Rubik's Cube faNs Club

Thảo luận trong 'Mind & Mini Games' bắt đầu bởi anima99999, 30/1/07.

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.
  1. rubik81

rubik81 Youtube Master Race

Hôm rồi cũng toát mồ hôi với cái 4x4x4, cực kỳ khó lắp!! May sao lắp đc rồi cũng ko bị kẹt như anh em đã từng bị. Khó lắp là bởi vì có một cái "edge ẩn" nằm trong và giữ 2 cái edge bên ngoài. Đến giờ thì đã hiểu vì sao có mẩu nhựa thừa nằm trên core của thằng 4x4 này rồi. Ko có mẩu nhựa này nó sẽ quay như 1 thằng 5x5 luôn. Mọi ng` cứ tưởng tượng xem: nếu khóet bỏ 1 lỗ trống giữa 2 edge bất kỳ => "lộ ra cái edge ẩn" => tạo thành 1 layer đc "hiển thị". Layer này sẽ đc hoạt động bình thường nếu ko có mẩu nhựa thừa trong core=> 5x5x5 xuất hiện.
    Tuy nhiên với 4x4x4 mà để 1 "layer ẩn" hoat động thì sẽ ko ai biết trong quá trình xoay layer đó sẽ quay như thế nào. Nếu nó quay đc 90, 180,270 hay 360 độ thì ko sao. Còn nếu ko, mọi ng` thử tưởng tượng xem việc xoay 1 layer khác vuông góc với "layer ẩn" nằm nghiêng này sẽ thế nào => kẹt là cái chắc! Như vậy sẽ phải hãm layer ẩn bằng cách cho nó dính với 1 layer ngoài cùng. Nếu tháo hết nắp center và xoay ta sẽ thấy có 3 layer (chung đỉnh với nhau) sẽ quay cùng với "layer ẩn" (quay cùng với center bắt vít vào core ý), 3 layer còn lại thì ko thể=> quay trượt tương đói với ''layer ẩn"
    Từ đó suy ra tháo lắp 5x5x sẽ dễ hơn 4x4x4 ( Chưa dám tháo nhưng cứ phán bừa nhỡ đúng thì sao nhỉ :D). Có gì anh em cho ý kiến

2. anima99998

anima99998 Mega Man

lộn, 4x4 bình thường chứ không phải bf

các bạn có ai cần tớ viết 1 cái hướng dẫn lắp ráp 2x2x2 không ;))

các bạn có ai cần tớ viết 1 cái hướng dẫn lắp ráp 2x2x2 không ;))

ặc
    nói bừa
    tháo lắp 4x4 có khác gì 3x3 đâu nào

tháo lắp 6x6 khó nhất, rồi tới 5x5, tới 2x2, tới 4x4, tới 3x3

3. kim_minh

kim_minh Donkey Kong

Cái 2x2 mà tháo lắp còn khó hơn cái 4x4 và 3x3 à ? :-? (chưa thấy cái 2x2 bao giờ)

4. tikger

tikger I ♥ (+[___]÷)

mình đang tìm 1 khối Rubik, ko phải hàng Tàu, có bạn nào ở HN dư ko làm ơn để lại giúp mình nhé. hoặc ai có thể mua dc thì mua giúp mình sẽ gửi tiền công ship và hậu tạ. =P~[-O<

Quay mấy cục Rubik tàu đến chết vẫn loanh quanh trong khoảng 70-90s. nó toàn mắc mắc, dít dít, khó chịu vô cùng::(

5. rubik81

Sao lại bảo tớ nói bừa? Thế cậu giải thích ra sao cho cái mẩu nhựa thừa trong core của eastsheen nào?

6. ngogiuoc

ngogiuoc Youtube Master Race

Nhìn bộ sưu tập này khủng quá, gom cả nước mình chăc không dc 1/3 số lọai có trong đó

7. kim_minh

kim_minh Donkey Kong

Ý ngogiuoc nói là bộ sưu tập nào ? :|

8. Linh_AcQuy

Linh_AcQuy The Warrior of Light

hiện tại có mỗi 2 người hỏi em mua rubik...
    có ai ở HN đăng kí thêm không để em lên danh sách?

9. anima99998

anima99998 Mega Man

ặc
    của eastsheen lắp ráp bằng máy mà
    đâu phải là oficial 4x4 đâu

tớ nghĩ thế. nhưng lần đầu tiên tháo ráp mới khó, chứ mấy lần sau cũng bình thường

10. ngogiuoc

ngogiuoc Youtube Master Race

thào lắp tùy theo cảm nhận mỗi người thôi, mình cũng thầy 2x2 khó hơn thì cũng hơi vô lý, vì cầy tạo 2x2 không thễ phức tạp hơn 4x4 dc, mà 4x4 củng có tới tận 2 lọai.
    Mà mình tháo 4x4 thì cực hơn 5x5, tuy có nhiều pice nhưng có thể gằn bằng tay hòan tòan mà chạy vẫn trơn tru. còn 4x4 thì vẫn có thề ráp bằng tay nhưng sễ dễ bị kẹt, mình phải dùng nhíp đế canh mẩu "thừa" giữa 2 cạnh thì mới trơn tru dc. do đó mình thấy 4x4 khó hơn 5x5. Nói chung là tùy cảm nhận mỗi người thôi.

11. rubik81

Đồng ý với ngogiuoc, tháo lắp eatsheen 4x4x4 khó hơn đặc biệt là cái edge ẩn ( bạn thì gọi là cái mẩu thừa giữa 2 edge) Có thể khi sản xuất họ lắp bằng máy cũng nên, chứ lắp bằng tay thì ngày đc mấy cái nhỉ?!
    Có ai bôi thử mỡ công nghiệp vào rubik Tàu chưa nhỉ ( ra các cửa hàng sửa xe máy xin là có)? Tớ thấy cũng trơn tru ra phết, mà lại ko bị chảy ra như bôi dầu nhớt. Chỉ phải cái mùi hơi gây gây

12. sevenup

sevenup Dragon Quest

Em đã bán cục DIY trắng rồi nhé, mọi người thông cảm. Tết này em sẽ nhập về thêm, mọi người chờ nhé :D
    Chất bôi trơn được sử dụng trên rubik nhiều nhất hiện nay là silicone. Dễ sử dụng, rẻ, bôi trơn trong thời gian lâu.

13. squall&rinoa

squall&rinoa Donkey Kong

Cho em hỏi một con rubik ngon giờ khoảng bao nhiêu vậy, em dùng con rubik 7k, mua ngày hôm qua hôm nay đã long một miếng nhựa rồi :((

14. Linh_AcQuy

Linh_AcQuy The Warrior of Light

ngon thì có hàng xịn thôi bạn!
    mà hàng xịn VN không có bán đâu phải mua ở nước ngoài....
    nếu bạn muốn mua mình có thể lên danh sách cho bạn,nhưng nếu bạn ở HN hè hè!

15. squall&rinoa

squall&rinoa Donkey Kong

Sặc mình ở HP cơ :((, xoay con china đau tay quá.

16. kim_minh

kim_minh Donkey Kong

Hello Đạt phở, cũng mò qua "sào huyệt" Rubik này à ? :D

17. sieu_sieu

sieu_sieu Mr & Ms Pac-Man

Con rubik tàu mà chăm chỉ lube cho nó thì quay cũng khá phết đấy, mình quay con rubik tàu đc khoảng 1 phút đấy. Nhưng mà ở HP thì chắc cũng ko tìm đc silicone để mà lube. Ở Vn mình thiếu thốn lắm, chán chết.

18. squall&rinoa

squall&rinoa Donkey Kong

Ế kim_minh là thằng nào mà trông lạ hoắc vậy mới chơi rubik được mấy 3 ngày thui, xoay con tàu này đau tay quá, mày có con xịn nào ko vậy ??

19. kim_minh

kim_minh Donkey Kong

Ko nhớ em à ? Mà thôi kể cũng đúng, quy ẩn cũng lâu quá rồi. Từng là dân make game đây (nói đến Đạt phở chắc cũng phải nhắc tới Dương dê nhỉ ::D).

Mà thôi, make game vứt qua chỗ khác, giờ đang là Rubik. Em cũng phải đang chơi Rubik tàu đây, cứ 1 tuần thay 1 cái ::(, đang dành tiền mua cái xịn hơn.

20. squall&rinoa

squall&rinoa Donkey Kong

Sặc sao thảm hại dữ vậy, nhưng có ở HP ko vậy

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.