Shògun, ai cần hỏi gì thì cứ dzô đây.

Thảo luận trong 'Thảo luận chung' bắt đầu bởi arthas, 21/3/03.

1. LPS86

LPS86 Mr & Ms Pac-Man

He he bạn dóc vừa thôi bạn ạ.127 năm thì mới qua có 127*4 = 508 mùa thui bạn ạ.Khi đó bạn không thể cho tưóng lên rank 10 được dù mới sinh ra là rank 5.Giả sử bạn cho tướng con thứ nhất lên rank 10 đi(nếu mình nhớ ko nhầm thì khi bắt đầu tướng chính là 18 tuổi tướng con thứ nhất là 16 tuổi).2 năm sau bạn có 1 tướng con rank 5.Ok
    Bạn đánh xung quanh nhé.Bạn không thua trận nào à???Có thua nhé(cho dù bạn rút lui nên ko tính là thua)
    Sau đó bạn không bị thiếu tiền khi mới bắt đầu chơi và xây dựng à???Xin lỗi nhé bao giờ bắt đầu tài chính cũng rất bèo.Làm gì có tiền thoải mái mà mua quân???Bạn mới vào mà đi đánh lung tung liền là chỉ có chết bất kể quân nào.Mình khẳng định như vậy.Vì vậy mình chắc chắn rằng bạn không thể đạt đến rank 10 cho tướng được.Hic tuổi của tướng con bạn cao wa' mà 16+127=.... hé hé.Còn điều quan trọng nhất thưa bạn :"Rank cao nhất của 1 tướng là 9 ạ"Tui từng luyện tướng lên rank 9 rùi nên biết rất rõ chuyện này hé hé hé.À tui ko luyện tướng Heir đâu nhé mà tướng thường thui(bất tử mà ha ha)Đến 9 là hết cỡ rùi ạ
    Còn Kensai thì bạn phải cho đánh riêng một đạo toàn Kensai(hoặc ninja chiến đấu) mới luyện được kìa.Nếu có bất cứ loại quân thường nào thì nó cũng tự động nhường quyền điều khiển cho quân thường cả(dù sao cao hơn) khó luyện lắm nên cố gắng lắm tui mới có kensai rank 7 hà.
    Về chiến thuật bạn biết xài 7 năm đầu cho xây dựng là đúng nhưng 10 năm mà chiếm hết tất cả các tỉnh thì tui chắc chắn là bạn nói láo.10 năm là bao nhiêu mùa? 40 mùa đúng ko???Cho dù không có chuyện quân khởi nghĩa làm rối loạn thì bạn cũng ko thắng trong chừng ấy mùa được đâu.Có bao nhiêu tỉnh bạn biết ko???Nhiều đó!Rồi quân địch cũng khôn chứ chúng nó rút vào thành là chuyện thường.Cho dù bạn đột kích thì cũng mất mẹ nó 2 mùa rùi(1 đánh 1 phá thành)Rồi còn di chuyển ở mấy tỉnh không có cảng nữa.Chậm muốn khùng luôn.Bạn nghĩ là trong 7 năm xây dựng và cả 10 năm chiến tranh ngân sách bạn sẽ là bao nhiêu???17 lần đóng thuế của dân nha.Cho mỗi lần là 50.000 koku(tui cho quá xá nhiều vì bạn là gì có đủ thời gian xây các thứ nghiệp và xây mỏ rồi thời kì 5 năm đầu thì cũng khó được 1/5 số này lém nhưng bù lại bạn có tiền thắng trận nhá)17 lần thu thì là 850.000 nhé.Bạn mua quân không nhé.Loại lính 200 nha(tui cho bạn mua thoải mái khỏi xây nhà luôn)Bạn mua được 4250*60=255.000 quân đó.Bạn đánh đi nhá.Cố lên với 255.000 quân loại 200/thằng mà thắng trong 40 lần end turn.He he he tui thua luôn .(chưa kể bạn đâu mua được 1 lần mà phải mua từ từ rùi phải bỏ tiền mua nhà nữa).Đừng mơ đến thắng trong 17 năm nhé :roll:
    Ngay cả thằng Cái Bang nói thắng trong 28 năm cũng hơi khó đó.Nhưng mình sẽ thử kiểm tra coi nó nói thiệt ko(dù nó là bạn tui nhưng tui cũng nghĩ nó dóc tí)

2. Violent Detroyer

Violent Detroyer Mario & Luigi

17 năm thì tui không tin , ko bao giờ tin . Xin thưa bác chiếm xong vùng đất lại đem quân đi đánh tiếp à ? vậy thì đừng nói 17 năm mà 170 năm cũng ko được nữa đó . Bạn nghĩ bạn xây lính cỡ nào đễ vừa thủ vừa công lại luôn thắng chứ ? . tôi nói thực 28 nămthì khã dĩ tin được nhưng là chơi từ 1850 kìa chứ sau hay trước đều khó .

3. LPS86

LPS86 Mr & Ms Pac-Man

Gì mà 170 năm lận bạn.Nếu chơi nhanh thì không tốn chừng ấy thời gian đâu.
    Mình nói thật đó không tin bạn về thử chơi đi.Đánh nhanh thắng nhanh.Bạn phải chơi thu phục quân địch nữa.
    Rồi bạn kết đồng mình với 1 lãnh chúa khác sau đó cho ninja đi ám sát vị lãnh chúa đồng minh.
    Đến khi lãnh chúa đó hết người nối dõi thì quân đội và đất đai đó thuộc về bạn.
    Chỉ chơi kiểu này là nhanh nhất.
    Bạn cứ chơi thử đi bảo đảm chơi quen sẽ dưới 50 năm còn ít mất thời gian đến đâu thì là do trí thông minh của mỗi người

4. Violent Detroyer

Violent Detroyer Mario & Luigi

tui nói là nói với dragonlightning2002 kìa chứ tui chơi cũng chỉ khoảng 50 -> 70 năm là xong rồi .còn về chơi ám sát Trò này tui quen quá rùi bạn à nhưng nhớ nè lấy 1 nija 5 sao mất bao lâu vậy . Nếu chơi bình thường là mười mấy năm còn ctrl+s và ctrl+l cũng mất ba bốn năm . Còn đi ám sát nữa mấy tay ninja mới ám sát được 1 vua ?trung bình của tui là 7 tên ( phần trăm chỉ cỡ 30% thì đâu có dễ ). Xong xuôi hết rồi bạn còn 1 vấn đề nữa là quân nó chuyển qua theo tên liên minh lâu dài nhất chứ đâu phải là theo bạn . còn tên lãnh chúa kề cuối thì quân tự tan rã làm ronin ( tức bọn cờ trắng ) bạn đánh mất bao lâu ? 15năm là ko tưởng đúng ko . Thực sự tôi chơi Geisha là chủ yếu ,nhanh hơn nhiều.

5. quang

quang Mr & Ms Pac-Man

hè hè! trò shogun có ai về nước nhanh như tui chưa!đầu tiên nhẫn nhục ở nhà cố thủ ,ali với các chư vị khác!sau đó xây gheisha giết hết vua nó.thế là quân và đất cuả nó thành cuả mình!còn mí thằng trắng dùng tiền để mua chuộc!mí thằng đó ngu thậm tệ thấy bổng ộc hoà hoa là mắt mờ í mà!các bác chơi mới mí nghàn qu6n đã la rùi! tui nè trận cuối cùng câp expert tui có 23589 quân nó 5000 quân!đánh tới 6 lần mới giết được nó

6. hoaian9188

hoaian9188 Youtube Master Race

cho mình hỏi trong showgun 2 có gõ mã được không?
    và cả medieval nữa mĩnh cũng không gõ mã được. bạn nào biết chỉ giúp mình mình sẽ hậu tạ

7. hat

hat T.E.T.Я.I.S

Hớ...hớ...hớ.....Đọc chóng mặt quá đi!
    To dragonlightning(tên dài quá đi): Chuyện đấu Shogun sao rồi bạn? Tui lúc này không luyện shogun nữa cũng không thường lên mạng lắm nên không biết có cầm cự nổi không nữa! Bạn Nhắn lại hỏi Chiplucky thử coi chuyện này tính sao đây?
    To hoaian9188: Trong shogun chỉnh mã được bạn à! Xin nhấn mạnh là: GÕ ĐƯỢC SONG NÓ KHÔNG HIỆN LÊN MÀN HÌNH CHO BẠN THẤY ĐÂU! Nhìn rõ chưa? Gõ đúng thì nó sẽ thi hành còn gõ sai thì không thi hành vdậy thôi!^_^

8. jokeko

jokeko Mr & Ms Pac-Man Lão Làng GVN

Dạo này anh em không chơi trò này nữa hay sao, chắc tại nó cũ quá rùi, tuy cũng khá hay đấy chứ. Lâu lâuchơi lại cũng được lém.
    Gửi tất cả các anh em không tin chuyện chơi dưới 20 năm, nếu nói vẫn không tin thì liên lạc đi bữa nào biểu diễn cho coi. Xin lỗi mấy đại gia coi chơi được dưới 18 năm là chuyện thường, chẳng qua em hơi bị bức xúc vì nói mà người ta ko tin thui, các đại gia lại bỏ Topic này rùi, em phải lên tiếng chứ ko có ý qua mặt, mong các đại gia thông cảm.
    Nói trước một điềucho mấy vị không tin là muốn chơi nhanh chỉ có đánh nhau và đánh nhau thui, ráng huấn luyện được một em Geisha (có đúng chính tả hông ta ???) thì người ta quýnh xong hết rùi.
    Chào thân úi.
    Tb :
    To quang : tui thực sự ko hiểu (dù đã nghe nói nhiều) là chơi ở cấp độ Expert thì làm sao lính đồng minh mất tướng chuyển thành lính mình được ??? tui chưa bao giờ gặp. Còn chuyện trận cuối cùng khó khăn thì bác nói đúng đó, kẻ địch vào đường cùng rùi nên nó đánh kinh lém ( tuy nhiên bác cho hơn 20 nghìn quân đánh 5000 thằng mất 6 lần thì hơi quá)
    To Violent Detroyer : 15 năm có vẻ là ko tưởng nhưng Chip nói cậu ấy chơi được và tui tin (nhưng có vẻ như là Chip chơi bản cũ, ko rõ lém), vậy thui. tui chơi tốt nhất là 18 năm. Dùng Geisha lợi hại nhưng muốn đánh nhanh thì theo tui ko nên, chỉ dùng khi muốn chơi lai rai cho vui, với lại tướng rank cao của đội bạn chết rùi tui thấy đánh bị giảm hấp dẫn, cả trước lẫn trong trận.
    Chữ ký của cậu hay lắm.
    To LPS86 : nhanh chậm ko hẳn do trí thông minh từng người, kinh nghiệm thui.

9. baron_night

baron_night Youtube Master Race

bạn biết làm cách nào mà có được battelfield ninja nhanh nhất không ? trong vòng 4 năm thôi nếu biết chỉ mình vói.
    mình mất 6 năm mới có được .nghe noi có người chỉ mất 3 năm thôi là có à

10. jokeko

To Baron_night : xin lỗi mình ko trả lời câu hỏi này được vì hồi giờ ko để ý chuyện này. Tuy nhiên theo mình nghĩ thì bạn muốn xây nhanh cái gì thì ưu tiên phát triển theo hướng đó là được, như Batlefield ninja cần cái gì thì bạn để dành tiền xây cái đó, vậy thôi. Với lại chú ý chuyện thời ký bắt đầu, càng trễ thì cơ sở vật chất càng thuận lợi để xây nhanh. Chúc vui. Tạm biệt.

11. Odisey

Odisey The Miscast Sorcerer GVN LEGENDARY ‍ ⚚ Mystic Mage ⚚ GVN Dalit

Các bác có thể nói về đặc tính của từng loại quân trong Shogun không ví dụ như thằng Warrios Monkl sợ gì thằng No-Dachi sợ gì ,thằng Heavy Carvaly sợ gì

**Có bác nào biết cách chơi được quân Mông Cổ trong MT không ??

12. Odisey

Các bác có thể nói về đặc tính của từng loại quân trong Shogun không ví dụ như thằng Warrios Monkl sợ gì thằng No-Dachi sợ gì ,thằng Heavy Carvaly sợ gì

**Có bác nào biết cách chơi được quân Mông Cổ trong MT không ??

13. jokeko

To Odisey : Về quân Mông cổ thì bạn hãy hỏi rõ hơn, chứ chơi quân này thì chỉ khác khâu sản xuất quân thui chứ chuyện đánh nhau chiếm đất thì cũng như mấy quân khác thôi.
    Mấy chuyện mạnh yếu của các đơn vị lính thì bạn chịu khó xem trong phần giới thiệu của chúng, khá đầy đủ đấy. Tui nói sơ như sau một số thứ hình như ko có ghi là :
    _ warior monk sợ cung do giáp yếu, còn lại lụm hết.
    _ No_dachi sợ kỵ binh, có vẻ ko sở trường đánh nhau trong rừng. đánh giáo là mạnh nhứt, no_dachi giáp cũng yếu nhưng khá hơn WariorMonk.
    Còn lại hình như có trong tài liệu của họ hết rùi. Ngoài ra bạn có thể tìm ở các file .txt sẽ có một số thông tin về chỉ số tất cả các loại quân.
    Nói chung lính kỵ nhau nhưng nếu đánh khéo thì chẳng ngại gì cả, một đội No-dachi vẫn bụp được một đội nagivata.
    Chúc vui.

14. Odisey

Nhưng bác em còn không rõ là làm cách nào để có thể lấy quân Mông Cổ trong Medieval TT War vì nó không có trong bản danh mục nhưng lại nghe có người bảo là có thể chơi được .Nếu biết cách mong bác chỉ cho Thank

15. Odisey

Nhưng bác em còn không rõ là làm cách nào để có thể lấy quân Mông Cổ trong Medieval TT War vì nó không có trong bản danh mục nhưng lại nghe có người bảo là có thể chơi được .Nếu biết cách mong bác chỉ cho Thank

16. Odisey

Sao tui đánh bài trả lời mà nó cứ nhảy một lượt hai bài hoài vậy ta

17. Lord_Shimazu

Lord_Shimazu Youtube Master Race

Hi !
    Tui xin có thêm vài bổ sung quan trọng cho ý kiến của anh chàng jokeko, điểm mạnh và yếu của các đội quân trong Shogun mà nói sơ sài vậy là không có được đâu nghen .
    1 Ashigaru : là quân chuyên đánh bộ, được trang bị giáp nhẹ và thương yari cơ bản .Ưu điểm của loại quân này là nhanh và có mức tiền đào tạo thấp nên thường được dùng trong giai đoạn đầu của cuộc chiến , nếu biết cách sử dụng hợp lí thì loại quân này sẽ góp phần không nhỏ vào chiến thắng toàn cục của bạn .Tuy nhiên nhược điểm lớn của quân này là tinh thần chiến đấu kém và khả năng cầm cự không cao, hãy kết hợp với Samurai Acher bạn sẽ tận dụng được toàn bộ ưu điểm của chúng .
    2 Yari Samurai : là quân đánh bộ chủ lực của game này, về trang bị thì cũng tương tự như Ashigaru nhưng được huấn luyện kĩ càng hơn, trong chiến trận tuy di chuyển không nhanh nhưng khả năng cầm cự là rất khá .Có thể xem Yari Samurai là lựa chọn tối ưu cho những tay game có mức thu nhập kinh tế thấp lúc ban đầu, về sau khi những quân đoàn Warrior Monk hay Heavy Cavalry xuất hiện thì Yari Samurai không còn giữ vai trò quan trọng nhưng đây là một loại quân không thể thiếu trong game chiến lược Shogun Total War .
    3 Samurai Acher : là những tay cung chiến đấu trên bộ, họ cũng được trang bị áo giáp và đoản kiếm nhưng vũ khí thực sự trên chiến trường là cây cung và những mũi tên .Quân này thường được dùng như những đơn vị hỗ trợ cho các đơn vị khác trong cả tấn công và phòng thủ ,mạnh nhất là phòng ngự trên những vùng đất có sông .Nhược điểm của quân này là không được nhanh vì vậy thường bị rối loạn đội hình khi địch quân áp sát, khi gặp ngựa thì eo ơi...tuy nhiên nhược điểm lớn nhất vẫn là việc mau hết tên .Vì vậy để sử dụng được Samurai Acher hiệu quả nhất hãy dựa vào rừng hoặc những triền đồi khi lâm trận ...
    4 No_Daichi : là những chiến binh dày dạn trận mạc được kết hợp vào một quân đoàn thống nhất .Được trang bị giáp cực nhẹ và một thanh đao rộng bản nên No_Daichi trên chiến trường di chuyển với một tốc độ khá nhanh, nhẹ nhàng áp sát đối phương và lăn xả chiến đấu với một tinh thần không chê vào đâu được .Nếu dùng No_Daichi với số đông thì việc vượt qua các hàng rào phòng ngự cung dày đặc là điều có thể thực hiện được Nhược điểm của loại quân này là dễ tiêu tùng khi quân địch quá đông mà thôi...
    5 Naginata : mệnh danh là những anh chàng khổng lồ., giáp trụ hạng nặng và đao Nagi là những gì mà các Daimyo trang bị cho họ , trong phòng ngự Naginata là lựa chọn số một nếu kết hợp với cung thì càng tuyệt vời hơn .Nhược điểm của loại quân này là qua' chậm chạp nên việc dùng họ trong tấn công là không thể .\
    6 Warrior Monk : là một trong hai loại quân mạnh nhất trong game .Họ thực chất là những tăng lữ được đào tạo chính qui theo một môi trường quân đội, Warrior Monk là loại quân duy nhất có thể dùng trong việc tấn công và phòng thủ .Chiến đấu cơ động mạnh mẽ với tinh thần quyết tử nên loại quân này là sự lựa chọn tối ưu nhất cho người chơi game Shogun .Warrior Monk không yếu chỉ có người điều quân yếu mà thôi .
    Sơ sơ tui chỉ nói sáu loại quân bộ trên đây thôi nếu mấy anh chị có ý kiến nào hay hơn tui xin lắng nghe .....

18. Chiplucky

Chiplucky The Invisible Man

bốp bốp,. khá lắm, đấy... không ngờ bây giờ còn nhìn thấy được những bài viết phân tích khá như thế,.. cậu nêu ra cũng khá chính xác đấy chứ,.. mà nè,.. chip thấy các đạo quân đó đúng là mạnh đấy nhưng còn thiếu các đạo quân súng,...có thể nói quân súng là mtộ đạo quân có rất tiện dụng,. tiền trang bị cho một đạo quân chỉ 100 hay 150 thôi mà có thể tiêu diệt được những đạo quân mạnh như No_Daichi & Naginata,... ^_^,... quân súng có thể nói là khá mạnh nhưng so với quân cung thu thì còn kém một bực,...

19. Lord_Shimazu

Lord_Shimazu Youtube Master Race

Hàhà...cảm ơn lời khen tặng của bằng hữu nhưng mà sẵn đây để tui phân tích cho các bạn thấy rõ những mặt lợi và hại của các đạo quân bắn súng luôn nghen .
    Quân bắn súng có hai loại là ngồi bắn ( Abusiquies) va` đứng bắn (Musketer) , khỏi nói thì ai cũng biết là loại quân này trang bị thứ gì rồi .Ưu điểm của nó thì bạn Chip cũng có nói sơ qua rồi nào la`phí đào tạo thấp nè, khả năng tiêu diệt cao nè nhưng mà bạn quên nói nhược điểm lớn nhất .Đó là gì ?......đó là họ không thể chiến đấu trong những môi trường thời tiết khắc nghiệt có mưa và tuyết ,lí do là trời mưa thuốc súng bị ướt nhẹp hết nên không có gì để bắn, trời tuyết thì tầm nhìn bị hạn chế nên khả năng bắn chính xác không cao .Vì vậy nếu có ý định dùng những đạo quân này thì xin bạn hãy cẩn thận chỉ nên dùng họ tấn công vào mùa xuân vì khi đó loại quân này mới có thể phát huy hết tác dụng của mình .
    Tui cũng xin nói luôn về các loại quân có tính chất hỗ trợ khác như là Shinobi ( có nhiệm vụ do thám tình hình quân địch và thực hiện công tác phản gián , phòng chống quân nổi loạn và chỉ điểm các Ninja của địch ,mục đích là để bảo vệ an toàn cho các tướng lĩnh phe mình ) , Ninja ( đạo quân chuyên ám sát các tướng lĩnh và Geisha của đối phương, tuy nhiên tỉ lệ thành công là không cao ), Geisha ( là những nữ sát thủ chuyên nghiệp ,hoạt động một cách công khai và ám sát với tỉ lệ thành công rất cao ) , thứ tư là những nhà truyền giáo ( nhiệm vụ là thu phục quân đối phương về phía quân mình nhưng lại là mục tiêu mà các Ninja đối phương thường nhắm đến ) .Các loại quân này tuy không tham gia trực tiếp vào các trận đánh nhưng lại góp phần không nhỏ vào việc giúp bạn thay đổi cục diện chiến trường .Có thể một số tay game cho rằng sử dụng họ là phung phí nhưng các bạn thử một lần sử dụng họ xem, công cuộc chinh phục sẽ nhanh và dễ dàng hơn nhiều đấy ...
    Đó là những ý kiến đóng góp của tui, xin các bằng hữu coi qua và cho xin thêm y' kiến

20. jokeko

Xin lỗi, quả thật tui viết quá sơ sài. Nhưng hy vọng pà con bỏ qua cho, tui hơi làm biếng, với lại tui nghĩ dù sao tự tìm hiểu cũng hay hơn, Game nào cũng có phần hướng dẫn mà.
    To Lord_Shimazu : bạn viết hay lắm. Tui chỉ có một số ý kiến :
    _ trước đây tui hay dùng các loại quân "ngầm" lắm, nhưng sau khi đọc ở đây d,c mấy ý kiến (gần như là một thách thức) về cái vụ đánh nhanh thắng nhanh thì giờ tui không dùng ninja và geisha nữa.
    _ Về Ashiragu : Tui ko hiểu bạn dùng cách nào để "sử dụng hợp lí thì loại quân này sẽ góp phần không nhỏ vào chiến thắng toàn cục của bạn". thường loại quân này tui chỉ dùng trong giai đoạn đầu do có sẵn và sau có dùng thì chỉ để thí thui.
    _ Về Yari Samurai : giai đoạn đầu ai cũng thiếu tiền, và cũng ko có điều kiện để đào tạo các loại lính "xịn", nên dùng chúng là tất yếu. Đồng thời nó là quân bộ thường hay chủ lực thì chắc tuỳ người sử dụng thui : như bạn nói giai đoạn sau nó ko quan trọng nữa thì sao lại gọi là quân chủ lực d,c , về phần tui thì thấy loại quân này không thể thiếu trong mọi giai đoạn của cuộc chiến.
    _ Cung : Ko phải nó chậm mà do cận chiến dở. nhưng nếu núp trong rừng thì coi chừng, nó ko ngán gì cả trừ WMonk. Để sử dụng hiệu quả thì phải đặt chức năng chỉ bắn khi ra lệnh, nếu ko tự động bắn lung tung hết tên phí lắm.
    _ No_Dachi : Quân địch đông quá thì ai chả tiêu.. hehehhehe.... Với tui thì chỉ dùng loại quân này khi chơi Lord Shimazu.
    _ Về Nagivata : tui ko đồng ý cho rằng ko thể dùng Nagivata để tấn công, tuy nó chậm nhưng không sợ tên, cứ từ từ tiến lên gặp tên nào chém tên đó, nhất là đánh Lord_Shimazu vốn chuyên về No_Dachi thì đã lắm. Nói vậy thui chứ thật sự thì tui ít dùng loại quân này để tấn công, dù gì thì nó sinh ra là để phòng thủ mà.
    _ WM : Nếu chơi Lord Shimazu hay Takeda thì theo tui đây ko phải là lựa chọn tối ưu.
    _ Súng : Tuy cung cũng bắn nhầm phe mình nhưng còn đỡ, chứ như "ông" này không cẩn thận thì toàn quân bị tiêu diệt vì xớ rớ đứng gần bị bắn te tua. Nên ở sau lưng "ổng" trong mọi trường hợp.
    Bổ sung một số chi tiết liên quan đến công thành :
    _ tuy bình thường cung lợi hại hơn nhưng nếu thủ trong thành thì súng bắn ghê hơn nhiều, cả về sức sát thương lẫn dự trữ đạn dược.
    _ Nagivata chuyên phòng thủ nhưng thủ thành thì mạnh nhất là Yari Samurai.
    Nói về các loại quân cơ bản mà tui dùng là các loại sau (dù cho ở campain nào và chơi Lord nào cũng có, các loại quân khác thì tuỳ hoàn cảnh) :
    _ Cung : Phòng thủ (chính) lẫn tấn công (chủ yếu tấn công qua sông hay công thành mới cần). Súng thì tuỳ hứng.
    _ Yari Samurai : Phòng thủ (chính) lẫn tấn công.
    _ Yari Calvary : Đánh sườn và Cung (hay súng), tấn công hay phòng thủ đều tốt.
    Tb : Mời Lord_Shimazu viết bài bình về các loại quân của Mông Cổ, và kỵ binh nữa.
    To Odisey : Xin lỗi tui ko biết. hehehhehehhe.....