Thắc mắc về ngành CNTT

Thảo luận trong 'Tâm sự' bắt đầu bởi kenturo, 20/6/09.

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.
  1. tuanha1310

tuanha1310 Legend of Zelda

cái bằng Aptech đã là to áh :| kể cả Aptech FPT nhé :| Mỗi cái bằng đấy thì xin việc còn chật vật. Đừng nói min 2,5tr

2. Corsexxxx

Corsexxxx Mr & Ms Pac-Man

nói thẳng ra là CNTT rất khó xin việc
    nếu không có người quen thì phải nổi bật = học lực
    còn không thì học CNTT thì xác định trước tư tưởng đi là vừa
    không có ý bảo bạn chủ topic bỏ ngành CNTT
    nhưng nếu thi CNTT chỉ vì yêu thích game thì đừng nên

3. Bão Vũ Lê Hoa

Bão Vũ Lê Hoa T.E.T.Я.I.S

Chuẩn luôn.Hồi xưa chỉ vì mê game mà tôi đâm đầu vào cái gọi là CNTT này.Giờ biết mình đi sai đường thì đã quá muộn.:|

4. caysi103

caysi103 C O N T R A

Đó là do các bác tìm hiểu ko kĩ thế nào là cntt và thế nào là game đấy chứ .

5. Bão Vũ Lê Hoa

Giờ muốn quay đầu lại ko đc nữa rồi.Vướng chân vào cái CNTT này bứt ra mệt quá.

6. minh2241990

minh2241990 T.E.T.Я.I.S

Sao lại mệt, các bác nói làm tui sợ quá...... :(

7. Bão Vũ Lê Hoa

Tùy theo mỗi người mỗi trường mà có cảm nhận khác nhau.Riêng tôi đang học ĐH Mở HN thì thấy rất mệt mỏi trong cái môi trường khô khan này.Kiến thức để về sau đi làm đc học 1%,còn lại học toàn những môn mà chả hiểu sau này nó áp dụng vào cái quái gì.Gv thì ko có kỹ năng truyền đạt,dạy rất khó hiểu dù mình đã vô cùng tập trung.Học hành thì vất vả,thi cử thì quan liêu.Đi thi có thằng bịa bừa ra cũng đc 5 điểm còn thằng cày như điên để hoc như mình thì thi lại mấy lần triền miên mới qua.Đã thế lại ko có chế độ phúc tra lại bài thi,kết quả thi thế nào cũng phải cắn răng mả chấp nhận.

May àm cũng lết đc đến năm cuối rồi,mong sớm đc siêu thoát.:|

8. kylanbac91

kylanbac91 Sonic the Hedgehog Lão Làng GVN Sorcerer

Thật sự thì trong ngành CNTT có một khoa khá là nhàn, đó là khoa : Khoa Học Máy Tính

Giáo trình thì khỏi phải nói, toàn viết bằng tiếng "Phạn", nhưng được cái ra "nước ngoài" thì mình chỉ hoạt động dưới tư cách một chuyên viên cao cấp, tức là chỉ tư vấn và lập trình giải pháp ( tức là nghĩ ra giải pháp ấy ). Có khả năng thành kỹ sư trưởng cho 1 công ty nào đó ( khá oách vì với 1 công ti phần mềm thì kỹ sư trưởng ~ CEO luôn )

Khá nhàn về mặt thân thể, nhưng não thì .......

Dĩ nhiên là lương cũng cao hơn bọn Coding bình thường rồi.

9. ltgkh

ltgkh Mr & Ms Pac-Man Lão Làng GVN

học năm thứ nhất à, lời khuyên là chọn ngay đi 1 là mạng, hệ thống ( thiên về cáu hình), 2 là code, còn lại là english :D :D

10. kenjiro_yukikaze

kenjiro_yukikaze Mr & Ms Pac-Man

Theo chương rình trường tôi đang học thì Computer Science and Engineering có rất nhiều hướng đi: software engineering, network, hardware, artificial intelligent, software architechture..., mỗi hướng có mỗi đặc thù riêng. Mỗi chuyên ngành đòi hỏi bạn rấtnhiều từ khả năng toán học và tư duy logic với những phạm trù lớn như: Discrete Math, Probability, Logical Thinking... và các môn học tương ứng với các chuyên ngành đặc thù. Bạn có khoảng 1 năm đại cương và các môn học sơ lược về Computer Science and Engineering, và ngoài ra nên tham khảo các trang web nước ngoài, đặc biệt chương trình OCW của học viện CN Massachuset để nắm vững và có được chọn lựa đúng đắn cho tương lai! Good luck to you!

11. Alien7

Alien7 Guest

Ai trước khi vào CNTT thì lên ddth.com đọc cái hết mục nghề nghiệp ý ;)).
    Nhìn chung thời CNTT sắp hết, thu nhập không còn là động lực nữa, cho nên bạn phải có đam mê thực sự mới sống nổi. Ở Mĩ giờ người ta cũng chán CNTT rồi. Thường thì CNTT sé phát triển 1 thời gian rồi thoái trào, bởi mức sống ngày càng nâng cao, mà lương thì dậm chân tại chỗ :)). Làm phần mềm có cái ác là thay vì tăng lương cho mày, tao đi thuê mấy thằng nước nghèo hơn giá rẻ hơn.

12. tuananh3988

tuananh3988 Dragon Quest

CNTT thì phải đam mê.không đang mê không làm được j.

CNTT thì phải thức đến 3h.sáng 7h dậy,ngày ngủ 4-5 tiếng.

CNTT thì phải yêu máy tính hơn yêu bạn gái.

CNTT mà đầu óc không nhanh nhậy mà chỉ có chăm chỉ thì cũng chỉ là lính đánh thuê.

nên khuyên chủ topic thật sự thích thì hãy thi CNTT.còn việc thì CNTT rất nhiều lúc nào cũng thiếu,căn bản là mình làm được j thì lương sẽ từng đó

13. caysi103

caysi103 C O N T R A

Rất đúng . Khi mà đã đi CNTT phải có lòng đam mê . Ko có đam mê thì ko tài nào làm đc gì vì bạn sẽ thấy nó rất khô khan .
    CNTT ko đòi hỏi ngày nào cũng thức khuya dậy sớm . Nhưng trong 1 tháng như thế thì đòi hỏi hết 10 ngày phải làm việc cỡ đó .
    Yêu Máy Tính hơn yêu bạn gái chưa chắc nhưng bạn gái thì ko thể nào bằng cái máy tính đc =)) ( nghĩa là có khi yêu máy tính bằng yêu bạn gái đó mà :"> )
    CNTT mà cứ quan niệm cần cù bù thông minh thì nên đi sửa máy là vừa .
    Ngành CNTT mà bạn chỉ biết nhìn chăm chăm vào các giáo sư đại học hướng dẫn thì ôi thôi , cũng nên về coi quán net đi . CNTT là ngành đòi hỏi tính tự học , tính mày mò nghiên cứu cao . Nếu bạn chỉ biết luôn luôn lắng nghe lâu lâu mới hiểu thì ko nên học .
    CNTT nếu bạn học giỏi thì lương đảm bảo rất cao . Nếu mà có khả năng kiếm học bổng đi nước ngoài thì lại càng có cơ hội thăng tiến ( với tình trạng như ở VN thì :-ss )

14. Bão Vũ Lê Hoa

2 ông trên nói chuẩn đấy.         

15. Sniper_12192

Sniper_12192 Persian Prince ➹ Marksman ➹ Lão Làng GVN

Game với CNTT tớ thấy đúng là khác nhau 1 trời 1 vực ấy chứ, nhiều đứa chơi game suốt ngày cũng tự hào mình là giỏi IT ^:)^
    kết câu này nhất :D

16. Badboy 619

Badboy 619 Mario & Luigi

Muốn học CNTT xin mời các bạn vào trường ĐH Công nghệ thông tin. Đây là đại học chuyên ngành cntt lớn nhất Đông Nam Á (trong tương lai hơi bị xa). Trường đào tạo 5 chuyên ngành là Công nghệ phần mềm, Mạng truyền thông, Khoa học máy tính, Hệ thống thông tin và Kỹ thuật máy tính. Mỗi chuyên ngành lại chia ra làm nhiều hướng nhỏ nữa.
    PR cho cái trường tí :D

17. kenturo

kenturo Mr & Ms Pac-Man

cám ơn các pác tư vấn cho em , nhưng em ko nghỉ mình đi CNTT vì mê game , em ở Biên Hoà và đăng kí thi ở trường ĐH CNNT ở Linh Trung. Như đã nói phía trên e, em đi theo ngành Khoa hệ thống mạng và truyền thông , pác có kinh nghiệm xin chỉ giáo. tk all:D

18. VeryGood_SpamNo2

VeryGood_SpamNo2 Donkey Kong

Các ngành chính về máy tính:

Khoa Học Máy Tính (CS)

Kỹ Thuật Máy Tính (CE)

Kỹ Nghệ Phần Mềm (SE)

Hệ Thống Thông Tin (IS)

Công Nghệ Thông Tin (IT)

19. samus

samus Dragon Quest Lão Làng GVN

nói đi nói lại thì CNTT đúng là chật vật thật, nhưng mà cũng ko phải là khó sống. Học CNTT ra thì thả ở đâu cũng có thể sống được, chỉ khác là khá vất vả thôi :|

CNTT có đặc thù là nó luôn thay đổi, nếu chính bản thân mình mà ko thay đổi nhanh = thời đại thì bị loại thải.

Nói thực, điểm chác trong trường Đại học ko phải là vấn đề với SV CNTT, điều cốt lõi là khả năng thích ứng công việc của SV sau khi tốt nghiệp và bắt đầu vào làm việc. Trong các trường Đại học, họ cung cấp cho chúng ta những công cụ lập trình từ cũ tới mới nhất trong 4 năm học. Nhưng sau khi ra trường thì đã xuất hiện công cụ khác mạnh hơn, từ đó dẫn tới những gì học được trong trường chỉ là cơ bản cho chúng ta phát triển năng lực làm việc. Từ đó dẫn đến là luôn có thắc mắc là: "học 4 năm đại học CNTT ra sao chả được cái gì nhỉ ?".

Mà ko chỉ có CNTT, đa số các ngành khác đều thế, nền GD Đại học VN mình đi quá chậm so với thế giới nên đa số các sinh viên ra trường đều thất nghiệp hoặc làm việc không theo chuyên ngành đào tạo, chỉ có số ít SV ra trường thì làm theo đúng những gì được đào tạo thôi. Do đó, Đại học ko phải là hướng duy nhất để thành đạt trong cuộc sống.

Cứ tính như trong khu tôi sống thì rõ, có 3 tên từ Đại học Bách khoa ra thì chỉ có 1 thằng xây được nhà riêng, 2 tên còn lại thì phải làm cho các công ty nhỏ lẻ ở địa phương. Trong đó, 1 tay học trung cấp ra thì xây hẳn nhà 4 lầu và có xe hơi riêng :|

Học Đại học ở VN chỉ mang tính "Đua đòi", nghĩa là phải bằng bạn bằng bè nên việc theo đam mê dường như chỉ là cái cớ để thi Đại học. Cứ như ở Hàn Quốc, 80% Dân số của Hàn là đã qua Đại học nhưng ko phải 80% dân số là người giàu có :| Cũng như ở VN mình, VN mình đào tạo Đại học theo hướng Tinh hoa, nghĩa là Chỉ có số ít Học sinh THPT mới được học Đại học, nhưng số ít đó lại ko phải học theo Sở thích cũng như đam mê mà là bắt buộc từ phía Phụ thân + Phụ mẫu của mình. Chỉ vì 1 lý do đơn giản là cái Danh Hão thôi :|

Nói thật, mình thì không khuyến khích con, em, cháu mình theo Đại học, nó ko giải quyết được nhiều cho tương lai. Dù gì thì Phụ thân + Phụ mẫu cũng chỉ mong mình có công việc để tự lo cho bản thân và gia đinh, do đó ko phải cứ đi đại học là thực hiện được điều đó.

Tất cả chỉ là ở chính bản thân mình mà thôi, dù có Đậu Đại học, ra trường thì sau này ko có việc làm thì uổng công 4 năm học Đại học. Dùng thời gian 4 năm đó đi học Trung cấp 2 năm, xin việc ở 1 công ty nào đó rồi sau 1~2 năm xin đi học Tại chức. Ra trường Tại chức sau 1.5 năm nhưng ta lại có bằng Đại học + có hẳn công việc sẵn >>>> Tương lai ko phức tạp !!!
    -------------------------------------------
    P/s: ngoài lề hơi nhiều :|

20. Diệp Thanh

Diệp Thanh Kirin Tor Moderator Lão Làng GVN

CNTT đi theo ngành design có tương lai ko bạn ơi, em mình năm nay nó nói nếu trượt đại học thì vô ARENA học, có điều mình thấy học phí đắt quá mà ko bít ra trường có công ăn việc làm ko?

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.