Tâm sự buồn đầu năm :(

Thảo luận trong 'Tâm sự' bắt đầu bởi Shimay, 7/2/11.

1. Duy Minh

Duy Minh BÓP nữa đi em

Mồm nói yêu nhau mà phủi đít đi thẳng thì để nó đi luôn cho rồi. Đã có tình có nghĩa với nhau thì phải thông cảm cho nhau, giận dỗi vu vơ lúc bình thường không sao, lúc bạn trai có chuyện gia đình mà lại lên cơn thì đó lại loại con gái yêu cái tôi hơn là tình cảm trai gái.

Đàn ông con trai tự chịu trách nhiệm về cuộc đời mình, vì vậy DM không phản đối quyết định của bạn.

Nhưng nếu DM là bạn thì DM sẽ chọn phương án vẫn sống cùng các cụ. Bạn gái mới quen 2 tháng thì tình cảm có thể là nóng nhất thời, cộng thêm tác động công kích từ phía bố của bạn sẽ khiến bản năng bảo vê vợ con của nam giới (ở đây là bảo vệ bạn gái) trỗi dậy cũng như lòng tự tôn trong bạn nên việc bạn có quyết định tách ra riêng là không có gì bất ngờ.

Nếu đặt gia các trường hợp 2 bạn sau này kết hôn, vậy thì quyết định tách riêng lúc này của bạn sẽ khiến cho quan hệ giữa vợ chồng bạn và các cụ có một khoảng cách. Tôi không biết bạn hàn gắn lại vết rạn nứt này thế nào, nhưng những cặp vợ chồng có xích mích với bố mẹ mà tôi biết thì họ giải quyết vấn đề này không được ổn cho lắm. Mấy năm rồi hỏi họ về gia đình thì câu trả lời thường na ná nhau "2 vợ chồng chúng tôi không hợp với các cụ lắm, mỗi năm ghé qua các cụ dăm ba bữa cho nó phải phép rồi thôi.".

Trường hợp bạn tách ra ở riêng, nhưng sau một thời gian bạn cảm thấy không hợp nhau và chia tay. Như vậy có lẽ quyết định tách ra của bạn lại không còn ý nghĩa gì mấy. Nhưng nếu sau đó bạn quen một cô gái khác và quyết định cưới thì cũng không bị khoảng cách với các cụ như trường hợp trên, vì lúc này đối với các cụ, người con gái sau này không phải là nguyên nhân gây chia rẽ giữa 2 thế hệ.

2 Giả định bên trên thì có lẽ quyết định tách ra riêng của bạn lại đang đưa bạn gái của mình vào thế khó. Còn đối với bạn thì lại đơn giản hơn, 1 thằng con trai tách ra ở riêng chỉ chịu áp lực chủ yếu về việc nấu nướng, dọn dẹp nhà cửa.

Giả định tiếp theo là bạn tiếp tục sống với các cụ như hiện nay và tìm các biện pháp công tác tư tưởng để xoa dịu và thuyết phục các cụ. Đây là giải pháp tôi có xu hướng lựa chọn. Tạm thời nghe lời các cụ, kìm mình lại một chút. Các cụ không thích thì đừng đưa bạn gái về nhà nhiều. 2 người thậm thụt vài tháng cũng được, ăn vụng nó có thú vui của nó. Cái chính là để bạn và cô bé xác định chính xác tình cảm của nhau. Sinh năm 86 thì năm nay kim lâu, cưới cũng chẳng được, đằng nào cũng phải chờ. Để đến giữa hoặc cuối năm nay xem thế nào, nếu vẫn sâu đậm, lúc đó các bạn sẽ có cơ sở để thuyết phục các cụ.

Cha mẹ nào cũng lo lắng cho con. Nếu con cái yêu thương nhau thật lòng thì thường là các cụ cuối cùng cũng sẽ đồng ý. Việc các cụ phản đối tình cảm của 2 bạn, lúc này có thể 2 bạn sẽ thấy bức xúc. Nhưng nghĩ sâu xa thì nó có cái lý của nó. Nếu chỉ có vài lời nói mà các bạn không vượt qua được thì khi cưới nhau, gặp bao vấn đề, các bạn buông xuôi, gia đình tan đàn sẻ nghé hết.

2. Jukanius

Jukanius Đào Viên Tiểu Họa Gia Lão Làng GVN

Những điều tiểu đệ đã nói trong HVD tiền bối xem bài của Duy Minh cũng thấy có đôi phần tương tự, nhưng theo tiểu đệ thì lúc này tiền bối suy nghĩ thêm chi cho rối bời, cứ tận hưởng tình ái là cách hay nhất, miễn ko vui chơi ra sản phẩm gây oan trái cho đời sau thì khỏi lo chi. Dù cho sau này có phải bỏ mối tình duyên, thì cũng là trọn vẹn nghĩa tình, ít nhiều người con gái cũng phần nào cảm thông cho mình. Hơn là cứ cố chấp gạt bỏ điểm lợi thế vững chắc để mạo hiểm, tiền bối đã dám xưng Độc Xà Vương, mộ tài Tư Mã thì cũng hiểu con người Tư Mã vốn ko ham rủi ro, bởi thế mà cái gì cũng đạt trọn vẹn đó thôi :hug:.

3. Shimay

Shimay GameVN Member Hội vườn đào

Chuyện mình có ý định ra khỏi nhà không phải là do bản thân mình chủ động, mà cũng ko phải do người ta xúi giục, mà bố mẹ trong lúc nóng giận đã bảo "nếu thích thì cứ ra ngoài mà ở với nó, bố mẹ ko quan tâm nữa", mình liền bảo"con đồng ý, nhưng sau khi con ra ngoài bố mẹ không được làm ầm lên, và không được làm phiền đến nhà người ta"
    Đến tối hôm qua thì bố mẹ liền xuống nước bảo thôi cứ từ từ tìm hiểu cho kỹ, đừng vội vàng, k cấm nữa (mình chưa hề đề cập đến chuyện cưới hỏi, còn nói về vội vàng thì chính bố mẹ đã vội vàng phê phán người ta khi chưa hiểu rõ về người ta), dù sao mình vẫn thích được công khai, hơn là lén lút vụng trộm kiểu này.
    Về chuyện này mình cũng tự có cách giải quyết, cám ơn các bạn đã , góp ý.