[Thảo Luận]Shogun 2 Total war - Version 2

Thảo luận trong 'Total War' bắt đầu bởi Kronpas1997, 17/3/11.

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.
  1. Yoshiki

Yoshiki Legend of Zelda

Không biết sử dụng vassal là dại =)).
    Nếu chỉ occupy hoặc loot thì không bao giờ clear được hard/hard hoặc hard/very hard. Chà, chí ít với mình là thế =).
    Đến nay đã clear xong long camp của Tokugawa/Uesugi.
    Công nhận là phê thật :)). Được 2 hôm cuối tuần free cày một lèo Oda very hard nhưng gặp một số vấn đề chuối củ ở turn 7x =).AI phần này imba vãi hà. General của mình lao vào bow ashigaru của nó mà đánh tẹt ga vẫn không shattered, trong khi đấy thì ashigaru của mình bước chân ra khỏi cổng thành là chạy =).
    P/S : Đánh Honma đầu tiên ngay khi bạn có thủy quân nhé ( Nếu chơi Uesugi ), để bao thầu các vùng biển phía bắc còn lấy trade, không có về sau khổ với nó lắm

Chỉnh sửa cuối: 28/3/11
  2. phamtuanduy212

phamtuanduy212 Mega Man Knight Lão Làng GVN

Tùy người =)) Tôi vì nghe ng khác tạo vassal nhưng chúng nó chả giúp đc cái đếch gì cả ngoài việc ăn hôi và ngấm ngầm làm phản sau lưng. Hơn nữa chơi Date có vị trí khá thuận lợi nên ko cần vassal. Tôi ko biết sử dụng vassal nhưng tôi cũng cần ally, và tôi biết dùng ally ;)) Takeda với Hojo cũng vì liên minh với tôi ngay từ đầu mới bị đì đến mức mạt rệp như thế đó, chứ ông tưởng ko liên minh với chúng nó mà dễ đến Kyoto à :))

3. Raizen777

Raizen777 Youtube Master Race

làm sao để coi điểm diploma của daimyo mình vậy? nhấn vào diploma chỉ thấy attitude là friendly unfriendly hostile này nọ chứ ko ghi điểm cụ thể. thấy có mấy bạn nói là +20 điểm dip cho daimyo gì đó ko biết làm sao coi.

4. phamtuanduy212

Để con trỏ chuột vào thanh của clan trong phần Diplomat, nó sẽ hiện ra bảng cụ thể là đc cộng vì cái gì và bị trừ bởi làm sao, ở dòng cuối sẽ ghi tổng.

5. CptAnhTuan

CptAnhTuan Donkey Kong

e chuyển sang thiên chúa giáo từ đầu game luôn nên cũng đỡ....................30 turn đầu tập trung phát triển kinh tế+ diệt thằng ito mà ko phải gây chiến với 1 thằng nào,đến h turn 120 chiếm đc 18 province gần realm divided thì mới đánh với 4 thằng thôi.............nói chung cũng ko đến nỗi tệ,vì thiên chúa giáo có con thuyền nanban trade ship mạnh quá...................nhờ nó mà làm bá chủ vùng biển,1 con đánh 2 full stack thuyền mori mà vẫn ko xi nhê gì

6. weslifeband222

weslifeband222 Dragon Quest Lão Làng GVN

power của các bác là gì thế,mình là terrifying, chỉ có mỗi mình với thằng imawaga là terryfing thôi,mấy thằng kia strong mà kéo 1 lần cả 2,3 stack full, còn mình thì đi 1 lần 1 stack full, mất 1 cái tiếc nửa tiếng :(.
    ps:thấy các bác cứ ko tạo vassal trước khi đánh kyoto,mình chưa đánh kyoto mà có 3 thằng vassal, quân để ở nhà cũng nhiều ,ko sợ đánh úp , mà cả 3 thằng đều tham chiến nhiệt tình lắm,mình tuyên là tụi nó tuyên luôn :)). Chơi hard/normal đấy :>

7. shopshop444

shopshop444 Mario & Luigi

có cái không hiểu lắm là tui chơi Clan Shimazu, thì nhà Shoni oánh nát Otomo, ngay turn sau tui lên đánh bật Shoni ra khỏi Otomo và cứu lại nhà Otomo, set làm vassal, trước đó dip detail chỉ có (trade + daimyo hornour + religion). Cứu lại nhà nó xong lại bị dòng past grievances ( quá khứ bất hòa đúng không nhờ :-?)

cái dòng này là cứ chiếm vassal là bị hay ntn nhỉ ? bất kể cứu hay ép vassal ?

8. wangliz

wangliz T.E.T.Я.I.S

Em mới chơi dòng Total war này ..gọi tiếp viện kiểu gì vậy mọi người :| mấy trận bị vây thành ở thành chĩnh còn 1 đống lính mà không sao cho qua được hix

9. Yoshiki

Yoshiki Legend of Zelda

Clan đầu tiên tôi chơi là Tokugawa, start mode : Hard. Không phải để khoe, nhưng nếu bạn đã thử complete một trong 3 hard clan : Oda, Tokugawa và Uesugi bạn sẽ thấy có sự khác biệt cực kì lớn so với các normal/easy clan và ở mode normal ( Chưa chơi Takeda chưa biết )
    Nếu như sự chênh lệch về difficulty chỉ thể hiện chủ yếu ở việc lính của AI trâu và đông hơn, thuần túy về mặt quân sự thì initial startup của các Clan là khó khăn rõ rệt nhất. Chẳng hạn như Tokugawa, bạn bắt đầu game bằng việc làm vassal của Imagawa, mà thằng này liên minh với cả Takeda và Satomi/Hojo, hay như Oda, bắt đầu game với 3 đạo quân đối địch. Và điều quan trọng nhất : Vị trí.
    Các clan easy và normal thường bắt đầu ở một phía, và xung quanh toàn clan nhỏ, nhưng 4 clan hard nằm ở vị trí rất củ chuối và bao quanh bởi những liên minh rất mạnh, do đó sau khi Realm Divide mà bạn không biết cách sử dụng vassal hợp lí thì việc load lại vài chục turn là chuyện bình thường.

Còn cái việc Ally thì là nhập môn cơ bản của Total war, với ai và khi nào, như thế nào thì ai cũng biết và cũng chẳng có gì đặc biệt mà phải nói thêm.
    Hãy sử dụng và kiềm chế Vassal đúng cách, còn nếu chưa học được cách control Vassal thì thật sự, với khả năng của mình thì tôi cũng không biết có cách nào khác để complete hard/hard+ mà không dùng Vassal không.
    P/S : Vassals sẽ luôn phản bạn, và đừng buồn vì chuyện đó, thay vì thế hãy học cách sử dụng chúng một cách hợp lí hơn :)

10. StBenny

StBenny Mr & Ms Pac-Man

Có ai cho mình hỏi là Giao thương bằng đường biển ntn không vậy ? Có phải là cho thuyền đi mò các Cảng biển xong chạy về để cho nó có vạch kẻ đứt chạy từ chỗ mỏ neo về đến nhà mình, hay là phải dùng thuyền trade chạy từ nhà mình đến mỏ, xong lại chạy từ mỏ về nhà mình Và cứ lặp đi lặp lại như thế.
    Xin cảm ơn (mình mới tập chơi lần đầu tiên)

11. Yoshiki

Yoshiki Legend of Zelda

Bạn chỉ cần đưa thuyền tới trading posts đứng vào đó là được, số trade ships càng nhiều thì giá trị mang lại càng cao. Tuy nhiên nếu để thuyền đối phương đuổi khỏi trading posts hoặc nó đứng block mất đường giao thương của bạn thì trade income sẽ bị mất/giảm đi.
    Do vậy, tùy vào clan bạn chơi nhưng hãy tạo quan hệ tốt/ưu tiên xử lí Honma và Chosokabe đầu tiên khi có thủy quân :)).

12. StBenny

StBenny Mr & Ms Pac-Man

Cảm ơn bạn! Nghĩa là chỉ cần cho Trade ship đứng ở chỗ cần giao thuơng mà không cần cho nó chạy đi chạy lại làm gì đúng ko?
    Và thêm 1 vấn đề nữa là thấy bạn bảo sử dụng vassal hay quá nên sẵn tiện mình hỏi luôn muốn sử dụng vassal thì phải làm ntn (có phải là sử dụng vassal là sử dụng điều động quân lính cùng, vay mượn tiền hay ko v.v...? Tại chơi ở hệ normal :) nên đánh chiếm được thành nào mình toàn peaceful luôn và cũng chẳng đe dọa ai làm vessal cả, chỉ toàn declare war thôi. Mình cần hỏi thêm nhiều kỹ năng chưa biết để đánh các hệ khó hơn :))

13. Heaven Cloud

Heaven Cloud Youtube Master Race

Vừa finish Hard mode, Long Camp của Date.

Kịch chiến giành giật kyoto cuối cùng cũng giành thắng lợi, lên ngôi Shogunate vào năm 1577.

Ban đầu còn bị ép tại Kai.

Sau đấy phải bỏ mất 4 tỉnh để dồn toàn bộ binh lực của cả clan về South Shinano.

Binh lực hơn 6000 lính.

Thế tiến như chẻ tre , vừa xúc được Kyoto thì gặp một đội liên minh Hatano, Hattori, Takeda, Takaoka,Tsutsui.Tổng số lính phải gần 8000.

Quân chia ra một toán nhỏ đá ngay cái tỉnh Owari để loot, được kha khá tiền thì xây quân liên tục tại Mino và Kyoto.

Qua 3 4 turn Defend tại Kyoto cuối cùng cũng hoàn thành cái camp.:)) Dù quân lực tiêu gần hết.

Kỉ niệm trận def thành cuối cùng. ;))

[spoil]

=)) Số phận được báo trước của bầy ngựa. =))

30 Samurai cuối cùng. =))

[/spoil]

14. shopshop444

^
    ^
    bạn được hưởng 50% income của vassal, cưỡng chế trade, đề nghị sử dụng quân đội, cho bạn quyền di chuyển quân đội trong lãnh thổ vassal, nhưng bạn không bắt buộc phải tham gia các war của vassal. Nếu bạn cứu nó rồi set vassal thì bảo hộ cho nó 1 thời gian thôi :D

15. phamtuanduy212

@Yoshiki: Cám ơn lời khuyên của bạn. Nhưng tôi vẫn giữ quan điểm ko thích dùng vassal. Cứ nghĩ tôi dại nếu thích nhưng tôi ko tin là ko có vassal thì tôi ko qua nổi :)

16. aragon0510

aragon0510 SPARTAN John-117

sao Takeda Shingen bị trừ honour kinh vậy ta :|
    mà mình phang đồng minh nó trừ quá trời

17. phamtuanduy212

Tôi phang thằng ko phải đồng minh nhưng quan hệ tốt tí mà nó cũng trừ nè =))

18. aragon0510

aragon0510 SPARTAN John-117

nhưng chơi Oda mình có bị trừ tí tẹo nào đâu
    thằng nào cũng very friendly dù mình đánh chiếm loạn tùng phèo

19. StBenny

StBenny Mr & Ms Pac-Man

Cảm ơn bạn đã cho mình thêm kinh nghiệm :)...

Đánh không có vassal thì mình sẽ phải tốn tiền xây và nâng cấp thành đấy (cho nó tự trị thì giảm bớt ghánh nặng kt hơn nhưng lại lo làm phản sau này, nói chung là có nhiều cách để kìm hãm nó như nhiều ng đã nói ở trên và topic trước... Nói chung là mình đánh theo kiểu không cần vassal cũng được nhưng bắt buộc phải tạo đồng minh)
    Shogun đúng là 1 game chiến thuật có nhiều lựa chọn cách đánh ... mới chơi 1 ngày mà đã mê luôn :">

20. shopshop444

.... nó trừ hornour xem trong bảng Dip hả bạn ? Sao tui bụp trộm thằng đồng mình mà không sao nhỉ

---------- Post added at 20:08 ---------- Previous post was at 20:04 ----------

lúc chơi takeda bạn có cho daimyo cầm quân đánh up rank không ?

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.