RTK11 PUK - Tổng hợp 1 số cách đánh nhanh cho từng màn

Thảo luận trong 'RTK và others' bắt đầu bởi onggia2106, 22/11/10.

1. onggia2106

onggia2106 Mr & Ms Pac-Man

Lúc Tôn đánh thì mình chú ý lời nói of thằng quân sư.Đầu tiên nó đánh bến tàu => ko quan tâm,kệ nó,chiếm xong cũng chỉ ngồi im.Đợt sau nó mới đánh vào HP,lúc này Tân Dã đã ok nên mình move Trần Khuê về HP,1 mình Trần Khuê chặn 1 lúc 2 đạo of Tôn

2. Magic120

Magic120 Donkey Kong

Quân Tôn rất nhiều Int cao, một mình TK cự kiểu gì nếu ko có võ tướng?

3. onggia2106

Uh,bạn nói đúng,quân Tôn Int cao khá nhiều,nhưng tụi đó đa số ... nằm nhà ^o^.Còn tụi đánh HP of mình là tụi Thái Sử Từ,Hàn Đương,Hoàng Cái ... (như ý of bạn).Với lại,do chiếm được Thọ Xuân + Giang Hạ ==> tướng ngon of Tôn đang ở đó phát triển.
    Thân ! ^o^.

4. Magic120

Magic120 Donkey Kong

Vậy nên mình hơi ngạc nhiên, bởi vì màn này Tôn và Thuật đang liên minh, ít nhât là trong 1 hoặc 2 năm đầu. Với trò này chỉ khi nào phía kề giáp mình toàn là liên minh thì máy mới auto bỏ liên minh. Vậy trong trường hợp này Tôn đang kề với Biểu(địch) và Bị(địch) thì nó bỏ LM với Thuật làm gì. Hơn nữa thực sự là rất ít khi gặp trường hợp Tôn chiếm được Giang Hạ trước Thuật. Kiẻu gì Thuạt nó cũng bem Tiểu Bái hoặc Giang hạ để nó lên King.
    Về tướng, nói vậy chứ, cứ cho là đám Chudu,trươngchieeu-Hoành nó đang bận ..chạy sô thì chỉ cần Hoa Hâm,chu trị,tiểu kiều,đại kiều..bét bét Tôn Quyền nó cũng Int 78, Trần Khuê chắc kèm theo cả Tả Từ quá :D

5. onggia2106

Xí tì xí tì ! Stop ! Stop ! Hình như mình và bạn nhầm to rồi:
    1- Màn này năm 200,ko có Thuật ^o^.
    2- Nếu có,nó cũng đâu có lên King ^o^.
    3- Chu Trị,Tiểu Kiều,Đại Kiều,Tôn QUyền ... Int tới ... 78 thì sao?Mình chưa hiểu?Bạn hiểu ý nghĩa skill IntFake82 of TK ko vậy ? ^o^.

6. Magic120

Magic120 Donkey Kong

Ủa vậy hả hehe, nhưng mà có event Viên Thuật xưng đế mà.

7. fanhero3

fanhero3 The Warrior of Light Lão Làng GVN

máy sếp tướng hài vkl , đánh tôn sách 194 , đập xong tào tháo , thi kéo quân ra bộc dương thịt nốt chú lubu , nó cho toàn hàng khủng đi xây nhà , kéo 1 đám tướng lởm :)) có mỗi chú lubu kèm theo thằng trần cung là có tý khôn , nhưng gạp gia +tháo + tuân du nên tắt nến , giệt xong lubu thằng viên thiệu còn thông minh hơn , kéo 1 đám ô hợp chủng sang từ thành bắc hải trong đó có chú nhàn lương :)) , diệt xong đám ô hợp và bắt sống nhàn lương thì lương từ lư giang đến , đem chu thái và hàn đương ra quét hết các bến cảng ở mạn bắc chuẩn bị bắc tiến haha :))

8. onggia2106

Màn 200 Lưu Bị,cách đánh ally Tào,dồn quân diệt Biểu,ks Uyển Thành (tiếp theo)
    Đầu năm 201 Tân Dã S. ra Đặng CHi,U.Thành S. Ngưu Kim
    Sau khi ks xong U.Thành,có Giả Hủ làm quân sư là mình dồn quân diệt Biểu.Do hơn 1 năm dồn quân công Tân Dã bất thành,lại mất G.Hạ về Tôn,nên Biểu giờ ko phải đối thủ of bộ 3 Quan-Trương-Triệu.
    Đây là lúc mình vừa diệt xong Biểu,đang cho 2 đạo kích Ngụy Diên,tower Hồ Xa Nhi + Trần Đăng lên ks bãi chiến trường Hán Trung (nơi duy nhất mình từng thấy trong rtk11 có thể có 5 phe cùng 1 lúc ^o^ ),6 turn sau là hoàn thành
    Giăng Lăng mình cho 2 đạo tinh binh giáo Phi + Vương Sáng (Build),tower T.Vân + Giả Hủ cầm max lương đánh 1 mạch lên tới Giang Châu.Rút Bị,Vũ,C.Thương,Ngưu Kim về Tiểu Bái,S. ra Ngụy Phún và tạo quân
    Sài Tang thì mình vẫn công bằng cách cũ.Cho 3 đạo từ T.Sa ra đứng ở địa phận S.Tang,địch sẽ xuất 3 đạo ra thủ,nhưng đi đến nơi đã mất 7 turn,mình quay về,địch chết đói ^o^.Lúc này thì đại quân từ G.Lăng mới đánh vào S.Tang nơi chỉ có 5k lính.

Mình xin phép nói chút về cái Thọ Xuân.Lúc mình vừa bỏ thành cho Tôn xong,nó move khá nhiều tướng khủng về đây,trong đó có Trình Phổ.Biết ko thể để yên cho nó phát triển,lại ko đủ lực để phá,nên mình đành phải nhờ anh Tào.Mình cho Tôn Càn cầm 1,5k jin qua "cầu viện" Tào (lần đầu tiên sử dụng chức năng này ^o^ ),Tào ok,xuất 1 đạo kích Từ Hoảng từ Trần Lưu(hình 1 trang 14) => Tào hốt Tôn.Nhưng T.Xuân of Tôn thì ok,chứ of Tào thì lập tức,Thiệu thân chinh với 3 đạo tiến về T.Xuân,tới nơi thì Tôn đã lấy lại => Thiệu đánh Tôn (hình trên).Thế là TX thành 1 bãi chiến trường,ko có nhà lính.Đến khi T.Bái mình xuất 1 đạo xuống TX thì Tôn chỉ còn 1k5 quân.Mình chỉ diệt hết lính,chứ ko chiếm thành.Thêm nữa,Tôn phân chia địa hạt 1 gồm Lư Giang,TX,G.Hạ,S.Tang,địa hạt 2 gồm 3 tỉnh Đông Ngô,nên khi mình chiếm G.Hạ,S.Tang,bắt tướng được cũng thả,do toàn bộ đều bay về ... T.Xuân ^o^.Với lại,chắc do mình may mắn,Tôn set Lư Giang 100% support cho G.Hạ,còn Kiến Nghiệp thì hơn 1 năm trời mới lo xong nạn giặc cướp ==> Chỉ với My Thị cầm 10 lính,1000D lương,mình đã giam tướng of Tôn ở T.Xuân hơn 2 năm trời

---------- Post added at 15:32 ---------- Previous post was at 14:54 ----------

Chỉ đến khi anh Tào ... lao xuất quân đánh T.Xuân từ Hứa Đô,mình mới phải đóng cửa "trại giam" TX,nhưng trước đó đã kịp mở "nhà tù" Giang Hạ ^o^,bằng cách rút hết quân ra,cho Tôn lấy G.Hạ từ dưới nước

Đến tháng 8 năm 202 thì xảy ra event "Viên gia chi loạn".Điều đặc biệt là khi event xảy ra,trừ Viên Thượng,100% tướng họ Viên sẽ gom hết về 2 thành là Nghiệp Thành và Bình Nguyên

Com ăn gian thiêt,thành thì ko có tướng,mà công trình vẫn tiến hành đều đều ^o^.
    Biết trước việc này nên mình đã tụ quân sẵn ở bến tàu Tương Bình,có 8k jin,lấy thành xong xây dựng thành bàn đạp đánh ra
    Quan niêm mình là vậy,thích móc lốp từ phía sau,để mặt trước cho Tào lo.
    Đánh Tôn cũng vậy,T.Bái mình chuyển qua H.Phì,rồi xuất 2 đạo giáo Q.Vũ + Ngưu Kim,tower Chu Thương + Giản Ung (Build) móc lốp Cối Kê.Xong move Cam Ninh về đánh tower,chuyển Chu Thương + Giản Ung đánh kích công Ngô Quận.Quân Sài Tang công Kiếp Nghiệp,G.Hạ + T.Bái đánh Lư Giang.3 hướng tiến quân gần như hoàn thành 1 lượt
    Đây là lúc diệt xong Tôn
    Rồi tới Mã

---------- Post added at 16:07 ---------- Previous post was at 15:32 ----------

Giờ thì phá ally với Tào thôi
    Công Hứa Đô thì "giương" từ Tân Dã, "kích" từ Nhữ Nam.Tiểu Bái đánh Bộc Dương,T.Xuân đánh Trần Lưu,Lạc Dương .U.Thành chưa làm j đã bị Tào xuất 8 đạo từ Trường An xuống công,mình cho 2 đạo tower ra Vũ Quan " ném đá qua lại",nhờ vậy mà họ Mã tràn vào T.An nơi có 50k lính nhưng chỉ 1 tướng.
    Công họ Viên thì Bắc Hải đánh Bình Nguyên,Nam Bì,Nghiệp Thành ; Tương Bình đánh Bắc Bình,Kế Thành,Tấn DƯơng
    Và đây,end game sau 4 năm 7 tháng chẵn ^o^

9. phunghungst

phunghungst Legend of Zelda Lão Làng GVN

trình của onggia trong vấn đề đánh nhanh là rất cao, ngày càng đánh hay! bỏ thọ xuân là một cách làm rất hay và mạo hiểm! vì nếu ko thủ tốt Hạ Phì thì kế hoạch vỡ lỡ cả! Mình thắc mắc một chút là sau khi xảy ra event viên gia chi loạn thì Viên đàm sẽ đánh mình! thứ hai là Trần Khuê một mình thủ hai tướng dường như hơi quá sức! lâu không chơi rtk11 rồi nhưng mỗi lần vào gamevn đều phải vào topic của onggia để lấy thêm kinh nghiệm!
    Thân!

10. onggia2106

- Vấn đề 2 : uh,Trần Khuê mình cũng hoạt động căng thẳng thật,nhưng ko quá sức,chỉ thủ ở Tân Dã và Hạ Phì thôi
    TDa thì Biểu đợt 1 dồn từ 3 hướng,mình chiếm bến tàu,hướng G.Lăng đi vòng qua G.Hạ ^o^, hướng T.Dương vòng ... T.Dung,U.Thành (nếu mình chiếm kịp T.Dung chắc nó sẽ vòng qua G.Hạ luôn).Đợt 2 thì G.Hạ 2 đạo đánh T.Dã,G.Lăng 2 đạo đánh bến tàu.Lỗi of Com,quân từ G.Lăng lúc nào cũng hành quân cặp bờ sông T.Dã,lại đi so le nhau => T.Khuê núp trong rừng cây trên bờ Fake luân phiên 2 đạo.Thủ hướng G.Hạ = tháp tên + cầu lửa thì 1M quân cũng chết ^o^.Xong 2 đợt thì Tôn đã lấy G.Hạ và mình phản công T.Dương
    H.Phì thì Tôn đánh mình được 3 đợt.Đợt 1 Chu Du đánh bến,mình mặc kệ,xong nó chỉ ngồi im chờ hết lương.2 đợt sau là T.S.Từ và Chu Hoàn,nhưng đi time cách xa nhau => T.Khuê thủ dễ.Xong 3 đợt là như mình nói ở trên,mình đánh Tôn bằng cách chuyển quân từ T.Bái sang H.Phì,móc lốp Cối Kê,nên giữa đường là dọn dẹp sạch,còn duel bắt được C.Hoàn đang hết lương nữa chứ
    - Vấn đề 1 : Khi event xảy ra thì giống phe Viên Thượng,tướng Viên Đàm gom hết về Bình Nguyên,sau đó chỉ move mỗi Tân Bình về B.Hải.Mình đã thủ sẵn ở H.Phì 8k quân,chia ra 2 đạo Ram Trương Yên,giáo Chu Hoàn,lại được hưởng lợi từ 1 số công sự of Viên Thượng trên địa phận B.Hải ==> Viên Đàm vừa mất B.Nguyên,tướng gom về B.hải là mình ram sập thành

Nhưng chân thành,mình vẫn nghĩ cách đánh of phunghung là tối ưu hơn.Chắc là do sở thích cá nhân ^o^.Đọc Tam Quốc mình ko thích phe Tôn,chơi rtk mình cũng chưa bao giờ cầm phe Tôn.Bắt được Trình Phổ,Lỗ Túc,Chu Hoàn mình có thể "nuôi cơm" 1,2 năm chờ thu phục,chứ như Chu Thái,Hàn Đương ... tướng skill Navy là mình chém sạch.Đặc biệt là Chu Du,1 tướng quá khủng ko cần bàn cãi,nhưng mình chưa bao giờ khai thác được tối đa hiệu quả trong cách đánh nhanh of mình cả ^o^.
    Thân ! ^o^.

11. phunghungst

phunghungst Legend of Zelda Lão Làng GVN

mình hoàn toàn đồng ý với onggia về suy nghĩ là đánh Tôn hay hơn! Vì mình đánh hướng này mà, nhưng vấn đề canh turn ko thể chuẩn như onggia! còn điều quân thì quả thực thua xa nên thời gian thống nhất sẽ lâu hơn!

12. fanhero3

thằng hàn đương và chu thái nuôi cơm vẫn thu phục tốt :)) , có chu du thì diệt nước nó mới theo thôi :)) , đơn giản vì trình phổ mà còn thu phục được thì hàn đương chu thái thu phục con dễ hơn :))

13. vitconanhai

vitconanhai Youtube Master Race

Mấy bác đánh mà em choáng quá, tốc độ nhanh kinh khủng, có bác nào tính đến map Nghiêm Bạc Hổ 251 chưa.

14. onggia2106

To fanhero3 : uh,mình biết.Nhưng tại do sở thích cá nhân thôi ^o^.Đối với mình,2 tướng đó ko ngon bằng Chu Hoàn,Lưu Phong nữa.Mình có bao giờ thủy chiến đâu ^o^.
    To vitconanhai : NBH 251 thì chưa,nhưng NBH 194 thì rồi
    http://forum.gamevn.com/showthread....trong-thoi-gian-ngan-nhat-cho-tung-man/page68
    http://forum.gamevn.com/showthread.php?749400-thanh-nao-nhieu-tuong-tai-nhat-trong-RTK-11/page3

Và NBH vẫn chưa vui bằng màn 211 Công Tôn Cung đâu ^o^.

Chỉnh sửa cuối: 22/2/11
  15. fanhero3

gió vkl ,thằng chu thái nó lại chả bằng 2 thằng chu hoàn với lưu phong + lại ấy chứ :))

16. onggia2106

Waoo ! Chu Thái mạnh dữ vậy ah ? Vậy theo bạn,công dụng of C.Thái là j ? Và 2 tướng kia ? ^o^.

17. fanhero3

vậy bạn hãy đọc lại cái này ai viết đã"
    Đối với mình, 2 tướng đó ko ngon bằng Chu Hoàn,Lưu Phong nữa"
    lol , thủy binh thì không thèm nói chứ đánh trên bộ chu hoàn với lưu phong tuổi tôm à mà đòi đú với chu thái =))

18. onggia2106

Thì vậy nên mình mới hỏi bạn : Trên bộ,công dụng of Chu Thái là j ? Và Chu Hoàn,Lưu Phong ? ^o^.

19. blue_lynk

blue_lynk Mr & Ms Pac-Man

Bạn fanhero3 có lẽ chưa đọc kỹ topic này nên chưa hiểu ý onggia lắm.
    Chu Thái đúng là tướng khủng thật. War 9x, skill Divine Water (hay Water), 1 con quái vật thực sự khi đánh thủy. Ngoài ra khi trên bộ thì cũng có APT pike là S, dù lead 6x hơi lởm tí nhưng nói chung là vẫn ngon.
    Có điều theo như topic này, chiến thuật đánh nhanh của onggia2106 thường sử dụng các đạo spear để dash, mở đường cho tower, jugg vào phá thành. Vì vậy cho Chu Hoàn, Lưu Phong có war 8x, skill Spear General (hay warSpear) cầm spear thơm hơn dùng Chu Thái nhiều. Hai em đấy war cũng phải chăng, dụ duel cũng dễ hơn nữa :x
    Tóm lại đối với chiến thuật của onggia thì rõ ràng Chu Thái < Chu Hoàn, Lưu Phong. Nhưng nếu 2 đạo spear của Hoàn, Phong gặp đạo pike của Chu Thái thì cũng gay đấy nhé :D

onggia2106 thích bài này.
  20. onggia2106

Thanks blue_lynk lắm lắm,9 xác tới từng milimet ^o^.Và như mình đã nói,chủ yếu là công dụng,chứ ko phải solo.1 VD điển hình : Nếu bỏ qua cái Land ZOC ,1 đạo giáo Lã Bố solo 100% thắng 1 đạo Quan Vũ cầm bất cứ quân j ,nhưng nếu xét về công dụng,1 đạo giáo QV ngon hơn 1 đạo giáo LB là chắc chắn ^o^.