So sánh Trương Phi và Lữ Bố

Thảo luận trong 'Kỷ niệm Hội Vườn Đào' bắt đầu bởi Brad Vicker, 6/11/04.

1. frozennheart!

frozennheart! Dragon Quest

Chà, lâu quá ko lên mạng, ai ngờ có khẩu chiến dữ dội vậy :D!
    Nếu vậy thì huynh cũng không thể dựa vào mỗi câu in đậm ở trên mà bảo rằng Bố tha cho Phi được? lưu ý những từ sau: Không dám...quá, rồi câu trước thì rõ ràng đã cho thấy "Sức Phi kém" => Làm sao có thể khẳng định Bố tha cho Phi được?
    Đúng là vây một thành thật rất khó, nếu không có nội ứng thì quân dù gấp rưỡi, gấp đôi cũng chẳng làm gì được! Nhưng Bố đã có nội ứng, lại nhằm lúc Phi đang sức yếu, mà vẫn không đuổi theo, thì rõ ràng là một không dám đuổi, hai không đuổi nổi rồi (Khác với ngọa long, tại hạ cho rằng Bố ko đuổi nổi nên đành bỏ cuộc chứ ko fải ko dám đuổi!)
    Vậy sao chơi mấy game dàn trận thấy chữ "Pursuit" hơi bị nhiều nhỉ? :D
    PHi đang say, Bố đang tỉnh, PHi kém hơn lúc đó âu cũng là chuyện thường, Phi đâu có "Túy quyền" đâu? :D
    Chú thích thêm: Ngang như cua :))

2. frozennheart!

Ý của bác Ngọa là muốn..chửi cái...Bất trung của Bố :D
    Hì hì, vấn đề là do chó săn phản chủ rồi tự lên làm chó đầu đàn nên cuối cùng cũng bị mấy con kia xé xác cả!
    Str bác ngang tôi, nhưng do bị dính trạng thái nên Hit bác thua tôi thì làm sao bác đánh, đó cũng là tình trạng khi Phi say đấu với Lã Bố vậy
    Nhớ khoảng 5 tháng trước có bác nào nói rằng: Do Lưu Bị ra tham chiến, Lã cứ nhắm Lưu mà đánh, Quan Trương phải lo đỡ dùm, ý đó ngẫm cũng có chỗ đúng đấy!
    Còn cách đây chừng 3,4 trang, có cái giả thuyết của Tào công và của tại hạ, ngẫm 2 cái ấy cũng có thể đúng vậy =))
    Bố có Cung nhưng xài theo kiểu thích thì nghe, ko thích thì thôi, bằng chứng là cha con TRần Khuê...

3. wiwi

wiwi The Pride of Hiigara

nếu bác cho rằng tôi với caothusongbai là cãi vã thì bác khinh thường cả tôi lẫn caothusongbai rồi. Đấy gọi là giáo dục phổ cập cho trẻ em đường phố chứ nào phải cãi vã. còn tôi với bác đây mới là cãi vã [​IMG]
    bác cũng tự miệng nói ra "TQC thì phải" thế này thế kia, vậy thì đem mấy chuyện quần vợt, bóng đá, quyền anh ra nói làm gì?
    tôi chỉ biết trong TQ, kẻ mạnh thắng kẻ yếu, thế thôi [​IMG]
    nhưng thắng vẫn là thắng, và cái chúng ta đang nói đến không phải là thắng hay thua mà nói đến bản chất của cái thắng ấy, tức là kẻ thắng thì là kẻ mạnh![​IMG]
    bác nói thế là tự mình cho mình là La Quán Trung (hay chí ít cũng đi guốc trong bụng La) thế thì cãi với tôi làm gì cho mệt, tự mình mở topic "những điều La ngụ ý" đi [​IMG]
    Nhưng bác muốn biết tại sao lại có một người sợ đánh chết một người thì cứ xem lại chuyện Trương Chiêu can Tôn Quyền chém Quan Vũ (tiếc là không kịp) đi.
    chính là như thế, bác tự biết việc gì cũng phải có lí luận nhưng bác lúc nào cũng cứ khăng khăng tuyên bố "Quan Vũ nhảy vào là vì nóng ruột" mà tôi không thấy chứng cứ nào bác đưa ra lậnlưng cho cái lí lẽ đó cả, vì thế nó toàn là lí thuyết suông, hay gọi là "nói lăng nhăng" [​IMG].
    Tôi thì có chứng cứ cả đấy. Ta biết Quan Vũ đánh giá Trương Phi rất cao (cứ xem lời Vũ tán dương Phi trước mặt A Man) mà Vũ cũng biết sức Phi thể nào rồi (anh em mà). Thế thì không lí do gì Vũ lại chạy vào đánh giúp Phi cả vì như thế rất là tiểu nhân, bỉ ổi, cả ngày xưa lẫn ngày nay đều công nhận như vậy. Từ đó cho thấy Vũ phải có lí do để gạt cái danh dự vớ vẩn khỏi mặt mình và khỏi mặt Phi. Lí do gì quan trọng vậy? bố sắp cho Phi một kích lòi phèo chứ gì nữa [​IMG]
    bác xem ra không hiểu logic thông thường một chút nào. Giả thử ta có một cái cân cực nhạy đang cân bằng. Giả thử ta thả một hạt cát nhỏ vào một bên cân, cân chắc chắn sẽ nghiêng (cực nhạy mà), thế thì chắc bác sẽ cho rằng: hạt cát này chơi trò gì mà ghê vậy, sao nó làm được điều mà mấy quả cân ở bên này không làm nổi? nếu bác cần tôi giải thích nữa thì... [​IMG]
    chứng cứ của tôi là lí thuyết "cứu em" ở trên đã nói. còn lí thuyết "nóng ruột" của bác thì tôi cũng đã bác bỏ ở trên. Nhưng bác nên nhớ một điều: giả thử Lã Bố đánh ngang với Trương Phi, thế thì Quan Vũ nhảy vào Lã Bố cũng đánh ngang cả 2 ngừoi nữa thì có nghĩa là gì? [​IMG]
    bằng chứng là trận duel 1 chọi 2 ngang tay của Lã Bố với anh em Phi, Vũ.
    tất nhiên nói thắng cũng không chính xác lắm nhưng nếu bác yêu cầu chính xác từ ngữ thì... ta nói là Bố đánh ngang với anh em Phi, Vũ hợp lực [​IMG]

@FH: tránh ra chỗ khác, định câu bài à [​IMG]

4. ngoalongvietnam

ngoalongvietnam Mr & Ms Pac-Man

Sorry anh wiwi. Em mải chơi PTV online quá nên kô trả lời anh sớm. Mà giờ thì muộn rồi, trưa ma em post tiếp nhé.

5. korangar

korangar Mega Man

Tôi không bảo Lb tha cho Phi, chỉ bảo là Bố nể Lưu Bị nên không đuổi cùng giết tận thôi. Còn người bảo Lã Bố vì sợ nên tha cho Phi là người khác (ai vậy ta :))), đề nghị FH quote cho đúng (cái này đọc là quất cho đúng =)))

Thì không đuổi nổi chứ sao, đây là điều mà tôi muốn nói từ mấy bài trước, thế mà có người cứ bảo là thừa sức đuổi, chỉ là không dám đuổi thôi

Chữ đấy chủ yếu dùng khi địch đánh mình thua chạy thôi. Chứ mình đi đánh thành mà thắng rồi đuổi ai nữa =)), trrong RTK khi cướp được một thành cũng chỉ hiện thằng nào bị bắt, thằng nào chạy thoát thôi, có bao giờ hỏi xem: "Tướng địch đã chạy trốn, bạn có muốn duổi theo không? " đâu =))

"Quất" nhầm người rồi, mấy câu của FH hình như toàn ủng hộ lý lẽ của mình cả =))

@Wiwi: Tranh ăn của anh em thế là không tốt đâu =))

6. ngoalongvietnam

Grừ, tôi chấp cả korangar lẫn wiwi đấy. Nhưng wiwi cấp bậc cua nên tôi post trước, korangar cấp bậc tôm tép nên tôi post sau . =))

7. ngoalongvietnam

Miễn bình luận .

Tôi kô hề nói TQC thì phải thế này thế kia. Tôi chỉ nói TQC trong suy nghĩ của mình thôi. Lát nữa tôi post bài phản bác TP thua LB.

Đây kô phải là ngụ ý mà là dụng ý, tức là đã quá rõ ràng. Ngụ ý thì mấy ai hiểu, nhưng đây thì quá rõ ràng rồi. "Kô dám"=))
    TP đã quá say rồi, bắt sống hắn rồi chờ LB tới van xin thì có hơn là đánh chết TP kô? Hơn nữa, bác nói bình thường LB đánh thắng TP như đánh trẻ con, vậy tại sao khi đã say + ngựa đểu +lòng căm hận của LB(tự hiểu) => LB kô bắt sống nổi. Điều này chứng tỏ LB KÔ HỀ MẠNH HƠN TP.

=)) Nghe này. QC đang thể hiện sự khiêm nhường của mình đó pa. Nếu TP làm được như vậy thì Tào Tháo chết lăn cu đơ từ lâu rồi. =)) Bác kô hiểu thế nào là cường điệu à.
    Là anh em thì trọng danh dự hơn trọng nghĩa đệ à. Hơn nữa, có ai phàn nàn về việc QC,TP,LB hợp chiến đâu. Nếu thấy anh em gặp trở ngại mà đứng ngoài vỗ tay cổ vũ thì có phải là nghĩa huynh đệ kô?=)) Ngoài đời thiếu gì vụ như vậy=)) . Nghe đây. QV biết sức TP kô thắng nổi LB ( chứ kô phải thua LB) nên phải lao vào trợ chiến thôi chứ chẳng có gì cả. Cũng như khi TP đấu với Ma Chao . TP đã thua đâu sao lại bị gọi về =)) ==> sợ Phi bị thương thôi. Sợ vớ vẩn ấy mà. Cũng như nhiều vụ khác trong TQC. Tại sao đang đánh hăng say 2 tướng mạnh lại bị gọi về. Rất nhiều trường hợp này trong TQC nên tôi kô liệt kê xuể. Vậy thì tại sao? Tại sao? Quá đơn giản. SỢ tướng của mình bị thương. Trường hợp Tam anh chiến LB cũng như vậy thôi. Và tôi quả quyết rằng đây là lý do hợp lý nhất ( đã chứng minh ). Bác kô bác bỏ nổi chứng cứ này của tôi đâu. Thích chứng cứ thì tôi cho bác chứng cứ đấy.

Lã Bố đánh ngang với TP + QV thì đúng đấy nhưng điều quan trọng là ĐÁNH NGANG TRONG BAO LÂU? Ngay khi LB lao vào trợ chiến thì Bố đã mệt lắm rồi ( nên chỉ được vài hiệp là đâm LB bỏ chạy ) ( nếu cần dẫn chứng thì đề nghị xem lại truyện,mệt quá )Nếu gọi là đánh ngang thì phải 2,3 trăm hiệp chứ. Như TP và MS thì mới gọi là đánh ngang vậy. Còn như đây thì kô phải. Tôi tìm được cuốn TQC tập 1 rồi, đoạn đó như thế này( sách thì khỏi cãi nhé) ( 3 cuốn còn lại mất rồi :cry:) : "QV thấy TP đánh nhau với LB mãi mà chưa thắng liền cầm thanh Long đao ra tiếp chiến..." ==> chưa thắng chứ chưa phải đang thua. Xong nhé.

Đã bác bỏ ở trên( đề nghị đọc kĩ ). Thế là xong wiwi nhé.

8. ngoalongvietnam

Thế là xong bác wiwi. Giờ tới bác korangar .

Có ai ngu đến mức kô ủng hộ lý lẽ của mình kô?=)) Thế nãy giờ wiwi và korangar đang ủng hộ lý lẽ của ai. của ngoalongvietnam này à? =))

tôi chấp cả hai mà. Nhào vô đi. ngại ngùng làm gì?=)) Đây kô phải là tranh ăn mà là giúp đỡ korangar đó. Kô hiểu ý của wiwi à. =))

LB biết nể ai bao giờ nhỉ bác korangar. =)) bác nói sai HOÀN TOÀN rồi đấy. LB biết sức mình đó chứ nể cái con khỉ gì ?=)) Kô phải LB sợ mà tha TP ( chậm hiểu thế ), cái này là LB biết sức mình kô làm gì nổi Phi thôi. LÀ con người võ tướng mà kô biết lượng sức mnìh thì đâu phải là võ tướng? =))

@frozennheart : 2 anh em mình cùng hợp tác nào.:D Nói là chấp 2 nhưng tui cũng cần bác lắm đó. Bởi 2 người này kô phải hạng tầm thường. Lần đầu tiên ra quân mà đấu với wiwi và korangar thì hơi mệt đó. =))

9. wiwi

"không dám" thì nghĩa là gì? tôi chỉ thấy bác cười chứ chẳng thấy bác giải thích gì cả? :lol:
    sai rồi, sai rồi. Bác nói như thế tức là bác đã tự mình phủ nhận sự tồn tại của 2 chữ "không dám" trên kia. Trong đánh trận thì bắt sống luôn khó hơn là giết chết bởi thế nên Bố "không dám đánh ráo riết quá" sợ nhỡ tay chết Phi mất thì sao giảng hòa với Lưu Bị? :lol:
    Bằng chứng của việc này là lúc Phi đánh nhau với Hứa Chữ. Chữ đã say mà Phi đâm còn không chết thì chuyện bắt sống nghĩ thế nào?
    Huống chi lúc nào bên Phi cũng có 18 kỵ nước Yên, dễ thường Bố có thể bắt Phi giữa vòng vây của họ sao? Thái Sử Từ đánh với Tôn Sách, bên cạnh chỉ có 12 kỵ hộ vệ mà Từ vẫn lo "bắt sống thì chúng cướp lại mất". Thế thì những 18 kỵ tinh nhuệ bên cạnh, Bố chắc gì bắt được Phi?
    Từ 2 điều "sợ đánh chết Phi" và "chưa chắc bắt được Phi" thì Bố thả Phi đi là được rồi.
    Hơn nữa nhỡ như Bố ham đánh, để cho Tôn Càng thừa cơ dẫn vợ con Lưu Bị chạy thì càng uổng phí hơn. Lúc bấy giờ Bố chắc trong tay mình có gia quyến của Lưu Bị rồi nên có bắt được Phi hay không cũng đã nắm đằng cán rồi.

Còn một điều nữa bác nên nhớ. Cuộc đụng độ này giữa Bố và Phi có nhiều binh sĩ vây quanh (mà chắc chắn là có kỵ binh của Phi rồi) lại có nhiều dụng ý chiến thuật, vậy sao có thể đem một tình thế chiến thuật để kết luận một kết quả thuần sức mạnh (ai mạnh hơn ai) được?
    Nên, dù thế nào đi nữa, việc này hoàn toàn không thể chứng minh được Bố mạnh hơn Phi hay Phi mạnh hơn Bố! Ta chỉ có thể dựa vào trận tứ chiến trước Hổ Lao Quan mà quyết định thôi!
    chuyện này thì wiwi đã giải thích rất rõ ràng trong cuộc tranh luận với anh Hồng Sư Vương bên topic "Lưu Bị giỏi nhất ......" gì đó. Ngoalong có thể tự mình tìm đọc, không thì wiwi sẽ copy hết đoạn đó sang đây cũng vậy :lol:
    tức là ngoalong chấp nhận sức mạnh Phi chỉ "bé hơn hoặc bằng" Bố chứ gì :lol:
    bây giờ nếu suy nghĩ theo lối này của ngoalong thì ta lại có: "Lưu Bị biết sức TP + QV không thắng nổi LB ( chứ kô phải thua LB) nên phải lao vào trợ chiến thôi chứ chẳng có gì cả" :lol:
    Trừ khi ngoalong cho rằng "sức TP + QV" yếu hơn "sức TP" thì wiwi chịu thua trong cuộc tranh luận này, chứ không thì một phép suy luận bắc cầu cổ điển lớp 7 cũng đủ thấy: "sức TP" < "sức TP + QV" mà "sức TP + QV" < hoặc = "sức LB" thì ta hiển nhiên có "sức TP" < "sức LB" :lol:
    thế thì sao không tung tướng khác lên như kiểu tam anh chiến Lữ Bố mà phải tốn công gọi về? đơn giản vì nếu xông lên thì bên địch cũng có kẻ xông lên, điều này thể hiện rõ trong trận Tào-Lưu ở Nhữ Nam khi mà Quan, Trương, Triệu cùng xông lên giáp chiến với 3 tướng của Tào.
    Còn trong trận Hổ Lao thì vì Bố tự hào võ công nên không đem bộ tướng theo, anh em Lưu Bị mới có thể "dập hội đồng" để đánh bại Bố :lol:
    Trong trận chiến Mã Siêu thì khác, bên tay Bị không có tướng nào mạnh cả, mà đồng thời Bị cũng đang muốn thu dụng Mã Siêu nên không muốn ra vẻ kẻ tiểu nhân đê tiện. Điều này chứng tỏ qua hành động "ngươi cứ rút quân,ta không đuổi theo đâu" :lol:
    thế thì không thể trông vào sách được rồi vì sách của wiwi ghi rõ: "Quan Vũ đứng quan chiến một hồi, nổi giận, vỗ động Thanh Long Đao, tế ngựa ra..."
    và "Lưu Bị xem một hồi cũng khua song cổ kiếm xông ra..."
    Nếu Quan, Trương đã thắng Bố rồi thì Bị ra làm gì? không lẽ Bị là người ham công? không lẽ Bị không thấy được 2 em mình đang thắng? lý thuyết của bác nhiều lỗ hổng thế làm sao đứng vững, cứ xem lý thuyết bên trên của tôi là thấy :lol:
    đấy, chính thế, lúc này tôi là Quan Vũ còn Korangar là Trương Phi đó, ngoalong hiểu rõ thế mà còn phải đợi giải thích lằng nhằng, thật là ngoan cố :lol:

10. Mutsu Kokono

Mutsu Kokono Mega Man

Nói thì dễ nhưng làm mới khó =)) Bao giờ bắt cho sống một thằng tội phạm cũng khó khăn hơn là pằng một phát cho nó tiêu ! Lúc đó Phi đã say nhưng có ai chắc khả năng của Phi đã hết , léng phéng lại bắt nó cho một mâu nằm đó thì ai chịu trách nhiệm =))
    Nếu thực sự Lã Bố mạnh hơn Trương Phi thì Bố cũng không cần đợi đến khi Phi say , muốn thịt lúc nào chả được !
    Giết Tháo quá đơn giản ! Để cho Tháo sống , để tạo mối nguy trước , để cho Tôn Quyền còn nể Tháo để phải liên minh với Lưu mà chống Tháo , để cho Lưu còn có nước sống ...... ấy mới là điều khó !
    Một thằng ra đánh thì có bị thương nhiều lắm là một thằng , 3 thằng ra đánh thì cơ hội bị thương là nâng lên 3 thằng ! :))

11. korangar

korangar Mega Man

Chậc, sorry chỗ này tôi viết không rõ ràng, chữ mình ở đây là chỉ chính tôi, tức là câu đó nói bài của FH toàn ủng hộ cho ý của tôi cả (Tiếng Việt Nam lằng nhằng thế đấy, cùng một chữ mà có thể hiểu theo hai nghĩa, có điều thường thì người ta đủ sáng suốt để hiểu theo nghĩa đúng =)))

Chỉ là nói xuông, không có dẫn chứng lí lẽ gì cả :D

12. wiwi

korangar giải quyết cho nhanh, 3/9 khai mại text game, hôm nay đã 31 rồi, nếu chưa có Trịnh vương chính thức thì bác gửi cho em danh sách tướng giữ thành luôn đi.
    @ngoalong: hôm nay bận, lại có trận tranh luận đàng hoàng với chip nên càng kẹt giờ thêm, chưa kịp đọc gì cả, mai cho bác biết tay, với điều kiện chưa bị korangarr đánh bại =))

13. ngoalongvietnam

haha. tranh luận đàng hoàng ? Thế nãy giờ bác tranh luận kô đàng hoàng à.=)) Với lại tôi đã post gì đâu mà xem.Tay của bác có ghẻ hay sao mà cho tôi biết tay.=)) Anh frozennheart ít lên + bác mutsu vào => 1 chọi 3 à. =))
    Nhưng kô sao, từng người 1 nhé. Đầu tiên là cua wiwi, kế đến là cá mutsu, sau cùng là tôm tép korangar.=))

14. frozennheart!

Ái ái! Bác Ko đừng vơ đũa nguyên nắm thế ko hay ko hay! Ý tôi ko fải muốn ủng hộ cho cái lập luận Lã nể Lưu mà tha Trương, mà ý tôi muốn nói rằng: Lã võ công chưa chắc đã hơn TRương nên bác ko xài chữ "Tha" đặng, ok?
    Sai! Ý tại hạ ở đây là địch pursuit mình chứ ko fải mình pursuit địch, ok? :D
    Trong RTK 8 hình như cũng có màn hỏi: "Tướng địch đã chạy trốn, bạn có muốn duổi theo không? " đấy =))
    => Tui quất đùng vậy mà bác Ko kêu tôi quất nhầm, làm tôi dc thêm 1 XP+MP để..post thêm bài này giải thích cho bác =))

15. frozennheart!

Dẫn chứng nhé: Tào Tháo tuy khinh Thuật là "Xương" khinh THiệu 3 phải, khinh Sách dựa cơ nghiệp ông cha, nhưng vẫn biết điểm mạnh cũa từng người, từng tướng mà ca ngợi, còn Bố cả đời ko thấy khen ai 1 tiếng cả! Còn nữa, đạo làm con còn không giữ, phận làm tôi còn không trọn. Đến khi "Ra riêng" thì lại không biết kiêng nể ai (Gặp ai cũng đánh, ko bit đến chữ "Ally")!
    => Bố chỉ có "Sợ" (Lúc bị Tháo trói thì sợ đó) chứ ko có "Nể" ai cả!

16. frozennheart!

Lỡ tay post 2 bài, MOD del dùm, thx :D:D:D

17. frozennheart!

Thế dẫn chứng trong TQC nhé: Thiệu lúc đầu mạnh, vậy mà chỉ sau mỗi trận Quan Độ (Mà quân THiệu đông gấp mấy quân Tào), thì thế cờ lại hoàn toàn thay đổi!
    Ở Chi Bi cũng vậy, 200k quân Tháo lại thua trước 50k liên minh Ngô-Thục!
    bây giờ nếu suy nghĩ theo lối này của ngoalong thì ta lại có: "Lưu Bị biết sức TP + QV không thắng nổi LB ( chứ kô phải thua LB) nên phải lao vào trợ chiến thôi chứ chẳng có gì cả"
    Hì hì! Cái này ở HVĐ từ xưa đến giờ đã có hàng đồng giả thuyết khác nhau, mà đâu có cái nào nói là QV+ LB vô giúp TP là do thấy Phi có thể thua Bố đâu =))
    Nhưng Bố cũng không thể bắt được Phi những lần khác, vả tính của Bố thì cũng nóng (Tuy thua Phi :D). Thì Bố chưa hẳn đã quân tử tới mức suy nghĩ "Thịt lúc nào chả được" đâu
    Ví dụ: PHi đánh với Bố thì cơ hội bị thương là 50%
    THêm Vũ với Bị là thêm 2 thằng nữa, thì cơ hội bị thương tuy có trải ra cả 3, nhưng sẽ giảm thiểu xuống (Theo tui nghĩ thì Vũ: 10%, Phi 10% và Lưu: 30% =))) Đó là chưa kể tổng số War sẽ nâng lên=> Tăng cơ hội bị thương của Bố và giảm cơ hội bị thương của Lưu quan trương cũng như thời gian trận đấu!

18. ngoalongvietnam

Tôi cười bác đấy. Chữ kô dám chỉ có thể xảy ra trong 2 TH.
    TH1: LB sợ TP.
    TH2: LB nể cả 3 anh em

Lát tôi chứng minh cho bác thấy nó thuộc TH1.

Haha. Nghe đây bác cua. Bác nói LB đánh thắng TP như đánh trẻ con. ok. Vậy hóa ra LB đánh thua 3 thằng trẻ con à. 1 võ tướng mạnh nhất TQC đánh thua 3 thằng trẻ con.=)) Bị còn chưa có tiêu chuẩn làm trẻ con nữa cơ. ( thua TP và QV ).=======> ...... Hơn nữa, bắt sống trẻ con khó đến thế ư mà sợ đánh chết thằng trẻ con TP đó. Hóa ra, bác kô bắt sống nổi mấy thằng nhóc hàng xóm gần nhà bác à. =)) Bác sợ đánh chết nó à?=))

Phi đâm Chử kô chết nhưng Phi thắng CHử ==> Chử bỏ chạy ( kô tin thì xem lại ). Hơn nữa ,sức Phi và Chử ngang nhau. Kô bắt sống được là chuyện thường . Bác so sánh quá chênh lệch. So 2 thằng ngang nhau với 2 thằng 1 lớn 1 trẻ con . ====> =))
    Bác đề cao Càng quá đó. Giữa vòng vây trùng điệp như thế , chạy còn vất vả huống chi cứu 2 chị dâu. Thân mình lo chưa xong đi cứu người khác. Hơn nữa bắt được chị dâu Bố kô canh gác à?

noob. Gặp 1 thằng mạnh bằng chẳng phải là 1 trở ngại à. 1 trở ngại là 1 thứ gì đó khó vượt qua bác ạ. Nếu kô bác hỏi cô giáo đi.=))

chuyện này thì wiwi đã giải thích rất rõ ràng trong cuộc tranh luận với anh Hồng Sư Vương bên topic "Lưu Bị giỏi nhất ......" gì đó. Ngoalong có thể tự mình tìm đọc, không thì wiwi sẽ copy hết đoạn đó sang đây cũng vậy

post qua đi bác. Tôi lười lắm .:D

Xem 1 hồi . Chẳng lẽ 1 hồi đó QV+TP đánh thắng ngay LB được sao? Rất kô cụ thể và khó mường tượng. QV+TP chỉ bắt đầu có ưu thế thôi nhưng Bị đâu có biết. Nguyên nhân : Bị đang lo lắng và Bị kô phải võ tướng để xem bên nào chiếm ưu thế, dù chỉ là ưu thế 1 chút.

1 lần nữa nhắc bác. Đây kô phải diễn đàn toán học. TP+QV>LB nhưng cái lớn hơn ấy phải từ từ mới biểu lộ. TP+LB+QV cũng đánh với Bố 1 hồi Bố mới bỏ chạy đó thôi.Chẳng lẽ LB vào đánh 1 hoặc 2 hiệp thì Bố chạy liền à?Gần chục hiệp đó bác ạ. Toán học thì quá chính xác nên miễn bàn.Đừng đem toán học vào đây bác ạ. Bình luận truyện xưa thì lâý điển tích , suy luận logic bác ạ.Nếu như bác ==> QV thua TP. Vì sao? QV chưa hạ được Kỷ Linh mà Phi thì sau này chém đầu dễ dàng( đề nghị xem lại ) => bác hiểu vấn đề rồi chứ.

Nếu để mình Phi đấu Bố thì cả ngày kô xong đâu bác ạ. Hơn nữa, đánh hội đồng đâu phải đê tiện.Ngày nay coi đó là đê tiện nhưng ngày xưa thời TQC thì KÔ. Hơn nữa, LB làm vậy MS có biết dụng ý của Bị kô?

CM thuộc TH1 : Ngay sau khi chiếm Từ Châu thì quyền uy về tay Bố cả rồi. Lúc ấy Viên Thuật hay Thiệu dụ Bố đánh 3 anh em => Bố đánh liền ( kô tin thì xem lại)==>...

@wiwi+korangar : em cũng sắp nhập học rồi 2 bác ạ. Vô năm em hơi bận nên kô post nhiêù như bây giờ 2 bác nhé.

19. ngoalongvietnam

hay lắm , hay lắm . Đa tạ bác frozennheart. Giờ em phải nghỉ rồi. Bác cầm cự hộ em nhé :D Chiều em lên liền. :D

20. Mutsu Kokono

Mutsu Kokono Mega Man

Tháo nể nguời ta là nể cái bên ngoài thế thôi ! Chứ thực sự có nể thật không không ai biết :)) Trong buổi uống rượu luận anh hùng , Tháo đã chẳng bảo anh hùng chỉ có Tháo với Lưu đó sao :)) Vậy là tự phụ ! Tháo thua ở Xích Bích thua chạy không dám quay đầu lại , vậy mà vẫn cười khinh Khổng Minh với Chu Du ngu dốt thua mình :)) Vây thì dù có thua đứt đuôi vẫn đâu biết nể ai đâu ! :))
    Coi chữ kí của Mutsu là biết :))
    Không thể biết khái niệm thế nào là kẻ mạnh và thế nào là kẻ yếu cả ! Nếu nói ở Xích Bích Tháo mạnh về quân đội nhưng chỉ số IQ thấp nên coi như yếu về chất xám :)) Thua là phải rồi , THiệu cũng thế mà thôi !
    Mà suy đi tính lại cũng chả biết Bố bắt phi để làm gì cả ! 8-} Mà nếu có bắt được sao nó không bắt đi :)) Hay là bắt không nổi ?
    Bị thương không cần nặng hay yếu , chỉ cần một tướng bị thương tất hai tướng kia phải kéo quân về để lo cho tên bị thương kia ! :)) Rồi thì nhuệ khí quân đội sẽ bị giảm xuống nữa ! Vậy thì lao vào cho đông để làm gì =))