Thảo luận, hỏi đáp kỹ thuật chụp và xử lý ảnh

Thảo luận trong 'Nhiếp ảnh' bắt đầu bởi laDyneSsS, 13/6/11.

1. zero12345

zero12345 The Warrior of Light

Khẩu mình muốn set nhưng vẫn phải do ống quyết định nữa,đúng là bác set 3.5 rồi,nhưng đấy là ở tiêu cự 17mm, khi bác vặn ống kính lên 55mm để zoom vào gần ấy, thì khẩu tự động thay đổi thành 5.6. Em nghĩ bác nên đầu tư thêm con 50 f1.8 tầm 1tr5, chụp sẽ thấy khác ngay, vì nó mở đc khẩu lớn đến 1.8. thích hợp cho chụp chân dung, streetlife, tĩnh vật... Em nghĩ mới chụp có 2 con này là tốt rồi, kit và 50mm.

Nhòe là do không đủ sáng nên tốc chậm quá gây ra nhòe, hoặc khi chụp bác làm rung máy, hay còn do điểm lấy nét của bác nữa.

Điều kiện như trên thì vẫn phải xem nguồn sáng như nào nữa. Bạn phải xem cả tốc cả khẩu, cả vạch đo sáng. Cái này cung khó giải thích quá.

2. lionheart19239

lionheart19239 Youtube Master Race

Bác phải hiểu là nếu cố định khẩu thì ảnh hướng rất nhiều đến nội dung bác chụp và ánh sáng lúc đó.
    Bác nên khép khẩu tầm 6-10 nếu trời có nắng. Vì lúc đó ảnh sẽ nét và không bị cháy sáng ( với ống kit ). Mở khẩu chỉ khi bác muốn xóa phông hay chụp ở thời điểm ánh sáng yếu hơn ( tầm 6h hơn với mùa hè ) thì sẽ không cháy.

3. NV

NV Administrator Administrator Lão Làng GVN

__Trong một câu hỏi mà bác đã nêu ra luôn một loạt thứ thế này thì hay quá :

- Điều kiện chụp ngoài đường và lúc đó là 4h, 5h chiều : khi này ánh sáng sẽ đổ từ một phía là nhiều, không chát như buổi trưa và thường là rất vàng. Bác muốn chụp cho rõ hết thì nên kêu đối tượng hướng trực diện về nguồn sáng, vì khi nó ánh sáng gần ngang mặt và ít bị bóng mắt. Chứ bác chưa quen thì đừng chụp ngược sáng làm chi.

- Để Mode Av : ở mode này thì do nó hiệu chỉnh ở tốc, nên bác rất dễ chết khi bác đo sáng sai điểm. Về phần đo sáng mình nghĩ bác nên tìm từ khóa này trên net để đọc thêm, vì giải thích trong này cực dài và kinh nghiệm đo sáng của mỗi người mỗi kiểu nữa.

- Mở khẩu bao nhiêu thì sẽ đẹp, không bị nhòe cháy :

---- Đẹp : theo yêu cầu thường về chụp người, thì cứ đủ nét đủ sáng là đẹp. Mình thiết nghĩ bác sau khi cho đối tượng đối diện với nguồn sáng thì bác cứ để khẩu 5.6 cho mình mà chụp. Bởi dù bác có zoom vào zoom ra kiểu gì thì bác cũng không lo, bởi trên Lens 2 khẩu, khi bác set ở khẩu nhỏ nhất có thể mở ở tiêu cự dài nhất rồi, thì bác yên tâm coi như khẩu sẽ không đổi nữa. Khi đó bác mới tập trung cho phần canh tốc độ được. Và từ canh tốc độ thì bác mới canh ISO được.

---- Nhòe : là do tốc độ chậm phải không bác. Bởi vậy như mình vừa bảo ở trên, bác khống chế khẩu xong thì nhìn qua tốc. Lens bác là Kit, zoom tối đa 55 thì bác cứ để tốc 60 mà chụp. Có IS phụ vào mà bác lo gì. Nếu đối tượng di chuyển thì bác tăng tốc lên để bắt, nhưng khi nào bác nhớ để ý tới ISO cho phù hợp, và quan trọng là ở Av, bác bị khống chế tốc độ do máy, cho nên muốn chụp đối tượng di chuyển lẹ thì bác phải qua Tv hoặc M luôn cho khỏe.

---- Cháy : cũng như mình nói ở trên, cháy thường do mình đo sáng sai bác ạh. Bác cứ đọc xong mớ kiến thức đo sáng, chụp thử vài tấm rồi lại post hình cho anh em cùng xem thì ổn. Àh, nhân tiện bác tìm luôn phần cộng/trừ sáng trong máy để bác tiện đường hiệu chỉnh ánh sáng khi chụp ở Mode Av nhé.

4. laDyneSsS

laDyneSsS Donkey Kong

E đội ơn các anh các bác nhìu ^:)^ đã giúp e mở rộng tầm mắt ^:)^

5. Pelican

Pelican Sexy team captain

^
    Ai bảo lười đọc hướng dẫn sử dụng làm chi, nhân tiện các cụ nhà ta được dịp ôn lại bài vở nhỉ :))

Em note tí xíu: Thông thường ở chế độ tự động, máy sẽ cố "làm sáng" toàn bộ khu vực được đo sáng, điều này dễ dẫn đến sai sáng trong điều kiện ánh sáng không ổn định, vì vậy mới phải cần đến nhiều mode để điều chỉnh cho đúng.

6. zero12345

À cái vụ này :-?, hình như mấy dòng xxD hay xD mới cho set iso lẻ như này, em sài xxxD nó chỉ cho set các giá trị chẵn 100,200,400... :(

7. lionheart19239

lionheart19239 Youtube Master Race

Có đồng đội roài. Tớ cũng xài xxxD. Thường chụp thì hay để Iso 100 với 200 là chính.

8. zero12345

em sài đủ thể loại D :">, từ xxD đến Dxx con nào cũng chơi đc :">

9. laDyneSsS

laDyneSsS Donkey Kong

Mà 50 1.8 theo e thấy là khoảng 95$ chứ ở đâu ra 1tr5 nhỉ :-? 2nd hết BH à :(

10. zero12345

50 1.8 mua 2nd đc rầu, mua mới chi cho phí mấy trăm ;)). mua tầm 1tr5 là cao rồi, tìm con nào 1tr3,1tr4 mua là đc rầu, còn sợ thì cứ hàng bảo hành táng cũng đc.

11. laDyneSsS

laDyneSsS Donkey Kong

Mới xúc con 50 1.8 , 2nd , hàng xách tay HQ , full box , mới lắm , 95% ( nge quảng cáo ) , ít bụi, 1-2 hột gì đó , mai đi xem rồi sẽ xúc lun , gia 1tr350k , ae có KN xem lens giúp e ợ :-<

12. truongdepz

truongdepz Mario & Luigi

tình hình là em vừa mới múc con kiss x5 về nhưng mà không có sách hướng dẫn vì toàn tiếng nhật bổn có ai biết chỗ nào để mua sách hướng đẫn không ? tiếng anh ý!!

13. February14th

February14th

tớ vừa bem thằng nikon film fm2n - giờ làm sao biết là nó còn hay chết đo sáng?
    đang nghịch ko có film

14. zero12345

anh dơ ra chỗ này đấy thấy cái vạch đo sáng còn bay nhảy là còn sống 8->

15. tokizo1312

tokizo1312 T.E.T.Я.I.S

mình hỏi khi ở chế độ Av thì có lúc f/stop nó đứng ở 1giá trị, mình không chỉnh nhỏ hơn được nữa vậy ?
    mấy tấm chặn trong túi đựng máy mình có thể kiếm ở đâu, khi mua họ cho mình ko đủ =-=

thx nhiều

16. pupy

pupy Youtube Master Race

em mới tham gia lớp nhiếp ảnh bên Canon, có gì các pác chia sẻ kinh nghiệm với, em muốn mua 1 cái máy để chụp ảnh, nên mua hiệu nào và giá cả thế nào thì ổn???

17. freshboy2009

freshboy2009 Dragon Quest

Tình hình cũng đang tập tành nhiếp ảnh, không biết các bác trong đây có biết chỗ này dạy nhiếp ảnh không :D

18. Dafton

Dafton T.E.T.Я.I.S

Quan trọng có bao nhiêu tiền. Ko có thì chẳng có máy nào ổn cả.

19. silipden1102

silipden1102 SỊP ở đây rồi Lão Làng GVN

Cho em hỏi cách chụp ảnh phơi sáng với Canon A3100IS với ạ :D Tại mới tham gia vào nhiếp ảnh nên hơi mù tịt :D

20. huuduy216

huuduy216 Legend of Zelda Lão Làng GVN

Tình hình là ông thầy em bắt từ h đến thứ 6 phải có 30 tấm hình cho ổng chủ đề là ánh sáng ai cho em vài gợi ý với :|