Study English (được phép dùng tiếng Việt)

Thảo luận trong 'Giao lưu Ngoại Ngữ' bắt đầu bởi cruelshade, 2/5/09.

1. Ban thu xem!

Ban thu xem! Donkey Kong

Ok, let's try to firgure it out.
    So = a very high degree that hard too be expressed. That's girl is so hot.
    Too = More than enough. It's too heavy to me to carry.
    Very = You know, its meaning is "rất".
    In my opinion, /i/ have less connection with the letters after it. Ship = /Sip/ = Si p. And Sheep = /Si:p/ = Sip.
    My friend, recorrect me if you find some mistake.

Chỉnh sửa cuối: 4/8/11
  2. Sunoflife

Sunoflife Mayor of SimCity

I dài thì bạn thêm chữ a vào cuối, đọc như ia trong tiếng việt. Âm u cũng vậy.

3. tienganh.com

tienganh.com Youtube Master Race

Những câu hỏi sau, câu nào đúng?
    .
    1. What day is your birthday?
    2. On what day is your birthday?
    3. What day is the Christmas party?
    4. On what day is the Christmas party?

Câu trả lời ngắn gọn cho câu hỏi này là cả hai cách hỏi: What day is your birthday? và On what day is your birthday?, đều được và đều được dùng khá phổ biến.

Tuy nhiên, có sự khác nhau nhỏ giữa hai dạng câu hỏi này; sự khác nhau đó là ở mức độ trịnh trọng hay không.

Nếu chúng ta muốn dùng câu với ngữ pháp rất trịnh trọng, chúng ta sẽ nói: On what day is your birthday?

Chúng ta nói như vậy vì câu trả lời sẽ là: It is on Tuesday, tức là trong câu trả lời có giới từ ‘on'.

Tuy nhiên, đây là một ví dụ về một nguyên tắc ngữ pháp vốn không gò bó lắm, vì trong tiếng Anh hàng ngày, và trong các ngữ ít trịnh trọng hơn, hầu hết mọi người sẽ nói: What day is your birthday?

Việc bỏ không cần dùng tới giới từ là rất phổ biến và cũng là cách nói được chấp nhận rộng rãi.

Bạn cũng nghe hỏi: What day is your birthday on? Và đây là cách hỏi ít trịnh trọng hơn, nhưng cũng được dùng thường xuyên.

Sau cùng, cả hai cách hỏi mà bạn nêu ra ở một mức độ nào đó, đều liên quan tới thời gian xảy ra một sự kiện nào đó, và trong trường hợp ấy, một cách dùng rất phổ biến là dùng ‘when' thay vì dùng ‘what'. Ví dụ,

When is the Christmas party? thay vì On what day is the Christmas party?

Hoặc một ví dụ khác: When did Gordon Brown become Prime Minister? thay vì In what year did Gordon Brown become Prime Minister?

Hy vọng là bài viết này giúp bạn hiểu rõ hơn và các bạn nên để ý tới các phong cách khác nhau khi nghe tiếng Anh qua phim ảnh, hay đài báo như vậy bạn có thể nhận thấy những khác biệt về mức độ trịnh trọng hay thân thiện trong câu nói.

4. hopeluck

hopeluck Mr & Ms Pac-Man

Cho em hỏi vì em còn thiếu kinh nghiệm : Bằng TOEIC và IELTS cái nào tốt hơn tại em đang có ý định học TA lấy bằng đi làm mà ko biết nên học theo trình độ nào đây ? Mong các bro nhiệt tình tư vấn ạ ! :)

5. taotii69

taotii69 Youtube Master Race

Cô tớ thì dạy là:
    - Long vowel /i:/ lưỡi hướng lên, khoảng cách hai môi hẹp, mở rộng miệng sang hai bên khi phát âm. Nói chung miệng hơi bè ra, giống như cười ấy.
    - Short vowel /i/ thì vị trí lưỡi thấp hơn, khoảng cách giữa hai môi rộng hơn. Miệng không mở sang hai bên nhiều như /i:/

Nhưng khi nói thì nhanh quá, tớ không biết người ta có phân biệt được mình phát âm /i/ hay /i:/ không? Có gì mọi người chỉ bảo nhé. Have a nice day everyone. :D

6. Sunoflife

IELTS thì để đi học những trường Quốc Tế hay đi Du học ở Anh. Úc, Canada. TOEIC thì thường đi làm hay cần. Trình độ thì bạn phải tìm trung tâm để luyện, người ta sẽ xếp lớp cho bạn. Nếu mà chưa biết gì hết thì chắc phải học từ đầu thôi.

7. Bumble Bee

Bumble Bee T.E.T.Я.I.S

Cho mình hỏi cái này xíu, từ gì có 12 ký tự, ký tự thứ 2 là " m ", có câu gợi ý là : I have 2 socks, it different color. How ... ?
    Mình quên câu đó ra sao rồi, chỉ nhớ đại loại vậy 8-}, ai giúp mình với :D

8. ColdRain

ColdRain Dragon Quest

"Make love" có phải là "làm tình" ko nhỉ ? Và nó đi kèm với giới từ "to". tuy nhiên có ko ít người lại dùng với giới từ "with". Vậy thế nào mới chính xác? Còn trường hợp ko dùng giới từ mà đi thẳng với danh từ, ví dụ câu này :
    "But Henry, with heartfelt sentiment still find ways to make love Lucy" là đúng hay sai ?

P/s : Rối với từ này, tra từ điển, tra Gg cách dùng của dân bản địa... thì cũng chưa hiểu ra được, chỉ có 1 điều ngộ ra, là nếu "make love" ám chỉ chuyện qhtd, thì nó ở mức độ cao hơn của "have sex" tức làm tình phải bao gồm tình yêu trong đó.

9. Sunoflife

Mình chơi The sims thấy make love nó cắn nhau dữ dội chứ ko có have sex. Còn with hay to gì chẳng được bạn. Vd như từ belong là đi với to, nhưng có bài U belong with me, ko sao. Trong đời sống ko chú trọng mấy chuyện đó lắm, miễn sao hiểu. Còn nếu academic thì mới wan tâm nhiều.
    Còn zụ make love mà ko có giới từ chưa thấy bao h.

10. Tiểu Yến

Tiểu Yến Youtube Master Race

Bạn ơi, to hay with xài đều được nhưng with người ta xài nhiều hơn. Và câu đó bạn thiếu "to" trước từ Lucy. Find cũng chưa chia động từ, phải là Finds.

---------- Post added at 22:25 ---------- Previous post was at 22:23 ----------

Với lại câu đó ko nhất thiết là " làm tình " mà nghĩa nó là " làm cho Lucy thấy được tình yêu của Henry " thì đúng hơn.

11. Nobunaga Nokia

Nobunaga Nokia Chơi game tới già Lão Làng GVN

Mấy bác cho em xin 1 số phần mềm và các trang web luyện thi Anh Văn bằng A và B được không thank trước :D

12. RaRồi

RaRồi Legend of Zelda Lão Làng GVN

Em chào các bác! Các bác giúp em giải quyết 2 khúc mắc sau ạ! Thứ nhất, em thấy câu: I play it off. Câu này nghĩa là sao ạ? Chữ off trong những cấu trúc câu tương tự mang nghĩa gì à? Thứ hai, các cấu trúc câu như: Bless smb heart mang nghĩa cụ thể là gì ạ? Văn cảnh sử dụng ra sao? Em xin cảm ơn!

13. BillGatesBoss

BillGatesBoss Dante, the strongest Demon Slayer ⚔️ Dragon Knight ⚔️ Lão Làng GVN

mình thấy trong tiếng anh động từ thường thêm đuôi -ing để ghép với danh từ (thế tức là thành tính từ?) hoặc đứng ở đầu câu, như thế là sao nhỉ? Bạn nào có thể giải thích giúp mình với đc ko

14. Sunoflife

http://en.wikipedia.org/wiki/Phrasal_verb
    Cái đó gọi là gerund. http://www.englisch-hilfen.de/en/grammar_list/gerund_infinitiv.htm
    Ko hiểu cái gì thì hỏi típ, mấy bạn tự nghiên cứu nhé.

15. █║▌│ █│║▌ ║││█║▌

█║▌│ █│║▌ ║││█║▌ Fire in the hole!

các bác cho em xin lists các từ vựng hay gặp đã được chia thành từng chủ đề khác nhau ( để miêu tả , toán học , sinh học , etc . . . , nhưng không phải là jargons )

16. Tín.Đồ

Tín.Đồ T.E.T.Я.I.S Lão Làng GVN

cho em hỏi nghĩa của từ này với câu này với :D
    pat-tern
    peeping pervert killed
    i didnot see them though

17. mroni

mroni Mr & Ms Pac-Man

pat-tern --> mình không hiểu lắm tại sao bạn lại cho thêm "-" vào giữa từ đó, nếu là "pattern" thì tiếng Việt nghĩa là kiểu mẫu (model, form)

còn 2 câu sau thì theo mình thấy là được dùng trong văn nói là chủ yếu.
    peeping pervert killed: nghĩa là (những thằng) d^m tặc nhìn lén đã bị giết (loại trừ, xử lý)
    i didnot see them though: tôi vẫn chưa thấy được (them ở đây có thể chỉ người hay một sự việc gì đó)

---------- Post added at 13:38 ---------- Previous post was at 13:37 ----------

pat-tern --> mình không hiểu lắm tại sao bạn lại cho thêm "-" vào giữa từ đó, nếu là "pattern" thì tiếng Việt nghĩa là kiểu mẫu (model, form)

còn 2 câu sau thì theo mình thấy là được dùng trong văn nói là chủ yếu.
    peeping pervert killed: nghĩa là (những thằng) d^m tặc nhìn lén đã bị giết (loại trừ, xử lý)
    i didnot see them though: tôi vẫn chưa thấy được (them ở đây có thể chỉ người hay một sự việc gì đó)

18. wwwdantewww

wwwdantewww Legend of Zelda Lão Làng GVN

Các bác tư vấn hộ em ở Hà Nội muốn học thi IELTS thì nên học ở đâu, có trung tâm hay giáo viên nào dạy tốt không ạ?

19. .[GVN]Bel

.[GVN]Bel Samus Aran the Bounty Hunter

nhân tiện ielts, muốn tự học ielts thì nên học sách/ chương trình nào nhẻ

20. Ban thu xem!

Ban thu xem! Donkey Kong

Sách thì nhiều Moisac, Step up to Ielts và một đống nữa. Quan trọng nhất chắc chỉ có cuốn từ điển Anh - Anh thôi. Bạn lên BBC hoặc sau khi đăng kí thi được tặng cái tài khoản học anh văn online cũng được lắm đó.