Thảo luận-Hỏi đáp HM ( Emulator, Rom.... )

Thảo luận trong 'Thư viện' bắt đầu bởi yugi_hiro, 16/8/03.

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.
  1. DAC

DAC Space Marine Doomguy

Về vấn đề HM Friend of Mineral Town: Đính chính lại thông tin về Gold Lumber:
    Không thể nào xây hàng rào mà không bị chửi... Chỉ có điểu hum wa, tui lấy toàn bộ tài sản đi mua 99 Gold Lumber rùi rải khắp vườn (bao quanh) nên nhớ là trong tủ tui còn vài chục mảnh nữa nên mới đủ lấp. Hum sau bị chửi te tua tức quá chạy vô làng thì vẫn bình thường, nhưng tụi nó không gọi tui là DAC nữa mà gọi là Moneybag .
    Tui nổi khùng quay dzìa giơ búa lên gồng cho bốc lửa rồp đập một nhát đi tong nguyên cái hàng rào, chạy vô làng tụi nó lại gọi tui là DAC. Dzì thế nên tui nghĩ nếu trữ khoảng 99-120 mảnh Golumber (không dùng) thì dân làng sẽ gọi mình là Moneybag .

Vấn đề về bản Snes: Cẩn thận khi chơi trò này vì sau 3 năm trò này sẽ kết thúc mà không được chơi tiếp. Để có những cảnh phim của Ending thì cần nững điều kiện sau:
    Bán cây trái mỗi loại 300 trái (mỗi loại cho một cảnh)
    Gà ít nhất là 3-4 con.
    Có ít nhất 1 con bò sẽ có một cảnh khoàng 5-6 con thì có thêm cảnh khác.
    Không cưới vợ (làm cho tất cả lên tim nhung không cưới) có một cảnh, cưới vợ tùy theo có con hay không sẽ có các cảnh khác nhau.
    Cưới vợ khác nhau thì có cảnh khác nhau.
    Và một số điều lặt vặt khác...

Vấn đề bản N64: Khủng khiếp wá, sau năm thứ hai, tui lại thăm bà của Elli và bà ấy... Ai chơi rồi chắc sẽ biết... Ngay ngày tết 1st Spring. Nói ra sợ các bạn cười nhưng chứng kiến cảnh ấy tui rất xúc động, tui không muốn nó xảy ra như vậy. Có cách nào để bò sự kiện này không? Hiện nay tui không dám nói chuyện với bà của Elli nữa. T_T
    Ngoài ra tin vui là hoàn toàn có thể làm tất cả các cô gái lên tim hồng trong vòng 1 năm-1 năm rưỡi. ^_^
    Alicia có biết vị trí những Power Berry không? Tui chỉ lấy được 7 trái:
    Chỗ bà tiên
    Chỗ Kappa (blue)
    Ngoài vườn
    Trong mỏ
    Trong tảng đá hồ câu cá.
    Câu ngoài biển.
    Cái nữa không nhớ.
    Làm sao nấu ăn được? Đi xin công thức nấu về rồi Dzục đó hả?

Vấn đề GBA HM3: tui viết được 1/3 hướng dẫn rồi nhưng oải wá, lại sắp thi đại học không có thời gian viết tiếp nên sẽ ngưng viết cho đến lúc thi xong, tuy nhiên tui thấy nó khá hay (nếu bỏ qua đồ hoạ). Nếu ai rảnh thì hãy chơi thử xem sao.

2. Alicia Luu

Alicia Luu Mega Man

HM64 : Tránh cái sự kiện bà Ellen sẽ pass away thì đừng nói chiện với bả trong 1 tháng hay sao đó, cũng hông nhớ. Chỉ có điều nếu thấy bà ấy như đang ngủ thì đừng nói chiện, chừng nào thấy bình thường thì thăm hỏi lại.

* Mấy trái Power Berry bổ sung nè :
    - Mua từ ông bán hàng mặc đồ đen trong ngày lễ hội gieo hạt đó.
    - Thắng Lễ phục sinh (cái ngày phải đi kím trứng đó).
    - Trồng nhìu hoa pink cat mint thì Stu sẽ tới tặng bạn 1 cục bi, cục bi này tặng các chú lùn thì sẽ dc đổi lại 1 trái power berry.
    - Làm bạn với Basil và Lilia, thì năm tiếp theo Basil sẽ tới nhà tặng bạn.
    - Quăng con cá lớn vô cái hồ của Kappa (quăng cá nhỏ thì nó tặng bạn trái màu xanh, nhưng cá lớn sẽ cho 1 trái power berry bình thường).

HM3 : DAC định vít hướng dẫn cho tạp chí hay là sao ? Nếu cho tạp chí thì ko nhanh sẽ ko kịp đâu. Yu đang định xuất bản sớm kìa, khoảng tháng 6 này đó. Nếu mà DAC vẫn mún đóng góp cho tạp chí thì chọn lọc ra những gì DAC thích nhất và viết cảm nhận + với hướng dẫn về nó là dc rồi. Ko cần hướng dẫn hoàn chỉnh đâu.

3. DAC

DAC Space Marine Doomguy

Bộ sau khi ngưng nói chuyện thì sau này, nói chuyện lại sự kiện này sẽ "không bao giờ" xảy ra nữa à, Vậy thì hay wá.
    Mà lạ lắm, hum wa tui chơi bị mắc mưa, vô nhà con nhỏ nào (cả 5 đứa) thì ba mẹ nó cũng đều bảo là bị bịnh rùi kêu mình vô thăm, vậy có phải bịnh dịch không?

À mà... Vụ viết hướng dẫn thì thực ra từ lúc tui chơi xong HM3 tui đã có ý định viết rồi, tại không thấy ai chơi nên làm biếng viết. Để mai (hoạc mốt) tui sẽ gửi cho Alicia Luu toàn bộ những gì tui đã viết (thật ra là dịch từ cái Link của Alicia đưa) về HM3. Rùi Alicia mốn làm gì thì làm.
    Tui có dán cả ảnh nên có lẽ sẽ gửi bằng Microsoft Word. Không Past trực tiếp lên diễn đàn được.

Wên, để mai tui chụp vài tấm hình tụi dân làng gọi tui là Moneybag lên cho mọi người coi nghen. ^_^

4. wizard1710

wizard1710 Youtube Master Race

Ai có link down ROM của HM 3 cho mình với.

5. Black Mckenzie

Black Mckenzie Mineral Town

Cho mình hỏi nè :mình có đầu PS2 nhưng có đĩa game Ps1 :HM:NTN,mình nghe người ta bảo máy ps2 vẫn có thể đọc đĩa Ps1 ...nhưng sao khi mình bỏ vào thì máy lại báo :disc read erro(đĩa đọc bị lỗi).....Có ai giải thích giùm ko ,vì mình cũng thích chơi Havest Moon lắm ,bản STH thì chơi muốn nhàm luôn O_o,AwL thì.....hỏng biết bao giờ mới ra....hixhix

6. yugi_hiro

yugi_hiro .::Heroic Leader::.

Có chuyện này à ? -_-
    Yu ko có máy PS2, chỉ chơi ngoài dịch vụ nên chưa từng thử chuyện lấy dics PS1 bỏ vào máy PS2. Dà, BTN hay hơn STH hay WL ư ? Cái này cũng tuỳ bạn cảm nhận.
    Nếu có dics PS1 thì ko chơi bằng máy PS1 thì cũng thử trên 1 phần mềm giả lập nào đó trên PC cũng được mà ?

7. Black Mckenzie

Chào các bạn !
    Mình mới mua đĩa Hm:OWL cho ps2 và mình gặp wá nhiều rắc rối ,mình thực sư cầu mong sự giúp đỡ của bạn vì đó là niềm hy vọng mong manh của mình trong cái thế giới game đầy tiếng nhật này ::(
    Mình đã đọc nguyên bài viết của bạn gtc_shop nhưng vẫn chưa đáp ứng được những gì mình thắc mắc ,các bạn ơi ,giúp mình đi ,mình hy vọng rất nhiều ở bạn ,còn bài Viết về OWL do gtc_shop viết dài 3 trang thì mình đọc nhìu zồi ! :;)
    Mình thực sư mong bạn hiểu và help mình hết sức bạn có thể ,sau đây là các câu hỏi của mình ,xin các bạn hãy trả lời cụ thể theo sự hiểu biết của bạn,mình tin ở các bạn ,các bạn giúp mình nha:
    1)Các loại gia súc mình phải mua ở đâu?mùa nào chương nào ?mua của ai ,gái cả ,tác dụng ...?
    2)Mình phải trồng cỏ như thế nào ?mua cỏ ở đâu ,làm sao biết được đâu là cỏ trong cái list toàn tiếng nhât đó ?
    3)làm sao để câu cá được ,mình có cần câu rồi nhưng ko biết câu ?và nên câu ở đâu ,chapter nào ?sao mình nhìn xuống nước thấy trong suốt và chẳng có con cá nào cả ...*_*
    4)làm thế nào để xây hồ nước trong farm của mình cho vịt nó tới ?
    5)cây trái mình trồng thì mình tự thu hoạch hoặc ông quản gia thu hoặch cũng được phải ko ?
    6)nhà của cái ông mình hay bán đồ cho ổng ở đâu?làm sao để làm bạn với ổng?ổng bán mấy cái chai giá 750 ,1000 vào mùa xuân l;à chai gì vậy ?
    7)Phân bón câybán ở đâu ,giá bao nhiêu ,cách sử
    dụng như thế nào hả bạn ?
    8)Đăt hàng là gì và đặt hàng ở đâu ,như thế nào ?
    9)Làm sao để nâng cấp các vật dụng như:cuốc ,bình tưới ,cần câu.....
    10)Blue feather là cái gì ,nó có ở đâu ?
    11) ngoài vùng đất sống trong game mình còn có vùng nào nữa ko ?
    12)Khi bắt đầu game ,mình cho con bo` ra sân nhưng chưa trồng cỏ ,hậu wả là mấy hôm sau nó bỏ ăn ,ko cho sữa ,cứ nằm 1 chỗ .....nó bệnh hay nó có bầu vậy bạn?
    13)Bạn ợi ,làm sao để nâng cấp chuồng gà và con chó mình nuôi có thể có con được ko?

14)MÌNH CÓ THỂ MUA ĐỒ ĐỂ thay được ko?ở dâu
    Đó là những già mình muốn noi' ,ngaòi ra ,nếu các bạn có bí mật hay bí wuyết ,kinh nghiệm gì thì chia sẽ cho mình nhá ,mình biết chắc các bạn bực mình về các câu hỏi đó lắm nhỉ ,nhưng mình mong sư thông cảm của các bạn ,hãy giúp mình ,hãy giúp mình đi bạn nhá.

8. Alicia Luu

Alicia Luu Mega Man

Chà, ông Hiếu hỏi nhìu wé, Alicia nhìn chóng mặt ghê ^^. Alicia chỉ Hiếu sơ về cách mua bán và nâng cấp nhà hay đặt hàng từ trong làng nha :

H1: Là căn phòng dự trữ thức ăn của bạn. Bạn sẽ tìm thấy cuốn sổ bán và mua hàng ở đây.

H2: Bấm vô hình cuốn sổ nó sẽ ra menu này. Cái hộp màu vàng là những trái cây thế hệ thứ 3 bạn mới có thể bán dc ở đây. Cái hộp màu xanh thì bạn có thể bán dc bất cứ thứ gì ở đây. Còn cái hình ông Takakura sẽ là nơi để bạn đặt hàng từ trong làng.

H3 : Là những shop bạn có thể thấy dc sau khi bấm vào hình ông Takakura, 4 thứ đầu là mua gia súc và dụng cụ, cái thứ 5 là nâng cấp nhà (xây cái hồ cho vịt cũng đặt ở đây). Còn cái phần bị tách riêng có chữ "sell" cho bạn bán gia súc của mình. Hiếu tự mò thêm nha, chứ nói từng dòng nghĩa là gì chắc chít lun ^^

Vụ trồng cây : Các loại hạt giống bán mua dc từ nông trại của Vesta kế bên. Cả phân bón nữa.

Cái ông bạn hay bán đồ cho ổng là ông nào, ông mặc đồ lính màu đỏ đúng ko ? vậy thì đó là Van, ổng mở shop ở wán trọ vào ngày 3 và ngày 8 mỗi tháng. Giờ mở cửa rất tùy hứng, nhưng đóng cửa lúc 6pm. Mấy cái chai đó là thuốc tăng sức khỏe.

Câu cá : Cái cần câu thì bạn sử dụng như 1 dụng cụ bình thường thôi. Khi cá cắn câu sẽ có tiếng động nhỏ và màn hình lắc nhẹ. Đợi đến khi nghe tiếng ồn lớn hơn và thấy nước động thì bắt nó.

Trong nông trại của bạn có 1 bãi cỏ mà. Mún kêu gia súc ra thì kéo cái chuông ngoài cửa chuồng, mún kêu nó vô thì kéo chuông ở trong chuồng. Nếu bò ở trong chuồng thì bạn nhớ cho nó ăn 2 ngày / lần.

9. Black Mckenzie

Vậy Alicia nè :Cho mình hỏi 5 câu nho nhỏ nha:
    1.Có thể bỏ ga ra ngoài trời như trong STH ko ?
    2.làm sao biết các cô gái co' bao nhiêu trái tim với mình ?
    3.Một mùa trong AWL có 10 ngày thôi hả ?hay đó là 1 tháng ?
    4.Alicia nó :trong game này có 3 mảnh đất dể trồng trọt?sao mình thấy có 2 thôi?
    5.Trong ddây có Power Verry ko?

10. Alicia Luu

Alicia Luu Mega Man

Hiếu đừng post 2 bài cùng nội dung như vậy, và ở trên Alicia cũng đã trả lời Hiếu các câu hỏi cũ rùi mà.

Các câu mới đây :
    _ Gà ko bít có đem ra ngoài dc ko nữa, ko thấy thông tin.
    _ Trái tim tình cảm của con gái thì bạn fải kiểm tra trong nhật ký của họ, mún kiếm nhật ký thì vô phòng họ, đến giường ngủ và kiếm mấy cái tủ xung quanh.
    _ Vụ này thì chơi game sẽ thấy mà, khi 1 mùa wa đi thì thiên nhiên sẽ thay đổi mà.
    _ Vụ đất trồng do Alicia lộn với bản của gamecube, sry, có 2 mảnh mà thui ^^.
    _ Hông có power berry.

11. Black Mckenzie

Alicia ơi ,Hiếu hông biết chỗ nào bán phân bón và giá bao nhiêu cả ,có lẽ ở Vesta farm nhưng mình ko biết trang nào ,hàng nào cả ,giá cả ....*_* giúp mình đi.
    Nếu Alicia đi tới Vesta farm ,bạn phải wa 1 cái cầu ,right ?vậy từ chỗ cái cầu đó Hiếu đi thẳng thấy có 1 cái dốc ,đang đi lên thì đột nhiên màn biến mất ,rồi sau đó là cảnh 3 chú lùn hiện ra hỏi 3 câu hỏi ,hông biết sao có lúc mình trả lời xong thì mình bị trở lại ,có lúc thì bị ra lại từ đầu (cái chỗ New game và Continous đó ).....+_+ là sao ...?
    Sao mình tìm hoài ko thấy chỗ nào bán hạt hoa hết vậy?????
    Alicia ơi :Hiếu đã lấy vợ được zồi ^_^,đó là con bé làm ở Vesta farm đó ,nhà của mình được làm rộng ra dẹp thật .Cho mình hỏi mấy cái xây dựng trong danh sách đặt hàng :giá 60000G,15000G......Alicia có thể nói rõ đó là xây những gì ko (tấc cả nhá)
    -----------------------------Thank Alicia---------------------------------------

12. Alicia Luu

Alicia Luu Mega Man

Hiếu hẻ, sry vì sẽ chỉ ko cụ thể nha :
    - Mua phân bón giá 120 G / hộp , để ý kỹ chữ hộp mà kím nha.
    - Alicia thực sự ko bít vụ cái cầu, vì trong bản AWL dành cho GC, chỗ này để nói chiện với các chú lùn và kết nối với GBA, nhận thêm công thức nấu ăn cùng các sự kiện mới. Còn dành cho PS2 hông bít để làm gì. Chắc để chưng wá, vì các nhà sản xuất game lười viết lại chẳng hạn ^^
    - Hạt giống hoa đâu có bán trong game này. Chỉ có hoa dại thui mà.
    - Cái giá 6.000G nó xuất hiện sau khi Hiếu mua cái hồ đúng ko ? Nếu vậy nó là "Máy chế tạo hạt giống" (có cách lấy miễn phí là làm bạn với Daryl).
    +++Máy chế sữa thành bơ và pho mát : 30.000G
    +++Căn phòng vắt sữa bò : 60.000G
    Cái 15.000G Alicia hông bít.

13. Black Mckenzie

Hiếu lại làm phiền Alicia một xíu nè (:-) :
    1.Sao mình ko lai tao cây dược ,mình đang ở chapter 2 và đã có cái cây "2 đầu " ...,bạn có thể chỉ giúp cách lai tạo ko ?Nghe Gtc_shop bảo đem bịch hạt giống thứ nhất đến xong bấm O ,sau đó tương tự với bịch hạt giống thứ 2 .Hiếu làm theo nhưng mới đưa 1 bịch nó đã trả lại nguyên vẹn zồi +_+
    2.Sao mình sang chapter 2 zồi mà vẫn chưa có ngựa...?
    3.Sao con vợ mình ko nấu ăn gì hết vậy ?mình có để đồ ăn trong tủ lạnh mà !
    4.Một con bò đực có thể "làm chồng " tấc cả các con bò cái khác không ?
    5.Làm sao để bò có baby ?
    6.Phân bón bán ở đâu zậy(ở trong GC Alicia mua ở đâu ?)

Alicia dễ thương ơi ,bạn hãy giới thiêu sơ wa về căn phòng vắt sữa ,máy biến đỏi sữa.... cho mình biết nha,Thanks Alicia

14. shidohikaru1989

shidohikaru1989 Youtube Master Race

mình nghe nói là các dụng cụ nâng cấp đươc lên tới cấp 8 lận .Có bạn nào biết cách ko chỉ mình với.HM:BTN đó

15. Alicia Luu

Alicia Luu Mega Man

BTN chỉ có tới cấp Mythril (cục đá màu xanh dương) là hết mức gòi bạn ơi. Gì mà cấp 8 lận vậy huh ? Có khi nào bạn lộn với FoMT hông ?

16. Black Mckenzie

Alicia cho hỏi thăm trong AWL có thể nâng cấp dụng cụ làm việc ko?
    Một tháng trong đây chỉ có 10 ngày nên trồng cây khổ wá ,wa mùa khác là nó "toi" luôn ,,mình thì wá nghèo ,hix...hông biêt có cáh nào mau giàu hông :-s
    Sao mình có đủ tiền mà mau dê vẫn ko được ,
    Mình hông biết làm sao cho bò cái có baby cả ,bữa trước Alicia nói chung wá ,hiếu hổng hiểu (xấu hổ wá :whew: )

17. Alicia Luu

Alicia Luu Mega Man

Mua dê thì gặp ông Ban á, ông mặc đồ lính. Bản này nuôi dê đỡ cực hơn bản ở GC rùi.
    Dụng cụ làm viêc ko có tăng đâu.
    Thì cho bò đực với bò cái ở chung, tụi nó phải đều là bò lớn. Mún con đực manly hơn thì chọn cái "milking" á, chỉ có bò lớn mới thấy lựa chọn này. Hông thì cứ mua mấy cái Miracle Potion cho bò đi (đừng hỏi nó là gì nha, chơi STH rùi mà hông bít là bó tay á).

18. p3_sapphire

p3_sapphire Youtube Master Race

Đâu phải chỉ chơi trên ps1 bạn chỉ cần mua đĩa giả lập ps1 cài vào là ok!Mình hiện giờ đang chơi bản 1 BTN hix chơi được 9 năm có "dzợ" con luôn rùi nhưng ko biết nên làm gì bây giờ nữa hix.....hix bác nào biết thì giúp tui với.Còn chuyện bán hạt giống thì 1:30pm đến cho chắc ngày nào cũng được cả.Ah! Còn bác PRINCE biết tại sao bác mua thú không được không ,tui là người từng trải nên tui sẽ nói cho bác biết đằng sau mấy cái chuồng đều có 1 bãi đất hoang bác hãy khai hoang nó rùi đi vào thị trấn để mua cỏ về trồng 500/1pack bác ko cần tưới nước đâu muốn nuôi con nào bác chỉ cần trồng hơn 1 nửa là được.ok?

19. Black Mckenzie

Alicia ơi ,Sao mình ko mua được vịt ,?Gtc_shop bảo phải nâng cấp chuồng gà lên nhưng mình ko biết nâng cấp bằng cách nào ?Trong chuồng gà cảu mình đã có 8 con gà rồi .Mình biết là ở trong danh sách đặt hàng nhưng ko biết cái nào cả ,cái 15.000G hay 10.000 hay 6.000G ?
    Vậy khi nâng cấp nhà xong thì vịt tự đến hay mình phải mua ở đâu ?
    Alicia này ,mua dê về là nó có sữa ngay hả ?hay phải nuôi 1 thời gian ?Mình bắt rùa về được ko ?
    À cái zụ để gà ở ngoài í mà ,ok luôn ,gà ko bị sao hết ,mình tiết kiệm được khối tiền ,HeeHee.^_^...Nhưng khổ nỗi tụi nó cứ chạy lung tung ,tìm mỏi mắt *_*,lúc mưa đỏ xuống thì bungw tụi nó vào mỏi cả tay *.*
    Sau khi chơi OWL ,mình có hai kinh nghiệm nè :
    -Muốn làm giàu thì nên mua cần câu và hằng ngày đi câu cá (có con bán đươc 500,1000,1200 đó)nhất là đầu suối.
    -Thực ra ,Thuốc mọc cỏphân bón một.các ban ko thấy sao ,trong vườn đã có sẵn cỏ zồi nhung chỉ cao bí xíu thôi ,bạn mua phân bón về bón cho nó cao lên ,và dùng bón cây ăn wả ,giá 40G/hộp (chứ ko phải 120G ) ở Vesta farm ,mục mua bán trang 3 hàng cuối cùng .

20. DAC

DAC Space Marine Doomguy

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.