[Thảo Luận] Đây có phải là sự thật?

Thảo luận trong 'Lập trình & Đồ hoạ' bắt đầu bởi vanlonglxag, 24/9/09.

1. tdloc

tdloc Dragon Quest

Làm dự án IT cho các công ty lớn như ngân hàng thì chì có các công ty lớn trong lĩnh vực IT mới có thể đảm nhận thôi chứ làm một mình là điều ko thể và khi làm việc phải có cả đội nữa, trong đó có nhiều người với nhiều chuyên môn riêng nên cũng ko nhất thiết bạn phải biết về kế toán đâu, tuy nhiên nếu biết thì vẫn tốt hơn.

2. zaizai_88

zaizai_88 C O N T R A

nói thật . học IT là thất nghiệp . bạn hãy nghĩ , ra trường bạn sẽ kiếm việc làm trong khá nhiều người đang là IT . Thứ 2 may mắn bạn dc việc (vd ngon ) thì 1 phòng giam với 4 bức tường và 1 dàn máy tính đag chờ bạn . + với bạn chuẩn bị tinh thầm làm việc mệt nghỉ luôn .
    ----
    Đã có rất nhiều bài viết blog cá nhân về ngàh nghề IT của 1 số IT đã trải nghiệm , và mình cũng là 1 IT

3. ricky_martin

ricky_martin Lão Làng Lão Làng GVN

Đi đâu cũng nghe than khổ, đi đâu cũng nghe thất nghiệp, đến thầy hiệu trưởng trường mình còn nói "lập trình viên chỉ là tên cửu vạn cấp cao", thì cái thằng sv năm 2 học IT như mình chắc ko còn kiên nhẫn mà tiếp tục theo đuổi con đường đã chọn quá.

Hôm nay ASUS qua trường mình quảng cáo, thằng sinh viên ngành công nghệ phần mềm hỏi về sự nghiệp khi ra trường của nó, ông bên ASUS nói gì xong mà nó phán 1 câu "vậy là em biết số phận của em rồi" :(

4. Cu Tít

Cu Tít Mr & Ms Pac-Man

Mình nghĩ Designer thì tuổi nghề mới ngắn chứ.. Làm code thì về già vẫn code OK, nhưng design thì chắc không được thế!

5. chimcanhcuthuydiet

chimcanhcuthuydiet Dragon Quest

Nếu vậy cậu đi theo ngành Computer Engineering đi gọi tắt là CE. Tui đang học để đi theo ngành này. Ngành này tui thấy hiếm người chen vô lắm. Vì nó là tập trung về nghiên cứu và chế tạo bo mạch điện và chip và lập trình cho máy tính điều khiển mấy các bộ phận này, thường là viết firmware , driver. Kỹ sư ngành này có thể chế tự tạo và nghiên robot điều khiển bằng máy tính hoặc các thiết bị sensor để tuơng tác với con ngưởi.

Đi theo ngành này có lợi hơn ngành điện tữ Electronic Engineering, vì mình vừa được học về computer science tức là hệ thống máy tính, cở sở dữ liệu, giải thuật cho máy tính và được học về Electronic.

Công ty mình không có kỹ sư thuộc ngành này. Đa số họ là Electrical Engineering cho nên mỗi lần đụng đến Database và Computer họ lại chạy sang phòng IT để consult. :D. Cũng hên nó không hỏi tui về lập trình chip và mạch (vì cái này tui đang theo học XD) mà chỉ yêu cầu viết software hoặc giải pháp cho vấn đề nào đó thôi. Tui thấy nếu học theo ngành này sẽ giúp giải quyết rất nhiều vấn đề về tự động hóa cho công ty đó tại vì mình có thể kết hợp bất cứ các thiết bị ngoài nào với Computer. Tui thấy trong công ty có nhiều cái cánh tay robot giúp sản xuất nhưng mà nó phải được điều khiển bằng tay con người đến tận nơi đó nhấn nút chỉnh thông số chứ hông có điểu khiển từ xa bằng máy tính được và không có biết tự phát hiện tự làm. Trong công ty tui bây giờ họ thích tự động hóa lắm. Cho nên tui nghĩ nếu các bạn đi theo ngành này cơ hội kiếm việc và tăng lương rất cao ^^

6. oo7

oo7 Youtube Master Race

Đừng làm mình sợ chứ cũng đang là năm 1 về IT :| , chắc muốn việc phải nhồi thêm vài = quốc tế ư :(

7. kephavotinhyeu

kephavotinhyeu T.E.T.Я.I.S

Các bác tạm thời khoan nghe những gì ngoài việc học đã, đừng làm lung lay ý chí học của mình, các bạn cố gắng học thật giỏi về lĩnh vực mình, khi tốt nghiệp ngành phần mềm, hok phải ai cũng tự tạo cho mình 1 sản phẩm hoàn chỉnh, cái này là rất khó, phải nói là cực hiếm, hầu như các lập trình viên ra trường nếu có tính sáng tạo, họ liên kết những người cùng chí hướng của mình lại rồi cùng nhau tạo nên 1 sản phẩm, đương nhiên sản phẩm đó phải hoàn chỉnh và phải phù hợp với xã hội hiện tại, đảm bảo ngành IT rất khó lỗi thời nếu bạn là người luôn luôn cập nhật thông tin hàng ngày, hàng giờ. Đừng bao giờ nản chí. Thật ra tớ đang học ngành IT, nghiên về lĩnh vực phần mềm, nó rất hay, tính logic rất cao, tuy nhiên nó rất khó :-s

8. Starry Night

Starry Night Legend of Zelda Lão Làng GVN

Nghe ông thầy nói nếu có bằng mạng CISCO có thể vào xin việc cho các ngân hàng , cty , cơ sở nào đó. Làm nhàn lương thì đủ hoặc dư chút đỉnh ;))

9. tieuquynd

tieuquynd C O N T R A Lão Làng GVN

Chưa biết học xong thế nào nhưng nghe mấy bác nói mà em sợ quá, ra trường còn phải đi học lấy mấy cái bằng hay chứng chỉ quốc tế gì đó nữa cơ à :-ss? Nếu chỉ có mỗi cái bằng ĐH bình thường thôi thì sao :(?

10. chimcanhcuthuydiet

Đâu có phải là bằng quốc tế đâu cậu, nó là chương trình dạy trong ĐH đó. Cậu đừng có sợ đó là tui chỉ nói theo cách mà tui nhìn thấy trong thực tế nó vậy thôi. KHi học xong ĐH cậu có có bằng kỹ sư 1 là theo mạng, 2 là theo Software Engineering. Tui thấy hướng đi đó rất là nhiều người đi. Lập trình viên thì bây giờ quá trời rồi, đa số họ lập trình software hoặc web. Nếu ai đi theo Network thì làm Administrator, gồm quản lý hệ thống server, nối thiết bị, quản lý firewall, router.... hoặc lập trình Network. Còn cái tui nói là tui thấy ít ai bên ngành IT mới ra trường mà biết viết firmware, chế tạo circuit board, lập trình điểu khiển thiết bị hoặc chip bằng máy tính. Cho nên tui mới khuyên là đi theo ngành CE này, tại vì thấy ít người cạnh tranh. Nó là 1 ngành thôi, nhưng mà khi học mình sẽ được biết 2 thứ, 1 là kiến thức bên ngành điện tử, 2 là kiến thức bên ngành IT; chứ hông có phải dọa cậu bắt cậu lấy nhiều ngành.
    Nếu mà cậu lỡ đi theo ngành IT rồi thì cứ đi theo đi ,nhưng mà phải rèn luyện thật nhiều ,phải phải giỏi hơn tụi nó, tại vì ngành này đông người đi. Tui lấy thí dụ thấy vì các kiến thức ở trường họ dạy cậu học thêm các cái khác như Photoshop, Flash ,hoặc là Excel. Hồi đó tui cũng coi thường mấy cái này bây giờ trong cty họ có yêu cầu, và trong giải pháp có 1 số vấn đề cấn đến cái này, tui hối hận, bây giờ cũng đang mò học.

Cho hỏi trong trường ĐH cậu, nó có dạy môn lập trình WEB không? Nếu có thì tốt nếu không thì cậu phải tự học. Thời buổi giờ cứ hễ lên máy là mở cái Web Browser đầu tiên. Cho nên các kiến thức PHP và ASP rồi SQL cũng quan trọng lắm. Công ty tui xài sản phẩm của Microsoft nên tui không học PHP

Nếu ngoài bằng ĐH ra mà hông có cái gì khác thì cơ hội họ nhân việc cũng hơi khó. Cái chủ yếu là cậu làm sao để họ nhận được cậu vào trong công ty thôi. Sau đó thì cái nào cậu chưa biết thì tuy theo project cậu sẽ được hướng dẫn. Cũng giống như tui nè, mới vô chỉ biết kiến thức máy tính thui chứ về cái phần Logistic (vận chuyển) đâu có biết đâu. Sau đó khi có project thì mình vửa làm mình vừa hỏi cái người cho mình project xem cái vần đề đó liên quan thế nào, tính toán làm sao. Hoặc cả về các thiết bị và sản phẩm của công ty mới vô tui đâu biết gì , sau đó nhờ làm project họ giao cho, tui biết trong sản phẩm có cái gì họat động làm sao....

11. dark_slayer_83

dark_slayer_83 Long Phụng Hòa Minh Moderator Lão Làng GVN

Designer trong SDLC chứ k phải vẽ vời đâu ^__^

12. Thanh Thoát

Thanh Thoát Mr & Ms Pac-Man

Muốn làm được tới cỡ đó cũng phải trùm trùm người ta mới cho làm
    Developer quèn ai giao ::(

13. dark_slayer_83

dark_slayer_83 Long Phụng Hòa Minh Moderator Lão Làng GVN

Dĩ nhiên,lính quèn ai cho qua công đoạn ấy

14. T.M.Linh

T.M.Linh Fire in the hole!

học ở Aptech được ko ta :|

15. silent death

silent death Donkey Kong

Chài, giá 1 phần mềm kế toán mà có vài chục triệu. Rẻ bèo vậy +__+

16. nanakieuki

nanakieuki Youtube Master Race

Thấy trên mạng có mấy bản free về phần mềm kế toán mà, nghe cmt cũng ổn

17. backstaber

backstaber Mario & Luigi

làm nghề nào thì cũng chỉ là thằng công nhân chứ có j đâu :D trừ phi mình tự bỏ tiền ra thành lập công ty thì mình là ông chủ ;)

còn nói nghề Dev thì cũng có nhiều ý kiến, nói chung làm nghề gì cũng thế thôi. phải có sự yêu thích nhất định thì mới làm được, ko phải cứ nghe người này người kia nói thì chuyển ý định liền ^^ khác gì đẽo cày giữa đường :)

ở VN thì chủ yếu là outsourcing, ít có công ty tự làm phần mềm bán, nếu có thì Web là chiếm phần nhiều rồi.

btw, phần mềm kế toán khá là đắt, nhưng thường là bán cho các công ty tư nhân (vd misa của Việt Nam, quicken của Mĩ, ...) và liên quan đến sổ sách. các công ty chính phủ hoặc ngân hàng thì người ta thà bỏ nhiều hơn gấp 10 lần số tiền để đổi lấy sự ổn định còn hơn là mua phần mềm chưa đủ tin cậy để chứa dữ liệu bạc tỷ của người ta :D

18. Amru Ryuo

Amru Ryuo Youtube Master Race

Thấy aptech và NIIT là good rồi đó
    Hệ thống đào tạo khá tốt

19. chimcanhcuthuydiet

@Backstaber: trời cái chữ ký nhìn đẹp wá :-o, bạn gái hả , nếu là bạn gái thì số ông lucky đếy

20. Constant

Constant Mario & Luigi

__ Học ngành gì cũng không quan trọng lắm. Chủ yếu là lúc ra làm chịu khó, nhanh nhẹn với học hỏi là được. Nói thiệt nhé, engineering thì good rồi nhưng nếu muốn lên CIO thì đa số phải học thêm finance. Mình không rõ ngành nào nhiều tiền, nhưng chỗ mình làm thì tụi DBA là nhiều xiền nhất (nếu làm cho ngân hàng hay tài chính lớn nó trả $170/hr ấy ^^)