[Thảo Luận]Rome total war 2011 v1.0

Thảo luận trong 'Total War' bắt đầu bởi muoima, 6/2/11.

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.
  1. Vietanhkts

Vietanhkts Youtube Master Race

Đây là tình hình sau 8 turns:
    - Làm chủ 14 regions,
    - Tiêu diệt Macedonia
    - Thống nhất Sicilia
    - Không có đồng minh, chiến tranh cùng lúc với SPQR, Julii, Brutii, Scipii, Carthage, SE, Pontus, Mac (đã bị diệt)
    Kế hoạch dự tính là giữ Sicilia với 1 lực lượng nhỏ, chiếm Italy, tiểu Á.

---------- Post added at 18:56 ---------- Previous post was at 18:52 ----------

Mới có 1 thằng family member mới thò mặt ra, chỉ số hủi quá nên hy sinh luôn chú ấy rồi :)) Đỡ phải vợ con lằng nhằng ^^
    Sẽ cố gắng có được 23 regions và diệt La Mã trước 25 turns nhưng chưa biết có làm được hay không (nhưng chắc chắn sẽ dưới 30 turns)

2. lop pho 2

lop pho 2 Mega Man

tôi không phải muốn so đo thiệt hơn gì với bác vietanhkts,cái tôi muốn nói chơi total war mỗi người mỗi cách,không nên áp đặt lối chơi nhanh lên mọi người,bác có lẽ sở trường đánh chớp nhoáng còn tôi chỉ biết đánh chắc tiến chắc thôi,ko đủ trình để theo bác,tôi nói chuyện binh pháp chỉ là muốn nói về ý kiến cá nhân trong công thành,ko phải so đo kiến thức vì một thằng 16 tuổi ko thể hơn các bác được
    về vụ legion vs AH thì bác thế nào tôi ko biết,riêng tôi cứ 160 AH vs khoảng 34-40 legion thì thua(trên tường thành)
    còn vụ đồng bằng bác thế nào ko biết ,tôi thì body guard LM charge thẳng lủng luôn phalanx làm rout đồng loạt cả lũ khi legion dâng lên,có thể tôi cùi,tôi chỉ quen dùng quân mà kỵ ngon ,kị hy lạp yếu quá nên chơi chậm.thế thôi

---------- Post added at 20:59 ---------- Previous post was at 20:12 ----------

khi nào ai đó up file replay lúc chơi đội hình phalanx với,em chơi LM thì 1 vs 2 very hard bình thường,nhưng hy lạp thì bằng nhau chưa chắc hơn,mà replay HL vs LM ấy nhé,khó khi đấu legion trên đồng ấy mà

3. Vietanhkts

Tôi định post cái screenshot sau 13 turns có 20 regions, nếu loppho nói thế thì thôi vậy ^^ Thôi chuyện cũ bỏ qua nhé!!!

Tôi bày chú một cách mà đi đánh thành ko phải solo với legions trên tường: Đánh thành nó từ nhiều hướng, chọn một hướng nào đó nó ko thủ trên tường, leo lên chiếm vài tower quanh đó rồi dùng chính unit quân đó chạy xuống đường trong thành. Trong hoành cảnh đó thì legions trên tường nó sẽ bỏ tường xuống đất, lúc ấy các unit khác chiếm tường mới được.
    Đánh với legions ngoài đồng thì đừng đối mặt với nó kẻo nó ném lao! Đầu tiên dụ tướng nó lao lên, kill nó để làm giảm morale địch, rồi sau đó vòng kỵ binh sang hai bên. Sau đó ném lao, bắn tên lửa vào bọn legions để tiếp tục làm giảm morale rồi cuối cùng mới melee.

4. lop pho 2

lop pho 2 Mega Man

cảm ơn nhiều nhé,mình cũng có khi lấy mấy bắn đá phá bớt tower của nó rồi dùng siege tower bắn cho legion toe tua mới lên thành vs nó,bác có cách nào giúp mình diệt julii nhanh ko,tình hình là nó còn 6 thành,narbo marius,patavium,4 thành gì đó trên đất ý,mình đã chiếm cảng mác-xây để định gọng kìm nhưng dân loạn ghê quá,chủ nhật rảnh sẽ post ảnh

5. Vietanhkts

Mấy vùng ấy đều có sông, cho nên cách hay nhất là đưa 1 stack 2/3full có phalanx đứng cầu. Chắc chắn nó sẽ ùa ra đánh, sau vài trận là vãn quân ngay.

---------- Post added at 20:48 ---------- Previous post was at 20:38 ----------

Okan cứ làm như mình nói chắc chắn cũng kiếm mỗi turn 4 - 5k bình thường.
    Turn 1 của Julii, dùng thuyền chở ngay diplomat xuống Sicilia, mất 2 turn tới nơi thì đòi trade right, liên minh, tống tiền bọn Greek được ngay.
    Turn 2 train thêm 1 diplomat, chở xuống Catharge, để tống tiền bọn này khi nó bị LM war.

Lần đầu tiên tống tiền có thể được tới 15k, nhưng đừng làm thế vì Greek và Catharge sẽ ko còn tiền phát triển, bọn nó sẽ ko xoay ra tiền cống cho mình các lần sau. Tốt nhất là bác cứ đòi bọn nó mỗi turn từ 2-3k mỗi thằng là ok rồi.

---------- Post added at 20:54 ---------- Previous post was at 20:48 ----------

Không những tống tiền 2 thằng đó mà còn có thể chơi với bất cứ thằng nào. Bác điều diplomat đi mọi hướng, cứ thấy thằng A - B nào war với nhau thì bác lại gạ: "cho tao 5k tao khử thằng kia cho ^^".
    Bác thậm chí có thể gạ cả thằng A lẫn thằng B =))
    Vấn đề là trước khi gạ, nhớ xem biểu đồ để biết tình hình kinh tế của bọn nó. Tính sao để gạ 1 lần nó đồng ý ngay, chứ nó từ chối mình lần đầu thì khó có chuyện đồng ý lần sau, kể cả khi đã discout cho nó :))

6. muoima

muoima Sonic the Hedgehog

testudo mà chống được kị charge :o húc 1 phát có mà vỡ luôn cái đội hình rùa chứ ở đấy mà chống :-"

7. Vietanhkts

Trong phần Historical Battle có một trận mà quân LM đánh về phía đông gặp kỵ cung và Cataphrach của Parthia đấy. Trận ấy cũng tương đối khó. Bác chơi thử xem, nếu không cho kỵ quay ra sau lưng giúp bộ binh thì Cata nó làm gỏi đội hình testudo.

8. champions123

champions123 T.E.T.Я.I.S

Bác cứ đùa, em vừa thử xong, bị kị armenia nó đánh cho tóe khói dù quân mình toàn Praetorian cohort =)) =)) =))

9. theand1111

theand1111 Donkey Kong

legion xếp testudo chọn guard mode thì kị cung đừng hòng phá được testudo nếu 1 vs 1 ( đông hơn thì ko nói làm gì )
    riêng tụi cataphact chage thẳng diện chưa chắc làm testudo vỡ đội hình, có vỡ ngay thì -> lùa spearmen lên, đánh tay đôi lúc này mình lợi hơn vì tụi kị cung ko dám bắn, bọn nó bắn chỗ khác. mà chổ khác vẫn còn testudo nên không thấm.
    đánh sang phía đông vào battle thì cứ dồn vào góc bản đồ, xếp legion 3 hướng chịu cung, cho spearmen ở giữa, tướng trốn sau cùng @@
    ngày trước thử dùng kị nhẹ LM chiến với bọn này, đuổi chưa lại được nó đã tỉa cho hết 2/3.
    tui chơi bản gốc + nhiều mod vẫn áp dụng cách này, chưa bao h thấy kị cung mà húc vỡ được legion xếp testudo guard mode. ( 3, 4 đội kị cung húc 1 đội testudo thì .... ko bàn ) nhưng đánh cận chiến 1 đội legion vẫn ăn được 4 đội kị cung -> ko ăn được lùa 1 đội spearmen lên giúp thì ăn chắc :), bọn nó rout, xếp lại testudo.

10. muoima

muoima Sonic the Hedgehog

1 vs 1, 1 thằng suốt ngày thủ,1 thằng suốt ngày húc, húc vỡ ra thì bọn nó cũng xếp lại đánh thế thì bao giờ mới xong @-)
    bọn kị cung lúc ấy cũng chả cần bắn làm j` lôi lên luân phiên charge tiếp thì đội rùa kia xác định bay ;))
    nó bắn spearmen với tướng chết trước rồi xử bọn rùa sau thì sao :-"

1 legion+1 spearmen ăn được 4 kị cung :o chắc là sau khi charge mấy thằng kị cung bị găm lại dek chạy được thì may ra có vụ ấy ;))

11. okan

okan Mr & Ms Pac-Man

Nghe thấy hoành tráng quá pác à =)) pác cứ đánh tiếp xem thế nào
    Dàn trải ra để nhanh lúc đầu thì lúc sau cũng phải chậm lại à có khi chống k nổi với Squalor, Dịch bệnh và Rebel ;))

Tớ vừa xong thành thứ 51 đây :D
    À có một câu chuyện muốn chia sẻ với các bạn trẻ và cả bạn già. Đó câu chuyện về 2 loài cây Dương xỉ và cây Tre.

Cây Dương xỉ thì có đặc tính mọc rất nhanh, có khi cả tuần lễ là ra um tùm rồi.
    Ngược lại Tre thì rất lâu, có khi là cả năm đầu chỉ là búp măng non rồi măng già, nhưng thực chất ở dưới rễ tre đang không ngừng phát triển.
    Rồi một ngày kia có một cơn mưa quét qua... bụi Dương xỉ giờ chỉ còn là những đám lá tả tơi nằm oằn oại dưới đất. Còn bụi Tre thì vẫn cứ hiên ngang... cho đến khi có người tới... chặt =))

Chỉnh sửa cuối: 8/4/11
  12. Vietanhkts

Thế hóa ra bảo tớ là cây dương xỉ à :))
    Cách đánh nhanh của tớ vẫn đảm bảo độ bền ^^ Quân càng đánh càng mạnh vì càng đi xa thì mua được mercenary nhiều. Trong trận, bọn đánh thuê chủ yếu chỉ để đánh đòn shock và hú hét dọa địch thôi, nên giữ được số lượng. Quân trực tiếp chiến đấu là quân của mình, có thể retrain được dễ dàng và càng ngày càng khỏe do lên kinh nghiệm.
    Thành vừa chiếm xong, có thể kéo toàn bộ quân đi đánh ngay thành khác, vì mình có thể giảm thuế, train max nông dân ở đó nên nó vẫn không nổi loạn. Trừ các thành ở xa trung tâm quá thì ko nói.
    Tớ kéo 2 stack lên đất Ý rồi. 1 đang đánh Brutii, 1 đang đánh Scipii, dự kiến sau 3 turn nữa diệt luôn SPQR.

13. nhinhonhinho

nhinhonhinho Dante, the strongest Demon Slayer Lão Làng GVN

Đánh nhanh cũng hay nhưng mà nhớ train quân giữ thành đấy kẻo ta tiến phía trước rebel theo sau!

14. Vietanhkts

Hiện tại đã có 22 regions, diệt Brugii, Scipii, Mac, Pontus.

Vậy chỉ còn Rome cần phải chiếm nữa là đủ 23 regions theo yêu cầu của loppho nhỉ ^^, mình mới xài hết có 15 turns. Ngại quá :">

15. love_evjl

love_evjl Legend of Zelda

các pác cho em hỏi, em đi chiếm thành của nó, sau đó xây hết nhà xong, nhưng chỉ up tới 1 cấp nào đó chứ ko up lên cao nhất được

Nhà em cũng vậy, sau khi up hết phải chờ vài turn mới hiện ra cái nhà chính mới để up tiếp, sau đó mới hiện ra mấy nhà khác

Có cách nào up ngay các nhà chính không,

Theo các pác khi chiếm thành nên bán dân đi hết hay để lại, có cách nào cho nó bớt nổi loạn ko

16. phananhtom

phananhtom Dragon Quest

Bác hỏi câu... ngộ quá :)). Thành bác dân số có vài trăm thì liệu bác có thể biến nó thành thành phố lớn được không? Bác phải chờ có đủ số dân cần thiết để lên cấp chứ =))

Không trừ phi bác cheat.

Cái đó thì tùy. Chọn cái thứ 3 cho đõ loạn.

17. love_evjl

love_evjl Legend of Zelda

thank, mà đám palax các pác hay bàn luận là quân nào thế, mình up max thành bên rome sao chưa thấy, bản TTW này sao mình ko thấy các video về ám sát

18. Vietanhkts

Phalanx là loại bộ binh có chức năng tạo đội hình phalanx. Chỉ có ở Greek, Macedonia, Carthage, Germania, Thrace, Egypt, Pontus, Armenia, Seleusid Empire, và lính đánh thuê.

19. phananhtom

phananhtom Dragon Quest

RTW hơi khác Shogun hay Med2 là nó không có các clip sự kiện ám sát.

20. lop pho 2

lop pho 2 Mega Man

các bác chơi rome 1.0 hay sao ấy vì em thấy quân toàn 80 thay vì 160,nếu vậy up lên 1.5 đi cho AI ghê hơn,điều này lí giải vì sao diplomacy của bác việt anhkts làm mưa làm gió được vì em dùng diplo xin aliance mà chúng ko cho nữa là(đoán thế thôi)

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.