[Thảo Luận] Medieval 2 total war, Kingdoms & mods

Thảo luận trong 'Total War' bắt đầu bởi vietanh797, 4/7/11.

1. nhinhonhinho

nhinhonhinho Dante, the strongest Demon Slayer Lão Làng GVN

Giống SS quá nhờ =.= .

2. naq29

naq29 Mayor of SimCity

With Fire and Sword 2.

3. Cuu_Chi

Cuu_Chi Youtube Master Race

Cho mình hỏi:
    1. Ông Cardinal lúc đầu game mình được 1 thằng, ở bản đồ chiến thuật thì nó có hiện % tôn giáo, nếu thấy nó tầm 70-> 90% rồi thì có nên đứng ở đất đó nữa ko? Vì mình mới chơi, quanh khu vực ở pháp thì % nó cao rồi nên mình toàn để thằng đó đứng yên luôn, vô dụng kiểu gì ý..... Khiển thằng đó hợp lý thế nào hả bạn????

2. Khi mua nhà xây được bọn Priest thì bọn nó cũng chỉ để tăng % tôn giáo giống Cardinal đúng ko?

3. Mình chơi đến turn ông Pope chết thì mình ko biết làm thế nào để giúp ông của mình lên làm giáo hoàng cả, với cả làm thế nào để tăng chỉ số thân thiện với ông giáo hoàng? Mình đọc thì ở đây mọi người bảo biếu tiền nhưng biếu cho đứa nào, mình có tìm thấy ông đó trên map đâu??

4. Mình chơi pháp, quanh khu vực thì toàn cùng tôn giáo với mình, thành ra chả dám tấn công, toàn bị dọa EX, toàn phải đi rất xa. Mọi người chơi Pháp thế nào giúp mình với?

4. Vic3bie

Vic3bie The Warrior of Light

Cho mình hỏi:
    - 1. Ông Cardinal lúc đầu game mình được 1 thằng, ở bản đồ chiến thuật thì nó có hiện % tôn giáo, nếu thấy nó tầm 70-> 90% rồi thì có nên đứng ở đất đó nữa ko? Vì mình mới chơi, quanh khu vực ở pháp thì % nó cao rồi nên mình toàn để thằng đó đứng yên luôn, vô dụng kiểu gì ý..... Khiển thằng đó hợp lý thế nào hả bạn????

Chỉ cần 60% là được rồi. % Tôn giáo là để dân ngoại đạo nó đỡ gây loạn tại vùng đó thôi mà.

- 2. Khi mua nhà xây được bọn Priest thì bọn nó cũng chỉ để tăng % tôn giáo giống Cardinal đúng ko?-

Đúng. Priest là cấp thấp hơn của Cardinal. Khi 1 Priest trở thành Cardinal sẽ có khả năng được bầu cử làm giáo hoàng ( chỉ có phe thiên chúa mới bầu cử )

- 3. Mình chơi đến turn ông Pope chết thì mình ko biết làm thế nào để giúp ông của mình lên làm giáo hoàng cả, với cả làm thế nào để tăng chỉ số thân thiện với ông giáo hoàng? Mình đọc thì ở đây mọi người bảo biếu tiền nhưng biếu cho đứa nào, mình có tìm thấy ông đó trên map đâu??

Để tăng chỉ số thân thiện thì bạn phải làm các nhiệm vụ mà giáo hoàng giao cho ( toàn nv khốn nạn ). Hoặc sai thằng diploma ( sứ giả ) đến Rome và cho tiền (1-2k) là được. Dựa vào độ thân thiện và chỉ số của thằng Cardinal sẽ tăng khả năng nó được bầu làm giáo hoàng.

- 4. Mình chơi pháp, quanh khu vực thì toàn cùng tôn giáo với mình, thành ra chả dám tấn công, toàn bị dọa EX, toàn phải đi rất xa. Mọi người chơi Pháp thế nào giúp mình với?

Pháp thì bạn vượt biển đánh thằng Anh trước. Nó dọa kệ cha nó, 1 mẹo khi chơi các nước thiên chúa là đào tạo assasin từ sớm khi nào nó ra thằng insquiter thì xử nó luôn. Game mình chả ngại thằng nào ngại mỗi thằng ml ấy :9cool_canny:

5. sayuri2705

sayuri2705 Dragon Quest

1. Cứ đi lòng vòng quanh các vùng sáng thấy đc trên bản đồ, gặp thằng heretic nào thì cho ra thịt thằng đấy, % làm thịt cao hơn priest rất nhiều (priest toàn 33% trở xuống, gặp witch còn bị thịt lại), success thì tăng piety làm tăng % convert và % lên bishop.

2.Xây church ngoài tăng % religious thì còn thêm 1 chút cho public order. Priest dùng tăng % tôn giáo, từ đó giảm riot và tăng public order, ngoài ra nếu gần bọn ngoại đạo như Orthodox hay Muslim thì đem priest qua đó cv dân của bọn đấy để giảm po của chúng nó -> dễ riot thành rebel -> dễ chiếm mà ko cần war.

3. Muốn thằng của mình lên làm Pope thì trước hết phải xem cái hội đồng Cardinal có bn thằng cuả mình, xem có bao nhiêu fac thân thiện với mình, từ đó mỗi khi đến mùa bầu cử thì nó sẽ hiện ra 3 thằng có khả năng nhất, còn ở dưới là số các fac sẽ bỏ phiếu, nhấn vào icon của các fac đấy (trong giao diện election), làm cách nào đó để chúng nó tăng relation với mình thì nó sẽ vote cho mình thôi, còn nếu ngại thì đem 10k qua Rome và tặng cho Pope, mức relation sẽ tăng lên very good, đc quyền gọi crusade vào bất cứ thành nào mình muốn trong list Crusading, ngoài ra các fac war với mình sẽ bị cảnh cáo bị Ex nếu tiếp tục chiến với mình, còn fac của mình vô tư mà đánh nó ko sợ bị Ex (nhưng đánh vừa vừa thôi, đừng diệt nó là đc).

4. Chơi Pháp đầu tiên gả princess hoặc lấy princess của Hre để ally với nó, tranh thủ vài chục turn đầu để dồn quân nhanh chóng chiếm hết các thành rebel sau: Rennes, Bordeaux, Dijon, Mentz, Bruges để mở rộng lãnh thổ và ngăn Milan, Hre và Denmark chiếm các vị trí dễ tấn công vào trung tâm nước Pháp. Nếu chơi Short camp, khi chiếm 3 thành sau thì chắc chắn bọn Hre, Milan và Denmark sẽ war với mình để chiếm lại bất chấp mọi giá, kể cả dính untrustworthy (nếu đang ally).

Bruges thì ban đầu rebel ở đây khá mạnh, hãy để spy ở đó chờ quân Denmark tấn công 1 vài lượt để giảm bớt rebel đã rồi hẵng chiếm, sau đó chờ thời lại lặp lại kịch bản với Antwerp, tuy nhiên phải tính toán kỹ kẻo thỉnh thoảng Denmark nó cũng ăn một phát hết cả 2 thành.

Khi đã củng cố các thành vừa chiếm đc, xây dựng 2 full stack chủ yếu là kỵ nặng (lúc đó khoảng turn thứ 30), tùy tình hình mà đánh Anh, hoặc chiếm Caen luôn nếu quân bạn mạnh và đủ khả năng ăn đc stack full của nó ở Caen, hoặc vượt biển đánh thẳng vào London và chiếm hết đảo Anh rồi từ từ ăn Caen sau. Mình thì theo cách 2 vì ăn đc London khá nhiều tiền và Nottingham làm nơi đẻ quân để chiếm Scot sau này. Đồng thời thì tăng cường phòng thủ Milan và Portugal đánh lén để dồn sức chiếm đảo Anh.

Diệt xong Anh và Scot thì quay về chiếm tiếp Portugal và Spain, vẫn giữ ally với Hre nhưng tranh thủ đẻ 1 stack nữa ở phía bắc để sau này khi có đc toàn bộ Iberia thì quay lại ăn Oslo nếu bọn Denmark chưa chiếm thành này, còn nếu nó chiếm rồi thì quay xuống đánh Moor và cố gắng diệt gọn trong vài turn vì để lâu bọn này harass khó chịu lắm, nhất là khi mình đã chiếm đc Cagliari và Ajaccio.

Xong đc bước này thì bạn đã thành bá chủ châu Âu, đủ sức vẫy vùng rồi, giờ thì chuẩn bị Crusade và chờ tiếp đãi Mongol cũng như Timurid thôi.

Chú ý ban đầu chơi Pháp thì đừng phung phí vào quân missle vì cung nỏ của Pháp vừa yếu vừa ít, mà thay vào đó là kết hợp giữa sergent/armoured sergent và Mailed Knight kèm Mounted sergent, cứ bộ binh kèm mặt còn kỵ binh thọc hậu đánh cánh, kiểu gì cũng thắng. Đánh thành thì vây đến khi nó ra chiến là đc. Ở đoạn này thì AI rất ngu, mẹo để chiến thắng 100% các trận ntn là ngay khi AI đổ quân từ trong thành ra, khi nó đang ở cửa ra thì gọi toàn bộ bộ binh ùa lên đánh khi nó chưa kịp sắp xếp đội hình, nếu quá cứng thì điều kỵ binh chọc cánh, đảm bảo trừ khi quân bạn ít hơn, tồi hơn và quân nó đều là loại High và late thì AI rout 100%, ngay khí đó thì dừng bộ binh lại và điều kỵ ùa thằng vào pursing để chiếm gate rồi lại điều bộ binh vào diệt quân nó đang đứng ở square.

Sau khi có thể đẻ đc Scot guard và Gendame trong city thì quay ra xây dựng quân kết hợp giữa volgue, scot guard và gendame, có thể thay scot guard bằng aventurier, volgue bằng pike và gendame bằng Chivalric Knight.

Quan trọng nhất vẫn là yên đc mặt phía đông để dồn sức chiếm trọn góc phía tây làm base để tô màu toàn bản đồ.

Chỉnh sửa cuối: 15/2/13
  6. nhinhonhinho

Screenshot cho các tềnh iêu :1cool_byebye:

Imperial Army: Lord Inquisitor Nhinho da Butcher (It's me :5cool_still_dreamin)
    Force: Imperial Pikeman, Imperial Crossbowman, Gatling Gunner

Heretic Army: Shit Flag the Troller!
    Force: Chaos Undivided Warriors Horde

[spoil]

Crossbowman và Machine Gunner ở phía trước bắt đầu tấn công tiêu hao kẻ địch
    http://s602.beta.photobucket.com/us...722-47-09-61_zps804f0a5d.jpg.html?sort=3&o=13

Pikeman advance

Pikeman vs Armored Warriors

Đâm chém đẫm máu

Quân bắn súng di chuyển ra 2 cánh

[/spoil]

7. sayuri2705

sayuri2705 Dragon Quest

Chúng nó xách gatling hả?:7cool_waaaht:

8. GayVietNam2013

GayVietNam2013 Youtube Master Race

cho xin cái link down đi bác :5cool_big_smile:

9. nhinhonhinho

Gatling gun. Bắn 1 lần chắc 5-6 viên đạn đóa .

10. sayuri2705

sayuri2705 Dragon Quest

Cái COW trông cũng hoành tráng nhỉ, mà sao đám Chaos đấy trông xấu tệ.

11. naq29

naq29 Mayor of SimCity

Bọn pikemen đấy là Dogs of war chớ Imperial gì đâu.

12. GayVietNam2013

GayVietNam2013 Youtube Master Race

có bác nào chơi crusades campaign ko ?
    hôm này chởi thử thấy hay phết :)

13. kirishitan

kirishitan Mr & Ms Pac-Man

Cái đấy độ khó có lẽ cao hơn bản gốc nhều

14. naq29

naq29 Mayor of SimCity

Day of the pikes:

15. sayuri2705

sayuri2705 Dragon Quest

Chơi Crusade camp mấu chốt vẫn là thịt thằng Egypt càng sớm càng tốt.

16. DGT1508

DGT1508 Mr & Ms Pac-Man

Cảm giác là chơi Jerusalem dễ hơn Antioch. Dù là bộ binh Antioch xịn, dễ dùng nhưng cân với bọn Janissary rất mệt. Chưa kể mấy thành phía đông chiếm xong thì anh Mongol sang hốt thành quả chiến tranh hộ

17. thien long chau

thien long chau Mr & Ms Pac-Man

Mình mới chơi MED thôi nên ko biết bản Mod nhiều lắm , có bản mod nào hay nhất ko ? Trò này chơi bọn công giáo thật bực cả mình , đang đánh ngon biểu ngưng đánh , ko thì Ex , chơi bọn hồi có lẽ đở hơn , có thánh chiến , ko Ex , war sướng vải ! :7cool_waaaht:

18. naq29

naq29 Mayor of SimCity

CHo hỏi med2 có cách nào dùng movie_cam không nhỉ?

Chỉnh sửa cuối: 17/2/13
  19. nhinhonhinho

Hem biết. Quý tôi thì dùng Fraps. Demou sau mấy lần quay thì thấy video quay vừa nặng mình vừa 0 có skill quay cho nên thôi. Giờ chuyển lại sài screen short cho gọn :2cool_sad:

Các Mod cho MEDII
    http://www.twcenter.net/forums/forumdisplay.php?f=211

Các Mod cho Kingdom
    http://www.twcenter.net/forums/forumdisplay.php?f=556

20. huydaybn3000

huydaybn3000 Mega Man ⚜ Duel Master ⚜ Lão Làng GVN

bực mình 1 cái nữa là chơi VH/VH bọn nó chỉ chăm chăm đánh mình,mình chơi TBN mà thằng papal,milan,sicili,frank,BDN,Anh,Maroc xúi lại đánh,lúc mình diệt bọn BDN thì 2 lần thằng của nợ giáo hoàng bắt ngừng,mình ngừng rồi mà thằng BDN vẫn tiến đánh,bực mình quá tẩn luôn,giờ đang ex + thêm thánh chiến đây :)),choảng luôn,vẹo sợ,vừa đuổi 3 lượt quân thánh chiến xong :)).