Thắc mắc về "kĩ thuật" - Hỏi và đáp [Software & Hardware]

Thảo luận trong 'Âm nhạc' bắt đầu bởi NIZ, 8/12/08.

1. XileRo56

XileRo56 Mayor of SimCity Lão Làng GVN

Cậu thử sử dụng HD Youtube Downloader xem ^^
    Mọi ng cho tớ hỏi với, dạo này tớ nghe nhạc bằng tai iPod ( tai đi kèm máy) thì bị hiện tường rè một bên khi nghe to (ko to lắm, chỉ là khi bật mức gần max thôi), mà có thể vặn bé volume cũng bị nhưng k nghe thấy tiếng rè =.=, tớ rất thích nghe nhạc mở to volume mà bị như thế này rất khó chịu, mọi ng cho hỏi bệnh đó là do tai nghe của tớ có vấn đề hay là gì? Mua một cái tai của Apple giá 350k của chính hãng Apple có tốt ko? Thấy thằng bạn dùng nó bảo tốt =.=

2. Yunken

Yunken Youtube Master Race

Của bãn đây :D ! Bài này tên là "Chào Việt Nam", bản của Hải Yến là giọng na ná Quỳnh Anh nhất

http://mp3.zing.vn/bai-hat/Chao-Viet-Nam-Hai-Yen/IW6CZ8E9.html

3. darkbik

darkbik T.E.T.Я.I.S

à các bác cho em hỏi cách dùng Goldwave để làm file mp3 nghe trong mượt hơn. Số là em hay covert FLV qua mp3 nhưng hay bị rè, xè và tiếng nhỏ, máy em có cài Goldwave nhờ các bác hướng dẫn dùng lun, em ngại cài lung tung.

4. Brother_Crush

Brother_Crush ✣✣✣ Xiaolonista✣✣✣ Lão Làng GVN

Cho mình hỏi cái itunes nó không đọc được file flac ah? mình xài wp đọc được flac nhưng nhiều file không đọc được. Như ape hay gì đó.

5. Tommy_VC

Tommy_VC Battlefield Veteran

FLv to mp3 có phần mềm riêng để tách nhạc trong file flv, dùng cái đó tiện hơn goldwave.
    Cài K lite code thì đọc mấy file đó được

6. mioNguyen

mioNguyen Samus Aran the Bounty Hunter

Bi giờ làm sao để đc tự - automatic đổi tên và update tên theo những cái tên rách mướp của những file down trên mạng nhỉ.

7. FuriousFire

FuriousFire Mr & Ms Pac-Man

Cho em hỏi fuse là thể loại nhạc gì ạ :-/ tìm reagge, indie, etc có cả chỉ mỗi fuse là không thấy :( Có ai biết gì về dòng nhạc này không ạ :-/

8. ColdRain

ColdRain Dragon Quest

Cho mình hỏi có loại ngôn ngữ nào đặc biệt dùng cho các dòng nhạc như giao hưởng, opera... ko ?
    Điển hình như bài này :
    http://mp3.zing.vn/bai-hat/Sora-Yoko-Kanno/IWZEB666.html
    Không biết là đang hát tiếng gì. Một số bài nhạc cổ điển được hát trong dàn nhạc hay Opera cũng vậy, ko rõ là hát tiếng gì (Nghe như tiếng...tào lao).

9. IAmNoOne

IAmNoOne Youtube Master Race

10. Dracoon

Dracoon Mario & Luigi

Post bên kia dường như không ai biết hết nên chạy qua đây hỏi =.=!!!, không kiếm thấy topic hỏi đáp về nhạc cụ ở đâu nên quăng đại vào đây, mong mod đừng chém :-s

11. IAmNoOne

cách tìm, bạn nghe được vài từ trong bài đó thì search google những từ đó +lyric, ví dụ mình tìm dùm bạn bài này bằng các từ khóa sau: http://www.google.com.vn/search?hl=...we+born+to+be+wasted+lyric&aq=f&aqi=&aql=&oq=

---------- Post added at 21:00 ---------- Previous post was at 20:44 ----------

Cái cần nó dày như vậy rất có thể là Hạ Uy Cầm (Hawaiian guitar hay lap steel guitar) đó bạn. Loại này thường đặt nằm như đàn cầm và kê 1 ống bằng thủy tinh hoặc kim loại lên dây để đánh chứ không phải ấn vào phím. Nói chung chụp ở góc cạnh này rất khó xác định được.

---------- Post added at 21:10 ---------- Previous post was at 21:00 ----------

Rất có thể là fusion chứ không phải fuse bạn ạ, tham khảo thêm bên wikipedia http://en.wikipedia.org/wiki/Fusion_(music)

---------- Post added at 21:12 ---------- Previous post was at 21:10 ----------

Lyric được dùng trong Opera (libretto) thường là tiếng Ý bạn à, cũng có khi là tiếng Pháp hoặc tiếng Đức, thậm chí các vở hiện đại dùng tiếng Anh rất nhiều. Ví dụ của bạn đưa ra mình không biết là tiếng gì nhưng chắc chắn là nó không hề tào lao đâu bạn :)

---------- Post added at 21:20 ---------- Previous post was at 21:12 ----------

Bạn làm theo những bước sau:
    1. http://www.xiph.org/quicktime/download.html down cái file XiphQT 0.1.5 (Windows) về. Sau đó giải nén file đó nó sẽ cho bạn 1 file tên là XiphQT.qtx.
    2. Tắt itunes rồi vào thư mục có đường dẫn như sau, C:\Program Files\QuickTime\QTComponents. Nếu QuickTime của bạn chưa có sẵng thu mục 'QTComponents' thì bạn new folder tên 'QTComponents'. Sau đó copy file 'XiphQT.qtx' vào thư mục 'QTComponents'.
    3. Mở lại itunes là sẽ đọc được flac và cả file ogg cũng được.
    2. Vào

---------- Post added at 21:25 ---------- Previous post was at 21:20 ----------

Bạn có thể sử dụng software: Tag&Rename down tại đây: http://www.esoft.in/applications/53263-tagrename-355-with-serial.html . Đổi tất cả mọi info có chứa trong một file mp3. Hoặc đơn giản bạn thử dùng window media player để đổi trong library tuy nhiên cách này diệt nó không triệt để :">

---------- Post added at 21:32 ---------- Previous post was at 21:25 ----------

Thường bị lock là do 1 số hãng không khoái ip Việt Nam, ví dụ những clip có bản quyền thuộc về Sony thì nó cấm ip VN xem. Nếu bạn có ultrasurf thì dùng nó để fake ip vào xem, còn đơn giản nhất là bạn vào http://keepvid.com wăng link youtube lên và bấm download nó sẽ đưa cho bạn link file flv.

12. Dracoon

Dracoon Mario & Luigi

Không phải đâu bạn, đàn hạ mình biết mà =.=!!!. Cái này nó đánh giống như guitar vậy, nhưng nghe tiếng của nó rất hay, mình có quay được 1 đoạn nhưng do điện thoại hết pin và chất lượng cũng hơi kém nên cũng không up lên =.=!!. Mình cũng có hỏi ổng nhưng ổng nói mình nghe không rõ, hình như bắt đầu bằng chữ "P", có thể là Postionate hay Pastionate gì đó :-?

13. IAmNoOne

http://www.youtube.com/watch?v=pImFlP2_KJM

---------- Post added at 21:40 ---------- Previous post was at 21:38 ----------

Vậy khi nào bạn up thử clip lên mình xem thử, chứ nhìn hình rất khó trả lời :-s

---------- Post added at 21:46 ---------- Previous post was at 21:40 ----------

Nếu không phải bài bạn cần hỏi bài shout, trước đó nữa thì là bài này : http://www.youtube.com/watch?v=rF0oA-Uomu0 . Thật ra trong cái clip bạn post đã ghi sẵng thông tin rồi :D

I put following tracks in that video:
    - Music from CabalOnline ,Trailer named "cabalonline90BGM" (the opening song)
    - Disturbed - Shout (Barbarian Song)
    - H blocx - The Power (Wizard Song)
    - CabalOnine OST - Jindale (Monk Song)
    - Marilyn Manson - Tainted Love (Witch Doctor Song)
    - Apollo 440 - Ain't talking bout dub (Ending Song)
    + each song includes some of my modifications, cuts, added sounds etc.

14. Dracoon

Dracoon Mario & Luigi

15. IAmNoOne

Theo như hint của bạn thì mình nghĩ rất có thể là cây này: resonator guitar hay còn gọi là resophonic guitar. Nó cũng có cây dạng cần dày như thế và cũng có thể đánh như hạ uy cầm :-s

Dracoon thích bài này.
  16. Dracoon

Dracoon Mario & Luigi

Hình như cũng k phải vì cái thùng nó không lớn như vậy (có thể là do electric nên mình cũng không rõ lắm :-?), có điều tiếng của nó thì không bén bằng guitar :-?

Dù sao cũng thanks rất nhiều :D

17. IAmNoOne

Mấy cây electronic thì nó làm hình gì chả được bạn, coi youtube live thằng funtwo nó vác cả con rồng bằng gỗ lên đánh =))

18. Hoang_HP_LL

Hoang_HP_LL C O N T R A Lão Làng GVN

Cái bài bạn đưa link đó, nếu mình không lầm nó là Romanji, phiên âm Latin của tiếng Nhật :)
    Bạn có thể xem thêm thông tin tại đây
    Nhạc Opera đa phần sử dụng 3 ngôn ngữ chính là Ý, Pháp và Đức, trong đó Ý là nhiều nhất, vì đây là quê hương của Opera :)

19. Chojin Locke

Chojin Locke Legend of Zelda

20. lastlove

lastlove Youtube Master Race