STARCRAFT BROOWAR - Chiến thuật khai cuộc

Thảo luận trong 'Starcraft' bắt đầu bởi LibertyTerran, 13/9/03.

1. titanclenk

titanclenk Mr & Ms Pac-Man

hehe. nhưng squall đánh khá lém á. có tương lai, nếu luyện nữa thì chắc giết locke, titan như giết chó ( theo nguyên văn của locke) dan chuyên toán có khác. chiều t7 nào rảnh lên TGA chơi, có 2 người là dân chuyên toán đó, 1 thuộc nhóm tụi này, 1 dân ở hàng xanh)

2. BaylentheSky

BaylentheSky Mr & Ms Pac-Man

Chú LibertyTerran đánh 1v1 với tôi không ?? YIM của tôi là BaylentheSky nói chuyện qua YIM rồi hẹn giờ mà đấu. AIM là BaylentheSkyDG

Cho tôi thêm 1 cái chiến thuật khai cuộc cho Terran vs Protoss.
    Tên: Gundam Rush
    Cách chơi: 9th SCV xây supply depot, khi nó xây xong supply depot thì dùng nó xây barracks, rồi dùng 11th SCV đi do thám.
    Nếu probe tới quấy rầy SCV đang xây barracks thì kéo 1 con SCV đang làm việc ra tấn công nó.
    Xây refinery nếu có 100 mineral (thường thì lúc đó bạn đang xây 12th scv)
    Xây 1 factory ngay lập tức (100 gas)
    Xây factory thứ nhì ngay lập tức.
    Nếu có dư tiền xây marines + scvs.
    Khi factory thứ 1 xong thì xây machine shop.
    Nhớ coi chừng supply của mình (khi 2 factories xong thì phải dư cỡ 8 hay hơn supply)
    Factory thứ nhì xong thì xây vulture.
    Machine shop của factory thứ 1 xong thì research spider mines và xây 1 xe tank.
    Lúc này hy vọng là bạn có 3+ marines và vultures + 1 xe tank và từ 2 factories liên tiếp xây vultures trong khi coi chừng supply của mình mà xây thêm.
    Khi bạn có 3 hay hơn marines + thì đem tất cả lính đi tấn công (gồm có 3-4 marines, 1 tank, 2-3 vultures, + 2 scv) nhớ đặt 2-3 trái mìn ở ngoài cổng của bạn để "tiếp đón" dark templar nếu có.

Cách đánh này rất cần trình độ micro cao của bạn, nhớ là để lính tấn công trong khi lấy vultures chạy ra sau lưng của nó để đặt mìn ... rồi cứ tiếp tục đi vô nhà của nó (nhớ sửa vultures hay tank của bạn nếu nó bị hư) rồi đặt mìn gần gateway của nó trong khi để lính còn lại của bạn tấn công bọn dragoon của nó.
    Ở nhà bạn thì nếu có tiền xây thêm supply depot hay là engineering bay (vì lâu lâu bạn không thể đẩy lính protoss lui được, thì chỉ có cách ngồi ở ngoài với xe tank và xây missle turret và xây thêm tank ở nhà rồi từ từ đánh vô) và nhớ research siege mode cho xe tank và xây 1-2 missle turrets ở nhà để bắn shuttle của kẻ địch đang tính thả reaver hay dark templar vào nhà mình)
    Và quan trọng nhất là nhớ dùng rally point 2 factories của bạn tới chỗ đang đánh nhau. Và nhớ là xây vultures liên tiếp (không ngưng nghỉ, nếu mà đẩy địch vào trong nhà nó không được thì xây tank và engineering bay để xây missle turrets ở ngoài nhà địch rồi từ từ đánh vô....

3. Computerdeptrai

Computerdeptrai Youtube Master Race

haahha chú titan mà cỡ 6 à?đánh giá mình cao quá nhỉ?

4. LibertyTerran

LibertyTerran ModeratorStarcraft Champion

@ baylentheSky: Ok, LT sẽ liên lạc với bác (chú, em, whatever) qua Y!M sau để hẹn ngày giờ, chắc là Weekends này thôi.
    Thêm nữa, nếu được bác cho phép, LT sẽ chỉnh sửa lại một chút chiến thuật của bác rồi đính vào Chiến thuật T vs P ở trang 1, và Referred tên bác. Nhắc lại là nếu được sự đồng ý của bác. ok ?

5. IntoTh3Rainbow

IntoTh3Rainbow ~vkRainbow~ Moderator

hehe hôm bữa tui đánh thắng ông titan mà hehhehee
    Cần ko ,tui send replay cho mà xem hihihiihi
    còn locked ,hẹn bác 1 tháng nữa hihi,sẽ có lúc em thắng thui !!!

6. Computerdeptrai

Computerdeptrai Youtube Master Race

vậy cứ cố gắng nhé squall.anh sẽ chờ chú!!!

7. BaylentheSky

BaylentheSky Mr & Ms Pac-Man

Cho mình hỏi chút, LT định sửa cái gì vậy ??
    Oh nhân tiện, mình 20 tuổi :)

8. MilyAW

MilyAW Mr & Ms Pac-Man

thế ai chiến thắng , LibertyTerran vs BaylenTheSky ???

9. Alexandera

Alexandera Moderator Moderator

những bài việt hiện này có vẻ toàn là câu bài ko đấy .muốn tranh luận thì nên viết bài đường hoàn đừng viết những câu trống rỗng như trên ,tôi ko muốn khoá topic này lại đâu nhưng nếu quá lắm thì cũng sẽ khoá lại thôi

10. LibertyTerran

Theo yêu cầu của nhiều bạn, tôi đã upload Replays của 2 trận đấu giữa LibertyTerran vs BaylentheSky tại mục:
    "Tải xuống" -> "Replays" -> "Warcraft III Replays"
    Hoặc có thể theo link này vào để download:
    http://www.gamevn.com/gvn/download/0.0.5.0.html

GL & HF
    LT
    p/s: Alex sang thử box war3 mà xem, cũng toàn bài chat chit nhảm nhí thôi, :). Dù sao thì "có méo mó hơn không". Hi vọng bạn đừng làm mất hứng anh em trong này :). Thích trừ Exp thì cứ trừ vào của LT. Thx!

11. Alexandera

Alexandera Moderator Moderator

bạn ko thấy gì sao mới đầu topic rất có ấn tượng nhưng càng về sau có nhiều người lại nói chỉ vỏn vẹn có một câu làm cho chủ đề bị loãng đi thấy rõ ,tôi rất muốn các bạn tham gia nhiệt tình nhưng cũng nên ko nên viết những bài có những câu hỏi như vậy bạn hiểu chứ còn bên W3 thì tôi ít quan tâm vì thực sự quyền điều hành tôi chưa chắc chắn nên ít tham gia quản lí ở đó

12. azure

azure Donkey Kong

Tui có 3 cái map micro hay lắm, nhưng trình độ thường thường thì không xài được đâu, đặc biệt có 1 cái dành riêng cho Zerg.....mà tui hổng bít upload thế nào (wê wá hihi)....ai chỉ tui upload hay cần thì tui gửi thư cho...

13. azure

azure Donkey Kong

Hehe biết cách rồi.....mọi người mở phai zip đính kèm theo bài viết này nhá

Các file đính kèm:

14. Solar_Prince

Solar_Prince Mr & Ms Pac-Man

Không biết ở ta thì APM cao nhất được khoảng bao nhiêu nhỉ?
    Max nhất(trên thế giới) hình như là khoảng 400 thì phải, còn trung bình cả trận thì khoảng 280.

15. tgphysics

tgphysics Youtube Master Race

azure lấy mấy cái map đó ở đâu vậy, cho link đi
    Ngày trước tui chỉ thấy map dang RPG, melee, survive...., không thấy có map dạng micro, tui chơi thử mấy cái của u thấy hay lắm

16. azure

azure Donkey Kong

link ah', quên gòi, nói chung cứ dzô google gõ search micro, starcraft là ra liền, nhưng mấy cái map thế này ko nhiều, tui cũng chỉ tìm được có 2 cái đó thui

17. azure

azure Donkey Kong

Thằng cha Liberty Terran biến đâu rồi, đem con bỏ chợ thế này ah`

18. LibertyTerran

LT đang thi, các chú cứ bình tĩnh, đâu sẽ có đó :|. Nói chung anh ko thích post bài kiểu cẩu thả, cứ từ từ, có thời gian rỗi như hồi tháng 8 LT lại viết tiếp. :). Chất lượng hơn số lượng mà :)).

19. MilyAW

MilyAW Mr & Ms Pac-Man

hìhì hì, muốn vòi EXP mọi người phải kô, ok, ông nào làm MOD chi cho hắn khoảng 1000 EXP đi để hắn viết tiếp, hè hề hề

20. Oliver Twist

Oliver Twist Legend of Zelda

Muốn giỏi thì phải học mà muốn hay thì phải rèn luyện. Muốn kiếm chiến thuật bằng cách thực tế là tốt nhất. Ra ngoài ấy làm bia cho chúng thì sẽ biết cách thôi mà là cũng luyện level luôn. Nhớ kiếm những thằng cao tay đó. Thua cũng không sao miễn là cứ mỗi trận thua lại khôn ra một tí .