sắp mở tiệm game đua xe-mong các bro góp ý chút..!!!

Thảo luận trong 'Speed' bắt đầu bởi speedworld, 29/9/08.

1. tuansanhdiep

tuansanhdiep Youtube Master Race

bác muốn làm ăn lâu dài thì phải nâng cấp theo những thứ sau đây:
    CPU: core 2 quad 3.2 ghz
    RAM: 4gb DDR3 1000mhz
    VGA: Nvidia 9600gt SLIDE 2
    HDD: 250gb
    monitor: 25inch1
    case cooler master
    loa 5.1 Bose
    kết nối internet ADSL2+ 2000kps

Có thế mới chơi được mấy trò đua xe đỉnh được.
    theo tui thì bác nên đầu tư cỡ 30 dàn như thế đi. mà máy nhiều thì hơi nóng sẽ nhiều lắm, bác sắm thêm 4 cái máy lạnh ngựa rưỡi đặt mỗi bức tường 1 cái đi cho nó mát.
    còn giá dịch vụ thì bác khuyến mãi 3000vnd/giờ, vì mới mở tiệm thì phải khuyến mãi, sau này đông người rồi mới tăng lên 5000vnd/giờ.
    Còn nữa, khách tới chơi thì phải tặng khách 1 ly nước miễn phí giải khát như thế chơi mới thoải mái.
    chúc bác thành công.

2. tarrega

tarrega C O N T R A Lão Làng GVN

sắm máy PS3 cũng tốt, chơi được nhiều game, đầu tư vào máy PS3 thì chi phí thấp hơn và không phải lo lắng về chuyện game sát phần cứng, thời gian tồn tại của máy PS3 tối thiểu cũng phải 4 năm, tựa game rộng hơn PC, già trẻ lớn bé gì cũng vào chơi được, mua vô-lăng là để tạo cho tiệm GIÁ TRỊ KHÁC BIỆT
    đầu tư vào PC để chơi game speed như trên thì với chỗ tiền đó tui mở quán cafe hạng sang thấy khả quan hơn :|

3. Vô_Ðô'i

Vô_Ðô'i Mario & Luigi

cái này thì bán nhà đi mà đầu tư mua máy à ;)) cả cái PS3 nữa -_-"

4. tarrega

tarrega C O N T R A Lão Làng GVN

thời buổi này mần ăn lớn thì hoặc kiếm vài chục người nữa hùn vốn, hoặc là đi vay ngân hàng thôi :|

5. SlimMarshall

SlimMarshall Mayor of SimCity

mua cái này thôi mua PS3 đầu tư nhẹ hơn, ít lắm fải vài năm sau mới cũ đi. Cấu hình này PC của tui hôm bữa ráp xong (có điều 2 card) giá lên 1k6 rùi bác..chưa tính LCD

6. speedworld

speedworld Youtube Master Race

- Cám ơn mọi người đã tận tâm góp ý kiến, mình sẽ cố gắng xem xét thật kỹ lưỡng để đề ra giải pháp hay nhất. Về cấu hình máy thì mình sẽ nâng cấp theo ý các bro ( nhưng cấu hình của Tuansanhdiep chắc mình theo hông nổi quá :(( ) mình nghĩ CPU chỉ cần nâng xài con E5200 là ok, RAM thì theo các bác là 2G, card màn hình thì 8600GT, ổ cứng thì mình nói rùi chắc chạy game server mà, máy cũng không nhiều, ban đầu cao lắm mình làm được 15 máy là cùng, chạy server vô tư, cái này mình có kinh nghiệm nhiều rùi.
    - Còn về tính khả thi thì mình cũng không nghĩ mới mở ra sẽ thành công được, cũng biết thị trường bi giờ online đang hot mà, chỉ là mình nghĩ muốn làm một phòng máy phục vụ cho cộng đồng mê tốc độ ở TP này thui, với hy vọng có được một sân chơi mới cho mọi người, có chỗ cho mọi người offline sinh hoạt cũng tốt mà, không chừng tập hợp đựoc nhiều cao thủ thành một nhóm đi thi đấu cho vui..
    - Mong mọi người giúp đỡ thêm nha.
    - Còn phòng internet game thì mình có rùi, đang kinh doanh ở Gò Vấp, nhưng không thích lắm.
    - À, ngoài ra mình không có đóng thành nguyên cái thùng như chiếc xe đâu nha, nhìn con nít lắm, chỉ làm thành có chỗ ngồi đàng hoàng thui..
    - Các bro tư vấn mình dàn máy nào khả thi chút nha, đừng cao quá, mình kham không nổi đâu, vốn đầu tư có hạn mà...:D

7. kaiba_seto2004

kaiba_seto2004 Race ... Race ... Revolution Lão Làng GVN

Địa chỉ sẽ đặt tại đâu vậy bác? Thuận tiện ko ??

8. Tommy_VC

Tommy_VC Battlefield Veteran

Tư vấn mua ram DDR 3 =)) hài vcl =)) Cấu hình máy này mà thu có 3k/h thì đến tết nào mới thu lại được =)) Đã ở tiệm game lại còn đòi case xịn, monitor 25 in lcd thì chết tiền =))

Lắp cấu hình gần giống như thế này nhưng dùng đồ AMD cho rẻ
    Cpu : C2D xung nhịp khoảng 2 Ghz
    Ram : 2GB, 800Mhz
    Mainboard : P35
    HDD : 80 ~ 120GB SATA II
    VGA : 8600GT hoặc 46xx
    LCD : 17"
    PSU : 400W CM hoặc Acbel
    Loa 2.1 là đủ.

9. MikeN

MikeN T.E.T.Я.I.S

theo mình nghĩ thì bro cho mở 1 tiệm PS3 luôn đi cho tiện, để chơi game là chính, vừa online vừa offline luôn. Nếu đc thì bro nên làm giống ở tiệm game PS3 1008 đường Nguyễn Trãi, màn hình 32" + ghế nệm + máy lạnh + online. Màn hình 21-25" là cũng tốt (nếu là LCD). Còn vô lăng thì ko fải ai vào chơi game cũng chơi đua xe, nên vô lăng ít nhiều có khả năng bị đóng bụi mà lại vướng chỗ. Vậy nên lắp 1 cái bàn nhỏ có phần mặt bàn tháo lắp đc, khi nào chơi vô lăng thì gắn phần mặt bàn có vô lăng vào chơi, ko chơi thì tháo ra để mặt bàn trống đựng ly nước hay đồ ăn j đó hoặc để gác chân :-". Ghế nệm êm & có lưng dựa thoải mái là tốt rồi, đua xe nên ngồi cao 1 tí, thấp wá mỏi cổ :p. Ban đầu giá khoảng 5k/h để thu hút khách, sau này lên 1 ít, khoảng 7k/h cũng đc, có thể phát thẻ hội viên để giảm giá cho khách wen (giống 1 số tiệm net hiện nay) tùy bro:D

Về game thì bro cũng ko cần lo tốn nhiều tiền cho game PS3. Bên box Sony Console có 1 bro kia ở GamesCorner đang tìm thông tin về các tiệm game PS3 để sau này có nơi cho họ làm giải đấu & có thể sẽ khấu trừ tiền disc cho bro. Bro vào http://forum.gamevn.com/showthread.php?t=506866 để xem thông tin nhé. Chúc bro thành công sớm cho anh em có chỗ đua xe:x :hug:

10. ChaienSiTinh

ChaienSiTinh Youtube Master Race

Quan trọng cái màn hình với vô lăng thui....thêm dàn loa tầm tầm ....Ps3 hay CPU tương đương đều đc...quan trọng có không gian và game thủ ....đầu tư thêm cái máy chiếu ...tường thuật giống thi đấu ^^:wink:

11. SiJR

SiJR Guest

Mình nghĩ bạn nên cân nhấc giữa 8600GT và HD4670 (con này giá 99$ mà xem review thấy thèm.!)

Còn 1 cái chuyện ổ cứng server nữa, tuy mình chỉ biết sơ sơ về nó, nhưng mình nghĩ là khả năng làm cho những game Offline cấu hình cao là ko thể đc.! Giả sử bạn cài game ở tất cả các máy chung 1 địa chỉ trên ổ server, khi nhiều máy cùng chơi 1 lúc nó sẽ truy cập vào cùng 1 địa chỉ đó -> chết chắc :(. Mình nghĩ bạn nên đầu tư luôn 1 em HDD 160Gb. Mình thấy bây giờ mua ổ 160Gb là hợp lý nhất về tính kinh tế (hơn ổ 80Gb chỉ vài $).

Về Vô lăng, bạn cũng nên xác định kỹ sẽ mua loại nào, theo như đa số anh em đã từng sử dụng đều đánh giá cao Momo của Logitech, còn những cái khác tuy rẻ hơn 1 tí, kiểu dáng có phần đẹp hơn.. nhưng mình sợ khi dính vào bạn sẽ hối hận ^^. Và Momo khi gắn vào bàn nó có nhiều mấu cố định rất chắc chắn. Tuy nhiên, bây giờ tìm mua Momo rất khó. Nữa tháng trước mình và 1 anh chơi game chung đã vất vả rất nhiều nhưng vẫn ko đc, đành mua 2nd.

Và vấn đề nảy sinh thêm khi gắn vô lăng là việc thiết kế lắp đặt. Do khi hoạt động, nó sẽ rung rất dữ, nên mình nghĩ bạn nên treo LCD lên tường, ko nên để nó trên bàn, kẻo rơi xuống đất :D

Cuối cùng: Good Luck.!

p/s: bạn có thể chat với mình qua nick huysiwon, những gì mình biết về game đua xe có lẽ sẽ giúp ích bạn nhiều hơn.!

12. ctuyen

ctuyen T.E.T.Я.I.S

sorry gamer ở đây chơi pc thui, chủ topic cũng nói là chỉ có game speed thui, ko chơi PS3 j hết

13. xxxstyle

xxxstyle Red, Pokémon champion

đua onl thì còn nhiều ng` chơi chứ off chán lắm bạn ạh
    key xịn cũng là 1 vấn đề :|

14. MikeN

MikeN T.E.T.Я.I.S

Chủ topic nói là chỉ ở 1 tiệm game ofline thôi, vậy thì nên đầu tư làm 1 tiệm game console luôn. Game PC bây h cấu hình khá nặng, công nghệ phát triển lại nhanh, chừng vài tháng là có cái mới, đua theo ko nổi đâu. Vả lại Console thì đỡ phần cấu hình, lại ít hỏng hóc, ko có virus, ko lo mất ram, mất chuột....:hug:tóm lại chơi game offline thì console là lựa chọn tốt nhất

15. ctuyen

ctuyen T.E.T.Я.I.S

thía àh
    1 đĩa PC <<<< 1 đĩa PS3

16. LAX Girl

LAX Girl Liu Kang, Champion of Earthrealm Lão Làng GVN

Chưa kể PC có thể dùng vào nhiều dịch vụ khác + có thể đua = wheel. Cũng có thể các giải đấu sẽ được tổ chức ở quán này. Lúc đó thì chủ quán hốt bạc ;;)

17. blackdoor

blackdoor Donkey Kong

theo em thì bác cũng nên có 1 số máy Xbox 360 để có thể chơi một số game đua xe đỉnh trên các hệ máy khác cho nó đa dạng ,số tựa game đua xe cho pc hay cũng ít lắm 8-x

18. SlimMarshall

SlimMarshall Mayor of SimCity

Nói trắng ra nếu bác nì mà muốn đầu tư tiệm game, nên chơi console, ngon bổ rẻ..bản thân thằng PC mắc hơn con console nhiều vì PC đa nhiệm vụ mà..còn console thì chỉ trị game thôi..Bác kinh doanh phòng game, targer chính xác vào..

Nếu muốn chuyên về các game như NFS chơi vô lăng thì xài console..PS3 hay xbox nhiều gói mà..bác có thể mua package rẻ rẻ đó..chơi chi value pack cho nó mắc..

Còn xài PC thì ko chơi vô lăng, nâng máy mạnh lên để người ta vô cắm chuột GO nữa, vậy mới có lời chứ..làm biz plan kiểu này die soon nhá..

19. xxxstyle

xxxstyle Red, Pokémon champion

xbox live chơi onl dc mà ;;)
    sợ bác ko đủ tiền mua dvd thôi :'>

20. MikeN

MikeN T.E.T.Я.I.S

bên gamescorner đang tìm mấy cửa hàng PS3 để mai mốt họ tổ chức các giải đấu đây này, có thể giảm giá disc cho [-x fải tận dụng cơ hội mà hốt tiền chứ. Kinh doanh tiệm game offline thì console là tốt nhất, cấu hình bác chủ topic đề nghị là chỉ đủ cho game online, offline thì bó chiếu.