Squall's dead - cái chết của squall

Thảo luận trong 'Hộp Lưu Trữ' bắt đầu bởi Squall812, 20/6/10.

1. NavaRose

NavaRose Legend of Zelda

Xin lỗi, mình nhắc lại thêm một lần nữa là người tra tấn Squall là Seifer, Seifer luôn coi Squall là kẻ thù, trong 1 đám SeeD bắt dc thì tại xin hỏi hắn sẽ chọn ai ? Còn Edea bà ta cũng muốn vậy, vì Squall là trưởng nhóm, và thậm chí lúc này Squall còn có quyền cao hơn cả Quistis, vì thế trưởng nhóm chắc chắn sẽ nắm được nhiều thông tin quan trọng hơn cả, về SeeD về nhiệm vụ ám sát. Nó cũng giải thích vì sao người bị đâm là Squall chứ không phải là những người khác. Khi ra trận, phải bắt tướng trước. Ở đây Squall là trưởng nhóm, hạ gục Squall thì tất nhiên những thành viên khác sẽ như rắn mất đầu. Điều này quá đơn giản để suy nghĩ bạn àh.

Còn Squall hạ gục Seifer là chuyện bình thường vì nó đã được thể hiện từ lúc ở Balamb. Seifer chưa đủ tuổi để gây khó khăn với Squall đâu, cho nên bạn đừng nghĩ Seifer bị hạ gục là chuyến bất bình thường. Hay là hạ gục Seifer là một chuyện lớn lao.

2. FFVIIIFan11

FFVIIIFan11 Sonic the Hedgehog Lão Làng GVN

Chỗ này ở trang 1 tui đã giải thích rồi, miếng băng đâm lệch sườn phải, có vào tim đâu, chết sao được mà chết? Kể cả ko cứu cũng ko thể chết.
    Việc Seifer/ Edea cứu Squall để tra về thông tin của Seed là vì Squall là người biết rõ nhất, anh ta là người được quyền chỉ huy nhóm ám sát phù thủy mà. Xuất sắc như vậy sao lại thiếu kinh nghiệm? Mọi thông tin về Seed, lúc đó Squall là người nắm rõ nhất. Còn việc chỉ có Squall bị tra tấn lý do quá rõ ràng, Seifer ghét squall nhất còn gì, hành hạ anh ta là cách hợp lý nhất.
    Việc đánh bại thủ lĩnh khi đối đầu nhau là cách nhanh nhất để thắng, Edea đương nhiên là tấn công Squall trước rồi.
    Đoạn vượt ngục ko có gì khó hiểu cả, theo yêu cầu của General Caraway thì Rinoa được thả, mấy thằng lính yên tâm 3 người còn lại ko có vũ khí ko làm được gì nên tụi nó bỏ mặc, đồng thời trong Prison có anti-magic shield, nhưng Zell ko có vũ khí vẫn có thể dùng nắm đấm được, nên nhóm mới thoát được thôi.

@NR: hồi sinh rồi hả :)), hạ hỏa đi chuẩn bị xem trận bán kết :x

Chỉnh sửa cuối: 6/7/10
  3. hk88

hk88 Legend of Zelda

Làm gì có chuyện bị đâm như thế mà không được cứu chữa lại sống được , bộ nó có auto-heal à :-ss
    Mấy thằng cai ngục yếu đuối thua Zell (cho dù ko có găng tay) thì không nói làm gì , cái đáng nói là giam giữ gì mà lại nhốt chung hết một rọ , lại ko còng tay chân gì cả :-ss
    Mà tranh luận bình thường thôi , ko có gì mà phải bốc hỏa cả , trời đã nóng lắm rồi :D

Đồng ý Squall là trưởng nhóm , có thể biết nhiều thông tin hơn người khác nhưng đấy cũng ko thể là lý do chỉ tra hỏi mỗi Squall . Theo mình thấy thì lần tra hỏi của Seifer chỉ mang tính chất tư thù cá nhân .

Còn Squall hạ gục Seifer cũng đâu phải là chuyện bình thường ? Ở đầu game thì Squall hòa với Seifer chứ ko thắng nhé . Seifer dù gì thì cũng là người Edea chọn làm knight cho mình , việc solo bị hạ thì ko thể coi là chuyện vớ vẩn đc .

4. FFVIIIFan11

Với thể lực của Squall cũng thừa sức chịu vết thương này, còn việc cứu chữa thì rõ đấy rồi còn gì, auto heal hay ko tui ko biết, băng bó là hết chứ gì?
    Trong nhà ngục ấy, ko có vũ khí thì cả bọn thành người bình thường, yếu đuối hêt. Bắt 1 đống về ko nhốt chung chuồng chả lẽ đi phân loại ra à =.=
    Việc ai cứu thì tự ông cũng công nhận là cứu xogn tra tấn hành hạ là vì tư thù của Seifer rồi nhé :|

5. NavaRose

NavaRose Legend of Zelda

Bạn nghĩ thế nào mà nói lần đầu so tài là hòa ? Ưu thế lúc đó rõ ràng thuộc về Squall, Seifer dùng magic bất ngờ mới hạ dc Squall.
    Chính vì cái lần tra khảo mang tính tư thù đó là lý do giải thích tại sao chỉ Squall là người bị tra tấn. Nghĩa là Edea ra lệnh tra khảo, và Seifer chọn Squall để tra khảo. Chứ chả phải Squall nguy hiểm hay gì gì đó như bạn nói.
    Vì sao Seifer dc Edea chọn làm Knight, vì ko chọn nó thì chọn ai nữa ? Lúc ở TV Station ở Timber, Seifer bị dồn vào đường cùng, và đó là cơ hội tốt cho Edea. Giờ bà ta chọn Squall hay bất cứ ai mà ko có cái gì đấy uy hiếp họ thì làm gì mà chọn dc ? Bạn nói xem ngoài Seifer ra bà ta có thể chọn ai ? Khi mà người khác ko bị dồn vào đường cùng thì ai đủ khả năng mà tự nguyện làm Knight cho bà ta ?

FFVIIIFan11: haha, con mực tuộc nó dự đoán TBN thắng kìa =))

6. lovely_ cat

lovely_ cat Guest

con sephie dùng phép cure (trong nhà tù đã từng dùng 1 lần nhé) hoặc edea giữ cho sống để mà tra hỏi :|

mình là mình thấy bạn seifer chả có cái gì hơn dc sq ngoài trò ăn gian, lúc đầu game nếu ko phải bạn ấy chơi magic phạm luật thì ko động dc đến bạn sq đâu, bằng chứng là cuối dics 1 đấu công bằng ấy [-x
    hay nói đúng hơn là người duy nhất bị edea dụ ;))
    bonus thêm: bạn seifer có ước mơ là trở thành 1 knight và bạn edea hứa hẹn điều đó ;))

7. phamminhan

phamminhan Persian Prince Lão Làng GVN

trong game thì chẳng có chuyện không cứu thì chết ngay được! nó sống dai như đĩa đó bạn à!

câu này rõ rằng bạn trả lời không thỏa đáng! bạn dang dùng cái thiên đường đó để minh chứng cho lập luận của mình! vậy lại phán như thế sao >> hay là bạn đã bị "bí" nếu bí thì cứ nói thẳng >> cần gì quanh co!
    vấn đề là rõ ràng cái lập luận bạn đưa ra sai nên bí cũng là bình thường thôi :))
    vậy xin mời đưa ra cái bằng chứng chứng mình rằng edea never cứu squall tui xem! cái bằng chứng ở trang 1 rõ ràng chả hợp lý chút nào!
    theo như mấy bác kia đã nói > squall là đội trưởng >> bắt đội trưởng để tra khảo chả có gì là bất bình thường cả!

Quest phụ thì không bàn ?! quest phụ cũng là 1 phần của game>> và nó cũng giải thích rất nhiều trong quá trình hiểu câu truyện của game! bạn chơi game mà không quan tâm tất cả quest phụ sao ? Đáng ngạc nhiên đó!

Hy vọng lần này em mực lại đúng tiếp!
    Trả thù rửa hận giùm mình đi TBN yêu dấu! :x

8. NavaRose

NavaRose Legend of Zelda

Xin lỗi hỏi thật vì sao lại có cái giả thuyết này trong khi Cloud trong FFVII cũng bị Sephiroth xiên nguyên thanh Masamune qua người mà vẫn sống nhăn răng, trong khi Squall bị khối băng xuyên qua ngực phải mà chết. Bạn trả lời xem, nhớ là có bằng chứng cụ thể và hợp lý nhá.

Những người anh hùng xuất sắc mà chúng ta ngưỡng mộ đều trãi qua biết bao lần thập tử nhất sinh, và đều sống sót và tồn tại để đánh bại cái ác và mang lại công lý cho thế giới mà họ đang tồn tại. Như vậy họ mới xứng đáng là một anh hùng và là main char cho một game nào đó, đặc biệt là Final Fantasy huyền thoại.

Không lẽ FFVIII lại có một thằng lính gà mơ là nhân vật chính, chưa tiêu diệt được cái ác đã chết và tự sướng về những thành quả mình đạt dc trong tương lại như là giết Ultimecia. Trong khi thực sự ko ai giết được mụ ta và cái ác đang thống trị thế giới thực.

Cái cốt truyện đó dù SS có nhân tài nào đó nghĩ ra thì cũng chả dám làm game như vậy đâu nếu ko muốn game của bị tẩy chay trên toàn thế giới.

9. hk88

hk88 Legend of Zelda

Sao cậu lại thần thánh hóa ku Squall lên như thế , thừa sức chịu vết thương mà dính đòn xong ngất lịm đi , lúc tỉnh lại thì lại thì không biết bao ngày sau rồi và tự hỏi "vết thương đâu nhỉ ?" .

Cao thủ ko có vũ khí vẫn là cao thủ chứ ;)) Bọn nó có dùng súng như Irvine đâu mà nói ko có vũ khí / magic thì là người bình thường hết ? Cái nhà lao nó to như vậy mà cho hết một rọ thì quả thật là lạ , nhất là bắt để sau này có thể tra hỏi nữa .

Việc ai cứu thì theo cảm nhận cá nhân thì chỉ có Seifer muốn cứu để hành hạ thôi , nhưng thực tế thì Edea có đồng ý hay ko lại là chuyện khác .

Công nhận là lần so tài đó ku Seifer chơi bẩn xài magic , nhưng mà khổ quá đó là limit của nó :-" , với lại cả 2 thằng đều bị sẹo giống nhau thì là hòa chứ sao . Không lẽ bảo Seifer thua do phạm qui :))

Tại sao Edea chọn Seifer làm knight thì hình như trong game ko hề nhắc tới . Minh muốn nhắc đến điều này chả qua là để nói rằng Seifer là người chỉ đứng sau Edea thôi .

Như trên đã nói thì với cái kiểu dính đòn xong thì bất tỉnh nhân sự , tỉnh dậy chắc cũng phải sau vài ngày rồi thì chẳng thể có chuyện cứ để vết thương đó mà nó lại sống cả . Và mình cũng ko có nói nó chắc chắn sẽ chết ngay nhé .

Mình không phải là người đưa ra cái giả thuyết này nên bạn đừng có hiểu nhầm :)) Mình chỉ vào đây để chỉ ra những lập luận phản bác không thỏa đáng của các bạn thôi .

Vì không/chưa chứng minh được nó đúng/sai nên nó mới là giả thuyết .

Đừng có chụp mũ vậy chứ , đảm bảo với bạn là mình rành về FF hơn bạn nhiều đó , vì bên trên bạn còn ko nhớ tên một số nv cơ mà :)) . Lý do ko nên bàn side quest thì chỉ đơn giản là vì nó ko ảnh hưởng đến cốt truyện chính , vậy thôi .

P/S: mình cũng ủng hộ thánh Paul , cho thằng Đức chết :x

Vì sao lại có giả thuyết này à ? Bạn có đọc kỹ bài viết ko vậy ? Tác giả nói là đối với cậu ta thì đó là cách giải thích hợp lý nhất đối với những điểm bất bình thường mà cậu ta nhận thấy trong game . Cái đoạn lý do để Squall ko chết sau khi bị đâm chỉ là một trong những điều đó thôi .

Cloud bị Sephiroth đâm mà vẫn sống là do được Hojo cứu và đem về làm thí nghiệm , game có nói rồi .

Còn cái đoạn bạn nói ở dưới hả , thật ra cũng là điều mà mình nghĩ đó , Square lúc làm game chắc chả có ẩn ý gì sâu xa vậy đâu =)) Tuy nhiên thì không thể lấy nó để phản bác lại cái giả thuyết này được :))

10. lovely_ cat

lovely_ cat Guest

1 có cái luật là ko cho xài magic trong lúc đấu tập, cái này cũng giải thích ở đầu game, và rõ ràng sq ko xài magic
    trong chiến dịch thi lên seed seifer có nói ước mơ của mình là làm 1 knight và edea đã hứa hẹn điều đó

11. phamminhan

phamminhan Persian Prince Lão Làng GVN

@hk88: hô hô! vì mình không nhớ tên nhân vật trong 1 game chơi cách đây 4-5 năm >> bạn kêu là mình không rành bằng bạn!
    Chơi game có nhiều cách >> không phải cứ nhớ tên nhân vật game chơi từ thời xa xưa mới gọi là pro!
    Hơn nữa FF 8 không phải là game nằm trong diện ưa thích nhất của mình đến nỗi mình phải hâm mộ >> và phải nhớ tên hết các nhân vật qua từng năm tháng! đồng ý có thể FF 8 mình không rành bằng cậu >> nhưng cậu nói ràng hơn mình toàn bộ dòng game FF thì hơi khủng rồi đấy =))! làm người co tư tin hay tự phụ cũng nên biết giới hạn chứ! đứng quá tự tin mà trở nên phách lối! không tốt đâu! ;)!
    Bạn không đưa giả thiết ! mình biết >> nhưng chính bạn đang ủng hộ giả thiết với những bằng chứng và lập luận đó mà! không lẽ bạn ủng hộ giả thiết >> nhưng không tin vào bằng chứng và lập luận cảu giả thiết đó sao! hơi mâu thuẫn đấy :))

12. Sky Chocobo

Sky Chocobo Sonic the Hedgehog

D-Prison nó có khả năng chống Para-magic nên ko thể dùng nếu còn nằm trong cái phòng giam

Thì sau này Zell nó lừa cho thằng canh 1 đấm là gục ngay đấy thôi, ko dùng para-magic đc lại ko có vũ khí thì chỉ có tay ko như Zell là ngon nhất =\

Thực tế là Selfer nó hành + tra tấn để khai thác SeeD là gì đấy =\ còn việc nó muốn hành ai là quyền của nó, Quistis chắc gì biết nhiều hơn Squall? dựa vào cái thâm niêm 2 năm hơn Squall à =\

13. khoabear

khoabear Guest

Đúng là ko thể phản bác lại khi nó còn ko đc SS nghĩ tới nữa là =))

14. hk88

hk88 Legend of Zelda

Ok , có thể mình kết luận hơi quái về vụ rành FF hơn cậu , lẽ ra chi nên nói FF8 thôi . Cậu đã nói vậy thì mình cũng xin nói là chẳng có FF hay RPG nào mình từng chơi mà ko làm side quest hết .

Mình không tin giả thuyết này là thật nhưng có đồng ý với một số lập luận của giả thuyết vì mình cũng thấy FFVIII có vài điểm bất bình thường như tác giả . Và đặc biệt là mình rất ngứa mắt với một số người chả biết đọc hiểu giả thuyết đến đâu nhưng vào phán giả thuyết vớ vẩn như đúng rồi .

15. FFVIIIFan11

Có lẽ cậu cho rằng cái chịu đựng được vết thương là phải đứng dậy, oánh tiếp, chứ ko phải ngất nhưng ở đây ý tui chỉ muốn nói là chịu đựng được và ko chết, việc ngất do trúng đòn rồi shock là bình thường thui mà, ko chết nghĩa là chịu được. Còn đây là câu trả lời cho việc cứu Squall của Moomba/ Seifer +Edea

Thật ra thì là người bình thường hết, trước đoạn Zell lừa mấy thằng lính ra thì cậu này bị thằng cai ngục cầm dùi cui đánh gục. 2 người kia chỉ có thể đứng nhìn, Rinoa lên tiếng nên tụi nó mới ngừng đánh. Trong cái nhà tù gồm súng + anti magic shield + Ko có vũ khí thì bọn họ chẩng thể làm gì được.

Đêm nay coi trận TBN win, cảm thấy tiếc nuối cho người Đức, ngồi spam vậy :(.

16. NavaRose

NavaRose Legend of Zelda

Việc quá rõ ràng, cái vấn đề chính mà bài viết nói là squall chết ở disk 1 và tui chứng minh nó hoàn toàn vô lý. Đừng vác lý do khác vào đây.

17. hk88

hk88 Legend of Zelda

Không , ý của mình là với một vết thương như thế , đủ sức làm Squall bất tỉnh một thời gian rất lâu (đấy là đã được chữa trị) thì làm sao có chuyện Squall nếu ko có ai cứu có thể tự sống sót đc . Nên nhớ đây ko phải chỉ là bị đánh cho bất tỉnh mà là bị đâm xuyên người .

Rinoa đâu , Selphie chứ . Rinoa và Irvine đâu có bị giam . Thì cứ cho 3 đứa giờ chỉ là 3 đứa nhóc đi , nhưng vậy mà cái bọn cai ngục để 3 đứa nhóc hạ gục thì cũng hài thật :)) . 3 đứa nhóc tự giải thoát cho minh , tự lấy lại vũ khí trước khi Irvine và Rinoa đến nhé .

Mà có ai thử dùng magic ở trong nhà tù chưa ? Trước giờ chơi FFVIII chả dùng magic bao giờ nên ko để ý .

Không phải hoàn toàn vô lý đâu , chỉ là thiếu thuyết phục thôi . Vì đúng là Seifer hay Edea có lý do để cứu Squall và thật ra thì bài viết nói là Squall tèo gần như là ngay sau khi bị đâm chứ không phải ngất đi hay ngắc ngoải để mà đc ai đó cứu . Nếu vậy thì Squall lại yếu cơ quá nhưng cũng ko phải là ko thể . Chắc là cha tác giả ghét Squall lắm nên mới dìm hàng em nó thế .

18. FFVIIIFan11

Được rồi, bất tỉnh bao lâu như ý ông thì Edea và Seifer cũng ra lệnh cứu nhé, mục đích thì ở ảnh dưới tui đưa rùi đấy.
    Rinoa cũng bị giam chung, sau đó đựoc thả đi. Bọn cai ngục vào hỏi Zell có RInoa ở đây cùng với mày ko, rồi đánh đập hắn, đến khi Cô ta lên tiếng xác nhận mình là RInoa thì đám kia mới ngừng. Sau đó cô ấy được thả đi ( theo yêu cầu của General).
    Lúc Zell dụ bọn nó vào thì chỉ có 1 thằng thôi ( ko có súng), bị đánh bất tỉnh ngay. Sau đấy lúc lấy lại vũ khí rồi, thì bọn kia ko đáng ngại nữa.
    Trong gameplay thì ở nhà tù vẫn xài magic được, nhưng trong scene là ko dùng được.

19. azure_flame_kite

azure_flame_kite Mayor of SimCity

Cái topic này nhớ chìm rồi giờ nổi lên lại ,xào đi xào lại hoài thé đâu còn gì xào

20. Leon Kenshin

Leon Kenshin Leon S. Kennedy Lão Làng GVN

Topic nài kéo được 10 trang cơ à, story bản VIII nhạt và nhân vật cũng nhạt thế mà cũng bàn đi bàn lại được :)).

Em Rinoa và anh Squall quả là có phước.

P/s: vai trò phản diện của anh Seifer cực nhạt và thiếu muối.