Shògun, ai cần hỏi gì thì cứ dzô đây.

Thảo luận trong 'Thảo luận chung' bắt đầu bởi arthas, 21/3/03.

1. bigbaby272

bigbaby272 T.E.T.Я.I.S

thấy mọi người bàn về Ken hay quá nhỉ.
    Cái này chỉ đúng nếu Kensai đi một mình mà thôi. Nên nhớ rằng Kensai ghép cặp sức mạnh sẽ tăng lên rất nhiều, sở dĩ 1 Kensai dễ dàng bị đánh bại là do khi bị quây vao giữa sức của Kensai giảm rất nhanh nên mới nhanh chết thôi chứ cho một cặp hoặc 3 Ken sai thì tình hình sẽ khác.

Thêm một điều nữa là không ai dại gì mà chỉ đánh 1 mình Kensai bao giờ Kensai cũng đo cùng với Archer và No-daichi chứ chẳng bao giờ đi riêng cả.

Dùng Kensai chủ yếu là để phá thế thủ trắc, và những nới địa hình khó đánh như trên núi hay cạnh sông, đến lúc đó thì mới thấy được tác dụng lớn của Kensai mà không đôi quân nào có được

2. =kiug=

=kiug= The Warrior of Light

cho tớ hỏi tí coi
    sao mỗi lần load game là đá ra ngoài win vậy
    máy tui p3 800mhz ram 256 ,cài win Me
    giúp dùm
    THx

3. muramasae

muramasae Youtube Master Race

Mấy bác cho hỏi cái trò Shogun total war la game pc hả,phải là dạn dàn trận không.nó có hay không vậy.

4. Chiplucky

Chiplucky The Invisible Man

_ to muramasae: một game chiến thuật tuyệt vời, chơi trên hệ máy PC.
    _ to =kiug=: thử cài lại xem, có thể khi cài bị lỗi

5. hello_kitty

hello_kitty Mega Man

tấhy anh em đã quay lại topic này hơi nhiều. cho nên tui xin hỏi cái đã hỏi rùi nhưng mà chẳng ai chỉ hay là trả lời cho tui cả
    làm cách nèo để thui phục thèng daimydo của nó thành tướng mình vậy. hồi đó tui chơi tui thu được takeda shingen làm tướng. cái này chỉ là vô tình thu được chứ tui ko biết rõ
    vậy ai biết rõ cách làm như vậy thì chỉ giùm cho tui nha

6. rongset

rongset Youtube Master Race

các bác cho tui hỏi : làm thế nào để chơi tốt các game chiến thuật được không
    và trò trận chiến ro bo 4 có phải là một trò giàn trận hay không
    các bác có ai biết về trò này không vậy
    nếu biết thì cho tui biết với
    theo các bác thì trận chiến ro bo 4 có phải là một trò chơi dàn trận hay không ?
    nếu bác nào biết thì chỉ cho tui zới nha
    tui cảm ơn trước nha
    hehhehhehhehe

7. fresus

fresus Youtube Master Race

để tui gợi ý nha khi bạn tạo ra được samurai cầm kiếm lửa và kết hợp với việc nâng cấp khiên god thì một mình samurai cầm kiếm lửa có thể tiêu diệt hết 300 tên bộ binh đó các bạn tin không
    yêu cầu bạn nói rõ hơn về samurai kiếm lửa gì gì đó

8. fresus

fresus Youtube Master Race

sorry tui chỉ đọc trang đầu mà post nhầm vì tưởng chỉ có 1 trang ai ngờ lại nhiều dữ vậy mong các bác thông cảm và lượng thứ,sorry sorry sorry :nailbit: :nailbit: :nailbit: ^:)^ ^:)^ ^:)^

9. Chiplucky

_ to HK: cái này tôi cũng kô biết nữa, thử nhiều cách lắm rồi nhưng kô được...
    _ to rongset: có một box dành cho các thể loại super robo đấy, box con của box game chiến thuật

10. Blueriver

Blueriver Youtube Master Race

To Bigbaby272:
    Dùng kensai khó điều khiển lắm à nghe, nhất là trong lúc phòng thủ, nó cứ vừa đánh vừa lùi, chạy tới chạy lui trên chiến trường để lại nhiều lỗ hổng dễ bị đối phương lợi dụng lắm. Một điều quan trọng khi chơi Totalwar là phải giữ vững chiến tuyến, nếu không, đối phương chọc vào mấy lỗ hổng đánh hết mấy thằng archer phía sau, quay sang đánh tập hậu thì khóc tiếng Miên luôn.
    Một điểm nữa: nâng cấp khiên và kiếm lên tối đa rồi thì quân nào mà chả mạnh, đâu cứ gì phải dùng Kensai cho tốn tiền với thời gian. Tóm lại tui thấy dùng Kensai là dùng chơi cho nó vui chứ không thể sánh bằng dùng những unit chính quy được.

11. Chiplucky

dùng kensai chủ yếu là ở phòng ngự trên cầu, chỉ cần 1 mình kensai là có thể trấn giữ ở đó (phải có cung hiểm trợ ở ngoài sau) là không đội quân nào có thể qua được. khi tấn công thì nên cho kensai đi lẫn vào những đội quân yếu để yểm trợ tiến lên. kensai khi tôi dùngh ít có cho tấn công riêng lẻ mà thường xen kẽ với nhau mà tấn công.

12. NguyenBinh

NguyenBinh Youtube Master Race

sao tui tạo con Kensai hoài mà không được vậy ? Đánh hoài mà có thấy con nào dùng kiếm lửa đâu ? Tui đánh tới mức mà dẫn quân đi tới đâu tụi nó chạy trốn tới đó lun mà hổng thấy con Kensai nào hết trọi á :D

13. Dogmeat

Dogmeat C O N T R A

Dùng Kensai thì ko thể cho nó đi một mình, cũng như dùng bất cứ loại quân nào, ko thể ra trận chỉ với 1 đạo quân ấy mà thắng. Trong Total War làm rất chi tiết, đạo nào cũng có điểm mạnh, điểm yếu, phải phối hợp thì mới được.

Chiến thuật điển hình nhất: Naginata đứng hold position +hold formation để gìm chân giặc. Nodachi hoặc ngựa thì vòng ra sau lưng đánh úp. Cung thì bắn tỉa từ trên cao. Súng sắp 3 hàng.

Mấy đạo Warrior Monk hay Kensai, tuy cận chiến thì mạnh, nhưng gí cho vài phát súng là đi đứt ngay. Nhất là khi súng lên được honnor cao, bắn bách phát bách trúng, kinh dị ko thể tả.

Có Thunderbomber của Mông cổ, cho xếp hàng 1 hoặc hàng 2, đứng trên dồi hold postition, ném xuống cũng khiếp. Đã có lần mình ném một lượt mà bên kia mất gần 100 quân.

Mọi người có thể lên totalwar.org để xem thử, trên ấy có nhiều thông tin hay lắm, ví dụ như đánh địch từ sau lưng thì attack +4, bị đánh từ sau lưng thì def-4, đại loại thế. Từ đó có thể dễ dàng suy luận tại sao Kensai mạnh nhưng bị bao vây là đi đứt.

14. bigbaby272

bigbaby272 T.E.T.Я.I.S

ĐÁnh xong lùi lại là cả hai bên cùng lùi, nhưng do bên đối phương đông, 1 quân lùi còn lại thì tiến trong khi đó kensai thì chỉ có một mình nên mới thấy là lùi thôi.

Như Chip đã nói, chơi Ken ko thể ỉ mạnh cho đi riêng lẻ được, nếu cho đi riêng thì rõ ràng là cách chơi cho vui rồi. còn nếu biết cách phối hợp thì mới có thể thấy được là có nhều trận, ngoài Kensai ra không quân nào có thể thay được hết.

Ken thường dùng trong trường hợp đi tiên phong để làm láo loạn đội ngũ quân địch nhưng ngay sau khi đội ngũ địch chạm mặt ken thì ngay lập tức quân của mình cũng phải xuất đến để hỗ trợ, nếu ko thì chẳng nên dùng Ken làm gì cho tốn công tốn của.

Đó chính là cách phối hợp của Ken ở những địa hình bình thường, còn ở những địa hình đặc biệt thì Chip đã nói rồi đó. Đặc biệt là địa hình là sông nước thì bên ko có Ken 100% thua chắc.

15. hat

hat T.E.T.Я.I.S

Ai nói địa hình sông nước không có Kenshai 100% thua chắc??? Vậy lúc đầu không thể tạo được Kenshai ông đánh thua 100% hả??? Có Kenshai hổ trợ ở địa hình sông nước thì lợi thế sẽ chắc chắn hơn, còn nếu không có Kenshai thì lúc quân địch đông gấp đôi hoặc đông hơn thì phải có nghệ thuật trấn giữ

16. Chiplucky

ý của bigbaby nói là bên có ken sẽ thắng bên kô có ken 100% chứ kô phải ý nói kô có ken sẽ thua 100%

17. hat

hat T.E.T.Я.I.S

Chắc chắn là bên có Ken sẽ thắng bên không co Ken 100% không đó chip? Vậy thử đưa ra thí dụ nào đó chứng minh bên có Ken thắng bên không có Ken thử xem nào? (bên không có Ken số lượng đông gấp đôi bên có Ken đó nhé!) Thử ra thí dụ để tui coi có cách nào không dùng Kenshai mà tiêu diệt được bên có dùng Kenshai không!

18. Chiplucky

câu này cậu nên hỏi bigbaby đấy :D. đối với tôi quân nào cũng như nhau cả, không có quân nào là tuyệt đối 100% hết.

19. hat

hat T.E.T.Я.I.S

Cậu có hiểu ý tui nói gì không đó? Đối với tui quân nào cũng như quân nào, điều này thì cậu giống tui nhưng cậu có hiểu tui nói gì không mà lại nói vậy?

20. Blueriver

Blueriver Youtube Master Race

Xài ken cũng có cái hay của nó, nhưng mà so giữa ken và warrior monk thì tui khoái xài monk hơn. Ken tui hay để giữ thành, một đội 12 thằng ken luôn lỡ có bị quân địch vây thì không bao giờ hết lương thảo ^_^. Quân địch mà đánh vào thì dùng ken trấn ở cửa. Không biết mọi người có bị tình trạng khi daimyo của mình chết thì tự dưng phản loạn nổi lên khắp các quận không? Tui bị rồi, mấy quận không nằm ở chiến tuyến, không có nhiều quân giữ thành coi như mất trắng, tức ói máu.