[Thảo Luận]Napoleon Total War

Thảo luận trong 'Total War' bắt đầu bởi huy8856, 15/10/10.

1. ballack1908

ballack1908 T.E.T.Я.I.S Lão Làng GVN

Mình cũng kết Napoleon với quân đội Pháp hơn :)).
    ^ bác ice nói đúng đó. Quân đội Pháp thời đó nổi trội nhờ kỵ binh và pháo binh. Pháo binh dù ít hơn Nga nhưng mà toàn mấy bác bắn thần thánh nên thành ra vượt trội hơn qua :D.

2. Aomari0

Aomari0 Mega Man Lão Làng GVN

Thật sự thì nếu không có quân Phổ đến thì quân Anh với tinh thần đánh nhau gần cả ngày, thiếu đạn dược..... thua là điều tất yếu. Có điều dù Nap thắng cũng không thể cứu được số phận của nước Pháp.

3. iceteazz

iceteazz Liu Kang, Champion of Earthrealm

_ Nhiều nhà lịch sử đánh giá, Nap và Pháp lên đỉnh cao và xuống dốc ở chiến dịch Nga 1812, và nhảy 1 phát xuống vực sau chiến dịch Leipzig 1813. Nếu nói trận " Waterloo thực sự " thì phải là Leipzig. Waterloo năm 1815 thực ra là vớt vát, cố thắng 1 trận để có lợi hơn chút trong đàm phán. Nhưng số trời đã định, Nap đại bại nốt, thế là xong :) Ở Waterloo người Anh thực ra là yếu thế và bị buộc phải thủ, có thua cũng ko phải điều gì ngạc nhiên, ngạc nhiên là người Pháp lại thua :))

4. MrBinBin

MrBinBin Generalissimus

đỉnh cao của Nappy theo mình chính là giai đoạn đầu lúc trước khi lên ngôi và trước khi tham chiến TBN như trận Lodi, Arcole, Rivoli, Austerlitz, Friedland... chứ đến chiến dịch 1812 thì cũng như bác nói đó, Grande Armeé khủng là nhờ lực lượng cựu binh dày dạn kinh nghiệm, kỉ luật cao, sĩ khí ngất trời nhưng từ khi tham chiến ở TBN thì phải bắt đầu bổ sung đám lính mới kỷ luật kém vô thì chiến đấu cũng bớt hiệu quả hẳn, gặp thêm "mùa đông nước Nga" và bị Cossack đánh phá ở hậu phương thì khó mà trụ dài lâu dc ( chưa kể cái tính chủ quan của Nappy ).

cái vụ Pháp nổi tiếng nhờ pháo binh + kỵ binh thì hẳn là ai cũng biết nhưng việc tôn bộ binh của Anh lên hàng tốt nhất thế giới thì mình ko đồng ý, chí ít là trong thời kỳ này.

mình thấy tội nhất là anh Áo, toàn phải ăn đạn nhiều nhất từ Pháp mà chả ai quan tâm nhiều. trong game cũng vậy, lính thì kém, pháo thì bình thường, chỉ dc cái kỵ khá ổn nên đánh nhau với Pháp mệt đờ người.

p/s: lạc đề topic rồi :D

Chỉnh sửa cuối: 28/2/15
  5. iceteazz

iceteazz Liu Kang, Champion of Earthrealm

_ Hmm thực ra bộ binh Anh phải nói là Huấn luyện mạnh nhất châu âu mới đúng, vì bọn nó học theo cách huấn luyện hải quân Anh, toàn chơi roi da với đạn thật, cực kỳ tàn bạo vô nhân tính, nên mới ra 1 lũ bộ binh điên lên đạn như súng tự động và nghe lệnh như người máy. Nhưng nói bộ binh Anh mạnh nhất thì ko phải, vì bọn lục quân Anh chẳng bao giờ đủ nhân lực, ai tài giỏi đều vào hải quân hết rồi, lục quân chỉ là lũ hạng bét rẻ tiền ( so với hải quân ) nên người Anh đánh trên bộ bao giờ cũng có quân liên minh với thuê thêm đánh thuê để hỗ trợ, ít khi thuần người Anh chiến đấu. Vì thế nếu so lục quân thì rõ ràng người Anh ko phải mạnh nhất.

MrBinBin thích bài này.
  6. longkimquy1234

longkimquy1234 Youtube Master Race

Bản này full luôn hả chú..:4cool_beauty:

7. cavaldryg

cavaldryg Mr & Ms Pac-Man

Vụ best infantry in the world thì đâu phải mình chế, trong phần miêu tả Foot Guard nó ghi vậy đó bác Bin à :D. Lính Anh tốt nhưng ít, phản ảnh qua việc tiền upkeep và recuit cao, nhưng đã là game thì tiền dồi dào cứ spam ra đầy nhóc :))
    Và mình nghĩ rằng bộ binh các nước khác nhau nên để xét chung hệ quy chiếu để làm game thì cần lập ra các chỉ số như Range, reload, accuracy, mellee, morale... và dựa trên ưu điểm thực tế lịch sử mà gán vào.

Áo là dùng tiền để chống cự đó bác, xây xong cái nhà hát ở Viên tăng tiền cũng khá đấy, với Áo chẳng cần Hải quân nên dồn tiền cho quân đội mà chống Napoleon và thằng Thổ chuyên gia thông lén. Đánh thắng Napoleon vài trận rồi chịu khó nghị hòa để Napo chuyển hướng đập Phổ. Thực ra Phổ mới khoai nhất, tứ bề thọ địch, ko có đồng minh tin cậy.
    Mà trong NTW thì ally hỗ trợ kém nhỉ, Nga lâu lâu thọt vài regiment lính qua, Thụy Điển thì nó chôn chân forever ở bắc Berlin, Anh thì nhát và chậm, chơi gần hết game mới đổ 1 stack quân qua Tây Ban Nha xà quần bên đó. Chả bù Shogun 2, ally có mấy thằng Agressive chở quân đánh phụ quá trời.

8. Saladin45

Saladin45 Dragon Quest

Không biết có phải do ai đã dc thiết lập săn xko. Vì shogun sẽ thiết lập mạc định 1 clan là quyết liệt hay nhu mì, còn napo ko có vụ này ???

9. MrBinBin

MrBinBin Generalissimus

camp Phổ mình thấy... nhàn. sợ khó thì early game cứ blitzkrieg 1 mạch đánh Mecklenberg, liên minh Saxon + Hesse-Kassel và Oldenburg là coi như xong 1/2 camp, xong cứ tàng tàng vừa xây kinh tế vừa chờ thời cơ đập Pháp. mình chưa chơi hết camp Phổ dc vì ko thích Phổ.

camp Áo mình thấy khoai hơn vì mình ko có xu hướng hoà với Pháp ( vì nếu quân vẫn còn mạnh thì Pháp ko chấp nhận hoà ). chiếm xong Stuttgart là i như rằng cục nam châm hút thằng Pháp kéo quân qua liên tục mà mỗi lần đánh nhau với nó là đổ máu thành sông vì lính nó bắn nhau tốt hơn mình + kỵ Chasseur của nó quá ngon nên cứ phải đánh-hoà-bơm quân-> đánh-hoà-bơm quân liên tục 8-}

AI trên camp map thì đúng là quá kém, camp Pháp thì TBN và Thuỵ Sĩ ngồi đực ở nhà chờ mình qua đập trong khi camp Áo nó kéo full stack qua hỗ trợ thằng Pháp đánh mình liên tục trên Stuttgart. mình thấy game nó chỉ thiết lập cho AI tuyên chiến hoặc "chia tay" với mình nếu đánh chiếm vùng nào đó của nó thôi chứ ko có xu hướng hỗ trợ mình như mấy dòng TW sau này. ví dụ nếu chơi Anh, chỉ cần chiếm Hà Lan là Phổ tự động break alliance với mình và ngược lại.

10. huydaybn3000

huydaybn3000 Fire in the hole! ⚜ Duel Master ⚜ Lão Làng GVN

Cái bụ Best of the World là do CA chém thêm vào đó,cũng như trong mô tả của Grenadier của Áo thì nó ghi là Hungarian Grenadier là khủng nhất dù cái này đúng ko thì trời biết,tương tự với Cossack và Mamluks là Best Light Cavalry....Lancer khủng nhất là của Ba Lan thì phải

11. cavaldryg

cavaldryg Mr & Ms Pac-Man

Thì mình nói mấy clan mà có tính agressive - hung hăng đó, nó hỗ trợ tốt, còn đám peaceful - hiền thì realm device mấy năm nó mới tuyên chiến
    Phổ nhai hết mấy nước kia thì Áo và Đan Mạch nó gây sự, chưa kể Pháp có lúc chiến có lúc ko. Nga thì nó thân Áo, Áo mà chiến mình là nó dễ ăn hôi theo lắm, còn kết ally Nga và kêu nó bẻ ally với Áo cũng ko lo nó phản nhưng phải tốn tech và tiền.
    Áo thì mình cầm cự nó ở Bavaria, cùng Nga hạ Ottoman thì thằng Phổ vừa lúc chiếm xong Saxony, phải cố dụ nó tham chiến chống Pháp là đỡ. Ở Ý thì chiếm cái thằng Kíngdom Italy rồi chiếm tỉnh mà có thành Milan thuộc Pháp lúc đầu game, lập ra Ý bù nhìn là ko lo Pháp đánh từ Ý qua nữa. Pháp nó thương Ý lắm dù chỉ là 1 tỉnh Milan nhỏ. Papal kệ nó :)), trade kiếm ít xèng. Còn lại đánh Pháp ở mặt trận Bavaria thôi, Pháp yếu thì tranh thủ thọt thằng Phổ vì Áo và Phổ kiểu gì cũng phải phang nhau.

12. MrBinBin

MrBinBin Generalissimus

camp Phổ mình nhai gần hết đám đó rồi, còn Oldenburg thôi vẫn chưa thấy có chuyện gì xảy ra. còn camp Áo thì ko cần lập bù nhìn, chiếm thẳng luôn Milan ngay mấy turn đầu vì Pháp nó hiếm khi dẫn quân xuống đó, mình đánh qua tận Marseilles cũng chả có gì, cực là gặp TBN dẫn quân lên và Thuỵ Sĩ móc lốp thôi.

mới đánh xong 1 trận với thằng Nga. quân toàn line ko vạch, pháo mình nã tẹt kỵ nó hết rồi, cho bay luôn cả general nó vậy mà đám line nó đứng kỳ kèo với mình cả 5' chưa chịu rout, lì ko tin dc, chưa kể nó còn tách ra từng nhóm lẻ tẻ đi săn kỵ mình làm mic mỏi cả tay, ko chú ý mất mịa nó 1/2 unit kỵ . trong khi có trận nã xong kỵ và general nó là mass rout luôn :-L

13. Saladin45

Saladin45 Dragon Quest

^
    các bác chơi vanilla à

14. MrBinBin

MrBinBin Generalissimus

mình chơi vanilla thôi, ko mod vì ko có mod hỗ trợ bên Mac.

15. ballack1908

ballack1908 T.E.T.Я.I.S Lão Làng GVN

Sai lầm khi không mua thuyền chiến , tụi AI nó phá thuyền trade của mình dữ quá, mà không có thuyền nào bảo hộ :v.

16. Saladin45

Saladin45 Dragon Quest

Áo có gì mà kỵ ổn bác ==

17. MrBinBin

MrBinBin Generalissimus

Áo nó có Hungarian Hussar hơi bị ngon mà mua dc tương đối sớm hơn so với các nước còn lại. mấy thằng kia Hussar ngang bằng thì phải unlock nhà lính cấp 3 4 lận, vừa lâu mà chỉ mua dc có 1. mình đánh giá đây là melee light cav ngon nhì game sau Chasseur à Cheval của Pháp, tụi này có súng nên charge đối đầu là teo, nhưng nếu tránh dc súng của bọn này thì melee xúc tuốt. trong thực tế tụi này cũng là light cav xịn nhất nhì sau Polish Uhlan mà :D

Cuirassier của Áo cũng chỉ thua mỗi Pháp, ăn đứt mấy thằng còn lại. Chevauxlegers mua dc từ sớm, dùng để melee cũng ổn nhưng vì chạy chậm và mau mệt nên vẫn thua so với Hungarian Hussar \m/

Chỉnh sửa cuối: 1/3/15
  18. Saladin45

Saladin45 Dragon Quest

Game này từ hard trở lên AI hack cheat thần thánh mà bác so sánh 1vs 1 thì khó lắm @@

19. MrBinBin

MrBinBin Generalissimus

mình toàn chơi H/H mà, VH thì AI như bị "điên" rồi nên mình ko chơi. với lại mình khá thích camp Áo nên chơi cũng khá nhiều, chỉ sau Pháp :D

mình thấy đa số người chơi đều ko thích dùng heavy cav như cuirassier, grenadier à cheval... nhưng bọn này kết hợp với lancer là cực đã. dùng lancer mở đường cho heavy cav rồi ném heavy cav vào, rút lancer ra, chọc tiết hơi bị đã vì bọn này melee siêu khoẻ, giáp dày nữa \m/

Chỉnh sửa cuối: 1/3/15
  20. MrBinBin

MrBinBin Generalissimus

đang tìm hướng giải quyết trận này, bác nào có cao kiến ko? quân tiếp viện nó tấn công từ hướng 6h lên. mình định camp hill nã pháo đạo chính của nó nên sẽ hở lưng cho kỵ charge, đã có thử dàn vài unit line để chặn ngay hướng đó như hình 2 nhưng ko hiệu quá vì AI đông quá, quyết xông lên melee tới bến luôn nên vỡ trận. hình 3 là lần đầu vào trận, đang thắng thế tự nhiên kỵ đâu ra ào tới như vũ bão từ sau lưng pháo.... chết điếng người =)))

thực ra là mình muốn đánh thôi chứ trên camp mình bỏ qua trận này, lợi hơn là đánh :D

Chỉnh sửa cuối: 2/3/15