Thảo luận/Hỏi đáp cho game loạt game Star Ocean .

Thảo luận trong 'Megaten - Star Ocean - .Hack' bắt đầu bởi quanhuy, 8/10/04.

1. AWT

AWT

Để tạo Philosopher's Stone bạn sẽ cần những thứ sau :
    - Alchemists Stone. Bạn có thể tìm cái này ở Sand Dunes of Mosel.
    - Misty Lear. Cô ta ở kế bên khu công xưởng ở Barr Mountains. Cô ta
    sẽ yêu cầu Spirit Stone để thu phục, bạn có thể tìm cái này ở Barr Ruins.
    - Eliza hoặc Peppita. Eliza ở phía tây của khu vực Aquios, và
    cần 10,000 fol để thu phục. Peppita sẽ theo bạn nếu bạn muốn cô ở đầu đĩa 2 nhưng có cách để sử dụng Peppita mà không cần thu phục.
    - Sophia hoặc Mackwell.
    - Kiên nhẫn, tất nhiên rồi, trò cre đồ của Star Ocean 3 rất cần kiên nhẫn.

Bạn có thể làm như sau, có vài cách
    - Sử dụng Eliza, Misty và Mackwell, cost là khoảng 11-13, nhưng 12 sẽ xuất hiện nhiều nhất.
    - Như cách trên, khác là dùng Sophia thay cho Mackwell, cost là khoảng 11-12

Còn về Nel thì có lẽ là khi bạn tới Kirlsa Training Facility thì bạn sẽ được cô ấy cứu thì lúc này bạn có thể thu phục được. Nếu bạn tới đấy mà Nel không vào trong party thì bạn có thể làm theo cách sau :
    1. Đảm bảo trong party không có Peppita và bạn còn chỗ cho 1 nhân vật nữa.
    2. Đến Aquaria Castle và vào phòng của Nel, nói rằng và thăm cô ấy, nói rằng : "You don't have time to chat"

2. lieuvanphuoc

lieuvanphuoc Youtube Master Race

Hix, AWT làm gì mà rành Star Ocean thế +0+!...Cho tớ hỏi típ
    1/ nút Thanks nằm ở đâu thế _._" <- cái nài hỏi thiệt
    2/ Chỉ tớ cách vào Shephere tầng 101-210 ........ Tớ chỉ đi đc mỗi 1-100 , 211 .... Mò hoài mà vẫn ko lên đc tầng khác , Thèm skill + vk mới quá :D
    3/ Đá + 500 Attack sau khi Hợp lại thì ra :
    +500 Atk
    +500 Atk
    +...
    ....
    Nhưng khi add vào vk thì lại chỉ đc có 1 dòng Atk , có phải bị lỗi hok ? hay dzo tớ làm sai gì đó ? Vì tớ thấy tụi trên Clip làm đá +500 Int Hợp lại lên 1k Int đc..........
    4/ Cái mà AWT chỉ ở trên 11-13 cost rồi gì gì đó là ra Philosopher's Stone hay Đá Int thế , bấm hoài ko ra Cost 11-13 đó , ức chế quá >.<"

3. AWT

AWT

1/ Bạn ấn vào dấu ngôi sao 6 cánh ở phía dưới bên trái post :)
    2/ Bạn muốn unlock từ tầng 100 trở đi phải đánh bại Grabriel ở Maze of Tribulation ( Cave of Trials )
    3/ Hình như bạn chỉ có thể syn 1 factor vào weapon thôi mà, có khi tại mình chơi lâu quá nên ko nhớ rõ lắm.
    4/ Kiên nhẫn đi bạn à :)) Trò này ép đồ khiến thời gian chơi ít ra cũng là số 3 chữ số :))
    Btw... mình kiếm được trang web này ghi cách create đồ khá hay, bạn có thể vào đây để xem thử, nó ghi khá dễ hiểu thôi
    http://www.crashedweb.com/so3/

4. lieuvanphuoc

Cái web AWT đưa cho mình phải nói là quá hay ^ ^. Nó chỉ mình tất cả món đồ mình cần lun. Vip quá... Hiện tại thì vẫn đang mò đường nên hết câu hỏi òi >.<" Hẹn bữa khác nhé AWT :)) <--- nếu bạn vẫn mún mình hỏi .. hehe.. Tks nhìu

5. lieuvanphuoc

+.+ AWT chỉ tớ lấy skill Cuối của Cliff ( Không phải Max Shockwave ) Vì lần trước đi lên giết con boss Grabriel ở Maze of Tribulation ( Cave of Trials ) thì tớ có lụm đc, _._" nhưng lúc bị nó giết phải đi save lại đầu thì tìm hok thấy nữa, cậu chỉ tớ lấy nó ở tàng nào nhé
    Tớ đi đc Map Shephere 101 -> rùi , mà Quái ở đây phải nói mạnh quá.......Có con Robot gì đó , nho nhỏ , bay đc , di chuyển nhanh , Và có nòng súng á , nó bắn bt 5k máu , mà nó gồng lên đánh ( Giống mình đánh nút O = đánh mạnh á ) thì lại lên 15k máu , hix ,mà đánh từ xa nữa , chịu hok nổi , cậu biết cách giết nó ko ? Và cách làm HP và Deffen của Nhân vật tăng lên y .... Vì Ép đồ thì ko ép giáp đc , chi ép mỗi vk ..
    Cậu chỉ tớ cách kiếm Materials với , lâu lâu mới lụm đc 1 cái , mà chưa chắc đã là cái mình cần , ép 1 chút là hết _._"!

---------- Post added at 17:05 ---------- Previous post was at 16:57 ----------

À quên nữa , AWT nài , lúc mới chơi hok biết nên hình như tớ chọn chế độ trung bình á . hok biết có ảnh hưởng đến dame của quái ko ....
    - Cậu chỉ tớ Maria ép ngọc Int hay Attack lun nhé +.+~!

6. AWT

AWT

Cliff còn 1 Skill cuối khác là Infinity Kick. Bạn kiếm cái này từ 1 cuốn sách ở tầng 5 của Cave of Trails

Mấy con robot ấy thường weak water, bạn cố khai thác vào đấy mà đánh. Không thì chỉ có cách tăng defense lên thôi bạn à.
    Theo mình thì có 1 cách def lên rất cao với char Fayt . Kiếm 1 cái Veinslay sword , Syn đủ 8 cái Boots Of Prowess vào Veinslay sword. Cho 2 cái Boots Of Prowess vào Accessory của Fayt. Sau đó kiếm 1 cái Valiant Mail và nâng đủ 8 lần + 20% Def . Equip cái Mail và Veinslay vào thì bạn sẽ có khoảng 5k def. Với số Def này thì hầu như không chịu sát thương mấy.
    Có 1 trick kiếm Boot of Poweress , không nhớ có đúng không, là đánh với Albel ở Crossel's dwelling. Đánh thắng liên tục tới khi nào không nhận được thêm boots of prowess nữa. Boot of poweress cho khoảng 5% ATK/Def nhưng bạn vào workshop và đúp cho effect này lên khoảng 10-30%, với 8 factor mà là 30% ATK/Def thì bạn sẽ tăng 240% ATK/DEF

Còn cách kiếm Material thì không có, bạn chỉ có thể tìm xem Material bạn cần là gì rồi đi tìm con quái cho ra Material đầy mà đập thôi.

Cái +500 Int bạn có thể alchemy ra cái Dark Crystal còn +500 Atk thì bạn có thể alchemy cái Orichalcum
    Cách hợp thì bạn tra trên cái web kia nhé, Ansala, Misty và Sophia là bộ alchemy khả năng thành công rất cao :) ( Tuy nhiên có người ngốn 3 tiếng liền mà không hợp ra được đấy)

7. lieuvanphuoc

Cho mình hỏi cái Veinslay sword tìm ở đâu thế AWT ? Tìm mãi hok thấy rớt , Workshop cũng ko có ... riếc rồi mấy con phụ mạnh hơn cả Fayt của mình =]] ------------- Nếu chơi theo cách 8 Dòng 30% ATK/DEF thì ATK khoảng bao nhiu vậy AWT ??
    - Max lv của Star Ocean 3 là nhiu thế ??
    - http://www.youtube.com/watch#!v=DjKhldo_ecE&feature=related <---- Thằng trong clip lúc đánh Super Blair.... Trong clip , thẳng đó làm gì mà để Blair đánh 0 HP - 0 MP vậy ? Trong khi mình đánh blair phải tốn 3x Bomb stun , Blair đánh mình 1 hit là die rồi ..... Quan trọng hơn , để ý , trong clip thằng Cliff có skill Max Shockwave nữa ... trong khi bạn nói là tầng 210 thì phải
    - http://www.youtube.com/watch?v=8j5fSA1iyZk <----- Còn về thằng nài thì nó làm gì HP 99999 , Dame 9999 thì ko ngạc nhin lắm . chỉ bị HP của nó làm Sụp rai +.+ ?? Nó làm sao để đc vậy thế... AWT giúp mình nhé , nhất là chuyện Boss pem 0 HP 0 MP ấy .... Và AWT phiền bạn giúp mình , chỉ mình lại chỗ lấy các skill cuối của các Char đi , Albel xưa giờ chưa lụm đc quyển nào .... Tks @@"

8. AWT

AWT

- Veinslay Sword bạn có thể kiếm Gusto ở Peterny rồi dùng Smithing để chế tạo ra 1 cái.
    Cost Fol của nó khoảng 400. Cách tạo thì bạn xem như trên cái web mình đưa phía trên để biết cách nào tạo dễ nhất.
    - Max lvl trong Star Ocean 3 là 255 :)
    - Skill Max Shockwave của Cliff học ở tầng 150 của Sphere 211, có thể lần trước mình nói nhầm :| Còn cách build thì mình chịu, có thể là tăng def của char lên rất cao chăng ? Bạn cứ thử build tăng def lên khoảng 5k như mình nói xem có chịu đòn tốt không. Đây là cách build thủ cao nhất mà mình biết.

- Albel có 2 chiêu Skill cuối là : Air Slash of Fury học ở Cave of Trails, tầng 6 và Double Slash of Fury ở tầng 135 của Sphere 211.
    - Maria có 2 chiêu Skill cuối là : Energy Burst (Cave of Trials, tầng 3) và Radiation Bots ( Sphere 211, tầng 187 )
    - Nel có 2 chiêu Skill cuối là Divine Wrath (Cave of Trials, tầng 5) và Splitting Sky (Sphere 211, tầng 169)
    - Peppita thì có Magical Dance (Cave of Trials, tầng 5) và Dream Hammer ( Sphere 211, tầng 126 )
    - Roger thì có Bug Triad ( Cave of Trials, tâng 2) và Star Fall (Sphere 211, tầng 202)
    - Sophia thì có Blood Scylla ( Cave of Trials, tâng 1) và Meteor Swarm (Sphere 211, tầng 210)
    - Fayt thì có Divine Blade ( Cave of Trials, tầng 7) và Ethereal Blast (Sphere 211, tầng 114)
    - Adray thì có Spicule ( Urza Cave Temple ) và Emotion Torrent (Sphere 211, tầng 156)

9. lieuvanphuoc

Tks =]]... Chưa có V.Swords nên chưa ép 5k def thử đc . hok bik tụi nó làm sao 0 HP 0 MP nữa , chứ chỉ có vậy mới chịu nỗi bos Freya ngon thôi _._".... Mà Peterny thế . chả bik tên địa danh .her her
    Có Cave ò Trials tầng 7 à ... dzụ nài chưa bik ,chắc tại hok để ý... hèn giề chưa có skill Divine Blade của Fayt..

10. lieuvanphuoc

Petermy ở đâu thế >.<" Lose òi

11. AWT

AWT

Peterny ở trên hành tinh Elicoor II, thuộc lục địa Gaitt, nó ở gần vùng trung tâm của khu thương mại ở Aquaria :)

12. lieuvanphuoc

Ọc. Bạn chỉ mình cách giết Freya với , mình chơi ở lv trung bình thì phải ( tại hok bik chọn đại =] ) . Def của Fayt đã lên cả 6k , nhưng Freya cho 1 hit là đi rồi , chưa kể nó điên lên nó chơi skill Ethereal Blast "nhái" nữa thì cả lũ chết hết " Game Over " hiện lên _._"....? Hok bik tụi kia làm sao mà bos đánh 0 HP 0 MP nhỉ , đc vậy thì phải nói quá khỏe .. hix. Ai bik giúp nhé

13. AWT

AWT

Có vài lời khuyên cho bạn thôi :)
    1. Đầu tiên khi thấy Freya xài chiêu Ether Strike, chiêu này gây dmg rất khiếp, thì lập tức xài Stun Bomb ngay. Hoặc có 1 cách né chiêu này là Freya ở 1 góc trong sàn thi đấu, còn nhân vật của bạn ở góc kia thì sẽ an toàn hơn.
    2. Team có thể là Maria, Sophia, và 1 char chuyên cận chiến - mục đích của chả này chỉ là thu hút hỏa lực của Freya. Cho Maria ăn tât cả Mp Berries mà bạn có, đồng thời cho Maria Valkyrie Garb và set Maria về Convert Damage : Conserve Hp, cái này sẽ giúp Maria sống sót trước các đòn đánh thường của Freya, nhưng không phải là Ether Strike
    3. Điều khiển Sophia cho Sophia ra 1 góc bất ký của sàn thì đấu, tránh càng xa Freya càng tốt, chuyển battle sang góc đối diện bằng cách điều khiển Maria và nhân vật còn lại kia nếu cần thiết, 2 char này sẽ có tác dụng giữ chân Freya cho Sophia. Rồi, giờ thì quay trở lại Sophia và bắt đầu cách đánh con boss này. Sophia nên thực hiện các chiêu như Explosions hoặc Thunder Flares - tùy bạn. Maria do máy điều khiển nên tập trung vào Energy Burst và char kia thì muốn làm gì thì làm. Thực ra tốt nhất là để char kia không làm gì cả và dùng char ấy hồi sinh nhân vật khác nếu có ai chết. Hoặc có thể dùng char này để stunbomb Freya mỗi khi thấy chiêu Ether Strike sắp dùng.
    4. Sử dụng Analeptics / Resurrection Mists để hồi sinh nhiều người khi cần thiết. Đây là 1 con boss rất khó, cần kiên nhẫn thì mới thắng được. Có thể nói đây là boss khó nhất trò luôn. Vì thế mang tối đa item cho 1 trận chiến này là hoàn toàn cần thiết. Đừng tiếc gì cả
    5. Muốn cho Freya đánh 0 Hp như nhiều video làm thì chỉ có thể xài chiến thuật build 5k Def bằng Fayt như mình đề cập phía trên. Tất nhiên rất khó làm.

Bạn có thể thử các chiêu như : Divine Blade, Dream Hammer, Splitting Sky nếu bạn muốn đánh cho Freya hết Mp, cách này có phần dễ hơn 1 chút vì Freya có tận 60 triệu Hp.

14. Reiko86

Reiko86 T.E.T.Я.I.S

Alo có ai chỉ cách lấy skill cuối của các nhân vật trogn star ocean 2 trên PS1 ko? mình tìm hoài mà vẫn thiếu 1 skill??????????

15. AWT

AWT

Trong SO2 có rất nhiều Skill :| Liệt kê ra thì rất mất thời gian :|
    Bạn có thể kể qua xem Skill ấy như thế nào được không, thực ra trong SO2 thì có 1 số Skill là quan trọng như Kitchen Knife, Biology, Effort ... thôi, không nhất thiết phải lấy hết.

16. lieuvanphuoc

Gravity Laser tìm ở đâu thế AWT ?
    AWT chỉ mình công dụng các món 4m Fol trở lên đi
    Tri-Emblem thì ngon rồi , trang bị mỗi char 1 món thì ok phải ko ?
    Còn Grad Bag 9m Fol ? Boots 4m gì đó ? Để làm gì thế ? mà chỉ dùng đc cho Fayt
    Điều này nữa ? Đội hình mình có Fayt, Maria, Shophia , Sao tháo 1 trong 2 char Maria hay Shophia ra thì quái ( ko phải bos ) cắn Fayt tốn máu , tốn nhiều nữa , mà trong khi tập hợp đủ đội hình thì quái cắn Fayt chỉ 0 HP 0 MP ?? >.<"

17. AWT

AWT

Gravity Liser mua ở Shop của Ruddle và Rumina ở Aquios.
    Bạn hỏi tất cả các món 4m Fol trở lên thì mình chịu, không thể nhớ nổi hết công dụng đâu _ _" Bạn lại nói là món gì gì đó thì mình nhớ thế nào hết được _ _"
    Tri Emblem thì ngon thật rồi, cố gắng cho các char xài tối đa có thể.
    Có thể do Maria hay Sophia có trang bị Skill tăng Def cho party chăng @-) Cái này ko nhớ rõ lắm _ _"

P/s : Có 1 bài HDHC của Star Ocean 3 ở đây, bạn xem có xài được gì không _ _" Do quanhuy viết rất hay :)
    http://forum.gamevn.com/showthread.php?66766-HDHC-Star-Ocean-Till-the-end-of-time-

18. lieuvanphuoc

Shop của Ruddle và Rumina ? _._" đi vòng vòng Aquios có thấy Gravity Liser ai bán đâu
    Dù sao thì hôm qua cũng cho pé Freya lên đường rồi =]] Chắc chơi lại chế độ khó hơn thôi =]
    Tks nhìu nhé AWT

19. Hellgate201

Hellgate201 Donkey Kong

Trong SO4, cho mình hỏi:
    Làm sao synth ra factor ATK+18% cho vũ khí?
    Nguyên liệu với factor nào synth cho giáp, vũ khí của fighters để đánh ethereal queen 4-wings tốt. Mình giết được 2-wings nhưng phải xài sạch sẽ 20 cái resurrection units.

20. AWT

AWT

Hình như mấy cái Potent Attack Seeds Syn ra Factor Atk + 18% cho vũ khí đấy bạn, nếu mình nhớ không nhầm _ _"
    Factor Syn cho giáo thì bạn có thể thử cái Valiant Armor với 4x 20% Def, có thể sẽ giúp bám trụ tốt hơn trong trận, dù sao lvl cũng nên khoảng 180 khi đánh con boss này _ _"

Hellgate201 thích bài này.