Thắc mắc Ruling thì vào đây nhé !

Thảo luận trong 'Yu-Gi-Oh!! FanClub' bắt đầu bởi XzBlazingTimezX, 3/8/11.

1. khactrung93

khactrung93 Youtube Master Race

yeah!!!!:)) thkx cả nhà nhiều :>

2. soulofdevil0902

soulofdevil0902 Mr & Ms Pac-Man

Một số câu hỏi:

Thứ nhất: Mình chưa hiểu về priority lắm. Ví dụ: Lonefire Bolossom Normal Summon và sử dụng eff: Opp chain Effect Veiler hoặc forbidden chalice hoặc skill drain hoặc book of moon thì sao?

Tương tự: Red-Eyes Darkness Metal Dragon SS lên, mình chain những lá trên thì điều gì xảy ra.

Tiếp nữa: Light and darkness Dragon trên field. Trên field mình có con quái atk 2400. Mình đánh LADD và chain Book of moon nó. Opp negate. Atk giảm còn 2300. Opp kêu chain nữa bằng Forbidden chalice con LADD để reset eff con LADD. Mình nói con LADD auto tự negate eff chalice. Opp nói không vì LADD ko negate được chain link 2???

Tiếp nữa: Opp synchro ra con Junk destroyer. Destroy 2 monster của mình. Mình ss ra Meklord Emperor Wisel. Trên text card con này có ghi once per turn, có thể equip một con synchro bên opp. vậy eff này có dùng được trong turn opp này ko?

3. kuteboy789

kuteboy789 Donkey Kong

Priority chỉ áp dụng cho Monster có eff thuộc dạng Ignition,dạng eff mà hầu hết những Monster thuộc loại này KO có chữ When this card is Normal Summoned,SS,etc...,nó là quyền ưu tiên bạn đc act eff trước khi đối thủ đc quyền chain ( kể cả Spell,Trap ko riêng gì Monster ),VD bạn ra XX-Saber Hyunlei thì - cards có khả năng negate summon mới có quyền tiêu diệt Hyunlei ngay,còn ko mặc định Hyunlei sẽ ở Chain 1,sau đó opp mới đc quyền Chain
    Lonefire Blossom nếu tribute chính nó thì 3 cái kia sẽ vô dụng,còn nếu Lonefire tribute Plant khác thì con Plant sẽ mất nhưng ko đc gọi con khác ra
    Red Eyes Darkness Metal Dragon sẽ bị negate effect chừng nào nó còn trên field
    Opp bạn đúng rồi,LADD ko tự Multi Chain đc,nó chỉ negate từng eff 1 thôi,chain liên tục là cách tốt nhất để giết nó mà ko cần đợi nó giảm hết atk
    Eff bắt quái Meklord Emperol Wisel ko dùng đc trong turn opp

4. XzBlazingTimezX

XzBlazingTimezX Mr & Ms Pac-Man

1/ .... ko biết Priority là gì
    REDMD vẫn bay lên field từ mộ or hand or tùm lum tè le nhưng ko thể xài effect SS dragon trên tay or grave được.
    2/ Mềnh nhớ hềnh như là pác LADD ko xài effect 2 lần ( hoặc hơn ) trong 1 turn thì fai =.=
    3/ Chỉ được sử dụng effect cùa Wisel khi trong turn của mềnh, còn turn opp thì cứ ngậm ngùi send grave vậy =.=

5. thang2410199

thang2410199 Donkey Kong

1. Giống như bạn kute đã nói, priority cho phép bạn active eff Igg ngay khi ra field, mặc định nó là chain 1 ( nếu summon successfull ). Tất nhiên eff có cost là phải pay. Trong trường hợp lone fire thì tự tribute chính nó, ở chain 2 nó không còn trên field nữa nên mọi trò bựa đời trolling trên field là vô dụng. ( tức thế :-< )
    Đối với REDMD thì bạn có khả năng negate eff nếu xài đúng card ( card negate eff ), còn nếu xài, vd như BTH, thì vô ích, opp vẫn có quyền ss.

*facepalm*

3. Vụ "once per turn" nói nhiều rồi, bạn tra effect type có spell speed > 1 ( hoặc trên card text ghi rõ được quyền trong either player turn ) thì turn nào cũng xài. Còn lại thì trong turn mình only. Wisel eff negate là trigger, eff bắt cóc là Ignit.

6. XzBlazingTimezX

Vâng =.= kai đó tớ bik nhưng về cái speed effect của LADD cơ =.= trong 1 chain thì LADD chỉ chain 1 lần => nếu có effect khác chain (chain 3 ) thêm nữa thì LADD (hình như) sẽ không active effect (chain 4) của mềnh dc

7. kuteboy789

kuteboy789 Donkey Kong

LADD chỉ ko tự chain thêm card khác để tăng Chain Link thôi,còn eff negate của nó xài bao lần 1 turn cũng đc

8. XzBlazingTimezX

Thì đấy =.= tại ở trên tớ nói ko rõ nên đâm ra hỉu nhầm .... sơ ry.

9. danghoanga6

danghoanga6 Mr & Ms Pac-Man

cậu này đugns nè,vào rulling của starlight là ra thôi @@

10. soulofdevil0902

Có một số card vẫn có chữ once per turn mà có thể negate được trong turn opp đó thôi. Như Legendary Six Samurai-shien và con Shooting Quasar Dragon chẳng hạn.

Hỏi tiếp: Card Divine Punishment: Activate only if "The Sanctuary in the Sky" is face-up on the field. Negate the activation of an opponent's Spell, Trap, or Effect Monster's effect, and destroy it.

Vậy nếu như opp destroy con Goblin zombie của mình. Con đó send vào grave và có eff add card. Opp kêu lá đó có thể negate được??

Tiếp: Con Infernity Necromancer : When this card is Normal Summoned, it is changed to Defense Position. While you have no cards in your hand, this card gains the following effect: Once per turn, you can Special Summon 1 "Infernity" monster from your Graveyard, except "Infernity Necromancer".

Opp normal summon con Infernity Necromancer, mình chain Solemn Warning. Opp chain Infernity Barrier. Mình thắc mắc là mình chain khi nó summon thì nó đã ở thế thủ thì
    card Infernity Barrier có active được không??

Hai nữa là nó summon xong rồi. Opp có thể chuyển nó sang attack position ngay trong turn đó được không? Mục đích là để lá Infernity Barrier có thể active.

11. thang2410199

thang2410199 Donkey Kong

Negate all, bất kể eff đó active ở đâu. Grave cũng chết.

Infer CHƯA ra field, hoàn toàn không active đc barrier.
    Trả lời câu sau: Cậu summon xong có chuyển def ngay turn đó được không ? Tương tự.

12. king mickey

king mickey Mr & Ms Pac-Man

những con có eff như horus the black flame dragon LV8 hay white night dragon có quyền negate S/T mấy lần?? có phải muốn negate lúc nào cũng được không các pác:-/

13. XzBlazingTimezX

Nhiều lần trong 1 turn và 1 duy nhất 1 lần trong 1 chain nếu thỏa dk monster, trap, spell effect

14. rooney_di_spacy

rooney_di_spacy C O N T R A

Mấy bác này chả chịu đọc cái post#1 gì cả ==" (phần trích dẫn bài của mình ấy)
    Hiện tại có 2 loại Quick Monster Effect:
    - Trigger Quick Monster Effect: Chỉ được activate 1 lần trong 1 chain link (Light and Darkness Dragon)
    - Multi-Trigger Quick Monster Effect: Được phép activate nhiều lần trong 1 chain link (Horus The Black Flame Dragon LV8)
    Để phân biệt 2 loại này thì mình chưa tìm thấy nguồn nào xác thực cả. Chỉ biết là với Multi-Trigger thì trong Card Effect Type chỉ có chữ Quick, còn với Trigger thì có thêm chữ Trigger. Các bạn vào link của 2 monster mình lấy làm ví dụ trong bài viết này, kéo xuống 1 chút để tìm phần Card Effect Type(s) thì sẽ thấy.

Khi Summon 1 monster, bắt buộc phải hỏi đối thủ có Negate Summon ko?
    - Nếu negate thì monster đó coi như chưa chạm chân lên field nên sẽ ko thể active những card có đk ràng buộc là phải có monster đó face-up (đã lên đựoc filed đâu mà đòi face-up với chả face-down ==").
    - Nếu ko negate thì mới bắt đầu những effect: Continuous, Compulsory/Optional/Ignition.

cái bên dưới mới đúng

Chỉnh sửa cuối: 10/8/11
  15. superwind

superwind Mr & Ms Pac-Man

bạn có thể lấy ví dụ về chain mà LADD ko sử dụng đc eff đc ko????

16. rooney_di_spacy

rooney_di_spacy C O N T R A

ko sử dụng được eff là như nào? hoàn toàn ko active được; active được nhưng bị negate; hay là ko active được nhiều lần trong 1 chain link?

17. kuteboy789

kuteboy789 Donkey Kong

Trong câu hỏi của bạn kia là vd đấy,bạn act Book of Moon LADD negate ngay,nhưng nếu chain tiếp bất kì 1 Spell/Trap nào nữa thì LADD sẽ nghỉ khỏe,ko negate đc nữa

18. soulofdevil0902

Có mấy lá mà ruling của nó rất là dài. Như con thunder king rai oh, light and darkness dragon chẳng hạn. Hoặc như stardust dragon không negate được eff của con sniper hunter.

19. XzBlazingTimezX

Hiện tại thì tớ cũng đang thắc mắc về lá Sniper Hunter ... nó cũng thuộc loại destroy nhưng tại sao Stardust lại ko negate dc nhỉ =.= ai bik chỉ dzùm tớ :D

20. danghoanga6

danghoanga6 Mr & Ms Pac-Man

Bởi vì Snipe cũng chưa chắc đã destroy đc(Vì có thể nó vào 1 hoặc 6 )
    với những eff mà chưa chắc đã destroy đc thì SDD ko negate đc :D
    VD khác nữa là Stratos activate eff destroy S/T.