Sẽ ban hành "lại" luật về game online ?

Thảo luận trong 'Thảo luận chung' bắt đầu bởi 12pt, 23/2/09.

1. BringMe2Life

BringMe2Life T.E.T.Я.I.S

công nhận tài sản ảo thì lọan hết lên mất, đúng là tài sản ảo do công sức người chơi kiếm ra nhưng nó ko có giới hạn, nghĩa là cứ thế mà sản sinh ra ko dựa trên 1 chuẩn mực nào, vi dụ có dc hạt gạo thì fải trồng lúa, gạo nhìn hay ít tùy đc mùa hay ko, lúa giống thời tiết vân vân, còn tài sản ảo, nhìu ng cày thì ra, GM bấm cái bụp cũng ra, vứt xuống đất 5' sau mất, GM bấm cái bụp cũng mất, gameplay mỗi game 1 khác, vậy mỗi game đều fải có cách xác định giá trị tài sản khác nhau, rồi giám sát NPH game vân vân, nếu công nhận thì sẽ sản sinh ra vô số vấn đề fức tạp khác, ai chứ mấy bố đấy thì chắc ko lo nổi đâu :'>

2. [Rock0eM]

[Rock0eM] Dragon Quest

Hok! Nghỉ lâu lắc rầu! Bận đó thi hk nên hok dám chơi sợ mắc nợ!
    Qua tết xong vô chả có hứng chơi gì hết! Cậu vẫn còn chiến ah?

3. 1001

1001 Mayor of SimCity Lão Làng GVN

Quản lí ko được thì cấm, =)) chuyện bình thường mà, ko khéo các bố lại cấm luôn game online trong nước :hug:
    @ rock: nghĩ, đưa acc cho thằng bên singapore chơi, lâu lâu log vô đi war thôi, nản cái vấn nạn cày cuốc

4. BringMe2Life

BringMe2Life T.E.T.Я.I.S

có khi nào game online dc liệt vào văn hóa phẩm đồi trụy ko nhỉ 8-}=))

5. [Rock0eM]

[Rock0eM] Dragon Quest

Thế thì hỏng! =))...............

6. bakuryu2

bakuryu2 Youtube Master Race

mình hỏi thiệt T&H bạn có biết tiền là cái gì không??????????
    bạn có biết cái mà bạn hay gọi là tiền ấy có phải là của bạn không ????
    cái mà bạn hàng ngày đi chợ dùng ấy thực ra nó là giấy lộn. có lẽ mình nói sai vì bạn dung cả polyme cả tiền xu.
    nhưng nói như cách của bạn tất cả những gì mà bạn dùng mà vẫn gọi là tiền ấy chỉ là đống giấy lộn. nếu không được công nhận
    bạn có biết các con số trong máy tính đó nhiều khi còn có giá trị hơn cả hiện vật không ? bạn có biết cái gọi là tài khoản ngân hàng của bạn là cái gì không ? nó không hơn gì các con số, trước là trên giấy, giờ là trên máy tính.
    còn tiền .tiền là bất cứ cái gì được công nhận giữa 2 bên, là vật trung gian để trao đổi 2 vật.bạn có biết ngày xưa người ta dùng vỏ sò vỏ ốc làm tiền không ????
    cái mà bạn thường nói là tiền của bạn tiền của người khác ấy thực chất bạn chả có gì cả đâu. tiền là của nhà nước. một nhà nước tạo ra tiền và cả nước đó phải chấp nhận, nó được sự đồng thuận một cách tự nguyện hoặc không. nhưng nó được công nhận nên nó có giá trị. nhà nước có quyền thu toàn bộ cái bạn gọi là tiền đó biến nó trở lại thành giấy vụn. nhưng để đảm bảo công bằng nên nó sẽ đuợc trao đổi với tỉ giá nhất định trở thành cái thứ khác mà sẽ được gọi là tiên mới
    nếu được sự chấp nhận giữa 2 bên thì 1 gold trong game sẽ tương đương với cả 1 đất nước, một công ty hay cái gì khác. nhưng với 2 bên khác thì nó là thứ cho không. ok ?????
    bạn nói không có khái niệm quy đổi tài sản ảo thành tiền mặt?? khái niệm là thứ con người đưa ra và được công nhận. nếu tôi đưa ra 1 ý kiến mặt trời quay quanh mặt trăng mà có sự chấp thuận , công nhận , không bác bỏ của người khác thì với chúng tôi mà nói đó là một khái niệm.
    vậy chúng tôi quy ước với nhau tỉ giá quy đổi, chúng tôi công nhân với nhau giá trị của nó.

P/S: có gì sai mong mọi người bỏ qua. kiến thức của em có hạn không phải là người "biêt tuốt". em chỉ mong bày tỏ ý kiến của mình thôi

7. n2a711

n2a711 Youtube Master Race

chà chà Kinh Tế Chính Trị Mac - Lênin đây mà :D:D
    Còn cái vụ lấy Vỏ ốc vỏ sò làm tiền thì chắc đó là trong thời kì nào thì tớ cũng bó tay ..... !! ??
    Bạn có thể nói rõ cho mình biết cái thời nào mà người ta dùng vỏ ốc vỏ sò để làm tiền không vậy ???? mình sẽ rất cảm ơn :o:o:o

8. dogbaby

dogbaby Fire in the hole!

nó nằm trong cái thứ mà bạn nói đó. (mò lại xem)

Nói chung nếu có luật thì tốt hơn.

9. BringMe2Life

BringMe2Life T.E.T.Я.I.S

đừng nóng wa vậy, cái bạn nói cũng chính là thực trạng chung bây h đấy thôi, dù chưa đc chấp nhận nhưng việc mua bán tài sản game vẫn đc diễn ra và do gamer qđịnh hòan toàn, mình thì mình nghĩ phải suy tận nguồn gốc thôi, nếu mà tài sản ảo đc hợp pháp thì chẳng phải NPH game đó đã vô tình sở hữu 1 mỏ vàng vô hạn có thể cho ra vàng bất cứ lúc nào? ai sẽ quản lý cái lò vàng đó? cho dù nếu số tài sản game sản sinh wá nhìu gây hiệu quả giá trị bị giảm nhưng xét cho cùng vẫn đc coi là "có giá trị", cái mớ bòn bon đó sẽ đc giải quyết ra sao? và thực sự thì nhà nc ta bây h vẫn chưa đủ trình độ để quản lí mọi tài sản ảo trong tất cả game ở vn, ngay cả thế giới vấn đề này vãn chưa đc công nhận vì nó sẽ sinh ra nhìu việc khác rất phức tạp, chỉ là do gamer tự biên tự diễn thôi

p/s: bạn nuôi gà, bạn bỏ tiền mua thức ăn, nó ăn, nó đẻ, bạn bán, lấy tiền

bạn cày game, bỏ tiền điện tiền net tiền game, chơi game, đc đồ đc j j đó, đem bán, lại đc tiền

khác nhau ở đây là j, bạn có thể tạo ra tài sản ảo trong game nếu bạn là GM hay cái j đó lăng nhăng đại loại vậy, nhưng mà đối với con gà, có cho bạn là con gà ông ngoại của nó cũng ko bảo đc nó hôm nay mày fải đẻ cho tao 5 trứng =))

thêm cái nữa cũng là con gà :D, giả sử con gà giống như game, bạn bóp nó 1 cái nó đẻ 10 wả trứng, cái bạn đem con gà ra chợ, mún có trứng thì đưa tiền rồi bóp :'>, ai đảm bảo đc vợ bạn con bạn cháu chít j của bạn nó có lén bóp con gà vài ba chục cái 1 ngày để đem bán phá giá ko =)) và bạn có 1 con gà như thế chẳng fải còn hơn cả 1 con gà đẻ trứng vàng sao :> thế là giàu wá rồi, tỉ phú rồi còn j :D

ý kiến mình vậy thôi, ko có ý chặt chém hay làm j đó ai đâu :p

10. Tuan.Saker™

Tuan.Saker™ Guest

xời. Lại đú bọn hàn Quốc đây mà

11. bakuryu2

em chỉ phản đối ý kiến của T&H :
    theo cách nói đó tài sản nói thiệt ra nó chả có thực . cái nhà mình đang ở, đã mua, có giấy tờ hợp pháp em cũng chả biết có phải tài sản của mình hay ko thôi :">
    cái nhà mình đang ở thuộc nhà nước. mình chỉ mua cái chỗ ở. cái nơi xây nhà thôi(lập acc)
    hàng năm đóng tiền thuế ( duy trì acc ;)) )
    do đó cái nhà không phải là tài sản cá nhân =))
    em không biết nếu không đóng thuế thì có đuợc sử dụng nhà nữa hay ko thì em không biết :D
    còn muốn thu thì có đền bù nhưng hình như không đi không được( tình trạng server đóng cửa chuyển server :D )
    còn cái giá cho sự vi phạm chính là thanh danh của tập đoàn, của công ty. các công ty nhỏ không biết có quan tấm tới cái nè không thì em không biết nhưng đặc biệt là các tập đoàn thì cái nè không phải là chuyện nhỏ. không trực tiếp ảnh hưởng nhưng nó gián tiếp ảnh hưởng tới sự hoạt động của công ty. thêm vào đó nó còn ảnh hưởng tới nhà sản xuất game phần nào. chuyện duy trì sự công bằng trong game chắc chắn nằm trong hợp đồng rùi.

P/S: mà gamevn không có sửa bài của chính mình ah anh
    .
    ___________Auto Merge________________

.
    em sửu đoạn cuối chút
    còn cái giá cho sự vi phạm chính là thanh danh của tập đoàn, của công ty. các công ty nhỏ không biết có quan tấm tới cái nè không thì em không biết. nhưng đặc biệt là các tập đoàn thì cái nè không phải là chuyện nhỏ. không trực tiếp ảnh hưởng nhưng nó gián tiếp ảnh hưởng tới sự hoạt động của tập đoàn. thêm vào đó nó còn ảnh hưởng tới nhà sản xuất game phần nào. chuyện duy trì sự công bằng trong game chắc chắn nằm trong hợp đồng rùi.

12. -Jennifer-

-Jennifer- Mr & Ms Pac-Man

50 bài trở lên mới dc quyền edit :|

@GO phát triển từ lâu trên TG mà chưa thấy nc nào có cái luật đó, sao VN lại nghĩ ra dc nhỉ :-?

13. BringMe2Life

BringMe2Life T.E.T.Я.I.S

thế àh :D mình chưa học triết nên chả dám nói về mấy cái này :)) thôi đi ngủ cya :))

p/s: 50 post+ mới đc edit

14. daviddaivo

daviddaivo Legend of Zelda

Đơn giản chỉ là trò chơi thì cần luật quái gì chỉ có rỗi hơi mới làm luật không cần thiết.
    Cao siêu quá nhưng mà thế này, khi bạn reg acc một game nào đó bạn có đọc cái policy của nó không hay đơn giản chỉ click đồng ý cho qua. Đó chí là hợp đồng thỏa thuận giữa bạn và NPH sự thỏa thuận tình nguyện của bản thân bạn, 2 bên cùng chấp nhận thì cũng như cái ý ở trên ấy. Cãi gì nữa. Và dĩ nhiên trong cái policy đó ở đâu đó cũng phải có dòng chữ NPH có quyên thay đổi gì gì đó. Bạn đã đồng ý để reg acc thì phải chấp nhận, đó mới là luật đấy không phải mấy luật nhảm như mấy pa kia đâu.
    Đâu có gì mà bức xúc, thì bàn luận chỉ ra ý kiến cá nhân, có sai chỗ nào sao mà nói thế.

Còn đem triết ra để bàn thì...
    Triết là lý thuyết, nó có thể sai đấy.

15. bakuryu2

http://en.wikipedia.org/wiki/History_of_money
    khả năng tiêng anh của mình hơi kém mong rằng không có gì sai sót!!!
    ở các vùng ven biển thời xưa. vỏ ốc vỏ sò đẹp sau khi chế tác tạo thành trang sức có thể được đem đổi lẫy các món đồ khác như đồ ăn.... đó bạn ah
    thời đó tất cả đều có thể là tiền. cá, hải sản, kể cả người cũng là tiền.
    vậy đó có đuợc coi là $ không ?? nó đuợc chấp nhận bởi người bán và người mua. mình nói vỏ sò vỏ ốc có lẽ sai vì nó sau khi chế tác mới thành tiền.
    sry

16. Thachsanh

Thachsanh Dragon Quest

Hahah, lâu lắm rồi mới thấy vấn đề này lại nổi lên. Cách đây vài năm, có một cuộc tranh luận khá sôi nổi về chính vấn đề này ở gamethu tôi có post 1 bài phân tích khá dài về tính khả thi của vấn đề này.

Nói ra thì dài nhưng có 1 điều chắc chắn là các nhà phát hành sẽ đồng loạt phản ứng nếu như điều luật như vậy được đặt ra. Nên nhìn cho kỹ lại vấn đề. Cái gì có thể và cái gì không thể.

- Thuế trên các mua bán vật phẩm ảo: có thể
    - Luật bảo hộ các vật phẩm ảo: không thể

Có rất nhiều yếu tô liên quan đến các vật phẩm ảo tôi đã post ở trong tranh luận cũ không tiện lôi hết ra đây, tôi sẽ chỉ post từng ý một cho bà con tranh luận :D

Bảo hộ vật phẩm ảo là không thể vì chúng ta không phải là chủ sở hửu của các vật phẩm đó. Chúng ta đây bao gồm luôn cả các nhà phát hành như Vinagame, FPT, VTC hay Asiasoft.

Nhìn lại rất kỹ từ ngữ sử dụng, tại Việt Nam hiện tại chỉ có các NHÀ PHÁT HÀNH chứ không có nhà sản suất. Đúng như vậy, chỉ đến khi Thuật Thiên Kiếm ra đời thì Việt Nam mới chính thức có một nhà sản suất đầu tiên. Điều này có nghĩa là gì? Bản thân các nhà phát hành cũng chỉ là mua lại quyền phát hành chứ bản thân họ không có quyền sở hửu của các game do họ phát hành. Điều này có nghĩa gì? Tất cả các vật phẩm ảo trong game thực tế ra không phải do các nhà phát hành sở hữu. Ví dụ, các loại đồ khủng trong Võ Lâm Truyền Kỳ chẳng hạn, chủ nhân thực sự của các món đồ này là KingSoft ở bên TQ cơ chứ không phải là Vinagame.

Cách để nhìn ra chi tiết này rất dễ, tất cả các update và patch đều đến từ KingSoft, Vinagame hoàn toàn không có khả năng tự làm update hay patch. Điều tương tự cũng đúng cho FPT hay VTC hay Asiasoft... Nếu giả sử trong một update Sohu quyết định đổi tất cả các item khủng thành item thường và item thường thành item khủng (đương nhiên đây chỉ là ví dụ, họ đương nhiên không muốn làm như vậy nhưng họ hoàn toàn có thể làm được) thì FPT Online cũng hoàn toàn không có khả năng gì để khống chế cả, cùng lắm chỉ có thể viết e-mail chử bới thôi chứ còn là bó tay, họ muốn thay đổi gì về vật phẩm trong game là quyền của họ, các nhà phát hành của chúng ta không có một tí quyền quyết định nào =))

Làm thế nào để có thể đưa ra một luật pháp bảo hộ vật phẩm ảo trong game trong khi hoàn toàn không sở hữu chúng? =))

17. SlimMarshall

SlimMarshall Mayor of SimCity

cái gì..làm gì có..tất cả những gì từ char mình là do mình,làm gì có chuyện của NPH, chỉ có 1 điều là phải chịu sự chi phối và quản lý của NPH thôi..bỏ tiền ra mà kêu hông phải của mình, ông đọc cái term ở đâu vậy,copy cho tui xem với..

18. Thachsanh

Thachsanh Dragon Quest

Phần VII điều 8 của Bản thỏa thuận khách hàng của FPT Online.

8 Quyền sở hữu: Tất cả mọi thông tin, dữ liệu mà máy chủ đang lưu trữ đều thuộc quyền quản lý và sở hữu của FPT.

Heheheh :D Game VN nhé. Còn đây là thế giới nè

Điều 4 mục A trong EULA của Blizzard

Ownership.

A. All title, ownership rights and intellectual property rights in and to the Game and all copies thereof (including without limitation any titles, computer code, themes, objects, characters, character names, stories, dialog, catch phrases, locations, concepts, artwork, character inventories, structural or landscape designs, animations, sounds, musical compositions and recordings, audio-visual effects, storylines, character likenesses, methods of operation, moral rights, and any related documentation) are owned or licensed by Blizzard. The Game is protected by the copyright laws of the United States, international treaties and conventions, and other laws. The Game may contain materials licensed by third parties, and the licensors of those materials may enforce their rights in the event of any violation of this License Agreement.

19. bakuryu2

@thachsanh
    có lẽ em hơi cố chấp chút nhưng trở lại ví dụ về cái nhà. cái được coi là anh sở hữu. có luật về nó.
    vậy cái nhà có là tài sản của anh không? trong khi giá nhà phụ thuộc vào quy hoạch nhà ở khu vực kinh doanh, khu vực chính trị hay trung tâm kinh tế. trong các khu khác nhau sẽ chia nhiều hơn nữa.
    vậy quyền quy hoạch phụ thuộc ai???
    nhà nước có khả năng cấp phép cho anh xây nhà, phát triển khu vực nào đúng ko???
    nhà anh ở phía đông. nhà nước đang có kế hoạch phát triển về phía đó. trong tương lai nó sẽ tăng giá. nhưng...... họ có khả năng phát triển hướng nguợc lại không?
    câu trả lời là có. kể cả phía đông đó thuận lợi hơn. họ hoàn toàn có thể làm nhưng họ không làm!!!!!!!!!!!!!!!
    tiếp theo nhà anh ở mặt đường. họ có thể biến nhà anh thành trong ngõ không ??? lại có thể đuợc con đường cong quá. họ quy hoạch cho nó thẳng ra cho dễ đi thế là nhà anh không còn là mặt đường nữa!!!!!!!
    thêm vào đó. họ có thể chuyển làng mạc thành thành phố. biến trung tâm kinh tế thành TP bình thường .....
    vậy lại một câu hỏi đặt ra. anh có sở hưu ngôi nhà của anh không ????????????????????? trong khi có bộ luật về nhà đất. công nhận nó là của anh

P/S em không hiểu về luật lắm nhưng theo em nghĩ luật tạo ra để làm cơ sở giải quyết tranh chấp xác định quyền nghĩa vụ và các quy tắc hành sử thôi mà
    .
    ___________Auto Merge________________

.
    cái nè thì thua :">
    các nhà phát hành game hay sản suất đều có nhưng điểu khoản phòng tránh trường hợp lỗi phát sinh không thể sửa chữa như máy chủ sự cố ..... để đảm bảo không phải chịu trách nhiệm trong các trường hợp đó.
    nếu có luật về tài sản ảo thì các nhà phát hành sẽ là người phải lên tiếng đầu tiên vì các điều khoản như vậy sẽ bị thay đổi hoặc biến mất. một khi server sập họ sẽ phải chịu những khoản bồi thường không mong muốn. khi đó không biết còn tình trạng đóng cửa một game không nhỉ ;))

20. Thachsanh

Thachsanh Dragon Quest

Ví dụ của bạn không hợp lý lắm. Và cũng không nên lấy luật nhà đất ra làm ví dụ vì theo nhận xét của tôi, đây là những điều luật hay bị sửa đổi nhất và cũng có rất nhiều điểm chưa hợp lý. Nhìn lại nhé, nhà thì là sở hữu của bạn, nhưng đất phía dưới nhà của bạn lại là sở hữu của nhà nước. Nếu nhà nước quyết định lấy lại đất thì sao? Đương nhiên, gạch ngói gỗ sắt tạo thành cái nhà là của bạn, bạn có thể dời cái mớ đó đi đâu là tùy bạn, nhưng mà miếng đất phía dưới thì phải trả lại =)) hahahah.

Đùa tí thôi. Cái vấn đề quan trọng phải nhìn nhận là một game MMO là một hình thức kinh doanh dịch vụ. Nhà phát hành hay nhà sản xuất chẳng có bán sản phẩm nào cả, họ bán dịch vụ sử dụng game của họ. Ví dụ dễ hiểu nhé, bạn trả tiền để có dịch vụ truyền hình cáp, bạn có nghĩ rằng những thứ bạn xem là thuộc về bạn hay không? Một bộ phim truyền hình hàng trăm tập, bạn PHẢI BỎ THỜI GIAN của bạn ra xem hết bộ phim đó, vì bạn bỏ ra quá nhiều thơi gian để xem hết nó, bạn có nghĩ rằng bạn sở hữu những gì bạn xem không?