Thảo luận-Hướng dẫn-Chít chát Imperiaonline vào đây nhé...

Thảo luận trong 'Thảo luận chung' bắt đầu bởi tunganh2010, 17/2/06.

1. SOIBIENDEN

SOIBIENDEN Mr & Ms Pac-Man

Hehe, kẻ thù của chúng ta thì có nhiều, vì vậy cứ để mà ăn dần. :D
    Cái thằng đánh Greatviet hôm nọ là: ku4aka
    Tớ mới spy được cái Pro.8 và của 2 của nó, cũng là 2 cái nhiều gold nhất. Bác nào có hứng thì thịt nó đi. Tớ đánh nó bị trừ nhiều honor lắm vì nó ra khỏi list 2x range của tớ rồi.

Fortress 4 (????) Pro.8
    Population 20369
    Wood 5682
    Iron 1318
    Stone 739
    Gold 17
    Spearman 0 0
    Archer 0 61
    Swordsman 0 670
    Light
    cavalryman 0 69
    Battering ram 0

Fortress 2 (????) pro.2 ---> ngon quá :D
    Population 23439
    Wood 5091
    Iron 9443
    Stone 5660
    Gold 375
    Spearman 0 0
    Archer 0 0
    Swordsman 0 172
    Light

2. drtuan

drtuan Youtube Master Race

Morale chỉ tăng trong trận đánh mà thôi,bác muốn biết rõ hơn thì nên đọc lại bài war and peace mình đã post ở các trang trước,vậy ha

3. Dark Revenge

Dark Revenge C O N T R A

Swordsmen 567
    Archers 570
    Swordsmen 250
    Battering rams 6
    Light cavalry 150 10:00:27
    tui đang có nhiêu đây quân + 200 ảchet thủ thành . Ai chơi thì on nick dorothy pass bichtuyen và change pass dùm nha . Đang bận học thi ko chơi được . Anh em ai muốn tập atk thì mobilize lính ra mà đánh

4. Tiểu Long

Tiểu Long Guest

0
    Phân tích thế này nhé :

Ghi list lính và thời gian tấn công tới nhà quân thù. Save lại 1 file riêng. Trong vòng 2000 dặm.
    Tâm lý ai cũng muốn đánh nhà gần nhất > thời gian đi chừng 1h-1h30min.
    Luôn canh chừng khi nó ngừng online 1 phút là spy ngay. Mất hết lính có nghĩa là nó đi tấn công.
    Kiểm tra list xem nhà nào khả năng bị tấn công nhiều nhất, tính từ nhà nó. Áng chừng khoảng thời gian nào nó sẽ về. Nhiều thằng tấn công xong là đi chơi căn gần đến giờ mới vào. Khi tấn công xong nó sẽ không thể stop lính chở hàng về.
    Cộng thêm một chút may mắn là bạn hốt trọn ổ của nó. Chính vì thế tại sao tớ tấn công khá ít nhưng gold kiếm được khá nhìu.
    Nhớ là đem loại quân khắc tinh đi nhé, đừng có đem ngựa đánh với giáo là nộp thê thảm !
    Các bạn nhớ hàng ngày nhấn Vote cho Imperia nhé, nó sẽ thưởng 1h khoáng sản làm việc đấy.

5. SOIBIENDEN

Bà con ơi có lẽ phải bàn thêm về cách đánh fortress đi. Đúng là để đánh mấy cái fortress level 4 trở lên thì ko thể ko dùng battering rams với catapult được.

1 ram: attack 2000 máu
    1 catapul: att 3000 máu
    Một thành 4, ít nhất 550.000 máu. Nếu mình có độ 50 cái ram thì chỉ 5-6 round là hạ nó rồi. keke :-)) Các bác cứ dùng war calculator mà tính thử xem. Biết đến bao giờ có 50 cái ram đây. :((

Với moral của adviser ;-) Đánh ngoài bãi + đánh thành chỉ nên để tối đa 15 round. Round từ 15 đến 18 thì lính mình có thể chạy bất cứ lúc nào. Tớ đang cân nhắc ko biết có nên đánh thằng lord_sag ko đây. Máy báo lính mình bỏ chạy đúng lúc thành đổ. Hichic, chỉ tiếc có it ram quá. Bác nào hứng thú thì nó đây:

Fortress 4 (????) no.8
    Population 32277
    Wood 3685
    Iron 503
    Stone 1039
    Gold 125224
    in the fortress
    Spearman 211 0
    Archer 0 309
    Swordsman 1960 19

6. Tiểu Long

Tiểu Long Guest

0
    Mountains

1 Plains w forests 2 Plains 3 Plains 4 Hills 5 Plains w forests

6 Hills 7 Plain 8 Mountains9 Moun 10 Plains

11 Plains w for 12 Plains 13 Hills 14 Mou w for 15 Moun w for

Hiện tại đang có 5 colony sẽ ráng lên 6 trong hôm nay.
    Các bạn cố gắng xây thêm tháp canh để đựng lính. Đừng để thành nào - gold khi tấn công nhé.
    Khi tớ lên nốt hill thì cái Plain 8 và Mou 9 của tớ sẽ được cộng 20% def. Chỉ cần nâng Mou 9 lên tháp canh 4 thì gần như chỗ đó của bạn là bất khả chiến bại. Các bạn nhớ tính toán thật kỹ việc Up colony. Ví dụ như cạnh Main 8 ở vị trí số 3, 13 , 7, 9 là plain thì hãy lên plain trước để nó tăng tốc sản xuất. Colony nào xây sau cùng thì khả năng làm việc tối đa là thấp nhất. Kèm theo đó các bạn phải nâng cấp Bureaucracy trong mục Reseach để có người quản lý các colony cho bạn. Nếu bạn không nâng đủ thì bạn sẽ bị - gold.

Muốn đánh được thằng ku4aka thì hãy chia ra đánh. Ví dụ như ai mạnh nhất thì táng thẳng vào nhà chính, còn lại tấn công các colony. Khi mất thành các chỉ số làm việc nó = 0 và khi bị phá nát cả 4 colony và main chính thì nó nghỉ chơi game là vừa. Team chúng ta nhiều mem 3-400 point do đó khả năng hồi phục của nó là còn lâu. Gold không quan trọng mà cái quan trọng nhất là sau trận đó tất cả team VietNam sẽ được kính nể hơn ! :> :> :> :cool:

7. SOIBIENDEN

Khà khà, bác TL phân tích hay quá. Em xin lính giáo. Khiếp thật, bác tính toán cứ như Khổng Minh. Nhưng làm sao biết thằng đó thắng trận hay bại trận trở về chứ. Một phần may mắn nữa nhỉ. Nhưng lúc đó mà thắng thì sướng thật, vì mình tính chuẩn đúng ko, hehe...

Làm thế nào để tìm ra trong 2000 dặm đó một vài thằng lý tưởng đây. Quả là khó. Em chỉ cover được trong 1500 dặm. Công nhận bác giỏi thật. Theo em, mấy tên điểm cao mà lên nhanh ấy (trong đó có cả anh em mình ;-)) có khả năng kiếm tiền nhiều hơn đúng ko? Nếu ta quan sát cái player list thường xuyên thì sẽ phát hiện ra tên nào vừa thăng hạng, nhẩy vào list. Tên đó có thể là ngon ăn nhất đúng ko bác.

À, cho em hỏi thêm bác cái. Bác có cách nào để xem những player xung quanh mục tiêu mình đang nhắm tới. Vì khoảng cách trong cái player list lấy ta làm trung tâm, có thể 2 thằng cách ta 1000 và 1001 dặm, nhưng chúng nó lại cách nhau 2001 dặm. Em chỉ biết có mỗi cách là xem trên bản đồ tọa độ áng chừng của bọn chúng. Nhưng như thế thì mỏi tay lắm. Hic hic, làm được vài lần.

8. Tiểu Long

Tiểu Long Guest

0
    Mỗi một ngày anh tốn chừng 15k gold để seach chúng nó đang làm gì. Ngồi rảnh là bán sạch tài nguyên đi do thám. Độ xa gần thì ngay trong stalistics nó có đấy, tính từ khoảng cách của mình là trung tâm.
    Chụp một cái hình map sau đó phóng to bằng paint ở trong win, tha hồ đo tỉ lệ và độ dài. Hơi cầu kỳ và quái dị một chút nhưng cực kỳ hiệu quả nếu bạn chơi att.
    Mình khoái chơi imperia vì nó tính map kiểu này. Người chơi dễ xa vào mê hồn trận nhưng khi tìm ra cách rồi thì ... cứ thế mà ực ực.
    Giờ vẫn tiếc vụ thằng plutoni hôm nọ chưa đủ quân đánh nó mà nhà nó đang có 140k vàng + 80k khoáng các loại. Hôm đó mà có quân thì kỷ lục 250k gold sẽ được thiết lập.
    Bà con mới chơi nhớ để ý list 2x như SOI đã nhắc, cứ thằng nào mới thăng hạng là nuốt ngay khi trong nhà nó có chừng 20k khoáng <sài rumor> không cần do thám cụ thể khi không thấy lính.
    Thỉnh thoảng mò qua 3x xem hàng họ, nếu thằng nào giàu có táng ngay. Nhưng nhớ chọn thằng nào mới đánh nhau về có chừng 50-80k gold trong nhà. Đừng sợ - honor vì khi bạn thắng được 100k gold bạn sẽ tái sản xuất quân và đánh bọn hơn điểm thì bạn sẽ được + honor khá nhìu.
    Đừng tiếc tiền up spy hoặc các binh khí, áo giáp cho loại quân của bạn.

Và một điều cực kỳ hay đó là bẫy. Hãy để giành kha khá quân sau khi train xong. Nếu bạn bị tấn công đợi đến chừng 2min gọi quân ra và điều động. Tớ đã được 1 trận như thế và chắc chắn thằng đánh bạn sẽ không bao giờ dám trở lại nữa :))

9. tunganh2010

tunganh2010 Mr & Ms Pac-Man

Đánh nhiều trận rồi mà vẫn chủ quan..hix...vừa thua đau một trận vì low moral mất 1500 lính và 10 calphut...tiếc đứt ruột..hix..từ nay chừa kiểu đánh ẩu đi...đang xây lại quân đội vì còn có 1700 lính à..mất đồ công thành nữa chứ..kiểu này lại phải đánh mấy thằng 3x kiếm tiền để xây quân rồi..ôi honor point của tôi...

10. drtuan

Hahaha,chán,giống tui,đánh ẩu,bi mất 400 swordmen,kô để ý cái terrain,tưởng đánh plains ai ngờ là mountain with forest,+defense và fortress,thua vì hết morale,chán,thua đau cả ruột,nhưng tui đỡ hơn ông,keke:D,thoi từ đây rút kinh nghiệm xương máu là phải để ý kỹ trước khi đánh,kẻo lại mất cả chì lẫn chài,hic

11. anhbancalem

anhbancalem Youtube Master Race

áo giáp thi biết chỗ up rùi zay binh khí thi up chỗ nào zay ?

12. drtuan

Ah,tấn công thì bạn up ở melee attack ,cái này tăng attack cho swordmen,calvary và spearmen,rieng con archer thì tăng range attack,ngoài ra range attack còn tăng sức tấn công cho các loại vũ khí công thành như battle ram,captapult và trebuchet.

13. hunter2999

hunter2999 Mr & Ms Pac-Man

Cái này khi mình xây lính traing thì đâu có tốn tiền đâu nhỉ chỉ khi nào dẫn quan ra khõi province thì mới tốn tiền hay sao vậy

14. SOIBIENDEN

Ờ đúng đó, tốn kém lắm, hì hì, quân đội càng nhiều càng ngốn tiền nhiều.

Hôm qua áp dụng chiến thuật của bác Tieulong ------> Hoàn hảo, hốt trọn gói 128K. :D

Sau đó bị thằng ilia áp dụng lại chiến thuật đó ------> Hic hic =((
    Nhưng may mà tớ gỡ gạc được 70K trong 4 phút. :p Kể cũng nhanh tay. Lần sau phải thức đợi hàng về thôi.

15. SOIBIENDEN

Thông thường chúng ta hay search mấy tên yếu hơn mình. Theo tớ các bạn mới chơi nên bỏ công search mấy thằng mạnh chung quanh mình ấy để đề phòng. Nó có thể đánh mình bất cứ lúc nào. Ít ra là biết loại quân chủ lực của nó.

Các players có point cao toàn chơi Calvary đi với caltapult để công thành thôi. Cực kỳ lợi hại. hehe, nhưng mà hôm nay là một ngoại lệ, tớ cho thằng DUMAN đi 30 cái caltapult. ;-) Sướng ghê mặc dù mình mất đạo quân chủ lực.

16. Tiểu Long

Tiểu Long Guest

0
    Đại ca sói ơi về game vào chat nhanh lên 1 thằng 200k gold 1 thằng 600k đang đợi nè

17. TheKaiser

TheKaiser Mario & Luigi

Các bác ơi, tui đang xây quân muốn đi đánh giống các bác đây, chứ ở nhà đào khoáng mãi có ngày bị giết, nhưng tui ko hiểu cái 2x,3x trên phần Player lắm, tui nhấn cái nào cũng hiện mấy player đó là sao?

18. SOIBIENDEN

Đánh 2x thì ko bị trừ điểm honor. Đánh 3x bị trừ điểm honor. Còn kết quả như thế nào cậu đọc trong manual ấy. Đại thể là bị âm trên 100 điểm honor thì mới bị trừ điểm kinh tế và moral ----> đánh tẹt ga. ;-)

19. SOIBIENDEN

Mới có mấy ngày mà Vietnam thăng hạng ghê gớm bà con ạ. Bây giờ hạng 24 rồi, xếp trên cả Pháp, hehe............

20. drtuan

Đễ mình giải thích rõ hơn cho bạn dễ hiểu,x2 sẽ hiê3n thị các player có số point trong khỏang hệ số 2 đối với bạn,ví dụ bạn là 100 points thì x2 se hiển thị các player có số point trong khỏang từ 50 đến 200,đánh những người trong khỏang này thì kô bị trừ honor,còn x3 thì hệ số 3,đánh những người này sẽ bị trừ honor và morale sẽ giàm theo từ ít đến nhiều, từ 2,1 đến 3 và nếu wá 3 thì ko được đánh,hơn kém 0,1 sẽ bị trừ 3 morale.Lưu ý là các player dứoi 50 points kô được đánh mặc dù bạn có số point trong khỏang x2 đối với họ.