Shògun, ai cần hỏi gì thì cứ dzô đây.

Thảo luận trong 'Thảo luận chung' bắt đầu bởi arthas, 21/3/03.

1. kensai_nodachi

kensai_nodachi Mr & Ms Pac-Man

muốn lên kensai thì bạn phải xây cái nhà sword dojo lên mức cao nhất là được thôi. nhưng lên đuọc cũng mất nhiều thời gian lắm. còn nữa nếu muốn lên battlefied ninja ( ninja đánh trong trận) thì công thức là nhà kensai + ifamus ninja house ( nhà ninja cấp áp cuối).
    các clan có tướng mạnh: takeda ( takeda shingen), oda ( oda nobunaga và toytomi hidetoshi), uesugi ( uesugi kenshin và date masamune ==> thằng này gần cuối sengokuzidai mới có), imagawa (tokugawa ieatsu). đại loại là như thế, tên tướng mình ko nhớ chính xác cách viết cho lắm. ngoài ra thì các nhà còn lại thì có shimazu là có khá nhiều con rank 4 dễ chăn lên rank nhất

2. sasha

sasha T.E.T.Я.I.S Lão Làng GVN

Huỵch, lên legendary sword dojo là có kensai thôi.
    Còn heir thì tui nhớ là có uesugi kenshin nè(hâm mộ nhứt thằng này :D), tokugawa ieyasu nè(clan imagawa), imagawa hideyoshi thì.. ko nhớ :D

3. sasha

sasha T.E.T.Я.I.S Lão Làng GVN

Hix, post xong rồi mới thấy bài của nodachi_kensai, xin lỗi nhé :D
    Đính chính là battlefield ninja chỉ cần sword dojo+infamous ninja house thôi ;;)

4. kensai_nodachi

ko sao, lâu lắm rồi ko chơi nên nhớ nhầm 1 chút. với lại mình đâu có nói đó là imagawa hideyoshi đâu. đó là Toyotomi Hideyoshi cơ mà, cái thằng rank 5 của nhà Oda í. nó ra sau thằng Nobunaga 1 thời gian (ko nhớ là bi nhiêu). nói chung nhà oda có thể nói là có hỉe mạnh nhất. 2 ông đều rank 5 ra lại suýt soát nhau, mỗi ông lo 1 chiến trường đông tây tha hồ mà đánh. còn tướng mình thích nhất là takeda shingen và nobunaga ( đương nhiên ). còn tokugawa ieyatshu-người làm shogun trong lịch sử- thì mình lại ko thích lắm.

muốn cụ thể hả, có nè:
    _làm kinh tế nói chung khá đơn giản, đầu tiên bạn phải biết là cái tỉnh mà bạn định làm kinh tế nó có thu nhập là bi nhiêu. cái này bạn chỉ cần click chuột phải vào tỉnh đó là ra toàn bộ thông số về tỉnh đó, bao gồm: koku thu nhập do làm ruộng, có khoáng sản đặc biêt ko....
    về làm ruộng bạn có thể nâng từ 20% lên 100% là max. số koku tăng lên tùy thuộc vào số koku mà tỉnh đó thu nhập trong 1 năm. VD: tỉnh hitachi có thu nhập là 600 thì phải khi nâng lên 100% thì nó sẽ lên 1200. tôi có lời khuyên cho bạn đó là lúc đầu nên chọn các tỉnh có thu nhập cao để nâng ruộng. khi nào thừa tiền thì hẵng dành cho các tỉnh thấp hơn.
    ngoài làm ruộng bạn có thể xây mỏ nhưng cái này pụ thuộc vào các khoáng sản đặc biệt nên chỉ có 1 số tỉnh có thể xây được thôi. số tiền thu nhập cũng phụ thuộc vào các loại mỏ khác nhau : mỏ vàng được 600 nâng cấp là 1200, mỏ bạc là 400 -->800, mỏ sắt là 200-->400.
    ngoài ra thì các tỉnh giáp biển còn có thể xây cảng (đây là yếu tố quan trọng trong trò chơi). mỗi cảng sẽ cộng cho bạn 200 koku vào income hàng năm. nếu bạn thông thương với người nước ngoài thì bạn sẽ xây thêm được nhà trading post sẽ cộng thêm 200 vào phần trade income cho mỗi cảng.
    cuối cùng thì việc bạn ally với 1 clan thì bạn cũng được cộng 200 vào phần ally income, cái này thì có lúc đầu cũng lợi về sau thì thôi. tí quên bạn còn có thể lây khoảng 1200 koku từ cathedrale (viết ko chính xác lắm).
    đó kinh tế thì chỉ có thế ai thấy thiếu thì làm ơn bổ sung giùm, lâu lắm mình ko chơi rồi nên có thể quên mất, còn phần quân sự thì lúc khác viết tiếp mỏi tay lắm rồi.
    cho hỏi luôn có ai đã chăn được quân mình lên honour 9 trên map chưa, thằng anh họ mình nó khoe nó chăn được cuối tuần này lên kiểm chứng, ko biết là nó có cheat ko nữa.

5. matunn

matunn Youtube Master Race

Kensai có vẻ nhớ kỹ nhỉ. chỉ xin bổ xung thêm 1 điểm thôi. Là trong 1 số trường hợp nếu mình bắt tay với cả TBN và BDN thi sẽ xây được 2 nhà income có thể trở thành 400koku.
    Với lại có thể có thêm 1 chút thu nhập từ việc phá nhà.
    Tui cũng chẳng bao giờ chăn lên honour 9 cả. Nhưng có cách lính theo công thức rồi đấy thắng khoảng 256 trận thì phải.

6. kensai_nodachi

vấn đề lên honour 9 cho quân ko phải là thắng đến 256 trận đâu. nếu thắng như thế thì tướng sẽ lên rank 9 chứ ko phải là quân. còn muốn lên honour cao cho quân thì chỉ có mỗi 1 cách là cho chúng giết thật nhiều quân địch mà thôi. chính vì vậy mà mình mới ngạc nhiên khi biết thằng anh họ nó chăn được honour 9. thường thì quân chăn lên honour dễ nhất là cung và battlefied ninja, còn các quân khác khi giao chiến thường bị chết quân. nếu có nhập 2 đạo lại thì cũng chỉ lên được honour 4 là cùng (chưa có tướng cộng). thôi để chủ nhật này lên thẩm tra.

7. em_tin

em_tin The Warrior of Light

Sẵn hỏi trong topic này có ai biết phim về cuộc chiến Sengoku Jidai tên gì không. ..... sạo dạo này ghìn ghìn tụi Shogun nài quá ^^

8. hello_kitty

hello_kitty Mega Man

có 1 phim hồi đó tp HCM chiếu nói về takeda shingen. đoạn kết phim là trận thứ 4 takeda shingen đụng uesugi khensin. hay ta viết thư kêu đài truyền hình chiếu lại đi

9. tam9999

tam9999 Mr & Ms Pac-Man Lão Làng GVN

cho hỏi có thể chơi shogun trên win xp được không tui mê shogun lắm nhưng từ hồi nâng cấp máy đến giờ thì chơi không được

10. em_tin

Được chứ, tui chơi shogun warlord edition trên win xp chạy tốt luôn ....
    Hồi đó tui cũng có coi 1 chút.... nhưng hông hiểu gì hết .... ( tại có khi coi được có khi hông ) :-"

11. kensai_nodachi

mình đã lên thẩm tra rồi. cũng ko có gì đặc biệt cho lắm. hắn cũng chăn bình thường thôi (ko cheat). nhưng đuọc cái là hắn dùng chức năng retrain nên quân chết thì lại hồi lại 120 nên dần nó sẽ lên được honour 9 thôi. nói chung thi kiểu đó mất thời gian lắm vì phải cho đội đó giết nhiều nhất có thể. nhưng mà lên được rồi thì phê dữ. quân đánh ít chết và chém quân địch cứ như là chém bún í.
    về phim về thời sengoku jidai thì mình đoán là có (xem đoạn mở đầu của game là thấy), nhưng ko biết là đã từng chiếu.

12. em_tin

Làm thế nào để retrain quân vậy.... mình cũng thắc mắc chuyện này lâu rồi ??
    Tui đánh tùm lum hết mà chả retrain gì ráo, quân nó cứ lẻ lẻ :))

13. LacLac

LacLac Legend of Zelda

Trong chỗ tạo quân, bạn kéo đội quân cần retrain đưa vào hàng tạo quân rồi ... chờ qua lượt cho nó retrain. Cái này làm hơi giống tạo quân mới vậy đó.

14. tam9999

cho tui hỏi làm sao để download mấy bản patch cua trò này vậy tui tìm quá trời mà không thấy gì hết

15. matunn

matunn Youtube Master Race

Trò cũ quá rồi, chắc ra hàng là có.

16. kensai_nodachi

patch đó là patch gì? phải nói rõ thì người ta mới chỉ cho được chứ

17. tam9999

thì bản patch v1.12 đó và còn cả crack nocd của bản patch này luôn

18. white_wolf

white_wolf Youtube Master Race

tui khoái trò này,tui chơi trong 24 năm là giành thắng lợi rồi biết sao ko

tại tui hên đáy !!!!!!!! hehehehehe

19. samphan88

samphan88 Youtube Master Race

Cho em hỏi ( ặc ặc , nếu có trùng 1 trong các trang có người post rùi thì bỏ wa cho em ) , 110 trang chứ ít giề , nhà lại xài dial up nữa
    Có ai tốt bụng cho xin cái CD Key nhá .
    Bỏ 1 thời gian chơi lại sực nhớ mình còn 2 dĩa nhưng wăng mất tiêu cái bìa ghi CD Key , mò trong dĩa cũng ko có , đau wá
    Bro nào giúp mình dzới , thanks trước

20. rosettavn

rosettavn Youtube Master Race

hehe. Mới chiếm được 1/3 nước Nhật mà cũng đòi chiến thắng ah. Tui chiếm gần hết mà còn suýt tiêu nữa là.
    Mọi người phải kiếm cảng biển ấy.Lúc đó tàu thuyền Châu Âu mới vào nhiều để buôn bán, chúng ta mới có cơ hội mua vũ khí mới, đặc biệt là súng ống (Mà vũ khí Tây thì lúc nào chả hiện đại hơn "ta" :D )
    Tóm lại thì game này cũng không hấp dẫn lắm. Chơi thắng vài lần là delete luôn. #>:)