Thảo luận lịch sử thế giới, chiến tranh & chính trị v.8

Thảo luận trong 'Kho lưu trữ' bắt đầu bởi aragon0510, 16/6/09.

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.
  1. Osadar Mizutani

Osadar Mizutani mãi yêu cụ Lão Làng GVN

@_@ cái này cũng thuộc về lịch sử chứ đâu phải là không đâu ông

2. nhinhonhinho

nhinhonhinho Dante, the strongest Demon Slayer Lão Làng GVN

này ông ơi ở đây là chúng tui đang bàn về cách dàn quân trên thực tế chứ không phải trong game đâu.=))=))

3. aragon0510

aragon0510 SPARTAN John-117

tay namtran2008 có vấn đề về mắt :|
    tôi nói rõ là trong game nó thế, vậy ngoài đời họ làm cách nào, muốn tìm hiểu rõ hơn. Ai có KN thì chia sẻ
    Ko cứ phải ngày nào cũng CS với chả TB :|

4. Thanh Ha

Thanh Ha C O N T R A

Phương Tây nó cũng tuyên truyền, đặc biệt là Mỹ, có học với nó mới thấy 1 bầu trời lý tưởng che đậy cái cốt lõi thực tế trần trụi và tham lam bên trong. Còn chuyện tự do ý kiến thì mình cho rằng nó tùy theo văn hóa nữa. Ở phương Đông như Sing, nói xấu nhà nc mà ko đưa ra đc bằng chứng là bị kiện đi tù chết luôn, ko thì cũng khánh gia bại sản. Luật chống vu khống nó thế.

Ở Mỹ, nhiều khi lãng phí hơn cả VN ở mấy khoản tuyên truyền. Tớ bắt gặp nhiều trò hề của bọn Mỹ lắm rồi. Nền GD của nó là nền GD tinh hoa, chỉ tập trung vào mũi nhọn có năng lực nào đó, còn lại thì thiếu kiến thức kinh khủng. Nên những người giỏi là siêu giỏi, những người dở là siêu dở, chứ đừng nghĩ rằng nền GD nó tốt. Bán bằng giả nhiều nhất trên thế giới là nó. Thích tớ mua cho cái bằng tiến sĩ ở Mỹ, chừng 2000$ thoai. bằng có chứng nhận, có giá trị đàng hoàng nhé, ko phải bằng giả đâu. Có điều ko có chất lượng thôi.

5. namtran2008

namtran2008 Youtube Master Race

mình nghĩ với loại đề tài này thì topic "Thảo luận lịch sử chiến tranh" trong box TW thì sẽ thích hợp hơn.

@ThanhHa: dù là cũng tuyên truyền nhưng riêng cái khoảng tự do ngôn luận thì tui thấy nó vẫn hơn ta nhiều.
    Còn vể Sing nhà nước của nó cũng là một dạng nhà nước độc đảng dù là không chuyên chế như VN. Nó cũng là một mô hình hay về nhà nước độc đảng pháp quyền và chống tham nhũng tốt, phát triển kinh tế xuất sắc.
    à mà bác có tài liệu j về mấy cuốn sách tranh cãi giữa Kautsky vs Lenin khong

6. Thanh Ha

Thanh Ha C O N T R A

http://marxists.org/archive/kautsky/1919/terrcomm/index.htm
    Coi thử cuốn này xem. Phê phán Lenin như điên.

Mỹ nó tự do ngôn luận cũng có chừng mực thoai. Đó là cái phong tục tập quán của nó từ xưa đến giờ. Chửi bới thì ok, đe dọa thì miễn, bị túm ngay.

7. Odisey

Odisey The Miscast Sorcerer GVN LEGENDARY ‍ ⚚ Mystic Mage ⚚ GVN Dalit

Nêu than thở về thành phần tuyên truyền của nước mình thì chỉ cần nhìn sang Tầu sẽ rõ ...dùng cả bộ máy giáo dục để tuyên truyền và nhồi sọ ngay từ đầu với nhiều tư tưởng khá là quái chiêu . Dẫn đến rất nhiều người Trung Quốc bị tư tưởng này ảnh hưởng rất nặng ...
    Biện pháp ngu dân hay nói chính xác là nắm tư tưởng của dân chúng không bao giờ dừng lại , nó chỉ phát triển và tồn tại nhiều cách thôi :-<

Singapore phát triển đến giờ đúng là không thể chối cải ...nhưng mô hình của nó có giá trị tham khảo nhiều hơn thì phải :| , áp dụng ở nơi khác có phần không ổn .

Btw : nói riêng chứ bên Hàn hay Nhật lúc mà nó lật một vụ việc lớn nào đó thì tình huống càng lúc càng ồn ào rồi dẫn đến việc là phải 1 người hay 1 nhóm người gánh trách nhiệm và chịu "đi" . Còn ở Việt Nam nhiều vụ tớ thấy càng lúc càng nhỏ rồi sau cũng im hơi luôn thì phải :D

8. Thanh Ha

Thanh Ha C O N T R A

Mỗi nc có 1 cách hành xử thôi. Mô hình của Singapore là mô hình của Aristotle, một nhà nc thành bang nhỏ, dễ quản lý và chủ yếu sống nhờ thương nghiệp. VN mình ko alm2 đc cái đó đâu, dân đông quá, phải nuôi đã mới tính chuyện mua bán đc.

Hàn với Nhật nó tởm hơn ở VN mình chỗ xét lại, đấu tố đấy. Nên nhớ rằng Nhật nó có chế độ "hoa hồng" và "lại quả", nhưng mà trong mức nào thì safe, trong mức nào gọi là tham nhũng thì cũng khó nói. Thế nên nhìn đi, hầu hết là các đảng phái chính trị tìm cách hạ bệ nhau, bất kỳ chính ph3u nào lên cũng dính đến tham nhũng chứ chả vì dân vì nc gì đâu.

9. JediDarkLord

JediDarkLord Dante, the strongest Demon Slayer Lão Làng GVN

cái dzu mua bằng ở Mỹ có nghe manager nói mà ko tin lắm giờ có bác ở bển bảo mí tin :))

10. Natit_Titan

Natit_Titan Generalissimus Moderator

Mỹ mà tự do ngôn luận hơn Vn thì tui ko nói, còn tự do báo chí mà nó tự ra rả các nước khác => trò hề
    hình như năm 2005 có bà nhà báo bị bắt bỏ tù vì ko tiết lộ nguồn tin của mình :)) còn thằng kia sợ đi tù nên khai ra hết :))

11. DeepSpace

DeepSpace Mega Man

thế box này 0 cho bàn về lịch sử chiến tranh hả;))
    chúng ta 0 phải là chuyên gia nên cũng đừng ngồi mà bình phẩm chính trị làm gì,nếu đủ sức rồi thì thôi vào luôn chính phủ mà làm việc=))

12. Thanh Ha

Thanh Ha C O N T R A

Nói vậy là sai lầm. Ai cũng có quyền bàn chuyện chính trị chứ ko chỉ có chính phủ. Đó là sự wan tâm đến diễn biến thời đại, phát huy quyền làm chủ của mình. 1 người đi bầu cử với tâm thế cứ bầu đại cho rồi, ngàn người, vạn người nghĩ vậy thì đến khi ra kết quả dù có trung thực đến mấy cũng sẽ nghĩ là có gian lận.

13. Myzukage

Myzukage Donkey Kong

hehe xin lỗi nhá, tại bác bênh Đảng dữ quá nên tui hiểu nhầm bác thuộc thành phần bị tẩy não :D

Trotsky giỏi ko có nghĩa là những người theo ông ta sẽ giỏi. Cứ nhìn Marx với Lenin xem đệ tử các cụ mấy người được tài giỏi như những tiền nhân?Đôi lúc tôi nghĩ có những việc mà chỉ những thiên tài mới làm nổi, người bình thường muốn bắt chước cũng ko được và CM cũng vậy.Nó đòi hỏi những bộ óc siêu việt như Lenin và Trotsky chứ ko phải những người thiếu tài thừa tâm huyết.

Bản thân tôi cũng ủng hộ việc sử dụng phương pháp dân chủ để tiến hành CM một cách hợp pháp. Bạo lực CM luôn dẫn đến sự hỗn loạn trong XH,tàn phá nền KT, tạo đem lại cơ hội cho ngoại bang can thiệp và quan trọng nhất là nó tốn rất nhiều máu. Cứ nhìn CM Nga và TQ là đủ biết bạo lực CM khủng khiếp đến mức nào. Thậm chí nó còn tạo tiền đề cho sự thối nát của chính quyền mới bởi để nắm chính quyền họ phải tiến hành tập trung quyền lực tối đa vào thiểu số Đảng viên, xây dựng bộ máy quan liêu cực độ cùng với nhiều biện pháp chính sách tàn bạo để "bảo vệ CM".

Hãy nhìn vào CM Pháp hay sự nổi lên của Nazis tại Đức để hiểu tiến hành CM một cách dân chủ là như thế nào.Dĩ nhiên Nazis ko tiến hành CM và cuộc CM Pháp ko phải CMVS và cuối cùng đã biến thể thành PK nhưng cách thức mà họ giành lấy quyền lực và chính quyền, đồng thời thay đổi cải cách đất nước là rất đáng học tập. Tôi tin vào chính sách "tằm ăn dâu" của Hưng Đạo Vương và việc tiến hành CM cũng như vậy. Nó là cả một quá trình lâu dài, thay đổi và ăn sâu vào suy nghĩ của nhiều thế hệ chứ ko phải bạn chỉ đơn thuần lật đổ chính phủ rồi tuyên bố chúng ta đã làm CM. Dân chủ đóng một vai trò quan trọng trong việc tiến hành CM, cần được bảo vệ và phát huy bởi đó là phương thức duy nhất để chúng ta có thể đạt được"nhà nước của nhân dân" hay" chính quyền chuyên chính vô sản". Thứ dân chủ mà phương Tây hiện vẫn rêu rao thực chất là dân chủ tư bản,nơi mà người có quyền tiếng nói quyết định là những nhà tư bản giàu có, người dân thì thờ ơ với chính trị, bị dẫn dắt bởi hệ thống truyền thông dày đặc cũng như ko được giáo dục cũng như thiếu kiến thức LS-Chính trị. Hình thức dân chủ nhân dân duy nhất mà tôi từng biết có lẽ là hệ thống Soviet trong CM tháng 10 Nga.Đây là một mô hình rất hay, đáng để nghiên cứu nhưng người ta có vẻ ít quan tâm đến nó thì phải :-?

14. Odisey

Odisey The Miscast Sorcerer GVN LEGENDARY ‍ ⚚ Mystic Mage ⚚ GVN Dalit

Vì thế giới hiện nay cái gọi là cách mạng đã không còn thực tế mấy , nếu cách mạng trong 1 lĩnh vực nào đó cũng là một vấn đề khá khó khăn rồi . Ngược lại các nhà cầm quyền đã rút ra nhiều bài học trong quá khứ và phòng ngừa hầu như đủ với cái gọi là cách mạng . Cách mạng xảy ra khi mâu thuẫn bên trong đến một mức nào đó ...tình hình hiện nay đã không như trước nữa :D

Riêng ý kiến của bác về cách mạng không bạo lực thì tớ thấy có vẻ lý tưởng hóa vấn đề quá , nếu trên bàn đối thoại mà bác không có đủ thực lực thì làm sao bác ra điều kiện với người khác được . Huống hồ những kiểu cách mạng không bạo lực thời bấy giờ vẫn xảy ra bạo động và tranh chấp , ảnh hưởng cũng lộn xộn lắm ...(tớ không biết cuộc tranh đoạt chính trị hiện nay ở Thái Lan có được coi là kiểu này không ) .

Ngoài ra ý tưởng của bác về vấn đề dân chủ rất hay , nhưng thực tế xã hội thì tớ thấy rõ rằng dân chủ ở đây chỉ là vài vấn đề mà thôi ...xã hội cho đến giờ vẫn phân giai cấp rất rõ ràng :D . Tuy nhiên tớ cũng đặt vấn đề là chúng ta phê phán dân chủ nước ngoài thế nhưng nó có lợi cho nước họ phát triển hơn chúng ta không ? Còn chúng ta có thật sự là dân chủ theo một mức nào đó không thì tốt nhất không nên bàn :D
    Do đó nó mới dập ra nhiều cái sai :D , hiện nay nội bộ mình vẫn còn nhiều tệ nạn thấy mồ ...cũng chưa thấy làm mạnh tay như đám Trung Quốc . Dù là đám đó Đảng Viên đông gấp chục lần mình :)) .

15. Thanh Ha

Thanh Ha C O N T R A

Vậy bác này chưa học cả triết học Marx... 1 chủ thể có thể nhượng bộ nhưng ko bao giờ tự phủ định chính mình vì khi đó nó sẽ ko còn là nó nữa mà trở thành 1 dạng thức khác.
    Nói thế thôi, hiểu sao thì hiểu, chả hứng thú tranh luận với những người nắm ko vững triết học Marx lại đi tâng bốc Trotsky như thế.

16. aragon0510

aragon0510 SPARTAN John-117

Tôi thấy bác Myzukage có cái đúng là bạo lực CM tàn phá những thứ đó
    Nhưng bác nhìn thấy 1 mà ko thấy 2, ko dùng bạo lực cách mạng thì ko thể làm CM thành công khi giặc ko nhượng bộ. Cái cách bác nói là 1 hình thức đưa yêu sách và yêu cầu giặc làm theo. Giặc làm theo thì mất quyền lợi nó
    Lấy ví dụ CM Nga, trước CM công nhân làm cả ngày, lương ít, ko có bảo hộ lao động. Công nhân đưa yêu sách đòi các thứ trên, bọn chủ Tư Bản ko đồng ý, đồng ý là nó phải trả lương nhiều, phải mua bảo hiểm, khi có người bị tai nạn nó phải đền bù....ko giống với kiểu bóc lột nó đang hiện hành. Do đó người công nhân phải đứng lên. Đấy là về công nhân, nông dân thì bị chủ nô hành hạ, tô thuế nặng nề, làm việc cực khổ mà thành quả chủ nô hưởng. Thế là phải đứng lên. Còn nói chung toàn nhân dân thì mâu thuẫn với chính quyền Sa hoàng, vậy là phải đứng lên
    Cái kiểu CM trong hòa bình là ko thể vì ko phe nào chịu phe nào. Bác Hồ nhà ta cũng đến Pháp, đưa yêu sách đòi quyền tự do dân chủ cho dân ta, Pháp nào có chịu. Bác thấy ko thể dựa vào điều đó, nên mới đi làm bạo lực cách mạng.

17. LUKESKY

LUKESKY C O N T R A

Cam và Thái lại sắp bụp nhau rồi,lần này quân Cam nhìn Ngon lắm,xem hình nè.

Cam đã đưa thêm đến đền Preah Vihear những 500 quân,nhì hình có vẻ là quân chính quy.

18. JediDarkLord

JediDarkLord Dante, the strongest Demon Slayer Lão Làng GVN

cái khẩu súng lớn phải là MG 1942 ko nhỉ, nhìn ko thấy giống lắm

19. empireatwar

empireatwar Sora, Wielder of Keyblades

đọc sách KTNN nhìn map của mấy ông người Pháp chụp thì đền này bên Cam mà khốn cái nó chỉ có 1 lối duy nhất là từ Thái vào:( đời trớ trêu

20. giangtu60

giangtu60 Mario & Luigi

hhrrrrrrr bây giờ quân đội nào mà ko trang bị chính quy? có việt nam mình gần chính quy thôi chứ mấy thắng đó nói làm gi?=)) nhân tiện khẩu súng to ở trên ko phải loại MG 42! tên gì thì ko biết!:-" đây là MG 42 của đức nè!

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.