Thảo luận - Hỏi đáp các phiên bản WE/PES khác

Thảo luận trong 'Pro Evolution Soccer' bắt đầu bởi Ma$k_Hi3p, 17/10/08.

1. BabyStars

BabyStars T.E.T.Я.I.S

Vẫn xoay bình thường mà :-s ...........................

2. Leogas

Leogas Mr & Ms Pac-Man

Bây giờ kỹ thuật đổi hết sang analog trái rồi ( analog di chuyển ấy ) chứ ko phải analog phải nữa đâu .

3. hoangcarbon

hoangcarbon Mr & Ms Pac-Man

thế làm sao chỉnh mũi tên trong game hả các anh?

4. shevchenbe90

shevchenbe90 Mario & Luigi GameOver

đá đội nào thì cứ dèfault của đội đó,thế mới thấy hết cái hay cái dở

5. lonewolf85

lonewolf85 Youtube Master Race

Khi phòng thủ có rất nhiều mẹo, nếu vận dụng tốt trong từng thời điểm thì có thể hạn chế được đối phương rất nhiều. Trước hết là phong cách phòng ngự cá nhân:

- Cách đơn giản nhất là bạn cứ sử dụng nút LÙI và LÊN XUỐNG, cố gắng giữ chân cầu thủ cầm bóng của đối phương. Cách này có 3 ưu điểm: 1) giúp bạn khỏi bị đối phương vượt qua nếu hấp tấp lao vào, làm mất một mắt xích phòng ngự, gây rối loạn đội hình 2) làm đối phương lúng túng một lúc, giúp bạn có thời gian đảo mắt quan sát toàn cục đội hình của mình và đối phương, có thể điều chỉnh khoảng trống bị lộ hoặc bắt bài đường chuyền của đối phương bằng cách phán đoán hướng và chuồi cắt bóng 3) giúp đồng đội có thời gian quý báu để lùi về và hỗ trợ bạn đoạt bóng trong chân đối phương, đặc biệt hữu ích trong tình huống bị phản công, một chọi một với tiền đạo đối phương. Đây là phong cách phòng ngự của Laurent Blanc, Terry, Ferdinand...

- Cách tiếp theo là áp sát, sử dụng nút chuồi bóng, áp sát và bao vây như bạn đã biết. Tuy nhiên cách này quan trọng nhất là thời điểm. Tắc bóng chỉ có hiệu quả khi thực hiện bất ngờ, ví dụ tắc bóng khi đối phương vừa nhận đường chuyền, quay người và tăng tốc; tắc bóng khi đối phương ở biên, khi đang thực hiện quả tạt; hoặc thậm chí nếu phán đoán tốt bạn cũng có thể chuồi người chặn 1 cú sút của đối phương. Tuyệt đối tránh tắc bóng khi đối phương quay lưng hoặc cố tình làm thế để bẫy bạn, hoặc đối phương sử dụng thành thạo nút nhảy tránh và động tác giả. Nếu quyết định tắc bóng thì có nghĩa bạn quyết "nhất chín nhì bù", có thể đoạt bóng, phá bóng giải nguy nhưng cũng có thể bị vượt qua, nhận thẻ, chịu quả phạt nguy hiểm, nói chung là mạo hiểm. Do vậy, chỉ khi nào hàng phòng ngự còn người bọc lót thì bạn mới nên chơi chiêu này. Ngoài đời, Nesta, Maldini, Puyol, Sergi Ramos là một trong số các hậu vệ rất giỏi tắc bóng.

- Chiêu áp sát và bao vây kết hợp với bẫy việt vị rất lợi hại, vì 2 chiêu này để lộ nhiều khoảng trống đối phương có thể khai thác bằng chuyền bóng, bẫy việt vị sẽ là sự bổ sung hoàn hảo.

Bởi vì người chơi sử dụng tay cầm thường thiên về cá nhân nên cách phòng ngự cũng thường mang dấu ấn cá nhân. Người chơi bằng bàn phím lại thiên về phòng ngự đồng đội. Bên cạnh đó, một số người chơi đẳng cấp cao thường không chỉ giỏi phòng ngự cá nhân mà còn rất giỏi phòng ngự đồng đội:

- Bẫy việt vị. Nếu sử dụng thành thạo thì cực kì lợi hại, giúp thủ môn bớt đi nhiều pha đối mặt tiền đạo đối phương (nhưng bù lại, mỗi lần bị đối mặt thì coi như toi). Theo đuổi trường phái này, bạn nên chỉnh team strategy/ offside lên mức A, và gán 1 nút vào mục offside trong phần chỉnh chiến thuật, khi sử dụng thì L2 + nút gán offside như bạn đã biết. Người chơi offside thường có quan sát cực tốt và tay cực nhanh. Có những đối thủ bẫy việt vị được cả nửa phần sân, đá toát mồ hôi. Chơi offside thường kỵ rơ đối phương kĩ thuật lừa bóng siêu quần, có thể dễ dàng vượt qua hậu vệ, do vậy, người chơi offside cũng thường luyện kỹ thuật bắt người đeo bám đạt mức điêu luyện. Thứ hai là đối phương là chuyên gia giữ bóng và chọc khe cả sệt lẫn bổng, gặp đối thủ dạng này người chơi offside phải bình tĩnh, tùy cơ ứng biến, canh đúng thời điểm đối phương tung đường chuyền để quyết định bẫy hay lui hàng phòng ngự về. Đội Bỉ đã phát minh ra việt vị và từng là đội bóng bẫy việt vị hay nhất thế giới.

- Phòng ngự tổng lực. Muốn sử dụng cách này, bạn phải gán 1 nút cho Formation A hoặc B trong mục chỉnh chiến thuật. Trong đội hình A này, tất cả cầu thủ phải chỉnh mũi tên phòng ngự mức cao và mũi tên lùi về. Chỉnh luôn mức C trong offside của mục team strategy. Lúc thi đấu bị mất bóng, bạn gọi chiến thuật này lên bằng L2 + nút gán như bạn đã biết, thế là toàn đội ào về, nếu đối phương không triển khai bóng nhanh sẽ hối hận vì toàn đội của bạn đã về bảo vệ khung thành. Phòng ngự tổng lực kết hợp với phản công nhanh (ví dụ gán formation B là tổng tấn công) hoặc cắm 2 tiền đạo to cao tì đè hoặc nhanh nhẹn kĩ thuật “mắc màn” ở trên, sử dụng các chuyên gia làm bóng thì quả là rất khó chịu. Cách chơi phòng ngự tổng lực đòi hỏi tính kiên nhẫn vô hạn, lấy phòng ngự làm thú vui và khi dẫn bàn rồi thì phát huy kỹ năng giữ bóng tối đa, khiến đối phương chỉ biết khóc hận. Khỏi cần nói bạn cũng biết đó là phong cách catenacio của đội tuyển Ý, tổng lực của tuyển Hà Lan và phòng ngự phản công, giữ bóng của AC Milan thời kì đỉnh cao.

“Cách phòng ngự hay nhất là tấn công”. Đúng, vì không thể thắng mãi bằng penalty. Nhưng phòng ngự giỏi giúp bạn hạn chế bị lủng lưới, bị dẫn trước, bị thua ngược sau khi dẫn bàn (cái này thì tức ói máu), thậm chí thảm bại nhục nhã. Phòng ngự giỏi làm nền vững chắc cho mặt trận tấn công, giúp bạn tự tin khi đối đầu bất cứ đối thủ nào. Theo đuổi phong cách này có thể bạn không được nhiều người ưa thích, nhưng bạn sẽ là người “biết mình biết ta” và đại diện cho một nét tinh tế của chiến thuật trong trong con mắt giới sành bóng đá!!!

Còn vô vàn cách phòng ngự hay khác trên thế giới mà do hạn chế về kiến thức, tác giả chưa liệt kê trong khuôn khổ bài viết hoặc chưa biết đến, rất mong sự đóng góp ý kiến của các cao thủ để mọi người có cơ hội học hỏi lẫn nhau.

6. acm_no1

acm_no1

bạn post bài này sang bên PESVN nữa đi :D, bài viết rất hay và có chất lượng :D

7. b1r4in

b1r4in Mr & Ms Pac-Man

Muốn REP cho bác ấy quá :X:X

8. hunter251

hunter251 Youtube Master Race

Các bác giúp em vụ này, trc đây em là keyboard gamer (vì ko có điều kiện mua tay) giờ nhà em có mấy cái gamepad nhưng xài nó toàn thua àh! :((
    Điều khiển cầu thủ thấy vô cùng khó chịu, nào là đi lệch hướng, chuyền nhầm chỗ, ko kịp bấm nút :-s:-s Lỗi đá vô cùng rời rạc. Ko gắn kết đc các tuyến... :(
    Bác nào đã từng bị như em và đã thành công thì có hướng dẫn nào về lối chơi cũng như cách tìm cảm giác trên từng đg chuyền, những pha dê dắt...
    Đá phím mãi cùi quá. Ra hàng đá giao lưu vs mấy thằng bạn toàn bị chăn àh!
    Mà rủ nó về nhà đá mãi thì ko hay, ngồi hàng ps thấy cảm xúc dâng trào hơn :D

9. ghostape

ghostape Youtube Master Race GameOver

Giống mình.Ban đầu di chuyển khá khó vì chyeenr từ tay phải sang trái nhưng cứ tập luyện thời gian là quen ngay ấy mà....Hard training....

10. congtu2512

congtu2512 T.E.T.Я.I.S

Thường thì chuyển từ gamepad sang key mới khó chứ...
    Cái này chắc đá nhiều thì quen tay thôi chứ sao truyền đạt cảm giác cho bạn hiểu đc ::(

11. sphinx2

sphinx2 Silent Assassin

chỉ có thể nói practice make perfect :;)
    mà sao cậu này ngược với mình thế 8-}
    mình không quen đá phím 8-|

12. gvn870152

gvn870152 C O N T R A

Mình xài phím thấy dễ sút, chuyền, chạy. Xài Gamepad thấy dễ rê bóng, kèm người. Nói chung tập cái nào sẽ quen cái ấy thôi

13. xiahou_dun

xiahou_dun Mega Man

Chắc bro này chưa từng tiếp xúc với bóng bánh ngoài quán ps2 rồi :))

14. x_japan_crazy_fa

x_japan_crazy_fa Youtube Master Race

oài, thx bác. Đọc nh dòng trên e thấy vỡ ra nhìu wá. Sẽ thử vận dụng nhg chiêu thức trên :x :X

15. dvbkdber

dvbkdber Youtube Master Race

mới bữa có 1 thằng no vô tiệm PS3 của bạn tui, nó thách đấu toa`n tiệm PS3 lun. Nó sút giữa sân = nút 0 ko a`?? nên đám bạn tui đá với nó hơn 10 trận mà ghi đc có 1 bàn danh dự à... anh em có cách nào vô hiệu hóa or là bít cách đá đó thì bày dùm em... nick chat của em là: Dvbkdber... mong các bác giúp em để cứu toàn tiệm ps3 của bạn em...T.T

16. glhoanganh

glhoanganh Mr & Ms Pac-Man

Sút giữa sân bằng O mà vào xuốt à? :o vãi chưởng nhỉ. Có điêu quá không?

17. BanhXeo

BanhXeo Youtube Master Race

cái này mới nghe:-/, từ khi mình biết mấy trò chơi đá banh này chưa từng gặp ai có khả năng như vậy. Có thể ở chỗ mình toàn cùi bắp không chăng:D

18. horizonboy

horizonboy Donkey Kong

:oặc ặc...đừng kêu = thằng! kêu = sư phụ!:D:D:D ráng theo giỏi địa điểm và nơi cư ngụ của hắn xem!:D "sút giữa sân = nút 0 ko a`"cũng chưa xác định là vô hay chưa.nếu chơi kiểu phòng ngự mà gặp là 0 gặp la 0 thì khó kiếm bàn thằng lắm ah!!!

19. thukurt

thukurt C O N T R A Lão Làng GVN

có giống bàn thắng của mình ko,http://clip.vn/watch/Gerrard1/Wszk,vn

nếu giống thì mình có cách chống nhưng chưa thử bao giờ.Nhưng nó dùng chiêu đó mà thắng cả hàng PS3 của bác thì mình cũng sợ nó luôn::(

20. gvn870152

gvn870152 C O N T R A

Ai biết chỉ giáo nha : mình đá MU cứ hể bị phạt góc bên cánh trái là thằng Evra đòi tranh bóng (bấm nút chuyển sang thằng khác thì không được hoặc chậm mất một nhịp) mà thằng này thì lùn quá, hậu quả là lủng lưới lãng xẹt, thua toàn bị đánh đầu, ức quá