Thảo luận/Hỏi đáp cho game loạt game Star Ocean .

Thảo luận trong 'Megaten - Star Ocean - .Hack' bắt đầu bởi quanhuy, 8/10/04.

1. lcc_cuong

lcc_cuong Mr & Ms Pac-Man

Cho tui hỏi về cái Battle boot đi .Hình như phải cho con nhỏ Chiriko làm 1 mình phải không nhưng nó vô dụng quá hà ,những món nào trên 500 là thất bại hoài ,chẳng món nào thành công cả và tui bấm hoài sao nó chẳng lên được 10000 nữa là chứ nói chi là 24800

Tui nghe nói có sách biến 1 hit thành 2 hit thì phải ? Kiếm nó ra sao ? Nó có phải là Convert Damage không ?

Sẵn tiện các bác có thể chỉ giúp luôn cách hạ tên Luther đi ?

Tui thấy có 1 khu bên cạnh Sealand (quên tên rùi ,chỗ có mấy con quái giống tấm bia mộ đi chậm rì ) nhưng sao không ai nhắc gì đến nó vậy ?

2. ale

ale Heartbreak Kid Lão Làng GVN

Để Chiriko làm 1 mình thì nó khóc wài là fải đạo rồi :D
    Battle Boots coi cái Rate cao vậy chứ làm nó dễ òm à (but cũng nhớ đừng quên có món Angel Bust để giảm rate nhé) , muốn có nó thì bạn cho Sophia , Mirage và Chiriko vào cùng 1 Line , sau đó chỉnh cost sao cho có 1 con số gần 2000 là được (~1900 --> 2008) , làm 1 phát là 99% ra .

Giá 24800 là sai rồi (có thể ai đó nhớ lầm) vì ko có món nào trong Item Creation tự tạo mà lên đến giá đó cả nên chỉnh wài cũng chả thấy con số đó đâu , vụ này tui có đề cập bên topic "HD SO toàn tập" - trang 7 - phần "FAQ" , thích thì vào xem .

Biến 1 hit normal thành 3 thì fải có con Litith's Spirit rớt từ Champion Team trong Battle Arena - Rank mode , sau đó refine nó vào kiếm là xong , ngoài ra 1 số món Accessories "zin" cũng trang bị factor này (như món Tri-Emblem bán từ ông già nô-en là số 1) .

Convert Damage là chuyển hoá sát thương giữa HP và MP thí dụ chọn Convert MP thì khi bị dính 1 đòn sát thương 1MP thì sẽ chuyển thành 13HP (cứ thế mà nhân lên) , với những char có MP yếu như Cliff thì nên để chế độ này để ko bao giờ lo mất MP .

Nhược điểm của Luther (Lucifer) chính là ở cây MP , cho Albel xài chiêu Aura Wall liên tục rồi cho Cliff xài Fist of Fury + Fayt xài Dimension Door là hết phim , lưu ý 1 điểm là khi tên Luther bay lên không để charge chuẩn bị tung chiêu cuối thì xài Stun Bomb là hắn sẽ đơ 1 cục cho ta xử tiếp , vậy thôi .

Khu Aquatic Gardens of Surferio này dễ òm , quái vật thì yếu như cọng bún (còn thằng boss thì pretty weak) , chỉ có vụ xếp ô là hơi mất time 1 chút nhưng cái này ko khó , ko cần thông minh mà mò đại cũng có thể giải hết được . Nếu so nó với Cave of Trials hay Sphere 211 thì chả có gì đáng để bàn cả .

3. Shadow_god

Shadow_god Mr & Ms Pac-Man

Có thể bác Ale đã nhầm rùi,theo tui đc biết thì cái giá cost khi chế Battle Boots 24800 là hoàn toàn chính xác,ở đây có 1 số bác đã hiểu lầm khi kô xem kỹ phần Item Creation,cái đó là giá base cost 24800,còn mún chế battle boots thì phải dùng cái công thức kia để tính toán sẽ ra đc giá cost là 2000-2500 với line là (sophia,Chilico và Aqua và Evia).Tui chế ra đc gần mười mấy đôi luôn,bác nên xem kỹ lại phần item Creation đi.

4. quanhuy

quanhuy C O N T R A

mệt quá đi cãi mãi . tôi có cách lấy Boot Of Prowess Miễn phí này . Chỉ cần không thu phục Albel . Sau khi hoàn thành khu vực Maze Of Tribulation thì quay lại Urzza Lava Cave đấu với Albel 3 và thế là bạn có Boot Of Prowess .

5. Shadow_god

đúng là vậy,nhưng mà có 1 số member lại khoái arbel mới chít chứ.Nhân tiện bác quanhuy cho tui hỏi cái nhẫn tàng hình có thể kiếm đc ở đâu vậy hay là do phần chế đồ.

6. Rikymaru

Rikymaru Mr & Ms Pac-Man

Không những có thể lấy Boot Of Prowess mà đây còn là cách kiếm tiền nhanh nhất ( mỗi lần nó rớt 130.000 lận ) Nếu có cột Heart thì mỗi lần có được gấp đôi.Phải ko Quan-Huy.
    Cho đệ hỏi với , nếu ta add cái RED TALISMAN vào vũ khí ,rồi đeo thêm 2 cái nữa thì có tới 90% ko mất máu phải ko huynh
    Đệ muốn hỏi có cái áo nào giúp đệ hấp thu cái yếu tố sét ko (chẳng là đệ đang đánh thằng trùm cuối của CAVE OF TRIAL ,mà đệ mới level 60 hà )
    Có món đồ nào giúp ta tăng máu ko
    Còn ở tầng 7 của CAVE OF TRIAL đó huynh chỉ rõ cho đê cái hố nào nhảy vô có kiếm cuối đó
    Còn cái hầm có con rùa bơi đệ ko kiếm ra mấy cây cột được nó nằm ở trên hay ở dưới đất vậy (chỗ đánh cờ hén) vùng 1 hay vùng 2
    Đệ ko kiếm ra cái card 5, 7 ,16 nó ở đâu vậy
    Còn 7 cuộn giấy của thằng cầm búa đó phải là 7 cuốn sách không
    Chỉ đệ tạo ra mấy cái món đồ đề đánh trúng QV nó bị điện giật đó ,hoá đá nữa
    Còn cái hang mà có mấy khối vuông màu mè ở gần lâu đài bà hoàng hậu đó nhiệm vụ gì vậy (ko thấy huynh nói trong hd)
    Trả lời sớm cho đê nhe huynh (cám ơn huynh nhiều)
    Không trả lời là đê tự tử nữa đó
    :p :p :p :p :p :p :p :p

7. Shadow_god

Nếu ta add 1 cái RED vào và equip thêm 2 cái nữa thi tất nhiên là bạn sẽ đc 90% bị đánh trúng là 0 DAM nhưng cái còn lại là MP vẫn sẽ bị mất,như vậy bạn có thể sẽ chít vì hết MP.
    Theo tui thì bạn cứ mua cái bảng điện của thằng cha santa bán đó ,kô biết có chống yếu tố sét kô (wên rùi).Nhưng theo tui nghĩ đâu cần phải làm vậy,tới khúc đó bác chỉ cần dùng fate combo nó 2 lần 300% thì nó sẽ die liền(vơi ATK của fate là 9999).
    Món đồ tăng máu là LUnar Talisman +10% HP(1) có thể rèn lên +30%HP
    Còn cây kiếm ở Cave of trial kô phải kiếm cuối ,nó là cây Divine Avenger,có thể nói sau kiếm cuối thì nó là thanh kiếm mạnh nhất.Nếu tui nhớ kô lầm thì nó nằm ở ô thứ c,d hay e gì đó(lúc đó nhảy xuống hết nên kô rõ)
    Có phải bác mún nói tới cây cột mà chắn đường bạn vào cái hang sau khi nước hết ngập kô,nếu đúng thì nó ở dưới đất đó,sau khi phá xong cây cột đó ,đứng chờ cho con wái vật phát sáng lại ngay chỗ cái lỗ trên đường đi thì tự động cửa hang sẽ mở cho bạn vào cái hang.
    7 cuộn giấy mà Roger đưa chính là 7 cuốn sách Ac Scroll(từ 1 tới 7),có nó bác có thễ lấy đc 1 số item .
    Cái hang đó chính là nhiệm vụ phụ ở đĩa 1,nó là Water garden,vào đó bạn sẽ lấy đc 1 thanh kiếm của fate là HOLY SWORD vào thời điểm ở đĩa 1 thì có thể nó là thanh kiếm khá nhật rùi,Sau đó kill đc con boss ở Water Garden bạn sẽ lấy đc cái bàn cờ dùng để chơi trò chơi phụ là VS MODE.

8. Rikymaru

Rikymaru Mr & Ms Pac-Man

Bạn coi lại coi tui mới level có 60 đào đâu ra At 9999 hả .Tui làm biếng luyện level nên mới hỏi chớ bộ
    Dù sao cũng cám ơn nhiều nha

9. congzing20

congzing20 Dragon Quest

cho tui hỏi cái trò chơi phụ đó VS MODE thì để làm gì vậy tui lấy được rùi mà chẳng để làm gì cả chán quá mỗi đánh nhau không à thế nó có cho thêm cái gì không vậy , cái này lấy hơi khổ 1 chút mà về lại mỡi đánh nhau thui thì buồn quá.
    à em thấy trong hướng dẫn bác quan huy bảo là cái RED TALISMAN thì gắn 2 cái cũng không thành 60 % được không biết ai đung vậy chỉ luôn hộ em cái..

10. Rikymaru

Rikymaru Mr & Ms Pac-Man

Gắn 2 cái vào Wp mới ko được
    Còn tui là tui gắn 1 cái đeo 1 cái nên mới tới 60% (Hp và mp) biết chưa ý tui hỏi là vậy đó (vì tui ít level nên mới chọn cách này )Tuỳ theo con trùm nào nếu nó đánh chỉ mất mp thì tui cần 90% đó hiểu chưa (mà cái vụ này tui cũng chưa thử nên ko biết có đúng ko)
    Mà tui nghỉ là được bạn có thấy HD nói là add vào 30% A&D rồi đeo 2cái nữa là được 90% A&D sao
    Cái này phải nhờ Quan huy nói thôi

11. ale

Item Creation tui tra trên gamefaq , cả 2 bản E và D đều có giá chung là 2480 Fol !? Nhưng tui cho Sophia , Mirage và Chilico làm thì chỉ đến 2000 Fol thôi .

Lấy ở ô thứ 3 tứ trái qua phải từ trên đếm xuống , Atk của nó chỉ thua mỗi cây Ultimate thôi nhưng đỡ 1 cái là khỏi cần tháo phong ấn chi hết (tháo phong ấn cho kiếm cuối rất tốn Fol và mất rất nhiều thời gian) .

Hè , suy nghĩ sâu xa quá nhỉ nhưng theo gamefaq (trong phần Trick bản NA) thì khả năng double lên 60 hay 90% damage HP/MP = 0 là ko có , còn trong HD của quanhuy tui đâu thấy chỗ nào nói có thể làm được đâu !?

Tạo ra món Dark Crystal do inventor Ansala làm , có factor Chaos effect làm QV bị liệt , còn muốn đối phương hoá đá phải tạo được món Shell Sapphire - cũng do Ansala làm gây trạng thái Freeze (khả năng instant death khi chém thêm 1 phát là rất cao)

Giết Gabriel Celeste mà mới lv60 :o !!!
    Thành thật khuyên bạn nên đi luyện lv thêm , muốn luyện dễ thì chơi Battle Arena , Rank mode , giết team hạng 1 , gồm 1 con rồng đất và 1 con giống như tụi Dragon Brigade , con Dragon Brigade này mà có cây kiếm mang thuộc tính Freeze chém nó đóng băng rồi bồi thêm 1 phát là chết tươi rồi còn con rồng đất HP hơn 2 triệu nhưng siêu chậm , cho Cliff giã Fist of Fury + Infinity Kick là xong . Nếu có cây cột Bonus Gauge x2 Fol và x3 Exp thì mỗi lần thắng được 60.000 Exp và ~350.000 Fol . Sau đó có thể đánh với Champion Team , nếu thắng có thể lấy được Victor Trophy (1 trong 2 món Accessories hữu dụng nhất của game) .

Sau khi có nhiều tiền rồi thì mua thêm cái accessories : Tri-Emblem (giá ~6 triệu Fol) của ông già Nô-en tầng 3 Cave of Trials , nó có khả năng giảm sát thương của tất cả các đòn tấn công mang Element xuống còn 1/2 , + 1000 Atk , 500 Def và còn nhiều Factor rất mạnh nữa !?

Trapping Card EX 5 - costume 3 cho Nel ở Duggus Forest (fải dùng Vanish Ring)
    Trapping Card EX 7 - costume 3 cho Roger ở Sphere Corporation - 16th Floor
    Trapping Card EX 16 - costume 4 cho Albel ở Coffer Ruins (chỗ hồi đầu game giết thằng Norton á , cần Vanish Ring)

Mấy cái Card cuối thì đa số toàn ở những tầng trên đỉnh của Sphere 211 mà sức bạn hiện nay chưa đủ lên đó "chơi" đâu ...

12. Dinadan_*

Dinadan_* Mr & Ms Pac-Man

Cho tui hỏi mấy card EX lấy để làm gì vậy?tui lấy mấy chục tấm luôn mà ko biết sử dụng để làm gì cả.ai biết xin chỉ giáo với.

13. Shadow_god

Thực ra cái giá cost mà gamefag đưa ra ở bản E là hoàn toàn sai lầm,vì giá cost thực sự của nó là 24800,cái giá cost này tui tra đc ở bản fag tiếng J,cũng may là hồi đó còn ghi chép lại chút đỉnh nên vẫn còn nhớ,chứ lấy số 2480 đó là tính toán có đến tết cũng kô chế ra đc Battle Boots đâu.Sau khi tính toán xong bác sẽ đc con số là 2000~2500 ,đó là giá cost mà tui chế đc,vì lấy 24800 x (số % của line) x 9.5% ~ X 10.5% sẽ ra đc = 2000~ 2500.
    Mún chế món nào thì chỉ cần dựa vào cái base cost và nhân 1 chút là ra ngay.Fag mới hiện nay cũng đưa ra công thức đó nhưng lại thiếu mất phần X 10.5 vì thế rất khó cho các member mới tham khảo.

14. ale

Tui thì chả tính toán chi cho mất thời gian và dễ rối , xem faq coi món nào do tụi nào làm thì cứ quăng hết chúng vào 1 Line , save lại , dùng hết tiền làm từng món theo từng cost rồi ghi chép lại hết , sau đó mới Load save để làm món mình muốn , chả quan tâm đến cái Cost , Time hay Base Cost của chúng , thế thôi .

Mấy cái Card là dùng để unlock các nhân vật ẩn và trang phục của tất cả nhân vật trong cái mini game : VS Mode (song đấu) . Thật sự thì cũng chả có gì quan trọng nhưng được cái là ngắm trước hết các bộ "cánh" mới rất "độc" của các nhân vật (đặc biệt là các em nữ ...) vì đi fần New Game mở Battle Trophies để lấy costume là rất lâu và còn có nhiều thiếu sót .

15. Rikymaru

Rikymaru Mr & Ms Pac-Man

Bây giờ đệ muốn thu phục lại cái thằng trong cái hang rồng thì phải làm sao :-* :-*

16. Dinadan_*

Dinadan_* Mr & Ms Pac-Man

Tui đã lỡ rèn cây dragoon laser của Maria thành enemy atk+100%/folx10 để kiếm tiền nhưng bây giờ tui muốn bỏ cái hàng này mà ko được.có cách nào bỏ được cái hàng này ko vậy? :-s :-s :-s

17. Chicobo1981

Chicobo1981 Youtube Master Race

Các bác oánh làm sao đó.He he.Tui mới vừa đi cứu 2 em hộ tống Nel mà tui đã Lv 30 rồi.Đọc thấy các bác gần hết đĩa 1 mà lv 37 thì quả là kém.he he.ai bảo lúc đầu ko chăn tiền sang thành mới gì đó gặp Nel mua vũ khí và giáp xịn của tướng và Cliff.He he.Bác nào biết lúc đầu chăn 2 tiếng mà được 100K ko?He he.

18. quan011087

quan011087 C O N T R A

nếu bạn làm vậy thì coi như toi cái dragoon laser của Maria rồi vì nếu làm nó thành ra thế thì nó sẽ mất cái số ở phía sau thành enemy atk+100%/folx10 theo tui biết thì những cái có thể tống ra được thì có số 1 hay 2 ở phía sau còn nếu không còn nửa thì bạn tống tới tết cũng không ra

19. quan011087

quan011087 C O N T R A

ba hoa hoài cha nội đi ở galaxy thì nếu muốn đi hết đĩa một lv 15 cũng được nữa tại luyện lv vui vui nên tui mới luyện thôi chứ đi hết đĩa 1 atk cao qua nên tui chem bất cứ con gì 2 nhát là chết ngay ( trừ boss ) chán phải bỏ vũ khí ra để combo cho vui,2 tiếng được 100 k là thướng có gì đáng nói đâu chứ

20. ale

Ghét nhất mấy thằng ba hoa , qua đĩa 1 mà lv càng thấp thì chứng tỏ chơi càng hay chứ ko fải cứ ngồi ko giã lv mạnh là giỏi đâu chú ...

Giáp và kiếm xịn tức là đồ mua từ cửa hàng ở Airyglyph chứ gì , ai mà chả biết . Còn Fol nhiều thì vào Aquatic Gardens of Surferio đánh mấy con tượng đá là nhiều ngay , hơn nữa trong đây còn lấy đựơc cây Holy Sword của Fayt (Atk +200) mà khỏi cần mua từ Airyglyph .

Cái này là fải chịu hi sinh kiếm cuối của Maria rồi , 1 khi refine vũ khí mà ko còn số (1) hay (2) đằng trước cái factor thì xem như factor đó là vĩnh viễn .

Thằng trong hang rồng là thằng nào , fải Albel ko !? mà u đi đến đoạn nào rồi mới được :-/ .