Sốc trước clip 'Nước mắt bào thai'

Thảo luận trong 'Thư Giãn Express - Bản Tin Cuối Ngày' bắt đầu bởi emi091, 9/11/09.

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.
  1. cafepho

cafepho Legend of Zelda

nói thật là quá tệ :|

2. Dracoon

Dracoon Mario & Luigi

Không biết ở đây có ai lầm lẫn giữa khái niệm được dạy cho tình thươngnuông chiều không nhỉ ?

Đồng ý, nhưng như vậy đặt ra luật lệ để làm gì, nếu nói mạnh được yếu thua thì bản thân con người đã chẳng phải đấu tranh với kẻ mạnh. Điển hình không đi đâu xa mà chính đất nước ta chẳng phải đã chiến thắng kẻ mạnh đó sao (Pháp - Mỹ - Trung Quốc). Nếu nói chân lý thuộc về kẻ mạnh vậy há chẳng phải con người đang tự mâu thuẫn với chính họ hay sao ? Vậy còn những "công bằng" mà con người đặt ra thì họ có đồng ý với quan điểm "mạnh được yếu thua" hay không ?

Con hươu có thể không khóc nhưng có thể nhiều người khi xem cảnh đó sẽ khóc, thưa bạn.

Nói như vậy không phải là mình so sánh người bằng loài vật . Ở đây mình chỉ đặt câu hỏi là tại sao loài người luôn đòi hỏi công bằng, nhưng sâu thẳm trong thâm tâm họ vẫn chỉ nghĩ đến việc mạnh được yếu thua ? Phải chăng đó là bản năng sinh tồn ? Hay họ chỉ đòi hỏi công bằng khi thấy quyền lợi của mình bị thua thiệt hơn người khác ?

Thật sự thì cũng hơi lạc đề một tí vì nhìn lại thì giống như mình đang đòi quyền công bằng cho những con bò vậy. Nhưng mình muốn nói lên một ý đơn giản thôi,người ta có tình thương, người ta thể hiện tình thương đó bằng cách này hay cách khác thì chẳng có lý do gì lại nói người ta là trẻ con, được nuông chiều, nhà quê, .....

Nếu các bạn có thể châm chích người ta thì thử hỏi bên trong thâm tâm bạn vẫn còn tồn tại 2 chữ "tình thương" hay không ? Có thể sẽ có người nói rằng tôi không vi phạm luật pháp, thương yêu đồng loại, gia đình tôi thế là đủ. Xin thưa là "tình thương" đó là đủ đối với bạn, và nhiêu đó cũng chỉ đủ để bạn không xấu hổ (và có thể tự hào) với những gì mình làm thôi, chứ còn để có khả năng đánh giá người khác thì bạn chưa đủ.

Nếu ai cũng suy nghĩ như bạn thì xin lỗi chứ các giống loài khác trên thế giới đã tuyệt chủng từ lâu rồi, chỉ còn con người độc bá thế giới với tư tưởng "tình thương đồng loại" của họ, và họ cũng chết dần chết mòn trên cái trái đất này từ lâu luôn rồi. Không khéo họ còn phải ăn thịt lẫn nhau để duy trì sự sống. Nếu quả thật lúc đó xảy ra thì xin mời bạn đặt "tình thương" của mình lên dĩa

Hằng ngày tôi vẫn ăn thịt, tôi thừa nhận là đạo đức giả khi bênh vực người khác, nhưng tôi không phán xét người ta như các bạn đã phán xét, vì bản thân thấy tôi không bằng người, và tôi chấp nhận. Chỉ vì tôi thấy tình cảm của những người làm clip nên đáng được trân trọng chứ không phải để lấy ra mà phán xét rằng "bọn này rảnh hơi","bày đặt","ấu trĩ", "chưa hiểu sự đời", ....

Nếu là đùa vui thì cũng nên dừng ở một mức độ nào đó được gọi là "có văn hóa" :|

3. Phọt Ra Quần

Phọt Ra Quần Mười năm nay tao chưa đánh răng Lão Làng GVN

Xin lỗi nhưng bạn hơi nhầm tý. Dù tự cao thật nhưng con người là lòai vật thông minh. Chúng ta không ăn như heo nên mới có trang trại chăn nuôi bò lợn gà để "lấy thịt" đó bạn à. Cho nên ko có chuyện "chỉ còn con người trên Trái Đất" đâu.

4. Catnarok

Catnarok Cat of high place

Trả lời cho bài viết của bạn, mình chỉ nói rằng mình là người thực tế, mình biết đặt tình thương đúng chỗ, chứ ko tùy tiện khóc lóc.
    Con người đòi hỏi công bằng, nhưng công bằng trong xã hội con người, chứ ko phải công bằng đối với tất cả các loài vật.
    Và hơn nữa mạnh dc yếu thua chính là công bằng. Bản thân tớ cho rằng chính con người đang phá vỡ cái "công bằng" có sẵn trong tự nhiên = cách "thay trời hành đạo" và cố gắng thay đổi thế giới xung quanh. Tuy nhiên, tớ ko phản bác những hành động này

Mình ko đánh giá ai, mình chỉ nêu ý kiến. Nếu ý kiến có thể khiến người ta tự ái thì chứng tỏ người đó càng phải hoạn thiện bản thân. Nếu mình nói sai thì mình sẽ là người bị phản bác. Không có gì ở đây là đáng bàn cả.

Nhảm (xin lỗi)

Uí cùng ý kiến với bạn phọt. Yêu thế :x

5. Phọt Ra Quần

Thật ra thì bất kỳ ai cũng có quyền đánh giá người khác, chả cần phải tư cách nọ kia gì cả. Đến 1 thằng nghiện vẫn có thể mắng kẻ hút xì ke được. Mình vốn chẳng phải tốt đẹp gì nhưng mình hay nói những gì mình nghĩ, thế thôi.
    Xin hỏi bạn thế nào mới là đủ để đánh giá người khác?

Mà bố khỉ, topic này mình có đá xóay ai đâu mà phải reply thế này nhỉ =))

6. Dracoon

Dracoon Mario & Luigi

Đó chỉ là giả thuyết. Ý mình trong đoạn này chính là chúng ta nên trải rộng tình thương ra chứ không nên bó buộc trong cái phạm vi mà bạn gọi là "thực tế" được. Mình đã đặt chữ "Nếu" to tổ bố mà các bạn vẫn cứ xoáy thì mình cũng không biết nói gì. Dĩ nhiên là chuyện đó chẳng thể nào xảy ra được. Nhưng mình muốn đặt cho các bạn một tình huống cho dễ hình dung, rằng con người nếu ai cũng như ai thì thế giới này hoặc là thiên đường, hoặc là địa ngục

Thật sự thì bạn có đánh giá một cách rất chủ quan và tùy tiện, nếu bạn sử dụng từ ngữ khác mà theo bạn là "nêu ý kiến" thì xin bạn nhìn lại bài viết của bạn, cả những chỗ mình quote lại nữa. Và nói thêm một điều là bài mình quote để "nói lên ý kiến" trước không phải là bài của bạn mà là bài của SertyLoveTD. Chính bạn này là người "nêu ý kiến" về những người làm clip mà theo mình là đánh giá chủ quan và tùy tiện. Và có nhiều người tán đồng với việc "nêu ý kiến" đó nên mình cũng xin mạn phép "nêu ý kiến" lại

Xin hỏi bạn là tự ái ở chỗ nào ? Mình thấy bạn nói lên vấn đề chẳng đáng cho ai phải tự ái cả, chỉ là không đồng ý với việc bạn "nêu ý kiến" về người này người kia thôi

Mình thấy có chuyện nực cười là có nhiều bạn ủng hộ, thấy bình thường hoặc không phản đối việc giết mổ mà lại "nêu ý kiến" đối với những người làm clip ?

Theo quan điểm của mình, đánh giá là một thang đo một quy chuẩn đạo đức nhất định nào đó. Hành động đánh giá là gán cho người được đánh giá vào thang đo đó. Và thường thì những người ở thang đo có giá trị cao hơn có thể đánh giá người ở thang đo có giá trị thấp hơn.

Giá trị của thang đo do nhiều yếu tố, có thể là tính đúng sai của một vấn đề, tính hợp lý xét trong từng hoàn cảnh, trình độ học vấn , tuổi tác,...

Quan điểm vẫn chỉ là quan điểm nên có thể có nhiều tranh cãi

Tuy nhiên, nói cho đơn giản, những việc người khác làm được mà bạn không làm được thì truớc nhất, bạn vui lòng đặt thang đo của mình thấp hơn người khác trước, rồi tự bản thân bạn hãy quyết định việc mình có được phép đánh giá người khác hay không, rồi mình có thể đánh giá người khác ở những phương diện nào của vấn đề, rồi có thể có đóng góp để người khác tốt hơn.

Còn nếu bạn đánh giá theo quy tắc thông thường, tức là thấy sao nói vậy, "thực tế" thì đó là chỉ trích, không đồng tình, adua, ... chứ không phải đánh giá, và lúc đó thì tư cách đánh giá của bạn xem như một con số 0 tròn trĩnh.

Còn phải nói thêm là có thể có những bạn sẽ xoắn là những nhà phê bình nghệ thuật họ đâu cần tài năng có thể vẽ ra những bức tranh tuyệt đẹp nhưng vẫn có thể đánh giá được những bức tranh đó... Xin thưa là họ không có năng khiếu vẽ, nhưng họ có khả năng cảm nhận nghệ thuật, và chính khả năng đó cho họ tư cách để đánh giá

Sẵn nói tới tranh, mình có một câu chuyện :

Có câu chuyện về người họa sĩ vẽ rất đẹp, nhưng anh ta muốn xem thử trình độ của mình đang ở thứ bậc nào trên thế giới nên quyết định mang tranh của mình ra để mọi người thưởng lãm và đánh giá. Nhưng điều làm cho anh buồn là ai đi qua cũng đánh giá không tốt về bức tranh của anh, người thì nói không đẹp, người thì nói màu sắc nhợt nhạt,... Buồn lắm, anh hỏi lại thầy, thầy nói rằng anh vẫn cứ để tranh cho mọi người đánh giá, nhưng có thêm một điều là anh hãy để vài tờ giấy kế bên những bức tranh của anh, và đề nghị những người đã và sẽ đánh giá tranh của anh ghi lại tranh của anh không tốt ở chỗ nào, có điểm nào cần khắc phục,...
    Và kết quả là những người đánh giá tranh của anh chẳng thể chỉ ra chính xác chỗ nào cần phải sửa cả vì họ biết chắc rằng họ không thể tìm ra được màu nào thích hợp hơn màu mà anh họa sĩ sử dụng, họ cũng chẳng biết được bố cục mình trình bày chẳng thể nào tốt hơn anh họa sĩ được...

Vấn đề chính là chỗ này, con người nếu đưa ra những ý kiến phê bình thì họ đưa ra rất quyết liệt, hùng hồn, nhưng khi hỏi họ "Vậy anh giải quyết vấn đề ấy như thế nào ?" thì họ lại tịt ngòi. Nếu những người có thể đưa ra được những giải đáp cho những vấn đề đó hay chí ít là định ra được hướng đi để giải quyết vấn đề thì những người đó thực là có tư cách đánh giá và bài đánh giá hay phê bình của họ về người khác thực sự có giá trị, đúng nghĩa mang tính đóng góp. Còn những trường hợp còn lại : anh nêu lên vấn đề nhưng anh lại không đưa ra giải pháp, chẳng khác nào anh chỉ phản bác cho sướng miệng anh thôi, để người khác thấy là anh chơi nổi, dám nêu ý kiến, rằng anh học cao,... nhưng thực chất, xin lỗi, là một cái thùng rất rỗng và kêu rất to

7. Phọt Ra Quần

Mình nói là 80% người trên thế giới có suy nghĩ như vậy 20% còn lại cũng chỉ nói chứ chả làm được gì. Vậy tất cả các giống lòai khác đã tuyệt chủng chưa? Xin thưa là chưa, vì sao? Vì con người đang "nuôi chúng để lấy thịt" đó bạn. Mô hình VAC và 1 đống thứ lằng nhằng học hồi cấp 2-3 đủ để thấy còn khuya lòai người mới ở một mình như bạn đặt giả thuyết.
    À mà bạn đừng đem mấy con hổ trắng hay gấu trúc ra bảo sắp tuyêt chủng nha.

Xin hỏi bạn đang ở trên trời hay sao vậy.

8. Catnarok

Từ nay đi xem phim tớ sẽ ko dám bình luận nữa, và ko dám chê thợ cắt tóc xấu nữa, vì tớ chưa cầm kéo bao giờ

Ví dụ này hoàn toàn ko liên quan đến câu chuyện nhưng cũng trả lời luôn là cũng sai như ví dụ trên. Đưa ra ý kiến phản bác 1 phương án không khả thi đôi lúc mang lại nhiều lợi ích hơn là im lặng và làm theo. Nếu bạn muốn ví dụ mình sẽ đưa.

Và nói thẳng luôn là bài của bạn thuộc dạng tl;dr (too long, didnt read) Viết rất dài dòng nhưng ý tứ lang man, ko xoáy vào trọng tâm ý muốn nói làm người ta khó đọc

Cảm nhận của mình là bạn đọc nhiều sách báo tiểu thuyết quá nên vô tình nhìn đời dưới cặp kính màu hồng, và bay hơi cao trên kia. Mình đề nghị bạn gỡ kính ra và hạ bản thân mình xuống gần thực tế 1 chút.

9. Phọt Ra Quần

Nêu ý kiến và nêu cách giải quyết là 2 vấn đề hòan tòan khác nhau. Nói như bạn thì gía dầu, gía vàng tăng người dân không được quyền than vãn vì họ không biết cách giải quyết?
    Cái ví dụ chỉ hay ở đọan này
    Còn lại hòan tòan... vớ vẩn.

10. Dracoon

Dracoon Mario & Luigi

Bạn lại áp đặt suy nghĩ của mình vào người khác rồi, nếu nói như bạn thì thế giới không có những người ăn chay à ?

Vả lại mình đã nói là giả thuyết mà ? Sao có nhiều bạn không đọc kĩ bài mà chỉ reply cho có lệ thế ?

Mà hình như bạn đi lệch hướng rồi, ở đây mình đang nói về vấn đề giết mổ lấy bào thai để nuôi bà bầu chứ còn thịt thà gì ở đây ? Có thể là post trước mình nói không rõ nên bạn hiểu lầm, ý mình giết mổ chung quy là giết bò mổ lấy bào thai.

Còn việc giết thịt động vật thì mình cũng đã nói luôn là bản thân mình không có đủ tư cách để đánh giá người khác và mong các bạn khác cũng nhìn lại tư cách đánh giá của các bạn khi đánh giá về người khác

Thế bạn có biết nguyên nhân vì sao chúng sắp tuyệt chủng không ? Cũng bởi cái "80%" của bạn đấy.

Đến một lúc nào đó cung không đủ cầu thì mọi chuyện sẽ như thế nào ?

Mình đang ở dưới đất, thưa bạn. Vấn đề mình nêu ra cũng rất thực tế, chính vì con người thiết tình thương nên mới có cái topic này, cũng chính con người thiếu tình thương nên mới có cái sign của mình. Sự thật này mong mọi người nhìn nhận khách quan.

Chuyện đánh giá mình đã nói là xét trên nhiều phương diện, và nó mang tính tranh cãi. Ví như trường hợp bạn là người trả tiền, bạn là khách hàng thì bạn có quyền đặt thước đo của mình cao hơn so với người mình phải bỏ tiền ra cho họ để nhận được sản phẩm hay dịch vụ nào đó

Còn trong đoạn clip này, chỉ đòi hỏi ở cảm nhận mỗi người, người thấy hay, người thấy xúc động, người thấy ý nghĩa, còn những đánh giá phản cực thì chỉ mong có ý kiến đóng góp là đủ rồi chứ không phải là chê bai người này rảnh, người kia nhà quê, chưa hiểu chuyện đời

Mình không phải nhà văn nên chuyện này mình không làm khá hơn được, mình viết theo văn nói nên lủng cũng là chuyện đương nhiên.

Mình đang rất muốn nghe quan điểm của bạn ...

11. Phọt Ra Quần

Ăn chay thì giúp mấy con bò, con gà không bị giết à? Ăn chay chỉ để tu tâm, để nói với bản thân "ta không ăn thịt" thôi chứ chả giúp được gì cả bạn à ::)
    Mình nói thế vì chúng ta đang nói về mấy con gà, con bò bị giết hàng ngày để ăn thịt. Gấu trúc có thế ko?
    Như mình đã nói, còn khuya mới có chuyện đó.
    Bị chém nhầm thì liên quan quái gì đến tình thương?

12. Catnarok

Ăn chay là 1 hình thức giúp bản thân cho mình thanh thản chứ ko phải giúp thú vật, vì mình ko ăn thì người khác ăn, chúng nó đằng nào chả bị làm thịt.
    Sự việc killings xảy ra là đáng tiếc, nhưng nó hype lên như vậy chẳng qua là do anh ta là member của gamevn, chứ bản thân sự việc ko có gì quá đặc biệt. Nếu killings ko phải là member của gamevn thì mình chắc mem TG vài chú lại cười hô hố ra ấy chứ.
    Mình chỉ hơi ngạc nhiên và thấy tếu khi nhiều người kêu khóc cho con bò và cái bào thai chưa thành của nó rồi lên án với chả sỉ vả mà ko biết thương cho nhưng người dân kia nghèo khổ phải làm cái nghề cơ cực ấy thôi. Tối về lại ngồi nhai thịt rau ráu :))

13. Dracoon

Dracoon Mario & Luigi

Chém nhầm nhưng không cấp cứu kịp thời, thái độ của những người xung quanh thì không liên quan gì đến tình thương ?

Bọn chém nhầm có trong đầu chữ "tình thương đồng loại" không ?

Tình thương bao gồm nhiều khía cạnh, bạn thấy một người bị thương, bạn chạy lại giúp đỡ người đó cũng có thể coi là tình thương rồi.

Xin lỗi vì đã làm phiền người đã khuất và mình cũng mong là bạn không xoáy vào chi tiết này nữa.

Một số cá thể đặc biệt thì bị đào thải tự nhiên, mình không giỏi sinh nên không thể nói chính xác về việc này. Nhưng không thể phủ nhận rằng con người là nhân tố làm ảnh hưởng nghiêm trọng nhất đến môi trường và hệ sinh thái

Nhưng không bàn về vấn đề này nữa, chỉ vì có bạn xoáy nên mình mới phải đi sâu một chút.

Ủa, hình như mình chỉ đề cập nhiều đến việc là có nhiều mem đánh giá người khác thế này thế nọ mà ? Mình không đồng ý ở điểm đó và nêu ý kiến, thế là các bạn bắt đầu xoáy ? Các bạn nên coi lại các post trước của mình để rõ thêm. Rõ ràng là việc mình không đồng tình với việc nhiều bạn đánh giá những ban hs quay clip là "nhà quê", "được nuông chiều", "trẻ con". Và mình xoáy sâu vào tư cách của các bạn khi đánh giá về một người nào đó. Các bạn lại đá qua chuyện ăn thịt, ăn chay ?

Và mình đề cập tình thương là của những người hs kia, còn tình thương của các bạn thì mình không biết . Cái chính là nhiều người thông cảm và chia sẽ thì cũng có nhiều người bất đồng, cho rằng đó là "rảnh". Những ý kiến như vậy không phải là không chấp nhận nhưng chung quy là những người đưa ra những ý kiến đó nên có một chút suy nghĩ trước (cái mà mình gọi là tư cách đánh giá ấy). Bạn có thể nêu ra ý kiến trái ngược, nhưng việc bạn nghĩ rằng người ta "rảnh" rồi gán cho người ta thế này thế nọ (xem lại các post truớc) thì mình không đồng ý và nêu ra ý kiến của riêng mình. Chỉ vậy thôi !

Edit post vì mình không muốn post nhiều làm gì. Và vấn đề có thể dừng ở đây được rồi.

14. Catnarok

Nói thật, tình thương để đâu chứ để khóc cho mấy con này thì nhục nhã cho những người bất hạnh ngoài kia quá

15. Phọt Ra Quần

Những người xung quanh họ sợ, không dám đến gần vì không muốn liên quan. Và nó không liên quan đến tình thương :) Bạn có vẻ thích mang trách nhiệm, suy nghĩ đủ thứ gộp hết vào cái gọi là tình thương đấy nhỉ.
    Và nhờ con người mới có cái hệ sinh thái ngày nay. Cái gì cũng có 2 mặt cả zzZ

16. Kidies

Kidies Space Marine Doomguy

Thôi bạn Forte toàn tranh luận với wot = 30 char reply thì ra ngoài xem đi [-(

17. Phọt Ra Quần

Nó có tíêng thì mình cũng phải có miếng [-(
    wot để dành viết fic touhou có lý hơn.

18. cuongcau

cuongcau Donkey Kong

Mỗi người 1 quan điểm ko ai giống ai cả

Vụ này tớ thấy ko có gì phải đến mức ntn :|
    làm cái phim thừa hơi rồi về nhà lại ăn thịt như chưa có gì xảy ra :))

Btw viết dài thì cho vào cái thẻ ẩn đi :-<

19. Kidies

Kidies Space Marine Doomguy

À mà đấy, đọc cái này lại nhớ tới topic về cái nhà của Ngô Mỹ Uyên =)

20. Catnarok

Cái nhà đấy mình ko dám chê xấu hay khen đẹp, chỉ dám nói ngộ.

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.