[Thảo Luận]Empire total war

Thảo luận trong 'Total War' bắt đầu bởi wayquy32, 28/7/09.

1. peterjackson

peterjackson Mr & Ms Pac-Man

"khi vào trận thì đại bác nên để chỗ nào nhỉ? vị trí nào là hiệu quả nhất, mình mới chơi nên hay để 1 đội đại bác ở giữa lắm. Nhưng đại bác hình như chỉ hữu dụng khi nó có đạn cuối, loại đạn bắn xa mà xì ra nguyên chùm ấy. khi vào trận đôi lúc nó cho mình xây mấy cái bệ cát hay đất gì ấy để chắn đạn nhưng có lcu1 thì ko. Hình như chỉ xài dc ở những địa danh nhất định thì phải. Và chỉ xài trong trường hợp mính thủ thì phải."

Em ko phải là chuyên nghiệp nhưng cũng đã chơi empire và napoleon 1 thời gian rồi. Bác hỏi thì em cũng hiến kế, ko phải cách hay 100%, tùy tình huống mà mỗi người có cách đánh khác nhau. Đây là khi bác có 2 cannon còn 1 cannon thì để giữa hoặc đâu thì tùy.

-Cannon(x2): luôn đặt chỗ đồi cao; nên để sang 2 bên(ko cần thiết phải là 2 bên ngoài cùng miễn sao là 2 khẩu cách nhau 1 khoảng là dc.) và hơi hướng mặt vào nhau sao cho khi bấm space thấy 2 vòng cung hiển thị tầm bắn giao nhau(có 1 vùng bắn chung không quá to hoặc quá nhỏ). Như thế này thì là bắn chéo nhau(cross-fire) + infantry thì ở giữa làm cầu nối cho 2 cannon hỗ trợ khi enemy tấn công cannon. Đội hình như vậy thì enemy tấn công trực diện sẽ bị pháo dội 2 bên dễ break moral nếu vượt qua dc. đoạn đấy thì infantry sẽ lo phần còn lại thường thì 1 loạt đạn hàng đầu thì enemy đã shatter(mất cờ).

Bác nên dùng kị húc nhiều vào đánh lén từ sau sẽ break moral nhanh hơn. Đừng cho dragoon bắn lâu wa chỉ 1 2 loạt là melee lao vào húc nát hết đội hình địch ra. Húc từ sau hoặc bên hông để xé toạc đội hình. Khi húc từ hướng nào vào thì cứ tiếp tục chạy hướng ấy để thoát ra chuẩn bị húc đợt 2 3. ko nên rút bằng cách quay đầu lại vì enemy sẽ đâm từ sau lưng(mỗi cây súng là 1 cây thương mà kị lại đánh kiếm). Cẩn thận friendly fire nếu quân mình đang bắn trước mặt và kị đang húc từ đằng sau lên.

Đây là cách em chơi nếu bác thấy cách đánh của bác ổn thì thôi. Đây chỉ để tham khảo.

2. [SUN]SaKelly

[SUN]SaKelly Donkey Kong

phe Maratha hoàn toàn ko biết fire by rank ai ko tin cứ thử vào custom combat đi sẽ thấy liền. Nhớ chỉnh thời điểm late lun

3. ballack1908

ballack1908 T.E.T.Я.I.S Lão Làng GVN

Mình cũng chơi như bạn :D , cơ mà tùy map , nhìu map địa hình đồi núi nhấp nhô thì 2 cannon trở nên vô dụng (khó kiếm điểm cao có tầm bao quát tốt , bắn 1 phát toàn trúng vào mấy phần nhấp nhô bay xa và bay cao =)) )
    BTW: Tp này thấy đỡ hơn bên NTW nhỉ , bên đó chả có ai post bài =.=

4. meoquaithu2003

meoquaithu2003 Fire in the hole!

tình hình là mình đang tìm 1 bản empire total war cracked full DLC unit chơi lại cho đỡ buồn. Có 1 bản trên steam rồi nhưng chưa có DLC nào.
    PS: Nếu ko có bản full DLC thì cho mình xin link down bản thường crack ngon ngon tí rủ mấy thằng bạn chơi cùng. ( tụi nó phàn nàn ko có crack ngon)

5. linh_hai_nguyen

linh_hai_nguyen Youtube Master Race

Bác nào biết cách sửa lỗi khi chơi phần Road to Independence chỉ cho em với,cứ hết màn 1 là crash,ko load tiết đựoc.

6. Clockwerd

Clockwerd Youtube Master Race

mình chơi United States chiếm cả thế giới rồi, giờ cũng cỡ 150k/turn, chẳng biết làm gì hết, ai có ý kiến làm gì nữa kô?:D trừ việc chơi lại nước khác ^^

7. [SUN]SaKelly

[SUN]SaKelly Donkey Kong

Tui chơi England chiếm cả thế giới có tất cả 137 thành phổ khắp thế giới, tiền hiện tai 2 triệu rưỡi, mỗi turn dc 190k ở tax very low, United States là Mỹ phải ko nhưng làm sao ông chơi dc phe đó hay vậy

8. huruhuru

huruhuru Dragon Quest

Bà con cho hỏi xíu nhé!

Mình hay bị tắt game lúc chọn mấy đơn vị hải quân đang để trên biên, khu vực gần đất liền thì ko sao nhưng mà mấy khu xa xa tí cứ chọn mấy tàu ở đó là ăn chém( đặc biệt là khu đảo bên châu mỹ). Thảnh ra định dẹp mấy nhà hải tặc bên đó mà ko dc.
    Ai biết fix sao ko?

9. vietanh797

vietanh797 †A Faithful Knight† Moderator Lão Làng GVN

10. Freedom_War

Freedom_War Mr & Ms Pac-Man

11. vietanh797

HD gì?
    cài thì có trong đấy rồi

12. worldoftank

worldoftank Mario & Luigi

có cùng câu hỏi với bác này,ai biết cảch chỉnh font nó to to thêm 1 tí ko?con Led 22inch ở nhà nhìn oải quá,căng cả mắt.

13. vietanh797

đương tìm chưa thấy cái mod font đâu hết X_X

14. caygayden

caygayden Fire in the hole!

Mình đang cắm steam bộ ETW Gold cũng đầy đủ DLC, unit như trên nó đòi 16.5G :-?

ETW cấu hình nặng hơn so với Shogun 2 phải k ?
    Máy mình cấu hình k được tốt nhưng thấy bác này xài 8600GT chiến đc thì an tâm chiến rồi b-)

15. vietanh797

đủ là đủ so với crack
    chứ so với full game thì loạn à
    ETW nhẹ hơn shogun 2 1 chút nếu so về đồ họa
    so về độ ngốn ram và CPU thì cũng sàn sàn

còn con 8600GT mình là con inno 3D DDR3 512 MB lấy ram lên thành 1.3 GB chứ chả cùi đâu

16. caygayden

^
    Trước mình xài con 8500gt cũng của Inno, sau 3 năm xài hết bh cái bị sọc màn hình đi đời luôn, của bác thế là sống thọ đấy.

Công nhận dòng Total war này ngốn dung lượng kinh, cắm Shogun 2, Empire với Napoleon ngốn tận 55G X_X
    Sắp tới thằng Rome 2 đồ sộ trong tầm 25 - 30G :-s

17. vietanh797

20 GB là cùng
    làm gì tận 30GB
    nó phải vừa vừa thôi còn ra DLC chứ =))

18. StormAndFire

StormAndFire C O N T R A

có Rome 2 à, chừng nào ra vậy? công nhận dòng Total war này hay phết, kết nhất là Rome và Empire , còn shogun 2 thì không ấn tượng bằng Shogun 1, Napoleong thì chỉ là Empire nâng cấp tí xíu.

Hy vọng Rome 2 có nhiều cải tiến vượt bậc, ...
    ổ cứng còn trống đến 162G đư sức quất em này (cả máy 500G mà dành hết 300G chỉ đề film và Game, ha ha ha ha)

mà ông nào chơi bản Empire có bản quyền cho hỏi tí.
    Mình chơi bản crack thì thấy hình như hiệu ứng và vài thứ linh tinh bị cắt giảm thì phải.
    Lúc cài bản Special force thì khi lính bắn súng, có nhá lửa , xịt khói đàng hoàn, up patch xong thì bắn súng chỉ thấy khói thôi (mất hết cảm giác hoành tráng đi), chỉ có pháo thì như cũ chứ toàn bộ đám lính bộ binh bắn thì chỉ có khói.

Chả biết bản gốc như thế nào, đang định làm một bộ Total war collection bản quyền

mà mấy special unit của Mỹ thì chỗ nào xài được, phần Grand Campain nó đâu cho đi phe Mỹ đâu, mà cái Campain của Mỹ gắn củn không có cơ hội xài special unit của nó.

Chỉnh sửa cuối: 14/11/11
  19. vietanh797

multi chứ còn đâu nữa
    cái nc Mĩ chủ yếu để bán cho thị trường Mĩ

20. caygayden

Nếu đúng bản sau là Rome 2 chắc sẽ có vào khoảng tháng 3-2013, tương tự Empire với Shogun 2

Dòng Total war hiện giờ chơi crack rất dễ lỗi và hay bị crash, nhất là thằng Shogun 2
    Vừa down steam xong ETW, với bản mới nhất v1.5.0 Build133221992 (tức 1.6) vô chơi thử, để High nhìn xa chỉ thấy khói, zoom lại lính bắn có nhá lửa, nhìn phê phết, tiếng súng ầm ầm.
    Cắm nốt NTW là đủ bộ 3 Shongun 2, ETW \m/