ cho mình,mà chiến lược of mình rất cần việc Thuật xưng đế(chắc chắn nó sẽ xưng đế khi có 3 thành,ko là T.Dã thì là G.Hạ).Khi đó thì Tôn-Thuật sẽ bỏ ally.
    Cũng nhờ ko cần xây gấp mà ngay từ đầu,Lưu Bị mình ko bao giờ cho xây j cả,toàn làm việc 1 turn,chờ event(tiến cử + nhường thành)=>mình có được Chu Thương + event nhường thành khá sớm(1/12/194)
    Giờ là đánh khá nhàn rồi.Mượn sức Thiệu diệt Mã,rồi Khổng Dung.Xong quay qua diệt Tào.Đội hình mà có 3 đạo giáo Quan-Trương-Lã đi Dash thì địch chỉ có đứng yên làm dáng chụp hình chứ đánh đấm j ,đã vậy đầu năm 196 còn có thêm L.L.Kỳ nữa chứ ^o^.
    Đây là tình hình of mình sau 1 năm 3 tháng
    Ah,trước đó mình có chuyển 2k quân ở bến Giang Đô chiếm S.Tang,để S. ra Lã Mông,Tưởng Cán + ngăn Tôn chạy lung tung
    Dồn quân diệt Tào ở Hứa Đô(6k).Giờ thì đã có trong tay bộ tướng of 4 phe Lưu,Lã,Tào,K.Dung,mọi chuyện đã trở nên dễ dàng rồi ^o^.Ah,và ai muốn đánh thẳng diệt Lý Thôi thì ok,ko thì đừng chiếm Lạc Dương,chứ ko thể vừa chiếm LD vừa ally Lý Thôi như cách chơi phe Lã được đâu.Mình test rồi,tặng quà 6 turn liên tiếp vẫn ko tăng mối quan hệ,cầm 10k jin qua vẫn ko có debate ==>cuối cùng mới ngẫm ra,mình là Lưu Hoàng Thúc,còn nó thì đang giam Hán Đế ^o^.Chỉ cần ko chiếm LD,Lý Thôi sẽ ko quay đánh mình,mà chỉ đánh Mã.

Chỉnh sửa cuối: 5/3/11
  10. phunghungst

vẫn cách cũ! chặn đường tấn công qua Tiểu Bái bằng tháp tên! :)! hai ông kẹ tự đánh với nhau!

11. onggia2106

9 xác tới từng milimet ^o^...................................

12. Gnouht

Gnouht Youtube Master Race

bạn ông già chơi màn lưu bị 203 chưa ... mình đang chơi nhưng có vẻ không nhanh được =)) đến tận giữa năm 208 rồi mà vẫn chỉ chiếm đươc tầm 1/3 bản đô ( kinh châu + thục + tân dã + uyển thành )

13. onggia2106

Mình chưa chơi màn này bao giờ,nhưng mới vào xem qua chút ^o^.
    Màn này chắc cách đánh tương đối giống màn 207 Lưu Bị,tương đối thôi.
    Để mình chơi xong màn 194 Lưu Bị rồi sẽ chơi màn này,cùng bàn luận với bạn cho vui ^o^.
    Ah,bạn đã chơi đến 208 rồi thì cho mình hỏi cái :
    1- Liên minh Mã - Tào có tan rã ko ? Nếu có thì khoảng time nào ?
    2- Cái Giang Hạ thì Biểu có giữ nổi với Tôn ko ? Nếu mất thì time nào mất ?
    3- Bạn đã search được tướng nào ở thành nào ? Đặc biệt là nhữnng thành sau : Thượng Dung,Vĩnh An, 4 tỉnh phía Nam
    Thx bạn ! ^o^.

14. dongquankt

dongquankt Youtube Master Race

thằng cùi bắp cuối cùng cũng biết cách post hình :)). chuyển qua fm 2011 đi ku chờ rtk 12 rồi chơi tiếp :D:D. Về ăn đám đẩy tháng của con tao chơi b-)

15. Gnouht

Gnouht Youtube Master Race

1 Mã - Tào liên minh tan ra khi mình úp được Từ Đổng + liên minh xong với Mãm, diệt phe lưu biểu xong thì Mã trở mặt với Tào luôn ;))

2 Biểu đánh khá cool vì mình giữ cho nó cái Tân Dã ( sai lầm chết người của mình vì thằng Tháo dữ quá =)) làm phải giữ lại quan trương triệu mới def được chỗ đó o_0 ). Biểu đến khoảng năm 207 mới bị mất cái Giang Hạ ( tại nó cư đấy quân ở Giang Hạ lên đánh với cả Tào Tháo ở Hứa Đô =)) Không mất mới phí ). Còn mình cho quân chạy trước về trường Sa rôi xây nhà liên minh với Ngô nên bon Ngô Đẩy quân lên đánh chiếm TX với cả Tiểu Bái.

3 Search tương thì không được nhiều lắm, chỉ được mấy thằng vớ vẩn ở khu trường sa như Lưu ba, lưu độ, Hoàn Giai o_0 , VA thì có Đổng Hòa, chiếm thành đô xong có trương dực trương ngực .v.v. May mắn là tự nhiên thu phục được thằng Điền dự ( event được thằng Tôn càn tiến dẫn) + Trương lỗ và Diêm phố, còn Va thì không chiếm để thằng Mã với thằng Biểu đánh nhau xong mình hốt luông 3 thành TD, GL với TD .

nắm 203 khá khó đánh vì chưa có combo GCL + Mã tốc + BT.
    Nếu bác onggia định chơi thì minh khuyên là nên bỏ Tân dã chiếm thục trước vì GCL vơi BT xuất hiện ở tương dương với GL chư không giống như xuất hiện bên TD giống 207. Nếu bỏ TD thì có thể chiếm thục nhanh + lấy thêm bốn quận phía nam ( 4 quân này minh build max tiền nên chả có tí quân nào hết ( quan trọng phải liên minh được với thằng Tôn nếu không 100% nó sẽ đem quân từ sài tang xuống ủi )

16. phunghungst

màn này đã từng có chơi"chút chút"! thực tế nó rất giống LB207! bạn Gnouht đánh chậm một phần có lẽ là do chịu khó xây dựng khu vực các quận phía Nam quá! mấy thành trống trong lúc đánh nhanh chỉ chiếm chủ yếu là chống mấy ông đồng minh mình hứng chí đi chiếm thôi! khi đó, nếu đánh chiếm mất thời gian!
    mình nhớ không lầm là chơi màn này khoảng 1-2 năm là search có Từ Thứ!
    phương án thủ tân dã rõ ràng lúc nào cũng mất Q-T rồi! bạn thử liên minh"khắp chốn"xem! màn 207 chủ yếu nhanh nhờ liên minh Tào mà! chứ đánh cách"cổ truyền"có lẽ cũng ko nhanh(như các ae và onggia chơi)! bỏ TD chiếm VA(ko liên minh Tàu)dồn toàn lực tấn công Lưu Chương thì Lưu Biểu thủ cũng rất cứng và thống nhất cũng không quá chậm!

---------- Post added at 23:14 ---------- Previous post was at 23:04 ----------

Chỉnh sửa cuối: 9/1/11
  17. onggia2106

Đồng tình với bạn phunghungst.Tình hình là mình cũng vừa vào xây nhà dip,xong cho Tôn Càn cầm 1k jin ally Tào.
    So với màn 207 thì màn này bất lợi hơn ở chỗ ko ks Tào cái Tây Lương được,phải tự thân vận động thôi ^o^.
    Nhưng bù lại khỏi phải đem quân đi dẹp 4 tỉnh phía nam,và chỉ hốt thành trắng kiếm chút AP,S. tướng thì ok,chứ phát triển thì sẽ bị chậm mất ^o^.

---------- Post added 10-01-2011 at 00:08 ---------- Previous post was 09-01-2011 at 23:57 ----------

Đây là file save sau khi ally Tào xong :
    http://www.mediafire.com/?e5g6uzj9as9a8nl
    Trước đó mình đã chia quân ra 3 hướng T.Dung,Vĩnh An,4 tỉnh phía Nam xong.
    Ah,Từ Thứ search ra ở đâu vậy phunghungst ?

18. onggia2106

Ah,mấy bạn cho mình hỏi cái.Màn 203 Lưu Bị này thì Lưu Phong xuất hiện năm nào vậy? Như Lã Linh Kỳ,Tôn Quyền ... thì 15 tuổi là "Góp phần chen lấn " ^o^ hết rồi.Mà sao Lưu Phong sinh năm 188 mình chơi đến 204 vẫn chưa thấy đâu hết ?
    Do vừa search được Phàn Thị,tính cho LP nó "lái máy bay bà già " ^o^ ( + 1 war)
    THX !

19. anhkha

anhkha Fire in the hole! Lão Làng GVN

Lưu Phong thực tế không phải con ruột Lb! chỉ là con nuôi nên có thể nó xuất hiện theo tướng free(như QBinh ở các màn khác ở Lạc Dương!)

20. mrtyoffline

mrtyoffline Mr & Ms Pac-Man

cái này là sao mấy bạn. mình không hiểu, xây tháp ở đâu, hai ông kẹ là tào và thuật hay tào và bố