[Thảo Luận]Napoleon Total War

Thảo luận trong 'Total War' bắt đầu bởi huy8856, 15/10/10.

1. MrBinBin

MrBinBin Generalissimus

hiện tại mình cũng ko đủ quân để mở rộng thêm xuống dưới đó. 6 full stack 1 ở Berlin, 3 ở Nga, 1 giúp Ottoman đẩy lùi Nga, 1 ở Paris phòng hờ D-Day vậy mà thấy còn ko đủ. mà TBN nó hiền khô à, mình để yên đó dẹp sau cũng dc. chiếm cái mớ phía nam với chỗ Ottoman cũng thừa sức nuôi quân rồi. với lại dưới đó thằng TBN nó chỉ chiếm có 2 trade node thôi, còn lại mình chiếm hết rồi :))

mà AI có cái dở là lúc chơi Áo, TBN nó hùng hổ đưa quân lên hỗ trợ Pháp bem mình liên tục. kì này chơi Pháp TBN nó chỉ biết ngồi ở nhà nhìn. thậm chí còn ko dám đánh Gilbratar nữa

Chỉnh sửa cuối: 7/12/14
  2. iceteazz

iceteazz Liu Kang, Champion of Earthrealm

_ Bác chơi vanilla hay mod thế ? Em chơi Pháp toàn bem Anh trước, ngay vài turn đầu, vì quân mình mạnh hơn trên bộ. Cái khó là " lách " qua hải quân Anh là ok, ko lách được mà oánh thẳng mặt thì chỉ có thua, trừ khi tự oánh :v

3. MrBinBin

MrBinBin Generalissimus

mình chơi vanilla, ko có mod nào hỗ trợ cho mac osx nên mình ko dùng.

mình ko bem thằng Anh sớm vì chưa có ý định này lúc mới bắt đầu camp, chủ yếu tập trung quân xuống đánh Áo và Ý. ban đầu bị nó blockade cảng ở Brussels thì phá cái cảng đi. trước đó xây xong cái Trading Port ở Paris là trade route tự reset xuống Paris và khu phía nam Torino + Toulon, thành ra tiền vẫn vào đều đều chả ngán gì cả. chỗ này hay hơn S2, chứ S2 phá cảng đi là tự huỷ trade với bọn nó hết, phiền phức.

lão Nelson thì thi thoảng raid tí xíu, còn lại toàn đứng 1 chỗ hoặc chạy qua chạy lại. mình cũng giải tán cái hạm đội vừa vào luôn, chỉ chừa 3 con đầu nhiều pháo nhất để đề phòng thằng Nga quậy ở phía nam, đỡ tốn upkeep.

còn D-Day thì cũng ko sao. D-Day 3 lần, lần nào anh Wellington cũng chỉ đổ bộ lên chiếm Brussels hoặc Reims. quân toàn 1 vạch hoặc ko có nên gặp pháo mình nã + kỵ charge là nát hết.

Chỉnh sửa cuối: 7/12/14
  4. iceteazz

_ Bác chơi máy mac thì thiệt nhiều thứ vì mod bọn nó phần lớn là win :v Em chơi nap toàn oánh Anh trước rồi mới đông tiến. Nói chung ở vanilla, cứ chơi light infantry thôi, bắn 1 loạt là chết cả đống, dàn ngang ra bắn thì kỵ binh cũng ko vào nổi chứ đừng chơi line. Vào mod bọn nó nerf light buff line infantry thì mới đỡ :3

5. MrBinBin

MrBinBin Generalissimus

mình cũng đành chịu dù khá là thích darth mod. con mac mình tuy cài song song vừa mac osx vừa windows, nhưng chơi bên win thì ko đủ chỗ chứa vì mình chỉ chừa cho nó 80gb thôi, cài win + tool này nọ là hết mịa 60gb hơn rồi =.=

nếu cài game trên ổ cứng thì ko dám nữa vì vừa rồi mới thọt 1 ổ 500gb cũng vì chơi CoD + S2, R2 này nọ toàn để trên trển =.=

thực ra thì mình muốn chơi mix đều hết cho thú vị chứ spam mass light thì mau chán lắm. light Pháp thì mình ko thích xài vì Chasseur cùi quá, Voltigeur thì phải xây lên Drill School mới unlock dc + ít lính/ unit nên lười quá bỏ luôn. chơi Áo thì Grenzer chỉ mua dc ở mỗi Hungary, thành ra khỏi mua, chơi line + mic kỵ với pháo là chính :D

6. Vidya

Vidya Mr & Ms Pac-Man GameOver Lão Làng GVN

Napoleon Total War có vẻ mod không chạy được khi dùng game crack, mình cài thử mấy mod như The Great War hay La montée de l'Empire đều bị lỗi không launch được :9cool_canny:

7. iceteazz

_ Cần version mới nhất của NTW thì mới dùng mod được, mà crack thì hơi hiếm patch :v

8. Aomari0

Aomari0 Mega Man Lão Làng GVN

Mod game này yêu cầu game được patch đến version 1.3.0 build 1754. Không có thì đương nhiên sẽ không chạy nhưng nhiều mod dùng launcher bằng STEAM nên dù mod load vẫn văng ra desktop (điển hình như darthmod) với bản lậu.

9. MrBinBin

MrBinBin Generalissimus

mới làm camp Anh nghịch vì camp Pháp đang giai đoạn steamroll lên Moscow nhàn quá thành ra lười, mình nên bắt đầu bành trướng từ đâu nhỉ? game nó yêu cầu đánh xuống Breslau nhưng mà nó gần xịt Paris, xuống đó ko khác gì hút hoả lực dùm cho bọn Áo và Phổ. đánh Hà Lan cũng gặp tình trạng tương tự =.=

định đánh TBN trước. hồi chiều test thử đổ quân lên Madrid thì dc tặng 2 full stack liền tù tì vào mồm, may là đánh thắng nhưng cũng thiệt hại ko nhỏ. nhưng vấn đề là bây giờ ko có chỗ để hồi quân nữa vì thằng Portugal ko chịu liên minh với mình, mình thì bán Gibraltar cho nó từ đầu game rồi. giờ ko biết sao để tiến lên tiếp vì gặp 2 full stack nữa sợ ko chơi lại 8-}

cơ mà kỵ nó cùi quá thể. kỵ mình chơi 2 Dragoon, 2 LDragoon. dùng chiến thuật như Pháp, cho cav flank diệt pháo rồi tham gia hỗ trợ diệt line mà Dragoon bị luộc gần hết, LDragoon thì mém bay. trong khi line và light thì thiệt hại chưa quá nửa... nếu là Pháp thì thì Chasseur à Cheval thì thừa sức rồi @-)

10. huydaybn3000

huydaybn3000 Mega Man ⚜ Duel Master ⚜ Lão Làng GVN

Bác nên đạp Đan Mạch với Nauy trc,vì chỗ đó gần đồng minh,lại dễ thủ,Đan Mạch giàu chả kém các nc châu Âu khác,thích thì táng tiếp thằng Thụy Điển luôn,thằng này vô dụng nhất game...

11. MrBinBin

MrBinBin Generalissimus

thằng Thuỵ Điển thì cùi nhưng đập nó liệu có an toàn ko bác? mình sợ bị - dip, vì camp Pháp mình thấy thằng Anh với Phổ có vẻ ko hạp nhau, lúc mình đẩy thằng Phổ xuống Strong thì thằng Anh declare war lên cả thằng Phổ luôn

còn vào camp Phổ nghịch thử thì xin ally với thằng Anh nó nhất quyết ko chịu, phiền hà

12. huydaybn3000

Thực ra ko đập Thụy Điển thì mình cũng chả sao đâu vì cái đất TĐ đấy nghèo bỏ xừ,chiếm cũng chẳng để làm gì,còn thằng Phổ bị Pháp war cái là ngoan ngay ấy mà :)).Thủ ở ĐM thì thủ ở cái cầu gần biên giới Phổ ấy,sau đó lập liên minh Áo-Anh-Phổ-Nga-TĐ rồi cố gắng giữ đất cho Phổ vì ở đây có rất nhiều thành phố lớn,điển hình là 3 cái ngay cạnh nhau: Berlin,Saxony,và cái thành của Áo nữa,lui xuống tí nữa là Seselia,...Còn thằng Áo thì kệ nó....

13. MrBinBin

MrBinBin Generalissimus

công nhận Anh chơi tới mid game thấy.... nhàn quá, chán kinh khủng, chắc tại mình chỉ chơi H/H nên AI chỉ đến mức này :6cool_surrender:

đập xong TBN, đập xong ĐM. giờ ngồi chơi xơi nước đánh Pháp và Hà Lan. mà 2 full stack lúc này toàn 3 4 vạch trở lên, thừa sức steamroll rồi. trade node thì chiếm gần hết trừ mấy cái ở chỗ Otty xa quá chưa tới. tiền thì vô như nước chả xài hết nổi :7cool_waaaht:

14. huydaybn3000

Chơi Anh là phải táng hết,decrale war toàn bản đồ mới thú :-'.

15. iceteazz

_ Trc em chơi Anh, xong thằng TBN với nội địa Pháp, là declare war ... toàn thế giới =)) thuyền khỏe quân mạnh, ko chơi kiểu RD shogun 2 thì còn gì thú :))

16. Chả Giò

Chả Giò Mr & Ms Pac-Man

Ủa các bạn, mình muốn làm cách mạng để thay đổi chế độ thì làm thế nào vậy, ví dụ như Anh quốc muốn theo Xã hội CN thì làm sao :8cool_matrix:
    À mà đọc mấy trang trước thấy bảo nếu cách mạng ảy ra có khả năng 1 số chú như Sotlen hay Irland cũng đòi lập nhà nước riêng hay sao
    À còn 1 vân đề nữa : cái Govenor ( chính phủ ) thì sử dụng có tác dụng gì vậy
    thấy cũng có Thủ tướng chính phủ các thứ

17. huydaybn3000

Muốn làm Cộng Hòa thì kéo max tax của Lower Class xong đợi 3 turn nó nổi loạn rồi chiếm thủ đô (kéo hết quân ra),xong chọn phần Republic là ok,thằng này bầu cử 3 năm/lần,chế độ này tăng happiness và tax 1 tí và chỉ đc bầu bộ trưởng 1 lần/turn...

Làm QCCC thì kéo max Upper Class rồi làm tương tự,thằng này bị trừ Happiness cho Lower Class,tax yếu nhưng bầu bộ trưởng sả láng...

QCLH thì làm CH trước rồi sang tiếp bước QCCC là đc,thằng này ở giữa,bản Empire thì vô đối nhưng sang Nap thì hơi cùi,nửa nạc nửa mỡ...

18. cavaldryg

cavaldryg Mr & Ms Pac-Man

Gì XHCN ở đây nữa pa. Trong game có 3 chế độ nhà nước:
    _Quân chủ chuyên chế (Absolute Monarchy), tiêu biểu là mấy thằng Pháp, TBN, Phổ, Nga.... các nước có hình vương miệng ở chỗ bản đồ ngoại giao ấy.
    _Quân chủ lập hiến (Constitutional Monarchy), có 2 thằng là Liên Hiệp Anh và Ba Lan - Lítva.
    _Cộng hòa (Republic), Có Mĩ, Hà Lan và Venice.
    Các quốc gia có chế độ khác nhau thì ghét nhau, đặc biệt chế độ quân chủ cực ghét cộng hòa. Thương lượng rất khó. Ưu việt về quân đội, tài chính, ủng hộ dân chúng, chính trị, điều khiển quốc gia.... có nhiều bài phân tích rồi. Chơi qua loa thì nên biết Quân chủ chuyên chế sẽ giảm tiền gọi và duy trì quân đội, nhưng thường dân (lower class) sẽ ko hạnh phúc. Cộng hòa thì thường dân ủng hộ nhưng tiền cho quân đội sẽ cao hơn. Quân chủ lập hiến trung gian 2 cái ưu nhược trên.

Làm cách mạng thì tăng thuế ở thủ đô, nói chung làm cho dân nổi loạn. Khi nổi loạn nhớ đem quân đội chính quy ra khỏi thành, vì khi chọn phe Cách mạng thì muốn chiếm thủ đô thay đổi chế độ phải đánh nhau với quân thủ thành.

19. Saladin45

Saladin45 Dragon Quest

Còn ai chơi game này ko ? theo mọi người thì darthmod với la montée de l' Empire thì nên chơi mod nào nhỉ

20. MrBinBin

MrBinBin Generalissimus

thấy darthmod nó thiên về cân bằng các faction và mở rộng thêm số lượng playable faction. còn cái mod kia thì nó thiên về mở rộng camp cho Nappy thôi. tùy bác thích cái nào thì chơi cái nấy.

chơi Mac chả mod dc chán quá. nghe cái nhạc background nhức cả đầu