Shògun, ai cần hỏi gì thì cứ dzô đây.

Thảo luận trong 'Thảo luận chung' bắt đầu bởi arthas, 21/3/03.

1. matunn

matunn Youtube Master Race

To Chip & Hat: Tui thấy 2 cậu bàn rất nhiều về đánh Shogun. Đố 2 cậu nhé: có 1 số vùng đất cầu, máy thủ khoảng 900 quân ở đấy, có 1 cách đánh mà hầu như chẳng mất thằng lính nào. Đố làm thế nào đấy?

2. hat

hat T.E.T.Я.I.S

Đâu phải muốn sài Warrior Monk thì xài đâu. Tuỳ theo sự lựa chọn các thị tộc mà có một loại quân tinh nhuệ khác nhau
    Trấn giữ thành mà chơi đạo quân 12 thằng Kenshai trấn ở cửa như vậy chắc sạc nghiệp quá! :))
    Dĩ nhiên là tui đã từng bị dân chúng nỗi loạn sau khi một nỗ lực dùng ít đánh nhiều của tui không may bị thất bại T"T Tụi nó mà phản loạn thì chỉ có nước đi bụi thui ^^

3. khanhhoang

khanhhoang Youtube Master Race

chao cac ban , minh la nguoi thich choi battle realm nhung lai ko co tro do ma choi . xin cac ban chi dum minh download cho nao . xin chan thanh cam on . cac ban

4. Odisey

Odisey The Miscast Sorcerer GVN LEGENDARY ‍ ⚚ Mystic Mage ⚚ GVN Dalit

Hò hò 12 thằng đó dùng cung bắn là xong (có yểm trợ :P ) có 1 đạo Heavy Cavally thì dẹp còn lẹ ác nữa .
    Còn bạn ở trên nữa hỏi về vụ đánh tụi máy thủ cầu mà ko mất lính .......quả thực tại hạ chưa nghĩ ra ,phiền các hạ chỉ giáo :D

5. hat

hat T.E.T.Я.I.S

Thằng điên nào hỏi chuyện lãng nhách vậy? Thủ cầu mà không mất lính à? Chiến tranh mà không mất mát gì sao? Đại cao thủ sáng chế ra trò này còn phải mất lính nữa chứ nói chi người thường

6. Odisey

Bình tĩnh bình tĩnh ,biết đâu bác ấy có cách thật .Mà ko có cũng đâu hề gì ta cứ dẫn dụ vào bẫy rồi đánh hội đồng anh ta là xong :D

7. hat

hat T.E.T.Я.I.S

À! matunn hỏi à? Cho hỏi đó là câu đố hay là chiến thuật thủ cầu vậy? Nếu là câu đố thì quá dễ! Rút quân là không mất thằng lính nào dù máy có thủ ở đó mấy chục ngàn quân đi nữa! Còn chuyện chiến thuật đánh mà không tốn thằng lính nào thì miễn đi cưng, không biết đừng dô đây nói nhảm nha!

8. Chiplucky

Chiplucky The Invisible Man

chời, người nói bên có ken sẽ đánh thắng bên kô có ken 100% là bigbaby mà, tôi đâu có nói đâu mà trả lời ? dù cho mạnh cách mấy đi chăng nữa thì cũng đến lúc mệt, chắc chắn sẽ chết.

còn phải xem mức thuế nữa, nếu thuế quá cao thì nổi loạn khắp nơi,. còn nếu như thuế thấp hoặc bằng với chỉ số thì kô nổi loạn.

chỉ biết thủ kô mất thằng nào. kô. chính xác là thủ kô mất đội nào chứ chết là phải có ít nhiều, kô thể tránh khỏi. cho tuớng chính đứng ở tuốt góc tận cùng của bản đồ dụ quân của tụi nó qua cầu rồi chạy ngược lại cầu bên kia, đợi hết giờ là xong :D. còn đánh thì chưa từng, phải tham khảo mới được

9. matunn

To Hat: Nóng thế thì không học hỏi đc gì đâu em ạ.

Quên, nhưng đấy là đánh với máy nhé. Tui chẳng biết gì về mấy vụ đánh với người đâu

Đánh cầu mà không mất quân thì chủ yếu là áp dụng ở các vùng có cầu như là kawachi, echigo, shimosa, mikawa và owari con musashi và bitchu thì không áp dụng đc đâu.
    Thường là khi mình đánh đến đây thì quân địch thủ tương đối nhiều quân, có khi đến 1, 2 đạo gì đấy (mỗi đạo khoảng 16 đội). Lúc đấy mình có thể vứt vào đấy khoảng 25 - 30 thằng shinobi gì đấy. Lúc đó bọn đấy sẽ có nổi loạn.

Quân nổi loạn khi đánh nhau ở các bài kawachi, echigo, .. sẽ xuất hiện ở bên địch. Nói chung là bọn đấy sẽ xông vào đánh nhau trước. Lúc đấy mình có thể đem quân qua cầu đánh hoặc là chỉ đơn giản là đứng đợi. Thường là bọn nó chạy.
    Với lại phải chú ý cả quân reinforcement nữa. Bọn đấy xuất hiện từ đằng sau mình theo đội 1, mà chưa đánh đã lăm le chạy (tướng nó chạy mất tiêu rồi mà)

Thế là chiếm đc tỉnh đấy. Trò này không áp dụng đc ở musashi và bitchu thì
    phải.

Câu hỏi tiếp theo nè: Có cách gì để 1 đạo Archer đánh thắng 1 đạo WM không?

10. hat

hat T.E.T.Я.I.S

Chip nói đúng nhưng chưa chính xác! Nói chính xác thì mức thuế thấp sẽ giảm tình trạng nỗi loạn thôi. Bởi vì khi tướng chêtthí tất cả lãnh thổ đều màu đỏ nhưng vì thuế thấp nên một vài lãnh thổ "muốn sống yên bình" sẽ cố chịu đựng đứng dưới ách thống trị của mình còn một vài lãnh thổ "có tinh thần phản kháng cao" sẽ nỗi dậy dù cho mức thuế có thấp (trong đó có một vài vùng đất có Shinobi). Chip chơi thử quân Takeda chưa? Quân này tướng mà chết chip sẽ chứng kiến thực trạng đáng đau lòng. T_T Giảm thuế đến mức tối đa vẫn bị mất trắng T_T

Đáng lẽ cậu em phải nói là "muốn đánh một vùng đất mà máy thủ ở đó khoảng 900 quân thì phải chuẩn bị chiến thuật ra sao" thì mới dễ hiểu, biết không?
    Chuyện dùng Shinobi kiểu này tui dùng liên tục trong gần như tất cả trận đánh (bởi vì mới đầu dô thì làm gì có Shinobi mà chơi). Chiến thuật của cậu đáng lẽ không nên dùng nhiều ở các vùng đất có sông ngòi dày đặc như vậy :)) Dùng chiến thuật đó thì chỉ dùng cho một vùng đất sẽ đánh ngay sau đó mà thôi :)) nếu không đánh liền thì chiến thuật đó sẽ là mồi ngon cho quân địch thôi :)) :)) :)) Tệ vậy cũng bày đặt phê bình tui à? Có cách gì cho tui phục không?

11. hat

hat T.E.T.Я.I.S

À quên câu hỏi này! Muốn lấy cung thắng "thầy chùa" thì có nhiều cách.
    -Đứng trên núi cao bắn xuống (điều này ai cũng biết rồi). Nói chung là lợi dụng địa hình.
    -Cho một đạo khác ra dụ Warrior Monk dí theo đừng để nó chạy lại gần dập Archer (điều này hơi khó vì nhìn mặt mấy cha thầy chùa giống phường trộm cướp quá nên đội quân dụ WM thường chạy mất đất :)) ) Nói chung là chiến thuật dụ dỗ
    Còn cách gì nữa nhỉ? ....?_?....

12. Odisey

OK OK mọi chuyện coi như giải quyết xong ,tui cũng như Hat hiểu sai ý câu hỏi nên mần răng trả lời được .

Xin thỉnh giáo về việc này , quân của em bị quân nó chiếm mất cái đồi rồi .KO biết làm sao thắng trận đó mà tổn thất ko lớn .Nó có 4 đạo cung , 3 đạo Yari và 1 đạo Yari Cavally ........ em có 1 đạo Nodachi 2 đạo WM .......3 đạo Yari
    Cung nó bắn như mưa ......leo tới đỉnh bị tổn thất vô số T_T

13. Chiplucky

Chiplucky The Invisible Man

kô phải, tuớng chết, nếu là tuớng có sao càng cao thì khi chết trên chiến trận sẽ làm cho lòng dân dao động càng mạnh. tuớng yếu có khi kô ảnh hưởng gì hết. lúc truớc, tôi có thử qua rồi. takeda do tuớng có nhiều sao sẵn nên khi chết dao động sẽ rất mạnh

tôi kô tin 1 đội quân tuớng có thể hù cho quân nó bỏ chạy. nếu thêm vài đội nữa thì tôi kô tin là kô chết bất cứ tên lính nào ?

tăng số quân lên... gấp đôi hù cho nó bỏ chạy, vài tên lính lác là được rùi, lấy số lượng lớn uy hiếp tinh thần địch. hù này là hù ở ngoài chứ kô phải vào trận hù nó đâu. :D

thường thì khi ra trận, 1 đội cung có thể đánh bại 1 đội WM

14. bigbaby272

bigbaby272 T.E.T.Я.I.S

Cha hat nóng tính thật. Mà ko hiểu sao cứ vào cái topic này là máy giật dex vào được. bực thật

@ Hat:
    ý tui nói ở đây thì tất niên là hai bên phải bằng số đạo quân chứ ko thì nói làm gì. đan nói đến sự lợi hai của mỗi kiểu quân chứ ai nói đến chỗ đông hay ít đâu mà ông giả định là bên có ken ít hơn ???

làm cái gì thì cũng phải từ từ, ai chẳng biết ông muốn chứng tỏ là mình hơn nguời, nwhung mà cái ý đó thì phải xem lại xem nên dùng cách nào để người ta tâm phục khẩu phục nhớ, chứ cứ toang toác lên thì có pị chửi lại cũng ko oan đâu, nhớ nhé
    có lẽ chỉ có cách hi sinh Yari thôi, dàn rộng quân ra cho cung địch bắn hết đã rồi sau đó lùa monk và No-Dai lên xử. ngoài ra có lẽ là chịu.

15. hat

hat T.E.T.Я.I.S

To bigbaby:
    Trời! :)) Nói tới sự lợi hại của mỗi kiểu quân mà nói vậy à?
    Tui đâu có chứng tỏ mình lợi hại đâu? Tui cũng đâu nói tui lợi hại, còn chuyện gì mà tâm phục khậu phục ở đây nữa???? Tâm phục khẩu phục cái gì???? Tui hỏi ở đây là hỏi về chiến thuật chứ đâu có cần nghe câu "có kenshai thủ ở cầu thì thắng chắc 100%"
    không thường đâu, 1 đội cung có thể đánh bại WM nếu đội không đứng trên đồng bằng. Cung mà đứng trên đồng bằng thì bị dí chạy như vịt chứ ở đó mà thắng

16. khanhhoang

khanhhoang Youtube Master Race

lam the nao dơn load battle realm duoc vay . xin cac ban chi gium

17. Odisey

Pó tay với anh hai luôn à ,có gì thì vô Topic Battle Reaml hỏi .Chuyện này tui đã trả lời rồi mà .
    Cám ơn các huynh đã tư vấn ,đệ đã ráng bổ sung 2 đạo Ashigarù lên làm mồi .....cuối cùng cũng bảo toàn được mấy đạo kia ^_^

18. hat

hat T.E.T.Я.I.S

Ủa? Tui hỏi ở đây là hỏi Chiplucky chứ có hỏi ông đâu? Xin lỗi vì tui không thấy chủ nhân của bài viết nói về chuyện dùng Kenshai thắng 100% bởi vậy tui mới hỏi Chiplucky có thể cho thí dụ về quân của hai bên để tui coi có thể dùng bên không có kenshai đánh bại bên có kenshai được hay không, để mà thảo luận chiến thuật đánh ở cầu không dùng kenshai
    Tui chỉ hỏi chip là cho thí dụ thử để thảo luận vậy mà chip lại nói câu nói khiến hat bực mình:
    Câu nói đó đáng lẽ nói với dân noob thì không nói làm gì, đằng này tui đã thảo luận về shogun từ khi cái chủ đề này chưa xuất hiện vậy mà chip lại nói câu đó coi tui như người trên trời mới xuống vậy đó!!!!
    Tui đang bực mình chip chứ đâu có bực mình ông đâu bigbaby??? Sao ông chui dô nói khó nghe vậy hả????

19. jokeko

jokeko Mr & Ms Pac-Man Lão Làng GVN

Thiệt tình ngoài sức tưởng tượng của tui,lâu lắm rồi ko ghé qua đây tưởng cái đề tài này chết queo rùi chứ, lợi hại, lợi hại.
    hì hì, hôm rồi mới chơi campain Shengoku Jidai (ko biết có ghi nhầm ko ???), làm Lord Oda, mới sau 8 năm đã chiếm nửa nước nhật, giờ chơi tiếp chắc chỉ khoảng 2 năm là thanh toán nốt, tức chỉ mất có ...10 năm. Tin ko ? đùa thui, chơi d,c thiệt, nhưng unfairplay, nói nôm na là chơi trò ma (ko dùng công cụ đâu, chỉ tận dụng lỗi của game thui) :D
    Vụ đánh qua cầu mà ko tốn thèng lính nào thì đúng là chỉ có cách dùng đạo quân thứ 2 (allied hay rebel/ neutral), nhưng chắc ăn nhất là ally, để ally qua sông, mình đứng bên này xả cung qua ào ào, vừa chết đối phương, vừa tiêu 1 mớ kha khá ally :D . Còn với rebel/neutral thì chưa chắc đâu ah, có khi quân còn te tua hơn nữa. Cũng có trận tui đánh 1 chọi 1 mà ko mất thèng lính nào, nhưng nói chung là sao cũng do hên thui,chứ mấy thèng cung bắn cũng ngu lắm, chẳng ai bắn nó mà tự nhiên bị phe ta đứng ngay sau lưng bắn chết, pó tay #>:)
    1 đội cung xử 1 đội WM thì tuỳ điều kiện : honour, công/thủ, địa hình, thời tiết, thuận lợi thèng nào thì thèng kia chết thui, chứ có khó đâu.
    tui chơi trò này 3 năm rùi, có cái tutorial ko bao giờ thắng d,c, ai chơi thử bày với : 1 đội cung (mình thủ) >< 1 đội giáo. Cảm ơn nhiều lắm (hồi trước có hỏi rồi mà ko ai trả lời).
    To Chip: lâu ko gặp, khẻo chứ :D vụ hù doạ có chứ đâu phải ko, ở cầu hay ở đâu cũng vậy, nhất là nếu trong đội hình có WM, tướng nhiều sao, đội bạn thì ko, sàng qua sàng lại, xếp đội hình, đừng vội đánh, rồi từ từ mà tiến, bảo đảm đội hình gắn kết, ko có thèng chạy trước chạy sau -> đội bạn mất hồn bỏ chạy. chiêu này cực kỳ hữu hiệu với tụi rebel.

20. matunn

To Jokeko: Uh đánh bằng đạo quân nổi loạn như vậy thì sẽ không đánh đc ở 2 cái vùng mà tui nói lần trc ấy. Vì quân nổi loạn sẽ xuất hiện cùng bên cầu với quân mình. Thế là nó đánh mình trước. Này nhưng cái vụ đó hay lắm nha. Đánh đỡ xót quân. Nhiều khi tui vứt vào 1 quân mà cũng chiếm đc tỉnh đấy. :-)

Công nhận vụ cung đánh nhau với WM thì tuỳ rất nhiều vào honor và trang bị rồi. Ở đây tui chỉ định đố mọi người trong trường hợp bằng nhau thôi. Nói chung là mình đứng ở đâu thì bọn WM cũng sẽ bắt kịp mình khi mình mới chỉ bắn hết 1/3 chúng nó. Và bọn đấy khi tiếp cận gần mình thì đúng là cung chỉ có chạy mất dép thôi. Đánh làm sao đc.

À, khoe với mọi người, tui nghe mọi người bàn bạc về vụ đánh nhanh, thế là tui về tui học đánh thử. Đánh Mori thời năm 1330 đến mùa đông năm 1341 thì làm Shogun. :-) hầy, có đáng để khoe không nhỉ.