Star Trek (2009) - What a horrible film!

Thảo luận trong 'Phim ảnh' bắt đầu bởi Faust, 9/10/09.

1. TheBlackTuxedo

TheBlackTuxedo Samus Aran the Bounty Hunter ♞ Blade Knight ♞ Lão Làng GVN

^ Em không phản đối là đầu voi đuôi chuột, thế nhưng mà đã xác định nó là phim thiếu nhi thì bao giờ cái kết cũng phải như thế, thiện thì phải thắng ác để còn giáo dục các cháu chứ :))

Còn Star Trek thì em nghĩ chỉ dành cho các fan thôi, còn nếu bình thường, chưa biết gì thì xem xong là em xóa luôn, cảm thấy cũng tạm để coi là 1 phim giải trí, nó không để lại dư âm sau khi xem. :|

2. Rekka

Rekka Persian Prince Lão Làng GVN

- Cái hành tinh đấy là 1 trạm quan sát của phe human.Anh spock ko nghĩ là sẽ có nhiều nguy hiểm ở đấy.

Chuyện Kirk gặp Spock già không phải là vô lý, vì Kỉk trước sau gì cũng sẽ trở thành Admiral,nên sự gặp gỡ Spock già ở đây là 1 định mệnh cho sự kiện chắc chắn sẽ xảy ra.
    Còn chuyện Spock ở đây vì chỗ này sát với Vulcan, Nero muốn Spock thấy rõ cảnh hành tinh mình bị tiêu diệt

Tương tự như gặp Scott,sẽ là người phát minh ra thuật toán warp mới, Spock già hướng dẫn cho thì :1 ko có thì Scott cũng từ từ phát minh, 2 thực sự do Spock chỉ Scott trong tương lai mới dần dần biết.
    Hơn nữa đây là phim ảnh thì nó theo cái dòng sự kiện của nó có gì sai ,ko lẽ thích logic tí là Spock già bị quái vật ăn thịt, Kirk lên cũng bị thịt nốt -> Kết thúc mở chăng

Như trong series StarTrek trước cũng có 1 lần scott cũng về quá khứ chỉ cho 1 người về Kim loại trong suốt. Tương lai thì ông này phát minh ra cái đấy.
    Phim có giải thích

Có giải thích luôn , Red Matter ở dạng unstable state nên ko thể bảo quản 1 giọt lâu được ,giống như ko thể lấy 1 cục đá ra khỏi tủ lạnh quá lâu mà nó ko chảy => Mang luôn tủ lạnh.

Nero từ tương lai đây chỉ là 1 alternative future, cho dù giờ có giúp bọn Romulan ở đây thì cũng vậy vì thực tế đây ko phải là nhà của nó .Hơn nữa ko có cách nào quay trở lại đúng thời gian của nó.

Còn Spock do sự chần chừ của mình nên đã làm cho Romulan bị tuyệt diệt, đúng lúc Nero đứng ngay đó biết đc. Điên lên nên thích phá hoại cần gì nguyên nhân
    Tàu Nero là tàu khai thác ko phải tàu chiến, nhưng công nghệ vẫn hơn hẳn.Trên 1 havester fleet thì cần gì nhiều ng .

Blackhole hình thành = 2 phương pháp: gravitation collapsed và energy collision . Theo cái Red Matter trong phim thì thấy chả giống cái nào , có thể là một cách mới , sự hình thành của nó cũng cần thời gian lâu hơn. Bọn nó thích đứng nói tí cho kết thúc phim hoành tráng hơn thì sao?

3. theonets123

theonets123 Donkey Kong

với những người mà chưa bao h xem Series Star Trek từ trc đến nay thì phim này phải nói là hay và tóm gọn nhiều chi tiết, plot dễ hiểu ngay cả với những ng ko biết Star Trek là gì.

Ko thể nói là Horrible đc:))

4. Faust

Faust Donkey Kong

Đấy gần hành tinh mẹ Vulva của nó, thiên tài học hành nghiên cứu bao nhiêu năm ko biết là có cái gì trên đấy à.
    Ay, tất cả là định mệnh, agree.
    Ko phải tôi ko thấy thằng Kirk được cho làm phó trước đó, rồi lên làm captain. Nhưng cả chuỗi sự kiện là vớ vẩn.
    Giải thích ở đâu vậy. Mà có giải thích thì... cái đấy ko phải là tủ lạnh, đơn giản chỉ là cụk đá to hơn. Bảo quản được cục đá to, nhưng ko bảo quản được cục nhỏ, hài vậy.
    Câu 1 ko hiểu, thế ko phải mục tiêu của nó là save Romulan à, dù ko phải dimension của nó thật nhưng nó cũng bla bla gì đó với thằng Captain già đại loại là "tao sẽ cứu Romulan bằng cách tách đồng bào tao ra khỏi Federation, con vợ tao sẽ đc be truly save =)"

Câu 2 đồng ý, nó bị điên, cách giải thích đơn giản nhất đúng ko =)
    Ko cần nhiều người nhưng tại sao lại beam vào đúng chỗ có dăm bẩy thằng, vậy chỗ đó là 1 trong những chỗ ít ỏi có người trên tàu? Tình cờ vậy. CÒn lại trống không, đi qua dễ dàng, Red Matter không cần canh? Mà vừa đột nhập lên đã lộ rồi, cái tàu to vãi lúa thì chạy đến đó cũng mất thời gian chứ. Trong lúc đó chú Nero ngồi nhìn và chờ đợi, ko điều người, hay tổng cộng thủy thủ đoàn có mỗi bằng đấy??
    Uh, có ai bảo gì đâu, đều do đạo diễn thích vậy mà.

5. stku

stku Mario & Luigi

giải thích như bác trên là ok rồi , chắc chủ thớt nghĩ là xung quanh thiếu gì hành tinh sao lại ngẫu nhiên quăng xuống hành tinh đó cho 2 ng gặp nhau :d ( cái này chắc chỉ có trong phim ) . Còn vụ ko bắn chết hay giam trong buồng nào đó thì chắc là Spock ko mu61n có mầm mống nổi loạn trên tàu ( hay do luật quy định thế :D ) nên tống xuống nơi gần nhất có căn cứ starfleet ( vừa tống khứ đi , vừa ko hại chết ng ta ) . Gặp bác Scott và vụ chỉ dẫn có thể do quy luật nhân quả của time chăng :D .

thắc mắc này chính đáng nè , giải thích như bác trên cũng chưa thỏa đáng . Nếu ko thể mang theo 1 giọt thì cũng ko nên mang theo nguyên cục chà bá như vậy . Cái tủ lạnh bảo quản ý bác là bộ phận lưu giữ khối màu đỏ đó đúng ko ? Cái đó thì liên quan gì đến việc mang theo khối lượng nhiều như vậy . Giải thích là Spock lo 1 ít ko đủ hút supernova nên mang nhiều phòng ngừa nghe hợp lí hơn .

phá mấy hành tinh khác là trả thù starfleet , hận Spock vì hứa mà ko giữ lời làm chết con vợ yêu vấu :D . Còn tại sao anh ta ko di tản đồng bào trước hiểm họa thì chắc anh ta nghĩ trả thù xong cho đã rồi đi di tản vẫn còn kịp , ai dè .....

Phim khoa học viễn tưởng mà , định luật vật lí sao áp dụng vào đây được . Nào là du hành xuyên thời gian , trôi vào lỗ đen rồi lại trở về quá khứ , tạo lỗ đen = vật chất đỏ v.v.....thì mấy đoạn trên ăn thua gì đâu . Nhớ hồi coi phim Wall-E khi jump ánh sáng robot bị hất văng hay bất động thì trong trong tàu USS Enterprise mọi ng vẫn đi đứng bình thường thì có lạ gì đâu nè :D .

Cũng coi nguyên series startrek rồi nên ko khắc khe lắm với phim này , coi cho biết vậy thôi .

6. gigabyte

gigabyte Dragon Quest

Cũng rất đồng tình với bác chủ topic, 1 bộ phim mình cho là quá dở tệ mà được rate tới 8.3, trans 2 mình còn xem hết chứ phim này vật vã đến đoạn đột nhập vào tàu nero thì tắt =((. Còn thấy vô lí ở 1 số điểm có viết ở 1 topic khác mà chưa thấy có ai giải thích:

7. neverdied32

neverdied32 Donkey Kong

Lúc đầu tớ down về xem tưởng mình kg cảm nhận được phim chứ xem được nữa phim xong là tua cho hết =)) ai dè các bác cũng thấy chán à =))
    đây chắc là 1 trong những bộ phim chán nhất mình từng xem .

8. Rekka

Rekka Persian Prince Lão Làng GVN

Thì chính vì gần vulcan ,bọn nó vừa mới từ đấy ra , nên ném đại vào chỗ gần nhất . Giống như 2 thằng chở xe giận nhau, ghét quá thằng kia ném đại bạn vào trạm xe bus gần nhất . Vừa đỡ mang tiếng vừa rảnh nợ.

Cái red matter đó thực tế chả có dựa trên vật lý nào ở hiện tại cả, thấy nó vô lý thì thấy cả cái phim đấy vô lý luôn cho rôi.

Nói tủ lạnh ở đây là cả nguyên cái cục đấy,giải thích hình tượng hóa thôi. Nó như là khối lượng tới hạn nhỏ nhất của 1 vật chất để ở trạng thái cân bằng, ví dụ thực tế ở đây là plutonium , cần phải ở 1 khối lượng tới hạn mới xảy ra chuỗi phản ứng phân hạch. Không muốn giải thích dài dòng cứ đại khái vậy.

Có bao giờ thấy 2 người điều khiển 1 cái cần cẩu chưa ? Ko tương tự 1 havester vessel chắc cần 10 thằng là cùng.

Tóm lại thấy đa số ý kiến điều vì 1 nguyên nhân, vì cậu ko thích phim lắm nên cố vạch tìm plothole. Còn với 1 số người thì thấy tình tiết đó cũng hợp lý , do ý kiến chủ quan mỗi ng thôi ... chứ ko phải tại phim, chứ như tôi coi kinh dị cũng thấy toàn nhảm nhí nhưng cũng có ng thích, tùy ng tùy thể loại thôi...

Còn muốn nói vô lý ngu si của năm thì điển hình là TF2 kìa, phim nội dung chắc cho geniunes (theo lời em Fox) vậy mà đi rạp cũng thấy có thằng vỗ tay =)).

9. Faust

Faust Donkey Kong

Ko, tôi chả có thành kiến gì cả, cũng thích Scifi nên chả hơi đâu bới là tìm sâu cái phim này, chẳng quá là thiếu logic nó to tổ bố và sờ sờ ra đấy.

Còn ko quote nữa ko phải vì tôi đuối lí mà thấy mất thời gian thôi, mỗi người một ý, ye. Cứ đại khái vậy đi =)

10. Faust

Faust Donkey Kong

À mà quên, cậu bảo cái đoạn chúng nó giải thích red matter unstable, ko mang đc 1 giọt, phải mang cả tảng ở chỗ nào nhỉ, phút bao nhiêu.

11. xrockvn

xrockvn T.E.T.Я.I.S

tưởng gì chứ tranh luận nhau về tính logic của star strek thì chả bao giờ hiểu được đâu.
    Phim giả tưởng mà đòi nó có lý
    logic cái gì, coi cả series này may ra ghép nó lại với phần begining này may ra có logic đấy=))

12. tqui22

tqui22 Mayor of SimCity

nói chuyện kiểu " bác học " vãi thật =)

13. aragon0510

aragon0510 SPARTAN John-117

tùy người
    có người thích, có người không, cá nhân tôi thích
    với lại dòng phim này trước SW bao nhiêu năm mà hiệu ứng, kỹ xảo khá tốt.N ội dung có thể nhàm với 1 số người vì không phải cái dạng đánh nhau đùng đùng đoàng đoàng mà là phim đi khám phá vũ trụ nhưng vẫn có 1 số ng` thích xem

14. Odisey

Odisey The Miscast Sorcerer GVN LEGENDARY ‍ ⚚ Mystic Mage ⚚ GVN Dalit

Dù biết là kiểu tranh luận dựa theo "sở thích" thường chẳng đi đến đâu . Nhưng công nhận không hiếm những bài viết chất lượng giúp mình có cái nhìn mới :D .

Cũng tiếc film tớ thích chẳng mấy ai bàn nhỉ :(

15. Faust

Faust Donkey Kong

Thực ra rất nhiều người thích xem đấy chứ, ko thì điểm sao cao vậy : )

16. cloud952004

cloud952004 Mayor of SimCity

Thôi thì cứ cho là "mình nằm trong số ít ng` ko thích phim này" vậy cho tiện. Giống như tớ có ưa cái Trans 2 đếu đâu mà nhà nhà vẫn down ầm ầm ra đấy thôi :)).

17. 1s1k_d2006

1s1k_d2006 The Warrior of Light Lão Làng GVN

Thế à, có cần mình cho xin chữ kí không =)

18. seifer819

seifer819 101st Airborne GVN CHAMPION Moderator ♞ Blade Knight ♞

Những điểm bạn chủ topic nói mình đều đồng ý. Nhưng đó ko phải là những lỗi quá nghiêm trọng, đối với những người xem dễ tính thì đây vẫn là 1 trong những phim sci-fi ổn.

Còn đối với những người đã xem qua series Star Trek như mình thì phần Nemesis và phần 2009 này chỉ dc cái CGI tốt hơn, còn lại quá ẹ, quá mất chất so với series, kịch bản nhảm nhí, sa vào lối mòn của những phim action sci-fi, phi thuyền bắn nhau đì đùng.

19. kyori kusagami

kyori kusagami Trollzilla Moderator

cái Star Trek mới chưa xem chứ cái series phim này xem cũng đâu phải là tệ so với phim thời ấy , nội dung khá hay

20. cloud952004

cloud952004 Mayor of SimCity

Chưa coi series cũ nên thấy phim này hay :D.