Tales of the Abyss - một game không thể bỏ qua

Thảo luận trong 'RPG Vault' bắt đầu bởi Rubedo, 5/1/06.

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.
  1. taykiemquy

taykiemquy Liu Kang, Champion of Earthrealm

oài sao cái vũ khí đặc bịêt lấy ở nhiệm vụ Nebilim và 6 món vũ khí yếu quá vậy,phải cầm cây đó giết quái thì mới mạnh à ?hay phải kiếm đủ 6 cây và giết đc Nebilim thì mới đc mạnh ? đánh quái càng nhìu thì sức đánh càng mạnh vậy mà tui cầm vô thấy đánh yếu xìu vậy mặc dù nhân vật đã ở cấp 7x

2. iammokona

iammokona Youtube Master Race

pác ơi,tại sao cứu shiba ở Aramis Spring rồi quay lại Keterburg kiếm mà ko thấy vậy pác? ;__;

3. Hi92

Hi92 Youtube Master Race

Hình như phải qua đoạn Mount Zaleho lần 2 roi` quay về keterburg mới có! Ra chỗ cái hòm trên mái thấy con chó ngậm 1 hạt băng, mang hạt đấy về đóng băng hết mt. zaleho là access được thêm vài đường nữa. Từ đó mới lấy được Mieu Fire 2!!!
    .
    ___________Auto Merge________________

.
    Lạy chúa! 1 kill 1 dam thì mút mùa mất thôi. Mà cái này max dam bao nhiêu vậy? Mới lấy được cây ultimatus P.Attack +765 ;;). Vãi!

4. IamClone

IamClone Donkey Kong

http://www.youtube.com/watch?v=B6F58kCJyrA
    bạn vào coi clip này nè, dam nhảy tới 10 triệu :D Mà sao bạn ko nhảy vào đánh advanced single battle trong đấu trường đi, lấy 2 cây kiếm PA cao nhất (+820) Soul Crush (cho Luke) và Shakunage (cho Guy)

5. Hi92

Hi92 Youtube Master Race

10 triệu dam:-ssThế này 1 hit trùm các thể loại die b-)
    Mình đang cố! Lần trước vào bị bọn Reid, Mint, Philia, Nanally đập cho tơi tả b-( Khó quá! Chiến thuật đánh sao đây?

6. IamClone

IamClone Donkey Kong

Cái này là team battle mà, phần thưởng nó khác: giáp thân mạnh nhất cho Luke/Guy (Mumbane) và Tear/Natalia (Prism), doll cho Tokunaga (cho cái chiêu vớ vẩn, chả khác j`magic lens), với lại cái nhẫn Faerie Ring giảm 50% tp cho phép (có cái này jade tha hồ mà spam phép).
    Team đánh̀: Luke, Guy, Tear và Anise (nếu quen xài Jade thì xài, nói chung là spellcaster).
    Thứ tự đánh: Mint (có hồi sinh), Philia (có chiêu quăng bomb rút máu nhanh + là arte user), 2 đứa còn lại tùy thích.
    Chiến thuật: mình khiển 1 trong 2 thằng Luke hoặc Guy đánh con Mint, thằng còn lại quấy rối Reid, Tear hồi sinh + hồi máu (tắt hết mấy phép khác đi, cast ko kịp đâu), Anise support Tear + cast Bloody Howling (magic arte khác ko dùng). Giết được Mint rồi thì chuyển qua đánh Philia, sau đó thì dễ rồi cứ hội đồng mà đánh. Nhớ là nếu con char mình điều khiển mà bị Reid target thì free-run, 1-1 với nó không lại đâu.
    Lưu ý là trong battle này bạn được phép dùng item (hồi xưa cứ tưởng ko được nên cứ đánh chay, thế mà vẫn thắng). Đánh level normal thôi, bạn đánh hard là nó dùng life bottle với big bang bùm bùm chết cả đám thì đừng có khóc.
    PS: bạn nên đánh bên single battle trước, đánh cái beginner single battle (1 lần thôi) trước, unlock cái advanced single battle, sau đó cho từng đứa vào đánh, lấy được vũ khí mạnh nhất của từng đứa.

7. holysage1987

holysage1987 C O N T R A

Chỉnh lên Hard đánh cũng đâu có khó gì! Chiu Big Bang của con Philia chỉ rút HP xuống còn 1 thui chứ đứng lên xài item bơm vẫn kịp, sợ nhất là chiu Aurora Wall của Reid có thể cho die cả đám nếu đứng tụ nguyên đám (mà chiu này sẽ ra bất thình lình khi Reid sắp chết và bị hội đồng thê thảm, đồng thời hồi sinh lại 3 đứa kia) mà cũng có cách phá được chiu này, ấy là khi thấy choé sáng chuẩn bị chơi thì nhanh tay bấm R2 kích hoạt Overlimit là nó văng ra liền! Nhưng mà cũng hên xui, mình đánh cả chục lần rùi mà chỉ làm được vài lần!

Về chiến thuật thì imclone đã nói rùi: cứ đè con Mint với Philia mà đập, thấy Reid tới thì chạy vòng vòng tới khi nó dừng lại, nhưng vẫn có thể tránh đòn của Reid rất dễ dàng chỉ cần free run khoảnh khắc nó đánh là né được liền! Rùi vòng ra sau lưng nó spam combo liền, đánh té nó nếu có thể!

Khi thấy Philia chơi Meteor Swarm thì cứ đứng vào góc màn hình và đỡ là an toàn!

Đánh 1vs1 với Reid cũng ko khó, nó có mấy trò làm hoài, chỉ cần bạn đỡ cho tới khi nó đanh xg combo rùi nhào vô đập combo rùi làm lại y chang là ok. Đừng sữ dụng những chiu có delay cao như Sword Rain Alpha của Guy... sẽ rất bất tiện. Nhưng tốt hơn cũng ko nên 1vs1 với Reid do Philia rất thích spam Flare Tornado vô mình!

Đối với spell caster mình nghĩ nên để Jade vô hơn là Anise do Anise ôm búp bê khá to nên dễ ăn trọn combo của Reid, còn nhỏ nhỏ như các nhân vật khác sẽ đỡ ăn trọn hơn, vì Reid thích đánh cái Tempest Strike.

Anise, như imclone đã nói: cứ spam Bloody Howling, nếu có Divine Sabre thì spam cái này cũng được.
    Jade: spam cái Infernal Prison.

Ngoài nhẫn Faerie Ring, bạn có thể gắn Mystic Symbol cho spell caster để spam phép cho nhanh.

Thỉnh thoảng nhớ coi chừng phép của con Nanaly, con này cast phép mạnh hơn cả Philia đó, 1 Splash hay Negative Gate của cô ả có thể cho die 1 em nếu ko để ý. Philia cast thì ko chết liền đâu.

Lưu ý: Chỉnh ở Normal, Mint sẽ hs 1 lần. Ở Hard, Mint sẽ hs 2 lần, Nanaly sẽ hs 1 lần bằng Life Bottle, Philia có Mystic Arte: Big Bang. Ở Unknown còn kinh hơn, Mint hs mấy lần ko nhớ và có khả năng cast Revilalize, Philia ngoài Big Bang sẽ có thêm Mystic Arte: Sacred Penance (cũng rút máu xuống 1 thui), Reid sẽ có thêm Burning Phoenix sau khi xài Rising Phoenix.

Thêm 1 hint nữa là bạn có thể phá hs của Mint bằng kích hoạt Overlimit. Khi bạn đánh chết 1 đứa, Mint sẽ xoay sang và la to:"Don't die!", cô ta chuẩn bị cast hs đó, kích hoạt Overlimit cho cô ta văng ra, bạn sẽ phá được 1 lần hs của cô ta! :P

8. IamClone

IamClone Donkey Kong

ở 1st playthrough chưa có A.D Glory ko bị stagger + ko có 1 số A.D giảm casting time (đặc biệt là cái reprise giảm 1/2 tg cast phép liên tục) thì đánh là khó rồi.
    Mình thích dùng Anise vì Bloody Howling vì nó cho full FOF dark rất hữu dụng. Về sau ở các playthrough sau thì mình tống thằng Guy ra cho Jade vào -> FOF change liên tục ;))
    Cái nhẫn Faerie ring là phần thưởng cho cái battle đó mà, lấy đâu ra mà xài ? :-o
    Unknown team này oánh còn khó hơn Nebilim, phép bọn nó dội xối xả chạy đâu cũng ko thoát.
    PS: bác nghĩ Mr.Ending ở khúc cuối là Luke hay Asch hay là j` vậy ?

9. holysage1987

holysage1987 C O N T R A

Mình đâu có cái A.D Glory, và cái reprise đâu! Mình đánh bọn này hoàn toàn ko có 2 cái đó á! (chỉ chơi 1 lần ko chơi 2 lần đâu, nên chơi xg mới bít là có cái glory:)))!

Trên cơ sở Anise và Jade đều good trg trận hết, đừng để nó hết TP rùì nhào vô đập loạn xạ, pé Reid sẽ mò tới xử đẹp! Mình thấy FOF nào cũng hữu dụng hết chỉ trừ cái FOF: Shadow Fury của thằng Luke chỉ đánh chung được với combo do dích đối thủ lên trời mà bọn này phải đánh 4-5 hit mới stagger (đối với game Hard)!
    Mình vẫn thích Jade hơn vì ông ta thiên về phép hơn và thỉnh thoảng Mystic Arte: Mystic Cage có thể bùm nguyên màn hình cứu rỗi cuộc đời 3 đứa kia!

Nếu xài Guy thay cho Luke thì Guy cũng ngon lắm đấy, bay cái Tempest cũng né được phép với Mystic Arte của bọn kia!:))
    Unknown "kinh" ý nói là "kinh khủng" đó chứ ko phải "kinh dị" đâu!
    Thiếu 1 cái nữa, trg Unknown Philia cũng cast hs được lun (khoảng 1 lần)!

Faerie Ring ở ngoài còn 1 cái nữa mà lụm ở đâu cũng ko nhớ! (lâu quá ko chơi rùi, chỉ lâu lâu bật lên đập 4 đứa đó với Nebilim thui)! Mà xài Emerald là đủ, item dư sức đủ cho nguyên trận! Mystic Symbol chắc chắn lụm được trg quá trình chơi!

Mr.Ending hả? Tui nè!=))

Mình cũng đã thử toàn bộ các party để đánh bọn này rùi, party nào cũng tốt miễn sao đừng thiếu 1 tanker và Tear là được! Nếu đưa Natalia vào thì đánh sẽ khá là vất vả cho nên tốt hơn ko nên đưa!

10. dokylam

dokylam T.E.T.Я.I.S

cái trận cameo battle 4 đứa đó lâu lâu chán tớ lại lấy ra dợt:)) đánh chúng ở unknown mode lv tầm 150 là Ok;)) party của tớ thì có:Tear,Jade,Natlia,Anise(equip Ant Lion Man) trong trận thì thay phiên điều khiển các char né đòn và bơm máu, với tear nên cố gắng lấy đc Fortune Ark sẽ rất hiệu quả trong lúc nguy cấp,Jade thì tớ cứ nhằm Thunder blade mà xả cho nhanh,Natalia thì cast revive, heal, cure,Anise có Ánt Lion man nên tớ chỉ cho chạy vòng vòng đi phá và chịu đòn:))thỉnh thoảng mở overlimit và mystic arte để tránh đòn, tốt nhất nên đánh Mint trc vì cứ khi team nó chết lại cast resurection(bực mình nhất là Revitalize vì cast xong cứ như chưa đánh , full hp hết cả:-w)Philia thì chỉ spam phép thôi và phép lại rầt yếu, chỉ đủ gãi ngứa khi guard(nhưng cũng đừng đứng gần quá vì sẽ ăn mấy quả bomb khá mạnh) , Nanaly chạy rông bắn tên, phát đc phát ko :)) nhưng phép của nó cực kì nguy hiểm, dính 1 đòn Negative gate hoặc Splash là đủ lên đg đấy, annoying nhất là Reid vì combo liên tục, đang cast lại chạy đến phá thế là tớ phải né chỗ khác và cho Anise ra chịu đòn và combo lại(nhưng kì lạ là tớ cứ mong cuối trận nó chơi Aurora Wall để đổi nhạc mới;)))
    @holysage: tớ thấy Natalia cũng rất có ích mà, với chỉ số def và resit cao, nên khả năng chịu đòn tốt, vả lại còn hỗ trợ tear cứu chữa, đánh mấy con boss khủng về sau tớ toàn đem Nat vào ko đấy

11. holysage1987

holysage1987 C O N T R A

Ghê ghê! Bác dokylam toàn chơi spell caster (có mình Anise nửa này nửa kia)!

Đúng đấy, thay phiên nhau điều khiển sẽ rất có lợi!

12. IamClone

IamClone Donkey Kong

Anise cầm cái Ant Lion Man thì con trâu hơn cả Luke đấy :| Guy thì ko nói vì bình thường Anise máu đã trâu hơn Guy rồi :D
    đồng ý với bác, nhưng tớ không dùng Nat để chữa thương, (chỉ dùng cái revive cho toàn team), sau đó dùng nó hỗ trợ combo stagger mấy con boss. Chỉ trừ trường hợp tớ cần Holy Lance của Tear thì mới dùng Nat làm "y tá"

13. dokylam

dokylam T.E.T.Я.I.S

thật ra thì dùng spell sẽ có dam mạnh hơn đấy vì cả 4 đứa đều có def rất cao, tớ cho Anise dùng Final Furry kết hợp Dying Moon mà combo đã đời xong đc có hơn 4000 dam:)) mà lưu ý chỗ này : lúc Anise dùng Dying Moon(hay Luke dùng các chiêu Ion extension) thì đợt overlimit tiếp theo,Jade hoặc tear sẽ ko dùng đc Mystic arte mà cứ đứng niệm phép cho đến khi hết overlimit, tuy nhiên đợt sau sẽ trở lại bt
    @Iamclone: nếu bạn chơi Unknown với exp x10 thì hp và tp giữa các char sẽ ko còn là vấn đề nữa;)), tốt nhất lúc này nên cài những C.Core mà tăng mọi chỉ số để lấy đủ A.D skill( bạn có thể kiếm thêm ở Din's Shop) sẽ rất hiệu quả khi đánh boss khủng

14. holysage1987

holysage1987 C O N T R A

Mình toàn lấy Natalia ra...thế đòn cho Tear, nhưng đúng là Natalia lì đòn thiệt! Trg trận Cameo có thể dùng Natalia spam cái Storm Edge cho con Philia hay Mint khỏi cast phép lun! Nhớ coi chừng Reid!

Đồng ý là Anise trâu nhưng chạy hơi chậm lại bự nên lure hơi khó! Guy và Luke chạy nhanh hơn dễ lure, với lại nếu lợi dụng FOF mà đánh là trâu vô đối lun! (Oánh Nebilim toàn lure với FOF ko á!)

Uh, mình cũng có bị vụ Dying Moon của Anise (có khi thỉnh thoảng bị đứng hình lun), nhưng dạo gần đây chơi lại ko còn bị nữa (hết hiểu!)! Luke thì ko lo mấy, vì sau khi Ion chết thì Ion Extension cũng ko còn nữa!

15. IamClone

IamClone Donkey Kong

@dokylam: mình chơi dc 2nd playthrough -very hard - làm hết mọi quest, lấy hết A.D + arte + extension, thấy chán quá nên bỏ rồi.
    EDIT: h chuyển qua đọc fanfic + chơi Mount & Blade, đợi chừng nào có giả lập xbox360 thì chơi Tales of Vesperia :(

16. dokylam

dokylam T.E.T.Я.I.S

tales of vesperia có coi cái trailer thấy cũng rất hay ,nhưng mà lại là xbox=((
    mà bây giờ max lv rồi thì có cách nào tăng stats nữa ko, nhớ mang máng là kill mấy con gì đó để lấy herb:-?

17. IamClone

IamClone Donkey Kong

mình xin trích lại 1 hướng dẫn cho phần chơi unknown trên gamefaqs.com, tác giả là Yandy Kusanagi
    nguồn
    lược dịch:
    Red Lavender + 3 Phys Att (xác suất 3%): đánh Leviathan ở đảo Hodo (cái đảo ở phía Tây Grand Chokma, chỗ có bão sét - thunderstorm

Red Bellbane + 3 Phys Def (xác suất 3%): đánh Myumodoki trên Namco Island (ở trong Namco headquarter có một cánh cửa dẫn ra ngoài, đường cụt nhưng có spawn quái)

Camomile + 1 Mag Att (xác suất 2%): đánh Aulrane ở trên Meggiora Highlands, cái map ở gần Sheridan có cái Sephiroth (chả nhớ cái thứ mấy)

Red Camomile + 3 Mag A: làm ở Din shop ở Chesedonia, cần Wind Spirit Feather và 500 điểm material (cái này các bạn đọc thêm Din's shop guide, khá lằng nhằng). Cách này ko khuyến khích theo vì kiếm vật liêu rất mất thời gian.

Red Basil + 3 Mag Def: đánh Coerulea trên cái đảo có Tower of Rem (tower of Rem là cái chỗ Luke hi sinh chính mình và nguyên đám replica để "phân rã" miasma.

Lưu ý: tất cả quái trên đều đánh ở map chính (tức là có hình cái la bàn ở góc trên phải)

18. holysage1987

holysage1987 C O N T R A

Hihi, Abyss chơi đã thích! Wa Vesperia chơi còn sướng hơn! Chơi ko chán lun! Chỉ mỗi tội đánh Cameo trg đấu trường ko được ra 4 đứa mà chỉ cho 1 đứa đánh với ...cả trăm đứa + thêm Dhaos, Shizel, Barbatos với Kratos!

Sau đó nhảy wa chơi Symphonia 2 bên Wii, ặc ặc! Chán ko chịu nổi!

Giờ đang ngấm ngầm chở Tales of Graces!

19. IamClone

IamClone Donkey Kong

trời đất bác có cả XBox360 lẫn Wii ? :-o ghen tị quá :((

20. holysage1987

holysage1987 C O N T R A

Hix, cày mún khùng lun mới ôm được 2 máy dzìa đó!

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.