Siêu Nhân Việt Nam - 1 thời để nhớ

Thảo luận trong 'Anime và Manga' bắt đầu bởi Hesman_1989, 24/3/09.

1. spbroly

spbroly Youtube Master Race

Năm nay tôi 23 tuổi rồi, tình cờ lướt web vào "nhầm" trang này, phải nói là bạn làm tôi muốn "khóc" đấy:((, giờ biết làm thế nào được đọc lại 2 bộ truyện này nhỉ, hay bà con kêu NXB tái bản lại 2 bộ truyện ấy được ko nhỉ

Bao nhiêu kỷ niệm tự dưng lại tràn về.........................

2. firedance

firedance Youtube Master Race

chú này chắc là 9x nên mới có định kiến như thế. mình thấy nếu là truyện VN thì HESMAN là quá tuyệt vời rồi. Mình năm nay 21 tuổi và vẫn thích ôn lại kỉ niệm HESMAN :D. quá tuyệt vời cho 1 truyện tranh VN. mặc dù đã gần chục năm ko đọc hesman nhưng giờ cầm bút để vẽ lại HESMAN thì mình vẫn còn có thể vẽ chính xác từng chi tiết. :D. Vì hồi bé suốt ngày mình cầm bút tô màu, vẽ mấy con ROBOt ;)). thêm lần nữa cảm ơn Hesman_89.

3. Nhất Chi tùng

Nhất Chi tùng Fire in the hole!

Mình cũng muốn so các hình vẽ thời nguyên thủy vơi manga hiện đại, quả thật nó quá sơ sài.:)

4. xitrumcanthi

xitrumcanthi T.E.T.Я.I.S

1 câu mà có nhiều khía cạnh khách quan - không sót cái nào - quá nhỉ .Giỏi thật! =))=))=))
    Nếu xét về nét vẽ thì SNVN lặp lại khá nhiều từ Dũng sĩ Hesman đó!Cái mà bạn thấy đẹp hơn là do bác Hùng Lân tiến bộ , đột phá trong cách vẽ Hesman.Có lẽ mới đưa lên diễn đàn đến tập 73 nên các bạn chưa thấy hết những nét mới trong cách thể hiện nhân vật .Càng về sau bác Hùng Lân càng vẽ kỹ và đẹp hơn;;)
    Nếu bạn đọc tinh ý sẽ thấy nhân vật chính trong SNVN hao hao giống Dũng sĩ Hesman , như Quốc Việt khá giống Pi tơ lúc thiếu niên, Đại Nam thì tương tự Hóc, còn Gô li át phảng phất như Hiệp sĩ Bạch Kim ( không biết có họ hàng gì k đây ? );));));))
    Đấy là chưa kể đến các Quái Nhân hay các thế võ trong giao chiến đó ( Chắc là 2 bên học cùng 1 môn pháib-)b-)b-) )
    Hesman chính là bước khởi đầu cho các bộ SNVN , X men những người bạn bí ẩn và Võ sĩ đạo Sa mu rai vì cùng 1 cách thể hiện .(MẤy hôm nữa tặng các bạn mấy tầm hình coi nhé:D).Bộ tâm huyết theo như bác Hùng Lân nói là Võ sĩ đạo Sa mu rai thì bước đột phá là cốt truyện.Nội dung k kết thúc ngay ở 1 tập như Hesman mà liên quan , nối tiếp , liền mạch từ tập này sang tập khác >Tiếc là các NXB thấy in truyện tranh VN không có lợi nhuận cao bằng sao chụp in manga nên bộ này bị cắt ngưng giữa chừng .K có đầu tư thì làm sao mà truyện tranh Vn khá hơn được :((:(( ( Các bác tuy k chê mà chỉ nhận xét khách quan theo kiểu nó đáng bị chê :>)b-( Phải chấn hưng truyện tranh Việt Nam chứ !;);)
    Nhờ có Hesman nhiều bạn biết đọc thông Tiếng Việt đó

Hào Hoa

Bướm kia ai biết là thi sĩ
    Kiếp trước đa tình lại hóa thân

5. xitrumcanthi

xitrumcanthi T.E.T.Я.I.S

Không hiểu các hình vẽ thời nguyên thủy có phải là hình vẽ trên các vách đá của người tiền sử không nhỉ ?
    Có thế nói nét vẽ của Hesman là đơn giản , một số chỗ lặp lại nhiều .Chứ quá sơ sài thì nặng nề quá;;);;);
    Sao lại so sánh nền truyện tranh Việt Nam nơi mà người chịu đầu tư vào đếm trên đầu ngón tay so với nền bề dày lịch sử của truyện tranh Nhật bản hả bạn ?:-"Nếu có thể thì so sánh manga với comics ý cho nó cân .:P;;):D
    Với tiến độ 1 tuần 1 tập mà chính xác là nửa tuần phải xong nửa tập để NXB đem về biên tập , lắp bản in thì phải nói đúng là "Siêu nhân Việt Nam " đó;);)
    Còn điều quan trọng nhất trong truyện tranh là Kịch bản nhé Nhiều bộ truyện tranh Nhật bản có nét vẽ đẹp nhưng chưa chắc nội dung đã hay đâu , còn phải thu hút độc giả nữa chứ:)
    Đề đánh giá sự lôi cuốn của 1 bộ truyện tranh là cốt truyện đó;;).Như Tezuka nét vẽ của ông không trau truốt mà truỵên nào xuất bản ở Việt nam cũng thuộc đỉnh cao cả ;)).Hay Tin tin cũng vậy nhiều chỗ vẫn bị bạn đọc tìm ra là chưa logic mà vẫn nằm trong nhóm 10 truyện tranh hấp dẫn nhất thế kỳ 20 .
    Lấy ví dụ như vậy k phải để bảo Hesman hay SNVN mang tầm quốc tế mà chỉ muốn nói là nội dung , tình tiết trong cuốn truyện mới là số một chứ k phải chỉ cừ nhận xét hình vẽ đâu:>:>:>(chứ bác HÙng Lân cũng bảo mình vẽ lắm chỗ còn xấu mà );;)
    Còn đâu phải hiện đại là ăn đứt cổ điển đâu (hay là theo ý cổ đại , nguyên thủy cho nó hợp )=))=))=))

Hesman là bộ truyện tranh Việt Nam số một tính đến nay ( Thần đồng đất việt còn chưa dám đòi ngang ngửa nữa là ...)\:D/:D\:D/

Hào Hoa

6. phicau

phicau Youtube Master Race

Lên hunglandesign thấy bác này cổ súy cho truyện tranh Việt Nam quá cỡ, lúc nào cũng muốn bài truyện tranh ngoại. Nhưng 15 năm trước không có Hesman thì bác ấy sống bằng gì nhỉ? Tuy nói là cốt truyện tự nghĩ tự vẽ (tất nhiên là 3-4 tập đầu vẫn phải dựa vào manga Nhật rồi, vì hồi đó nhà tôi có cả băng anime Hesman, mấy tập đầu thì nội dung giống hệt luôn), nhưng đạo ý tưởng thì cũng là đạo thôi.
    Bây giờ bác ấy đòi ủng hộ truyện tranh Việt để đẩy lùi manga Nhật, liệu có phải là quá phi logic không?

7. Nhất Chi tùng

Chả có gì phi logic cả, ngước lại là đằng khác vì để cho TTVN có đất sống thì phải dẹp bớt đất của mấy thằng khác đi, cái sự tự ái dân tộc để ở đâu ? Dân VN mà ko muốn cổ súy cho TTVN à :)).

Mà tui chả thấy chú ấu bài TT ngoại gì cả :)).

8. phicau

Ôi bạn ơi, bạn đừng so sánh Hesman với Tezuka hay Tin Tin, nói thế đến chú Hùng Lân chú ấy cũng cảm thấy có đôi chút ngượng ngùng đấy. Về nét vẽ thế nào không tính, chứ về cốt truyện thì đúng là một trời một vực rồi.
    Truyện của Tezuka mang rất nhiều ẩn ý, sâu lắng, phức tạp và đầy chất người. Còn Hesman thì... quái vật xuất hiện-> giết, quái vật xuất hiện-> giết, xét ra thì chẳng khác nào game đi bài cả.

Còn xét về tầm quốc tế hay không thì phải xem lại. Vì theo tôi, hay là hay, mà không hay là không hay. Điện ảnh Việt Nam ngay từ những năm chưa giải phóng không phải đã sản xuất ra được những bộ phim chất lượng, làm cả thế giới phải công nhận rồi sao?
    Bạn đừng đem kiểu "tôi là thằng học giỏi nhất lớp cá biệt" ra để so với thiên hạ mà thấy là "mình cũng không đến nỗi nào" như vậy, nghe nó AQ lắm.

Nói chung nếu đánh giá một cách khách quan về Hesman và siêu nhân Việt Nam, thì có 3 điểm chính sau:

1. Về đặc điểm: Dễ đọc, dễ nhớ nhưng cũng dễ quên.
    2. Về mặt tiến bộ: Một nỗ lực của truyện tranh Việt trong thời kì mới tiếp cận manga Nhật Bản.
    3. Về mặt thị trường: Một dạng thành phẩm Mì ăn liền (giống như phong trào phim Mì ăn liền thời đó).

9. xitrumcanthi

xitrumcanthi T.E.T.Я.I.S

Phóng tác - chữ to lù lù ở trong truyện mà - không phải là đạo đâu .Còn có những bộ truyện tranh nổi tiếng thế giới cũng mượn kịch bản từ phim hay truyện khác đó như 1 sô tập Lucky Luke chẳng hạn;;);;) Nếu bạn coi rồi sẽ biết mà ;;);;);;)
    Bác hùng lân chưa bao giờ bài truyện tranh ngoại nếu nó thực sự hay , hấp dẫn , lành mạnh -những người có hiểu biết đều nhận xét như thế cả chứ k phải là 1 mình bác ý đâu .;;).Bác ý chỉ phản đối cho xuất bản những bộ thiếu lành mạnh , không hợp thuần phong mĩ tục ảnh hưởng không tốt cho người xem .Bác ý cũng học nhiều từ lối vẽ truyện tranh nước ngoài đó và khuyên các bạn học tập có chọn lọc để không bị lai căng , sao chép y nguyên .:D
    Còn con Vontrol của Nhật ăn thua gì so với Hesman b-);)
    TRuyện Kiều của Nguyễn Du cũng được xây dựng từ nguyên tác Kim Vân Kiều Truyện - một truyện tầm bình thường bên Tàu .Thế mà người Việt nam ai cũng biết , thế giới cũng phải khâm phục -người Việt đầu tiên là danh nhân thế giới trong 3 người đó :):>:>
    Đẩy lùi làm sao được truyện tranh Nhật bản khi nhân tài k có , nhân lực thiếu thốn , đầu tư ít ỏi , người tâm huyết chả mấy , độc giả nhiều người toàn chơi hàng ngoại ít dùng hàng nội ( trong lịch sử ngoại thích cũng nhiều phen lấn áp họ nội đó=))=))=)))

Hy vọng đến thời kỳ mới của Truyện Tranh Việt:>:>:>

Hào Hoa

10. phicau

Tự ái dân tộc không phải là dẹp thằng không giống mình đi để mình sống. Nếu như vậy, nước Nhật sau thế chiến thứ 2 sẽ chẳng lặn lội sang luộc sạch các phát minh kĩ thuật của Mĩ để biến thành của mình, rồi trở nên hùng mạnh như bây giờ. Nếu mình chưa bằng người ta, mình nên học ở người ta trước.

Cũng phải công nhận là bác ấy cũng đúng ở quan điểm "Không phải truyện tranh nào của VN cũng lao động đường phố hết". Nhưng nếu muốn truyện tranh đi lên, ta phải xét cái chung, xét cả một thị trường, cả một ngành công nghiệp truyện tranh, chứ ai lấy một "đại diện ưu tú" ra để tự bào chữa cho mình? Việt Nam vô địch Đông Nam Á được một lần, nhưng đâu vì thế mà FIFA cho Việt Nam trên chân được Thái Lan và Singapore trên bảng xếp hạng?
    .
    ___________Auto Merge________________

.
    Mượn ý tưởng mà không được sự cho phép của người khác thì chắc chắn là đạo rồi chứ còn gì, chẳng cứ là phóng tác hay không phóng tác. Những truyện ví dụ truyện tranh nổi tiếng thế giới mượn kịch bản mà bạn nói tới, theo tôi chắc chắn đã có thương lượng về quyền tác giả rồi.

Bạn xem "Luật sở hữu trí tuệ" nói gì nhé:
    1. Quyền Nhân thân - Đặt tên cho tác phẩm - Đứng tên thật hoặc bút danh trên tác phẩm; được nêu tên thật hoặc bút danh khi tác phẩm được công bố, sử dụng; - Công bố tác phẩm hoặc cho phép người khác công bố tác phẩm; - Bảo vệ sự toàn vẹn của tác phẩm, không cho người khác sửa chữa, cắt xén hoặc xuyên tạc tác phẩm dưới bất kỳ hình thức nào gây phương hại đến danh dự và uy tín của tác giả.

Tuy nhiên cái "phóng tác" của bác HL có thể thông cảm được, vì thời đó Berne chưa đến Việt Nam.

11. xitrumcanthi

xitrumcanthi T.E.T.Я.I.S

Bạn phi cẩu nên đọ toàn bộ bài viết nhé chứ đừng cắt ngang rồi nhận xét ngang như vậy . DÙng từ cho nó chính xác hơn nhé .
    Rắn là một loài bò
    Sát không chân
    =)):D=))

Hào Hoa

.

.
    nên đọc kĩ vĩ dụ của Nguyễn Du nhé
    mà bạn xài các phần mềm máy tính , xem đĩa nhạc lậu thì nên nói là gì nhỉ=))=))=))=))

Hào Hoa

.

.
    Quên mất không tô màu chữ rồi .Mà bạn Phi cẩu có vào đọc SNVN và Hesman k vậy nhỉ

Hòa Hoa

12. Nhất Chi tùng

@Phicau

Nếu nói chuyện đánh quái từng tập thì comic cũng vậy thôi :)), hay như Doraemon cũng từng tập (lúc ấy in trên tạp chí thiếu nhi) nhỏ cứ giới thiệu bảo bối --> xài--> gây rắc rối :)). Nói chung là co thể loại truyện khác nhau. Cốt truyện của Hesman hay các truyện đầu tay của Tezuka cũng đều có ý nghĩa riêng cả, ở đây bạn xitrumcanthi lôi ra so 1 tí chỉ để thấy rằng nét vẽ ko thật sự quan trọng. Và nên nhớ kĩ, ở đây là nói cốt truyện quan trọng hơn nét vẽ sắc sảo chứ không phải là đem so tầm gì, phicau đừng bóp méo lời nói của người khác.

Và tui cũng nói bạn đọc kĩ lại bài của tui và suy nghĩ hãy nói bạn à. Tui bảo là để cạnh tranh, để phát triển cái của mình thì phải dẹp bớt cái đường tiến của người ta (dẹp bớt-không phải dẹp sạch). Đừng lôi chuyện khoa học kỹ thuật hay công nghệ gì đó vào lĩnh vực nghệ thuật và nó cũng ko liên quan gì ở đây. Còn học kĩ thuật thì tùy mỗi người, ai cũng phải học. Nhưng cái tui muốn nói ở đây là bạn bảo chú HL bài truyện tranh ngoại hai TTVN phó hay lấy đại diện gì đó, ko hiểu bạn đọc điều ấy ở đâu, hay lại mắc lỗi đọc không hiểu như ở các bài trên. ?

Còn chuyện phóng tác hả, cách đây vài chục năm nó là bình thường :-j. Nếu ko lúc đo cũng chả có cái để mà thưởng thức.

@xitrum, câu nói của tui là để chọt tên Sky Chocobo đấy =)). Nó đòi đem bộ truyện cách đây 15 năm ra so với hiện tại, hơi bị nực cười =))

13. phicau

Bàn thêm với bạn nào nói về Kim Vân Kiều.
    Cái hay của Truyện Kiều không phải là ở nội dung, mà chính là hình thức thể hiện. Nguyễn Du đã thể hiện cả một trường thiên tiểu thuyết bằng những câu lục bát vốn rất thân thuộc với người Việt. Người ta đánh giá tiêu chí danh nhân thế giới là tính dân tộc cao chứ không phải nội dung đâu.

Hãy xem những gì người ta nói về Truyện Kiều, bạn sẽ thấy rõ ngay điều đấy:
    Phạm Quỳnh: "Truyện Kiều còn, tiếng ta còn; Tiếng ta còn, nước ta còn..."

Georges Boudarel: "Ít nhà thơ trên thế giới có khả năng đạt được tiếng vang sâu đậm trong dân chúng của mình như Nguyễn Du ở Việt Nam. Truyện Kiều của ông là cuốn sách kinh điển của văn chương Việt Nam nhưng là một thứ kinh điển mọi người đều biết, không có ai là ngoại lệ."

Nhưng tất nhiên nói đi nói lại, nàng Kiều cũng không phải không bị người ta ghét bỏ.
    Huỳnh Thúc Kháng: "(Truyện Kiều) về mặt mỹ thuật rõ là cực tốt, mà ở trong đựng những vật có chất độc..."

14. Nhất Chi tùng

Này đừng lôi văn chương linh tinh vào đây nữa lại làm loãng topic vì nó đang lạt nhách bay xa đề rồi. Đừng để topic lại bị close. Còn ai ko thích đọc Hesman, SNVN thì vuui lòng đi nơi khác.

15. xitrumcanthi

xitrumcanthi T.E.T.Я.I.S

Anh em cho đăng nốt 1 bài nữa trước khi đi ngủ .Không biết những người mà đọc cái bộ truyện bị coi là đạo , ăn cắp thì gọi là gì nhỉ =))=))=)).Chắc là không sao , lúc đó mình còn bé mà =))=))=)) .Bây giờ đọc truyện tranh theo lối Nhật từ phải qua trái , lên mạng đọc bằng tiếng nước ngoài , trình độ nó cao lên hẳn chắc là nhận xét cũng phải mang tầm gì gì đó;;);;);;)

Hào Hoa

16. phicau

Thứ nhất, bạn nên học lại phương pháp diễn đạt. Vì bạn diễn đạt rắc rối và lủng củng quá.
    Thứ hai, nick tôi là phicau chứ không phải là phi cẩu. Cố tình đọc chệch đi như vậy, chứng tỏ là bạn đang kích động và đang rất muốn khiêu khích, muốn chửi bới hay làm một số thứ blah blah gì đó. Người ta vẫn nói *** cùng thì dứt giậu, vì vậy tôi xin được mạn phép không bàn chuyện với bạn nữa. Thông cảm nhé.

Còn việc bàn về văn chương Kiều Kọt gì đó, rõ ràng không phải là tôi nêu ra đầu tiên. Xét cái gì cũng phải xét từ gốc lên ngọn chứ, phải không?
    .

.
    Topic này là "SNVN - 1 thời để nhớ", là nơi bàn về giá trị, mặt hay dở của SNVN, chứ không phải là nơi để tâng bốc nó lên tận mây xanh.

Nếu thật sự muốn những ai không thích đọc SNVN ra chỗ khác, xin các bạn đổi topic thành "SNVN fanclub" để lần sau tôi đỡ nhầm.

17. Nhất Chi tùng

Tui cũng tưởng đó là nick Phi Cẩu (chó bay :-?), vì thói thường đọc tên tiếng Việt ko dấu như vậy người ta sẽ vô ý thêm dấu vào =)), như mấy cái nick kiểu cobedamdang (cô bẻ đảm đang), Nguoidigiaohop (Người Đi giao Hộp).... vậy :-". Tui nghĩ cái chuyện khiêu khích kích động gì gì đó là do bạn tưởng tượng mà thành, và tui băn khoăn không biết bạn có đang tự suy bụng ta thành bụng người hay không. Mặc dù tui thấy thật sự nếu là Phi Cẩu thì bạn quả là hài hước :)).
    Riêng chuyện vê diễn đạt, điều lạ là tui đọc hiểu bạn xitrum đang nói gì và tui cũng không thấy lủng củng về văn phạm, sao bạn lại không, lạ thế nhỉ :-?.

Nhưng thôi, bạn đi cũng tốt vì sẽ giúp chủ đê này được an toàn :)).

18. xitrumcanthi

xitrumcanthi T.E.T.Я.I.S

không ngờ lắm ông google quá .Nói nhầm nick thôi mà .Xin lỗi phicau nhé.=))=))=))

bạn phicau (viết đúng rồi nhé ) có đọc hesman và SNVN k nhỉ ? hay chỉ là bàn luận thôi.
    TRanh luận thôi mà .Có điều gì sơ suất xin tạ tội với phicau :)
    Post bài Nhất CHi Tùng để giải thích cho rõ thôi .Gây hiểu nhầm à >Lại xin lỗi nhé ngừoi hâm mộ Hesman:)
    Tranh luận thôi chứ có kích động thù hẳn dân tộc gì ai đâu . Mà nhóm tớ đang đưa hesman nên diễn đàn chứ đâu nữa .Đánh nhau linh tinh thì anh em nghỉ hết à.Sẽ cố gắng=))=))=))
    TRuyện Kiều tý nhỉ

Hào Hao

Phong tư tài mạo tót vời
    Vào trong trang nhã ra ngoài hào hoa

19. Nhất Chi tùng

"1 thời để nhớ" lạ cụm từ hay được dùng trong văn học với bối cảnh người hiện tại ôn lại chuyện xưa cũ, không phải dùng với mục đích phê bình nghệ thuật, nên những mặt giá trị, hay, dở sẽ chỉ là thứ yếu. Hơn nữa nếu bạn có đọc từ đầu topic bạn sẽ thấy nó có mục đích gì, chứ đừng dựa vào cái tựa cũng như đọc sách qua bìa. ;))

@Xitrum
    Hiểu nhầm gì đâu :))

20. Sky Chocobo

Sky Chocobo Sonic the Hedgehog

Đừng có lôi 9x vào đây, mà tôi cũng ko phải 9x
    Hesman rất hay nhưng ko thể phủ nhận sự thiếu sót về nét vẽ và kịch bản sơ sài, nguyên nhân ko phải do Bác HL mà do áp lực của các NXB thời đó. Chả có gì cấm chúng ta mơ về 1 Hesman đc rmk cho xứng tầm 8->
    Nói chung nhà nước ko đánh thuế giấc mơ, tội gì ko mơ :-*

Mọi người nên bỏ cái định kiến chê Hesman hay SNVN tức là có ác cảm với 2 thứ này đi ::)