Thảo luận chung - Hướng dẫn chi tiết chơi NavyField. [old]

Thảo luận trong 'Private server' bắt đầu bởi hatuan1983", 23/3/05.

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.
  1. accp4818

accp4818 T.E.T.Я.I.S

Có pass 2 mà, làm sao mất đc, pass 1 chỉ vào, chơi và ngó thôi, thậm chí mún bán ship L1 vào shop để lấy tiền mua ship L2 cũng ko dc. Có pass 2 nên cứ việc share cho anh em chơi thoải mái. Chả mất mát gì, đừng bot là đc kẻo bác đavid report thì teo ^^

2. Yin_Yang

Yin_Yang C O N T R A

Pass này giống như là số tài khoản ngân hàng !

@accp : ông nhầm rùi, nó không bán ship/sailor, ko dismiss sailor được, không chuyển credits được, nhưng nó có thể làm cho ông mất sạch expert =)). Cái này cũng khủng lắm à nghen.
    Hoặc là nó team kill, để ông bị ban =))

3. Yin_Yang

Yin_Yang C O N T R A

Bàn về chiến thuật 1 chút :

Tôi thường rụng trong trường hợp này :

Đang di chuyển tấn công theo 1 trong hai hướng north hay south, khi mà ở giữa tối thui thì đối phương đánh xộc thẳng vào với loại tàu có speed nhanh giáp tốt như là POW hoặc NELSON. Sau khi lãnh trọn loạt đạn đầu tiên của POW/NELSON, con Iowa bị mất 1 lượng DP khá nhiều do thường Iowa ko có trang bị giáp Deck cũng như phần nhiều BB khác.

Đây là trường hợp hở sườn thường gặp trong khi bay đội hình (với máy bay) tàu chiến hoặc xe tank (ông thầy hồi học quân sự giảng vậy, he he).

Với một player có khả năng bắn chính xác, việc đánh thẳng vào như vậy thường sẽ kết thúc trận đấu rất nhanh với nhiều lợi thế.

Trở lại tình trạng của bên bị đánh như chiến thuật trên : thông thường thượng sách là tôi quay tàu rút về phía hậu phương đi theo hướng chéo góc và bắn ngược lại để được lợi thế về range. (ví dụ bạn ở bên trái map, hướng đi tấn công là góc 1-2h thì bạn hướng ngược về góc 10-11h để rút và bắn). Xong lúc này, điều này gặp trở ngại là :
    - thông thường tàu BB45 có góc quay lớn, xoay trở chậm, thường phải xoay 1 góc ít nhất là 60 độ trở lên, trong lúc bạn xoay thì = big food thơm phức cho loại tàu có khả năng bắn thẳng theo hướng di chuyển như POW/NELSON/L1/L2
    - bạn đã nhận 1 loạt đạn đầu, 900SD có thể cứu phần nào xong trên thực tế, cái vạch tam giác blue nó tụt xuống thảm hại dù chỉ số DP thể hiện bên ngoài chưa tụt bao nhiêu, vì đạn của UK thì ai cũng biết ...
    - Giả sử bạn là player bắn cũng chính xác, bạn có thể đáp lại đối phương ngay sau loạt đạn bất ngờ đó, nhưng cho dù là bạn bắn AP thì với loại tàu UK, phải 4-5 phát mới làm đối phương đuối được. Nhưng cũng trong thời gian đó, tàu đối phương có thể tặng bạn thêm 3 phát nữa ( vì UK reload chậm ) cộng với loạt đầu bạn đã ăn đủ, là 4 phát đạn UK. Rụng ! Xin thưa là BB5 ăn đủ 4 phát đạn UK là rụng hoặc ngồi đếm ngược chờ chết !

Tóm lại bạn làm thế nào ?
    (Nên nhớ là bà con ai vào game cũng, hoặc go N, hoặc go S, ít tên nào chịu trách nhiệm canh chừng ở giữa, tức là chơi cóc có team work gì ráo)

P/S : trên đây theo kinh nghiệm của tui thấy là trường hợp phổ biến, là case study trên chiến trường thực tế cũng như game NF

4. darrichu

darrichu The Warrior of Light Lão Làng GVN

Vào trận lauch scout, hạ độ cao, cho đi gần về phía địch, giữ khoảng cách cho scout. Bởi vì scout có tầm bao quát khá lớn nên cố gắng để scout bao cả 1 phần middle. Tui bao giờ cũng cố gắng để scout có thể bao hết được tầm đạn của mình. Khi bị blind mà ko chắc chắn mà ship địch có rush hay ko là lập tức rút. Hehe vì là BB4,5 nên mình té là 1 lũ té theo ngay. Nếu quả thật bị tấn công thì cách tốt nhất là chạy ngược hẳn về phía sau(về West hoặc East). Trong lúc chạy thì dựa vào điểm sáng của súng địch mà bắn dò. Đồng thời launch ngay scout khác.
    Ko biết ở Ari chơi thế nào nhưng quả thật nếu là tui thì tui rất ít khi bị tấn công từ middle. Trừ khi FPs của quân mình completely got owned thì thua là cái chắc rồi :D

5. Yin_Yang

Yin_Yang C O N T R A

Thực sự là blind ở giữa vì nhiều yếu tố, đa phần là do ko có scout !

- Một số thằng keo kiệt, tiết kiệm scout, để chờ BB khác launch scout, hoặc réo gọi CV launch fighter. Tui ghét nhất bọn này
    - Scout đã ít mà ko có back up, tức là nên launch tuần tự cách nhau 1 khoảng 2-3 giây để con đầu lỡ có bị bắn rụng thì con thứ hai còn duy trì đc tầm nhìn cho phe mình để có quyết định tiếp theo. Nhiều thằng scout cứ xộc thẳng vào giữa, ko bị AA ship bắn rụng thì AAW trên BB nó cũng thịt mà thôi.
    - Thông thường việc bị hở sườn ko xảy ra ngay đầu trận đấu vì mới vô thường có scout ngay giữa, nhưng sau khi ra tới gần North, hoặc South, thì ở giữa hổng, tối thui. Vì player nào cũng điều scout tới nơi mình định tiến đánh, ko có dư hơi mà scout phần còn lại cho ng khác, cũng như chỉ 1 con scout, ít thằng launch 2 con scout. Đã vậy thằng CV yếu, ko biết scout mà cứ load bomber (đến nỗi nhiều thằng BB nó than là CV noob ...) => thiếu người đảm nhận cái yết hầu này cho nên vào thời điểm blind đó, các ship như POW/NELSON/L1/L2 nó xộc thẳng vào giữa.
    Tôi thấy hầu hết trận chiến ngã ngũ sau đợt đột kích này, cứ như là trong cờ vua mà để mất trung tâm vậy, phòng thủ rất khó, tấn công thì càng không.
    Lúc đấy thì bối rối vì đuôi mình bị in range 1 thằng trong khi thằng khác đang bắn vào đầu, 2 gọng kìm, đi theo hướng nào cũng dở, rút chạy thì coi như là mất lợi thế (nhưng đây là thượng sách)

6. khoailang3

khoailang3 T.E.T.Я.I.S

ở trận đấu mà ko ai quen ai, 15-20 ship 1 team, thời gian chuẩn bị là 10s thì Team work là sự tự giác.
    - với 1 người đã biết trường hợp này rồi thì sẽ cảnh giác, cho scout đi gần giửa, nhớ ở đó có ship gì, giảm nhiều nguy hiểm.
    - 3 đến 4 ship đi 1 cánh thì đi nối đuôi là tốt nhất, thằng nào lú lên thì bị hội đồng.

- tui có 1 cách nhỏ trị vụ này, dĩ nhiên là phải đi BB3 trở lên. Tui đứng ở bên 4 BB (S or N ) lúc chuẩn bị, Start thì đi chéo lên hướng chỉ có 3 BB, đi với speed bình thường thôi. Lúc đó đội hình sẽ 3 BB mỗi cánh, ông đi chéo ở giửa, sau đó tùy tình trạng mà đi tiếp.
    - nó Rush ông thì nó bị 2 cánh với tới, nó ko dám rush ở giửa sâu đâu, nó rush cánh nào thì ông phụ cánh đó.

- cách này ko phải là ông đi ở giửa đội hình, mà sẽ là đi cuối đội hình của 1 cánh, khi ông đã quyết đi đi tiếp theo cánh nào thì ông sẽ là người đi cuối cùng, sẽ là người yểm trợ cho đồng đội quay đầu
    ---- nhớ mang theo bao cao su "bulge" theo nha :)) , tinh trùng bơi ở giửa nhiều lắm...

7. tqui22

tqui22 Mayor of SimCity

hôm nay bắn sung thật lao lên mid rush ăn hôi mấy cha BB sướng thật 1 cha Lion 2 nào đó ko nhớ tên hoàn toàn bất ngờ đến nỗi phải thốt lên " oh my god i was sunk by a BB1 " thật là chết cười :))

8. Yin_Yang

Yin_Yang C O N T R A

chẹp, ko hiểu sao cái armor của bọn UK nó kinh quá, 7 phát đạn HE vào con L1 mà cái thanh DP chỉ giảm 1/8. Tụi UK giáp dày mà rush thì sao giờ, chả lẽ chịu chết ? Bắn AP cũng không thể nào chận đứng nó trong vòng 4 phát trúng đích đc...

Dạo này UK nhiều quá, tôi thấy bọn nó chơi kết hợp đạn HE và AP bắn cùng lúc, ko biết vậy chống UK Ship có tốt hơn bắn AP thuần chủng ko nhỉ ?

9. Ngocub

Ngocub Mario & Luigi

Ông bắn súng gì thế, ngay cả mấy con trâu bò như POW, L1 cũng ko thể chịu quá 3 hit full AP của con Nagato của tôi (đấy là tôi nói là full nhé còn lẻ tẻ thì 3 phát cũng xin tạm 1/2 hp đừng nghĩ đến rush) trừ khi quá tòe hoặc miss thì mới rush được. Nên nhìn tàu qua súng mà bắn, POW đa phần là tàu rush (ít thấy POW 3 súng), L1 L2 chia làm 2 loại, 3 súng thì HE mà đập, 2 súng thì chắc chắn phải AP (Nó có 2 súng mà giáp ko trên 10" thì đắp toàn bulge => nub ko phải lo =)))

10. khoailang3

khoailang3 T.E.T.Я.I.S

To bounce 6" shells: 2.7"
    To bounce 8" shells: 3.2"-4", depending on nation. 8" strength goes KM>US>IJN>UK. You need a lot more to bounce a County's HA fire.
    To bounce most BB12 shells: 7.2"
    To bounce most BB3 shells: 8.3"
    To bounce all BB4 shells, including Iowa 45 degrees: 9.2"
    Anything above this will give you an immunity zone ~5 degrees below max angle vs some of the BB5s too.

The following are effective AW ships: L Class, Dildo, Sirius, Edin, County, Nelly, KGV, POW, L1. ---> AP cho những con trên, AP cho tới khi nó chết luôn, không cần đổi HE.

11. accp4818

accp4818 T.E.T.Я.I.S

Đúng rồi, ko gặp nhauu dc thì phải bàn chiến thuật ở đây. K dc làm mất uy Viet. NAm ^^. Thế trao yingyang chơi acc mèocon í, Chơi BB4 Lion1, để cho quen, qua MO chơi 1 tuần, rồi cho bác đi Center Nhé/

12. meocon123

meocon123 C O N T R A

Bổ sung , nhìn vào speed nó chạy chừng 39 knt thì có 2 gun và không có ammor ( thường là thế còn nó bỏ eng lv cao vào thì ko biết ) , bọn có gắn giáp chạy chậm hơn

13. Yin_Yang

Yin_Yang C O N T R A

Ông nói vậy thì chỉ có ông ngồi rình nó, ông chủ động thì mới bắn cả 3 phát trúng hết 9 shell vào thôi ! Còn khi bị đột kích bất ngờ, ông phải OH để rút chạy thì chưa chắc bắn trúng hết đâu ! Tôi chỉ bắn đc 1/2 lượng shell trúng với con Iowa, chỉ khi nào tui move chậm và chủ động rình bắn thì mới đc 2/3 shell trở lên trúng được.
    Mà tôi nó là nó đuối chứ chưa chết hẳn, tức là vẫn còn tí DP, vẫn có thể đập lại mình thêm phát nữa :(
    Ngay trận vừa nãy, Monty tôi đập 1 phát đầu trúng 2 viên vào 1 con L1, sau đó phát thứ hai là trúng tất cả đạn luôn, thế mà cái vạch xanh DP nó chả giảm tí nào ! Chỉ đến phát thứ ba, trúng tiếp 1/2 lượng đạn nữa thì nó mới giảm DP đáng kể. Nói dóc tui chết liền á

14. khoailang3

khoailang3 T.E.T.Я.I.S

khi bỏ chạy thì đạn ko chụm đc + đạn súng trước sau lệch nhau 2 điểm range, nhưng cũng phải chạy...
    - nhìn thanh DB thì ko biết đc tình trạng nó như thế nào, có 1 cách là chú ý attack mình bắn đc nó, BB4-5 hết khoảng 40k-60k attack. Thấy mình bắn đc 20k-30k mà nó vẫn xanh nhưng lục phủ ngũ tạng nám hết rồi...
    - nhìn attack cũng biết đc nó giám trâu hay ko, thấy ít bất thường là đổi liền qua AP

....hôm nay bị stress với mấy con cv quá... nhớ lúc mình mới lên CV đầu cũng đâu tệ dữ vậy đâu, cũng 4 fighter sáng bầu trời hy vọng...
    - mới vào thấy nó load đội 1 bomb, đội 2 bomb, đội 3 bomb, muốn cho nó 1 phát đi luôn
    - con thì đội 3 bomb, đội 4 bomb, nghĩ thử coi đội 1-2 hay 5-6 của nó là cái gì đây...

tui để ý thấy cách tính exp cho CV hồi xưa ko phụ thuộc nhiều vào attack, nay lại nhiều attack nhiều exp như BB, đâm ra bà con hăm hở bomb tới tấp

15. Yin_Yang

Yin_Yang C O N T R A

BB5 load đạn hơi lâu, đã vậy đổi HE <=> AP cũng mất time nữa, thế mới chết ^.^. Những tụi mà chơi giáp giày, có cú đập cả đám shell vào deck nó mà chỉ đc vài ngàn attack, kinh thiệt. Nhưng cũng có chú L1 hôm qua, đang xanh rì màu xanh hy vọng, đập 1 phát đỏ tè le đứng im tại chỗ, 45K attack luôn ...

Gặp CV load toàn bomb lên thì ức chế lắm, nhưng bắn nó thì TK, coi chừng á :cool: Mấy chú CV bi giờ công nhận thích bomb thật :( Kq là có trận đấu kết thúc ở thời điểm 11 phút 20 giây, ack ack !

16. accp4818

accp4818 T.E.T.Я.I.S

NFWW DOWNLOAD CLIENT

Anh em vào down vào, hôm sau vào thực tập nhá.
    forum navyfield >> download >> Event.
    Như đã nói, nó sẽ cho mình chọn ship khi bắt đầu. Some guide of TNF.

We are now able to download NFWW Event Client under "download" section.

Only registered players may enter to the Event Server.
    64 ships are on item boxes, but you guys cannot sell the recieved ships and we do
    have the dock limit, so please choose wisely when you pick the ships.
    Also you guys may reqruit the sailors by "new" button on shipyard.

The settings of few ships will be changed, and that new client will be updated
    either sunday night or monday morning, so please keep watching our new
    announcement; however, there will be no problem to practive with this server first.

NavyFIELD_NFWW is the exe file to make you guys enter the Event Server.

We are very sorry for the late annoucement again, and good luck on your
    competitions.

17. accp4818

accp4818 T.E.T.Я.I.S

CV cùi thì nhìu lắm, chơi YT mà chỉ có 4 sqd, 1 FT và 3 bomb, thử hỏi làm sao team ko thua ? Công nhận bây giờ lắm gà, hic, chơi CV cao đi chăn gà vui lắm.
    Mới chỉ có bác meocon share acc, còn vnmese1 nữa, mình sẽ mượn từ vohuudai, dash1986 rồi 1 số bác nữa, share acc cho anh em AZ chơi,
    Các bác AZ liên lạc vohuudai và ngocub2003 để nhận pass 1 nhá. Gluck

18. ha071NF

ha071NF Youtube Master Race

Chào giang hồ anh em trong NF, xin giới thiệu tôi là ha071, chơi con L2 trong server Missouri, từ trước đến giờ chỉ chơi dòng BB UK, không chơi dòng gì khác bởi vì thấy tụi UK tàu đẹp, giáp trâu, bắn thì chụm thôi rồi, tốc độ cũng tốt. Nhưng bây giờ BO đã 120 rồi nên không biết sắp tới có đổi sang line nào k? Tham gia chiến đấu cũng nhiều nên hay gặp cảnh của Ying Yang, tức là bị lủng khúc giữa, mà nói làm gì, lâu lâu chơi lại POW tôi cũng áp dụng chiến thuật này, vì POW mà hốt được chú BB4 là coi như lời rồi, chưa kể nhiều chú BB5 đi cà ngơ cũng thịt nốt. Chơi POW đòi hỏi người chơi phải linh động, điều khiển linh hoạt né tránh dựa trên tốc độ cao của tàu, và phải bắn nhạy cảm nữa, vì nó quá block đi. Thôi không lạc đề nữa, đi vào cách né tránh chiến thuật này.

Tôi nhận thấy thời gian gần đây, rất nhiều chú CV chơi không tốt, không cover được nhiều, thậm chí có nhiều chú CV không cần biết phe mình đang ở đâu, làm gì - các chú cứ nhắm mắt load máy bay lên rồi đi; và nhiều chú premium BB không có scout, rồi tình trạng bỏ trống khúc giữa là phổ biến, tạo kẽ hỡ cho quân địch đột nhập vào. Chiến thuật thông thường của tôi là xuất phát với tốc độ 39knots, đưa scout đi trước, tranh thủ bắn chìm tàu nào thì bắn, mà thường là với chiến thuật này đánh thật sâu vào N hay S luôn! Nếu phe địch gặp chú nào cũng cao thủ giằng co nhau thì lui về, lúc này bên phe địch chưa thể từ vùng trống giữa mà phi xuống được, khi đến biên giới hạn thì lại quay lên phía trên, lúc này đã điều khiển scout nhích lên phía ở giữa, nên vấn đề bị lủng ở giữa được giảm thiểu. Tất nhiên vẫn có lúc bị DUN hay POW tụi nó rush ở giữa, cơ hội lúc này có thoát được không là do tốc độ của tàu mình, do mình tránh né và bắn trả. Đã có nhiều lúc bị L1 rush, mà là L1 khủng, lvl trên 110, nhưng do mình linh động di chuyển và bắn quá chính xác nên bắn chìm, trong trường hợp này nếu có 1 PBB đi hộ tống nữa thì cơ hội cho tàu địch là không có. Không sợ L2, yammy rush, hay tụi BB5 khác rush, chỉ sợ mấy cu POW với L1 thôi, tụi này giáp trâu, đâm thẳng vào nên bắn cũng khó trúng nhiều. Mà gặp POW bắn hay thì đến phát thứ 2 nó bắn mình trúng là coi như xuôi tay nhắm mắt, không có cơ hội.

19. accp4818

accp4818 T.E.T.Я.I.S

Rõ ràng là bây giờ vào Event client rồi mới chọn ship cho mình, crew như nhau, quan trọng là chiến thuật và kỹ năng mỗi người.
    Phân chia ship thế này nha
    3BB5 (H44,Lion2,Motana, )
    1 BB4 : Lion1 (Yamato ),
    2 BB2 (Colorado + Gneisenau(hoặc QE)),
    1 BB1 (Scharnhorst)
    1 CV 5(Europa), 1 CV4(Ark Royal), 1 CV2 (Hiryu)
    1 PCA (Moltke), 2 CA(Myoko,Baltimore)
    2 TW (2 kita )
    3 CL(2 Emden, 1 Brooklyn),
    2 DD(Tsukikei, Z99 )

Mới vào cũng đi N, S và Center nhé. Ha071 chơi L2 sẽ đảm nhiệm South , Monty + H44 sẽ đi North nhưng Monty sẽ đi sau H44 1 tí,
    Thanh màu đỏ là hướng BB move, Thanh xanh lá cây là AA cover. Màu tím là TW launch.
    Xanh nước biển là CV move.
    Lion1 đi south chậm hơn Montana đề phờng Center Rush và rush attack. Montana đi chậm hơn H44 bắn chéo sườn đối thủ cùa H44.
    Lion2 đi South rush ngay lúc đầu, các scout hạ độ cao tập trung scout South cho L2, nếu thất thế thì quay về, L1 cover L2 back/. Tương tự với H44 và montana.
    TW hết torp sẽ quay lại nằm chờ sát CV (cảm tử ăn TB nếu CV xài giùm CV).
    Europa load FT cover and 2 group bay giet scout.
    ArRoyal load TB kill AA ship hay CV , BB. Hiryu đi giữa scout và load FT giùm Ark Royal. Hình tactic đây. Đây là đề nghị của tôi thôi, các bác góp ý thêm.

20. accp4818

accp4818 T.E.T.Я.I.S

Độ cao nào của scout mà AA cover khó bắn tới nhất, đó là low altitude thấp nhất + 4 lần "L". khoảng cỡ cao hơn tàu 1 ít. và có thể có 1 scout bay sát boder để dự phòng FT, nhớ là ko đc bay ra khỏi boder. Nếu thấy team mù, lập tức bay rè rè sát sườn, đừng vào quá. đủ để thấy BB5.
    Tôi sẽ chơi Ark, bác nào chơi CV FT whole thì nhớ là khi phe mình mù vì AA hay FT thì làm thế này , trick FT, vì các bác chơi FT tier3 nên speed tương đương, mình lấy FT đi dụ FT đối phương vào hàng ngũ bọn nó, tất nhiên AA ko dám bắn vì có FT của bọn nó nữa. Cụ thể mình sẽ chơi và post lên cho bác nào chưa biết. Nhưng cốt yếu là hơi mệt vì phải liên tục hạ, nâng độ cao(gây khó khăn cho CV và AA bọn nó), rồi chuột phải liên tục để né FT địch vừa đi trên đầu bọn TB.
    Còn nếu bí quá hoặc là đang thắng thế thì DD nhớ rush bọn BB hoặc CV. CL chỉ AA cover ko đc ham đánh.
    Không đựơc nóng vội : ví dụ thấy BB5 nó sau 2 loạt đấu súng bị red HP thì ko rush liền mà phải chờ và thông báo cho đồng đội , nếu quan sat thấy Center hoặc sau lưng thang BB gần chết có BB4 hoặc 5 hoặc FT bọn nó quần nhìu thì đừng rush. Mặc dù tình điểm theo số ship sink nhưng đừng liều mạng

TW sẽ thả theo N và S để hạn chế tầm russh của bọn nó, sau loạt đầu rải torp N và S, TW cần thả 1 loạt Center để kill enemy TW.
    L1 và montana có c=khả năng block shoot nên bắn TW trước, cái này quan trọng vì bọn nó ko có TW thì sức mạnh giảm 1/4 rồi. vì vậy tất cả ship đều màn max bulge.
    Tạm thời tới đây đã, có gì pót tiếp sau. Đi ăn kơm :D

Mô tả trick Fts

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.